[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Cty toàn nữ hả bạn; thấy bảo lao động VN sang Nhật chủ yếu ăn trứng vì nó rẻ.
Trứng thì ở Việt Nam cũng là rẻ nhất rồi cụ, quả trứng gà rẻ hơn bánh đậu phụ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Việt Nam cũng đang có nhiều công ăn việc làm, đời sống khá lên từng ngày, dần dần ít TTS sang Nhật là tất yếu thôi cụ. Tính bình quân cày đêm, cày ngày thì một TTS sau khi trừ đi chi phí ăn ở sinh hoạt gửi về quê được khoảng 16-20 củ/tháng. Đi 3 năm về sau khi trừ đi chi phí lúc đi thì còn dư được tầm 500-700 triệu. Đấy là chưa kể muôn vàn cái phát sinh, sự cố, sảy ra bên đó, cộng với sự đánh đổi quá lớn và công sức, thời gian, gia đình nữa.
Nếu tính bài toán kinh tế, thì ai hỏi em về có nên xuất khẩu lao động sang Nhật không? Em đều trả lời là không.
Cũng ko hẳn cụ ạ. Ở các vùng nông thôn hay miền núi, thậm chí người nghèo ở TP thì XKLĐ cũng là cứu cánh đấy.
Vk ck công nhân tổng lương 15tr khó để dành 50tr/ năm lắm, chưa kể có ng ốm hay con nhỏ
Tầng lớp cổ cồn áo trắng hay tự làm chủ được bản thân thì lại khác

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Còn nhiều chuyện nữa e chả kể làm gì, phiền mợ chủ thớt.
Những điều e nói ra chỉ là 1 phần nhỏ thôi
Bác kể đi, em cũng muốn hóng, vì chỗ trước em ở toàn chị em ngoan hiền với tu chí làm ăn.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Cty toàn nữ hả bạn; thấy bảo lao động VN sang Nhật chủ yếu ăn trứng vì nó rẻ.
Vâng toàn các mợ, chỉ có 2-3 bác nam già già, công nhận là trứng rẻ, giá gần như bằng Việt Nam bác ạ

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bác kể đi, em cũng muốn hóng, vì chỗ trước em ở toàn chị em ngoan hiền với tu chí làm ăn.
Thôi mợ ạ. Kể lại cũng đau đầu phết.
À mà lính cũ ( đàn ông) vs lính mới ( đàn bà ) của e ai cũng ngoan hiền vs tu chí làm ăn hết. Chỉ khi nào có bầu, đánh nhau, trộm cắp vi phạm mới ới em.
Hqua e vừa giải quyết vụ 3 cháu nữ đứng trên đường sắt chụp ảnh tự sướng, dân báo CS đến ạ.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Bọn e nhìn vào biết cả, chẳng qua ko muốn nói ra vì nói ra cũng chả giải quyết vấn đề gì. Nhân chuyện TTS VN hay gây ra rắc rối, hqua e vừa cãi nhau vs 1 thằng cùng cty, cũng quản lý TTS.
Nó: thời TTS VN sắp hết rồi, giờ là TTS Mianam, Lào, CPC
E: Uh, tao cũng thấy thế. Phần là TTS dạo này hay gây ra sự cố, phần thì lương Nhật ko còn sức hấp dẫn nữa, ng VN thích đi HQ hay châu Âu hơn. Có điều Miama chính trị bất ổn. Lào lười. Cả Lào và CPC lương còn cao hơn VN. Giống như đối vs TTS TQ cách đây 20 năm, TTS VN chắc cũng ít dần ở Nhật. Có điều, xét cả văn hóa lẫn sự chăm chỉ thì ngoài VN và TQ, Nhật chả sử dụng đc LĐ nước nào qui mô lớn đâu
Nó: HQ trong chiến tranh VN giết nhiều ng VN cơ mà
E: Nhật cũng làm 2tr ng VN chết đói. HQ ko xâm lược VN mà đánh thuê lấy tiền, còn Nhật chủ đích xâm lược. Dân VN tao ko quên LS nhưng ko nhắc đi nhắc lại đòi tiền như TQ hay HQ. Thế nên chúng tao bây giờ vẫn thân thiện đc vs Mỹ Pháp hay Nhật
Thế là nó gào lên bảo Nhật xâm lược VN bao giờ, mày nghĩ thế thì mày ko sống đc ở Nhật, ko làm lâu dài vs bọn tao đc.
E cười bảo thế mà tao ở Nhật mười mấy năm đấy. Câu chuyện đến đó e dừng lại, định bụng hôm nay về vp in tập tài liệu chiến tranh cho nó xem. Nhưng lúc chờ e giải quyết cv vs đối tác nó đã tra google. Lúc e quay ra thì nó xin lỗi, đúng là VN chết 2tr ng do Nhật.
E cười bảo thôi bỏ qua đi. Nhân tiện hỏi nó mày lúc nào cũng chê TTS ko biết LS VN, vậy tao hỏi ông tướng Nhật nổi tiếng Nhất trong thế chiến 2 chết năm nào tháng nào ở đâu. Nó bảo ko biết. E bảo nó: ngày này....ở chỗ này...tại thế này....Nó bảo sao mày biết kỹ thế. E cũng chỉ cười.
Đất nước bảo thủ hàng nghìn năm ở đảo nó thế đấy
Em phụ thêm cho bác nào không biết TTS: đây là viết tắt của Thực Tập Sinh ạ

