[Funland] Cuộc sống chân thực ở Pakistan

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Dân tộc khác em không nói, nhưng một số người Mông không "nghèo" như cụ thấy đâu ạ. Họ đẩy con họ ra khu vực đông khách du lịch để ăn xin. Chính quyền Sa Pa còn phải phát loa cảnh báo du khách. Nếu cụ chứng kiến nhiều người Mông về các khu công nghiệp làm công nhân nhận tháng lương đầu tiên phải phi ngay ra TGDĐ mua iPhone đời mới (trả góp) hoặc vay mượn trả hết thì cụ sẽ nghĩ khác đấy ạ.
gì cũng hay nhỉ

cocsku

Xe cút kít
VN mình toàn chủng á thì kỳ thị ai đc =)) nếu là kỳ thị giữa dân tộc kinh vs dân tộc khác e thấy cũng k có. Điển hình thì trong các cuộc chiến tranh gần đây, ng Tày Nùng Mường … sát cánh vs ng Kinh chiến đấu, hi sinh. Nếu có pbct ở đây thì đời nào có chuyện như vậy

Được gửi từ iPhone - Otofun
Cũng vì kỳ thị, nên các chủng tộc khác khó sống và hoà nhập vào cộng đồng người Việt.

cưỡi chổi

Xe lăn
Nó là 1 sự phát triển... Nhưng kỳ tích thì chưa hẳn. Sự giàu mạnh phương tây 1 phần là từ cướp bóc mà có.

Nước nào mà ko làm vậy mà đi từ 2 bàn tay trắng trở nên giàu có mới là kỳ tích.
Vâng em dùng từ đó không chính xác lắm nhưng trong các nước đó thì Nhật, Hàn với tàu có phải kỳ tích không cụ?

rachfan

Xe điện
Nó là 1 sự phát triển... Nhưng kỳ tích thì chưa hẳn. Sự giàu mạnh phương tây 1 phần là từ cướp bóc mà có.

Nước nào mà ko làm vậy mà đi từ 2 bàn tay trắng trở nên giàu có mới là kỳ tích.
Vâng em dùng từ đó không chính xác lắm nhưng trong các nước đó thì Nhật, Hàn với tàu có phải kỳ tích không cụ?
Các nước lớn giàu có đều từng đi cướp bóc và gây chiến các cụ ạ. Chỉ có các nước nhỏ giàu lên mới không cần cướp bóc.

Đơn giản vì yêu cầu về tài nguyên và thị trường để một quốc gia đông dân bật lên là quá lớn, không một nước nào tự cung cấp được.

ngoc_phuong

Xe lăn

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em thật thớt này lắm DLV lương 3 củ khoai lắm
Người ta so sánh với người khá hơn mình, chứ so với nước nghèo mà cũng so. Chiến tranh đã qua mấy chục năm mà vẫn không chịu phát triển.
Như có cụ ở trên nói đúng, hãy so với những nước có số năm chiến tranh tương đương ấy. Xem họ cuộc của họ thế nào.
Con người VN khá thông minh mà mãi mới thoát nghèo lên trung bình, kinh tế thì phụ thuộc tài nguyên thô, phụ thuộc rất lớn và FDI, không làm được cái gì ra hồn (cụ nào kể giúp em cái gì ra hồn với)
Sau bao năm đi tắt đón đầu, cũng có bước thành công nhất định. Nói không làm được cái gì thì không đúng hết. Nhưng riêng khoản phân lô bán nền là thuần Việt :D

MaTeo

Xe tăng
nhìn thấy súng ống ghê thặc

Fiat2007

Xe buýt
Bên em làm vận tải biển, em sang Bangladesh mấy lần, cũng làm việc với nhiều tầng lớp từ công nhân đến ông chủ, luật sư, tòa án nhưng nói thật xã hội vẫn còn lạc hậu như mình từ những năm 1990 ấy, nhếch nhác, bẩn thỉu ngoài ra vẫn còn phân biệt đẳng cấp, ông chủ, người làm thuê, phụ nữ đàn ông... Đến gần đây những năm 2018-2019, công nhân làm việc trên tàu chỉ được trả công 1-3 usd/ngày bao ăn thì biết khổ thế nào. Mà đó là ở thủ đô Dhaka với Chittagong là những thành phố phát triển nhất của đất nước rồi đó. Đến Bangladesh mới cảm nhận được dân đông nhung nhúc từ sáng tới đêm thế nào.
Cụ cho cháu hỏi bên cụ có nhận hàng ghép đi Dhaka ko ạ? Nếu có, cụ cho cháu xin contact nhé. Cám ơn Cụ và cháu xin lỗi cccm vì comment loãng thớt này nhá.

