Cuộc sống-Cảnh vật ở Thị trấn Hirtshals(Denmark)

giaophuong

Xe điện
Cảnh Châu Âu na ná giống nhau,thanh bình,sạch sẽ..nhưng Văn hóa khác,Con người khác...người da vàng chỉ là công dân hạng 3 ,chán lắm..không đâu bằng ở VN ,tiếc là...

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Trông thế này thì đẹp thôi chứ trên thực tế thì buồn và nhớ VN muốn khóc lên được ấy chứ mợ nhỉ ?
:(( :((:((:((:(((:((:((:(((

maxinh84

Xe tăng
cảnh bển thật đẹp và thanh bình,mợ cóa uống đc rượu ko ạ :D
Cụ cứ vodka cho em đi,thanh-kiu :D
-----
Thật tuyệt vời. mợ thật may mắn vì được sống ở đây. em xem ảnh và tự hỏi đây có phải thiên đường không.
Vâng đúng là đẹp thế đấy cụ ạ,đã thế lúc nào cũng vắng vẻ, yên ắng lắm.
Nhiều khi cũng thấy buồn, nhớ nhớ cái chật chội, ồn ào của Hà Nội mình ( em đi 8 năm rồi... Đã về đâu :( ...)
----
Làm thế nào để đưa cả nhà sang bên ấy định cư được mợ ơi...
Hehe," dễ" lắm, trước tiên cụ và gấu nhà cụ phải ...li dị nhau cái đã. Xong rồi cụ kiếm một bà, gấu nhà cụ kiếm một ông :D ( phải ông bà nào quốc tịch Đan Mạch ấy nhá) xong rồi kết hôn , rồi ...5 năm sau mới được bỏ. Rồi cụ với gấu lại đoàn tụ :)
Đấy ! Ngoài ra chả có cách giè :D
( em đùa thôi nhá- gấu nhà cụ mà nghe thấy thì chết em :D nhưng mà đúng là chỉ có cách đấy thật,ông anh chồng em vừa đón cô vợ sang xong )

Cảnh Châu Âu na ná giống nhau,thanh bình,sạch sẽ..nhưng Văn hóa khác,Con người khác...người da vàng chỉ là công dân hạng 3 ,chán lắm..không đâu bằng ở VN ,tiếc là...
Cụ nói cũng có phần đúng, trước em sống bên cộng hoà Séc đã hiểu được cảnh " người da vàng chỉ là công dân hạng 3..."
Nhưng không phải ở chỗ nào cũng thế hay ai cũng vậy !
Đặc biệt Đan Mạch giờ đã trở nên đa sắc tộc , ít có sự kì thị lắm, người dân ôn hoà, thân thiện. Và đặc biệt: Đan Mạch không có ranh giới giữa giàu và nghèo-mọi người đều bình đẳng !
----
Trông thế này thì đẹp thôi chứ trên thực tế thì buồn và nhớ VN muốn khóc lên được ấy chứ mợ nhỉ ?
:(( :((:((:((:(((:((:((:(((
Vâng chính xác thế đấy ! Em đã khóc chán ra rồi ấy , thôi ta cứ nhìn về cái ưu điểm đã,,,

Chỉnh sửa cuối:

Mr Noob

Xe tăng
đẹp quá mợ ạ. mợ kể tiếp đi. ok?

cam3333

Xe tăng
Cụ nói cũng có phần đúng, trước em sống bên cộng hoà Séc đã hiểu được cảnh " người da vàng chỉ là công dân hạng 3..."
Đặc biệt Đan Mạch giờ đã trở nên đa sắc tộc , ít có sự kì thị lắm, người dân ôn hoà, thân thiện. Và đặc biệt: Đan Mạch không có ranh giới giữa giàu và nghèo-mọi người đều bình đẳng !
vậy k cần làm việc hả mợ ?

giaophuong

Xe điện
Đúng rồi,ở các nước TB phát triển,đặc biệt ở các nước Bắc Âu như Đan Mạch,Thụy Điển...vấn đề phân biệt ct là gần như không còn nhưng trong sâu thẳm của trái tim dân bản xứ thì điều này không phải đã hết.Một anh bạn tớ kể:một lần ở Anh, anh ấy đi mua hàng,thằng Tây trước vừa mua xong thì thằng bán hàng nó nói :thankyou,Sir. Đến khi anh ấy mua xong,nó đưa hàng xong và chỉ nói :Thankyou.làm anh ấy tức mãi ,chửi :Đ.M bọn Tây.hehe
Mà ngay trong bài Mai kể,Mai cũng tự ti kể về lớp học có nhừng người từ Mĩ,Canda,..rồi mới đến VN,Phi,TQ..rồi sau là Ỉan ,Irac..Thế có phải là so với người bản địa thì VN là hạng 3 không nào ..hehe

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tudis_mr

Xe tải
Cảnh đẹp thật cụ nhỉ, ở Việt mình cảnh những ngày thu nắng vàng gió hưu hưu này cũng đẹp....cơ mà...giá như...