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Việt Nam cũng đang có nhiều công ăn việc làm, đời sống khá lên từng ngày, dần dần ít TTS sang Nhật là tất yếu thôi cụ. Tính bình quân cày đêm, cày ngày thì một TTS sau khi trừ đi chi phí ăn ở sinh hoạt gửi về quê được khoảng 16-20 củ/tháng. Đi 3 năm về sau khi trừ đi chi phí lúc đi thì còn dư được tầm 500-700 triệu. Đấy là chưa kể muôn vàn cái phát sinh, sự cố, sảy ra bên đó, cộng với sự đánh đổi quá lớn và công sức, thời gian, gia đình nữa.
Nếu tính bài toán kinh tế, thì ai hỏi em về có nên xuất khẩu lao động sang Nhật không? Em đều trả lời là không.
Em cũng chỉ bày tỏ quan điểm cá nhân thôi, chứ cũng không có ý gây hấn hay cãi lộn.

Nhưng cũng phải nhìn lại, nếu những bạn trẻ có tài năng, lương tháng làm 15-20 củ ở Việt Nam thì thôi không đi cũng được,
Nhưng những bạn chỉ đi làm công việc lao động tay chân bình thường ở các khu công nghiệp, lương tháng 5-7 triệu thì sau 3 năm liệu các bạn ấy có để ra 500-700 triệu được hay không.
Với em thấy hình như Nhật Bản để lại cho bác nhiều ấn tượng XẤU quá, chứ LAO ĐỘNG LÀ CỐT LÕI CỦA MƯU SINH, làm ở Việt Nam! hay làm ở Nhật thì cũng là lao động, phát sinh ở Việt Nam! hay ở Nhật nguy cơ cũng như nhau, không phải cứ sang Nhật làm là đánh đổi công sức, thời gian và gia đình. Ví như em ở Việt Nam! mà muốn vào Nam làm việc kiếm tiền, khi gia đình ở ngoài Bắc thì em cũng phải đánh đổi công sức, thời gian và gia đình.
Thường thì khi cái tốt thì ít người nhìn nhận và cho là lẽ đương nhiên, nhưng có cái gì Xấu thì bắt đầu bàn tán và ghim nó sâu sắc hơn.
CÓ rất nhiều người Việt Nam sang Nhật và thành công, muốn ở Nhật lâu dài
Và cũng có những người sang Nhật thì thấy khổ hơn ở Việt Nam. và cho rằng đó là một thất bại
Âu cũng là cách nhìn nhận mỗi người, cơ hội mỗi người khác nhau và thái độ cũng như trình độ mỗi người mỗi khác.
Em thừa nhận Nhật có cái xấu, nhưng Nhật vẫn có cái tốt, và cái nào mà tốt mà học được thì mình cứ làm, cái gì xấu thì mình biết để không như họ, thế mình mới phát triển được ạ

PBinhvl

Xe buýt
Lâu mới thấy một thớt hay, thú vị... Cảm ơn mợ chủ. Chúc mợ luôn khỏe, hồn nhiên, xinh đẹp, thành công!

fundraiser

Xe container
Thực tập sinh đi Nhật lương ko bằng Hàn quốc nhỉ. Thằng em họ em ở quê đi Hàn lương cao hơn nhiều.

Thanh Thanh 3010

Xe tải
Vào hóng thớt thấy đi Nhật XKLĐ có vẻ thích. Nhg nhà e cũng có ng nhà bên Nhật nhiều thấy kêu vất vả lắm. Cách đây 3 năm có đứa cháu sang đấy làm rồi yêu đg thế nào với 1 thằng ng VN bên đó,nhg nó có gia đình vợ con rồi nên phẩy tay bỏ rơi con cháu e. Con cháu e phải đẻ chui bên đó xong nhờ ng quen đưa về VN lúc con mới có hơn 1 tháng tuổi.Bj để con ở nhà cho bố mẹ đẻ nuôi,nó vẫn ở bên đó 3 năm nay chưa mẹ con chưa gặp mặt nhau, toàn gọi điện nc qua đt thui. E thấy cũng nhiều hệ lụy lắm.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Thực tập sinh đi Nhật lương ko bằng Hàn quốc nhỉ. Thằng em họ em ở quê đi Hàn lương cao hơn nhiều.
Hàn Quốc cũng có nhiều nét giống Nhật nhưng tính cách thẳng thắn (cục súc), sòng phẳng hơn Nhật, chế độ, chính sách với người lao động nước ngoài cũng tốt hơn so với Nhật cụ ạ.

Fvb

[Tịch thu bằng lái]
Với cùng mức trình độ như vậy nếu cày ngày cày đêm ở VN chắc được 3-5tr/tháng sau khi trừ tiền chi phí ăn ở sinh hoạt.

Xechaybangcom

Xe điện
Cái đó thì tất nhiên, thế nên mình thích làm việc cùng các nước nói tiếng Anh hơn, tư duy rõ ràng, anh tôi ngang hàng mà nói.
Văn hóa Nhật giả tạo thì chuẩn rồi, tôi làm cho Nhật đến nay 9 năm thấy tức cười lắm. Cùng bọn Nhật với nhau mà không góp ý cái chưa đúng để hoàn thiện hơn, nhưng lại đi nói với người Việt là thằng đó thế này, thằng đó thế kia. Nhưng ngoài mặt thì có vẻ lịch sự với nhau lắm.
Nói chung bọn tôi toàn gọi bọn đó là các kịch sĩ đại tài.

Vanvan273k

Xe tăng
Em không biết cụ thấy thế nào, nhưng em lại thấy bữa ăn của mấy mẹ Nhật nấu cầu kỳ mà nhiều món mà.
Ở Việt Nam mình cứ nấu canh, đồ ăn mặn, đồ xào các thứ rồi bày tất 1 mâm, cả nhà cùng ăn.
Còn Nhật thì họ chia suất rõ ràng, mỗi người 1 suất có cơm, canh hoặc cá thịt đủ cả,
Và 1 điều dễ thấy đó là nó được tái hiện qua các hộp cơm mà các mẹ chuẩn bị cho con mang đến trường. Em thấy họ ăn lượng vừa đủ, không quá nhiều nhưng cung cấp đủ dưỡng chất cần thiết.

Em còn đang học hỏi các mẹ ấy để sau nấu cơm cho chồng cho con ấy chứ :)))
Không phải tự nhiên mà các cụ cứ truyền tai nhau "Cơm tàu, vợ Nhật, nhà Tây" đâu ạ
Cái này thì em thấy đúng, đồ ăn 1 bữa họ chuẩn bị khá đa dạng, ngay cả cơm hộp bán sẵn trong các cửa hàng tiện lợi. Mọi thứ đều rất tỉ mỉ, sạch sẽ, mỗi suất ăn thường ghi sẵn lượng calo trên nhãn hoặc hoá đơn. Em thấy rất thú vị.

xebobabanh17201

Xe điện
Hàn Quốc cũng có nhiều nét giống Nhật nhưng tính cách thẳng thắn (cục súc), sòng phẳng hơn Nhật, chế độ, chính sách với người lao động nước ngoài cũng tốt hơn so với Nhật cụ ạ.
Cơ bản nhất là Hàn cho làm thêm thoải mái, thậm trí overnight cũng được( cơm 3 bữa free) chứ như em biết JP nó giới hạn giờ làm thêm lại tự trả tiền ăn. Ngoài ra chi phí bên Hàn cũng rẻ hơn + người Hàn tuy cục súc nhưng ko thù dai :)

Burke

Xe tăng
Ba năm lđxk, tiết kiệm được 500 tr, mở mang đầu óc về đất nước, môi trường làm việc, bạn bè. Hổ ngang bổ dọc.

Em nghĩ đầu tư 3 năm như vậy, tuy vất vả, là khá thông minh, hữu ích cho một ông, bà ở nông thôn Việt, mới tốt nghiệp lớp 12.

Vanvan273k

Xe tăng
Chính những thứ mà ở VN hay sử dụng và được ngấm vào cơ thể từ nhỏ nên có vẻ sức đề kháng của dân VN tốt hơn thì phải: cá sông, rau dại, trái cây hoang, ... thập cẩm đều được ăn, quả gì chim ăn được là người ăn được, rau gì lợn ăn được thì người cũng chén, đại loại thế ;;)
Mấy cái này là dân mình tự sướng thôi cụ, chứ bệnh tật mình nhiều hơn và tuổi thọ trung bình thì mình thấp hơn hẳn.