maxinh84

Xe tăng
Thôi khoan hãy bàn vấn đề kì thị đã, nếu ta quá tự ti hay tự kỷ về vấn đề này thì ta luôn bị ám ảnh và khó mà sống được ở nơi đất khách ! Em cũng va chạm nhiều hồi ở bên Cộng hoà Séc rồi nên đã chọn cách suy nghĩ như thế cho
dễ sống, tuy nhiên em thấy Denmark không như 1 số nơi khác...
Em kể tiếp , về mùa hè ở Hirtshals thì không thể không nhắc đến Lễ hội cá được tổ chức vào tháng 8 hàng năm .
Lễ hội là niềm hãnh diện của người dân trong thị trấn.
Gần đến ngày này người ta rục rịch cứ như là sắp Tết ấy...
Đầu bến cảng-tức là khu phố đi bộ -trung tâm của thị trấn ngày thường vắng như chùa bà đanh :

Thì vào ngày lễ hội như thế này này :

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện
Vâng chính xác thế đấy ! Em đã khóc chán ra rồi ấy , thôi ta cứ nhìn về cái ưu điểm đã,,,
Trước đây,ở HN ,M ở đâu? phố gì? để mai hay tí nữa Tớ vác máy qua chụp nhiều nhiều rồi Pót vào đây cho M đỡ nhớ nhé.

maxinh84

Xe tăng
Vào ngày lễ hội cá người ta sẽ được xem đấu giá cá, học cách mổ cá ( kiểu chuyên nghiệp ấy), sờ cá , ăn cá , mua cá , chụp cá..v.v cá.... Nói chung là tất cả những gì liên quan đến cá !!!
Và tất nhiên là cả những loại hải sản khác như tôm, cua, mực, nghêu, sò, sứa , bạch tuộc, thuồng luồng... gì thì hôm đấy đều có hết
Đây là quầy vé, mỗi tập vé 100 dkk( tương đương 20usd)

Tập vé có khoảng gần 2 chục tờ , mỗi tờ đổi lấy 1 món ở mỗi quầy , ví dụ như thế này :

Chỉnh sửa cuối:

NhimXuSG

Xe đạp
Tiếp cái vụ hè, hè ở Hirtshals thì nhiều lễ hội, tiệc cá( em sẽ kể sau ) nên cũng khá vui, ngoài ra còn nhiều trò như là bọn em hay đi hái dâu. A dua, đua đòi thì đi bãi dâu " chuyên nghiệp "

Bãi dâu rộng mênh mông, đến , mỗi người ( ý em là mỗi nhóm )
sẽ nhận một cái cọc và cắm cái cọc ấy một đoạn theo qui định cách xa cái cọc của người đằng trước

Trải nghiệm như này thì thật thích. Đi hái dâu mà toàn xe đẹp. Đúng là trời Âu có khác.

maxinh84

Xe tăng
Tôm nay phải lột vỏ, hơi mất công , nhưng mà ăn thì tuyệt, chẹp chẹp

Cá hấp này:

Các món hấp dữn khác này :

Chỉnh sửa cuối:

Suzz

Xe điện
Người OF
Mợ xinh phết nhờ, lúc sang để tóc ngắn, mấy năm đã dai ngoẵng

maxinh84

Xe tăng

Cá nướng đấy ạ
Còn đây là cá hun khói, mỗi người một tí thế thôi , thì mới nếm đc hết cái Festival

Chỉnh sửa cuối:

20L1966

Xe buýt
Nhiều món ngon quá ah

maxinh84

Xe tăng
Mợ xinh phết nhờ, lúc sang để tóc ngắn, mấy năm đã dai ngoẵng
Ấy là cụ chưa biết nên nói ngược rồi, em sang day moi cat toc ngan.

Trước đây,ở HN ,M ở đâu? phố gì? để mai hay tí nữa Tớ vác máy qua chụp nhiều nhiều rồi Pót vào đây cho M đỡ nhớ nhé.
Em không phải tên Mai đâu, cái nick là sự cố khi mới đăng kí đấy.
Cụ nói trúng ý em đấy, em vẫn mơ cụ nào tốt bụng ra Phan Đình Phùng chụp vài kiểu cho em xem nơi yêu dấu của em :D

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Súp cá này :

Chỉnh sửa cuối:

Traica.CCCP

Xe hơi
Mợ xinh quá. :-"
P/s: Mợ nhớ chỉnh ảnh khi up nhé. Làm iem vẹo cả cổ~X(

Chỉnh sửa cuối:

yeuchamevn

Xe máy
Website
www.yeuchame.com
hay quá nhờ mợ mà biết thêm một nơi mới. Cảnh đẹp và thanh bình quá, nhưng nếu cho em sang chắc em sang ở 1 tháng lại về Việt Nam thôi ....

tboomo

Xe hơi
hihi, chào mợ " cựu xù" :D. Mợ có 2 nhóc kháu quá, trộm vía. Mợ sang đấy so với Cz thế nào ợ ?