matizvan2009

Xe ba gác
Ấn Độ lại còn chia đẳng cấp hay tầng lớp gì đấy cơ, còn Paki có chia như vậy không thì em không biết.
Ấn vẫn còn đẳng cấp, và họ "vui vẻ" chấp nhận chuyện ấy. Cách đây chục năm thằng bạn em sang Ấn ăn chơi theo lời mời của ông chủ đối tác đơn vị nó, dự án cũng cỡ ngàn tỉ, ông chủ Ấn kia chắc cũng có doanh nghiệp vài trăm triệu đô. Nhưng ông ấy nói (thái độ rất bình thản, chả cay cú gì) là tao thuộc đẳng cấp thấp, có những nơi mà tao không được vào dù tao có rất nhiều tiền.

them.4o

Xe buýt
Việt Nam từ một đất nước gần đội sổ vào những năm 1980s ( thứ 3 từ dưới lên), trở thành một đất nước có gdp xếp thứ 37 trên TG và gdp/capita vào khoảng 137/195 quốc gia vào năm 2021. Như thế cũng là thành công nhưng vẫn còn nhiều việc phải làm nếu muốn gdp/capital cao hơn nữa. Việt Nam mà đạt vị trí 60-80/195 là ngon.

Để thay đổi tổng thể & đột phá. VN cần mạnh dạn cải cách tiền lương, đặc biệt cho khối nhà nước; cải cách thay đổi tổ chức hành chính sự nghiệp, sử dụng công nghệ trong điều hành, quản lý; tinh giản tối đa bộ máy hành chính —> sát nhập các tỉnh, thành phố; các địa phương (ngày xưa lý do đi lại khó khăn, liên lạc kém nên chia nhỏ để quản lý, bây giờ thời nay đi lại dễ dàng, liên lạc quá đơn giản) + hạ tầng cntt hoàn toàn cho phép thu nhỏ bộ máy quản lý nhà nước. VN bé thế cần độ chục tỉnh thành thôi, mỗi tỉnh thành 10tr dân. Quan chức & cán bộ sẽ ít hẳn, tiền lương có thể cải cách được, làm việc hiệu quả, cạnh tranh, tham nhũng sẽ ít đi (ít nhất ít cán bộ, ít quan thì tính theo số lượng đã ít hơn rồi). Cái gì tập trung được nên tập trung. Sau đó tập trung vào làm ăn kinh tế, hỗ trợ kinh tế tư nhân, ưu tiên các doanh nghiệp non trẻ (start-up), chặt chẽ trong quyền & sở hữu trí tuệ… Về kinh tế & tổ chức sẽ còn rất nhiều điều phải làm. Hy vọng các bác đã nhìn thấy & quyết liệt, dứt khoát. Nhất là mấy ông quan chức cấp tỉnh ăn hại, suốt ngày bè phái, đàn đúm, thể hiện oai phong một vùng, cục bộ địa phương. Làm ăn ko lo làm ngày ngày ra trung ương xin tiền. Nó ko chỉ kéo lùi đất nước mà phá vỡ quy hoạch chung, làm móp méo nền kinh tế & sức cạnh tranh của đất nước. Ví dụ cái nhà máy Nghi Sơn, đúng ra đặt ở Vũng Tàu hay quanh các mỏ dầu lại lôi ra miền bắc. Hay Quảng Trị xin xây cái sân bay cho bằng anh bằng chị mà ko nhìn tổng thể…

Về chính trị, quan hệ quốc tế thì VN mình có vẻ ổn rồi. Chơi được với tất cả từ Mỹ, Trung, Nga, Nhật, Đức, Pháp, Úc, châu Âu, châu Phi, Trung Đông… ai cũng chơi được hết. Nhìn quả VN làm việc luôn với CP Ý về mấy container hạt điều sẽ thấy, VN nên làm như thế, CP nên quyết liệt và gần doanh nghiệp như thế (giá trị đối với một đất nước ko nhiều nhưng là trách nhiệm, là sự kề vai sát cánh & quan tâm giúp đỡ, chia sẻ). Đối với quan hệ các nước, không cần quá thân, cứ lợi ích hài hoà, rủi ro chia sẻ. Với vị thế của VN thì đạt được như vậy là quá ổn.
Cụ có nhiều ý tưởng hay cấp tiên, nếu cụ làm lãnh đạo là e ủng hộ nhiệt liệt

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Ấn vẫn còn đẳng cấp, và họ "vui vẻ" chấp nhận chuyện ấy. Cách đây chục năm thằng bạn em sang Ấn ăn chơi theo lời mời của ông chủ đối tác đơn vị nó, dự án cũng cỡ ngàn tỉ, ông chủ Ấn kia chắc cũng có doanh nghiệp vài trăm triệu đô. Nhưng ông ấy nói (thái độ rất bình thản, chả cay cú gì) là tao thuộc đẳng cấp thấp, có những nơi mà tao không được vào dù tao có rất nhiều tiền.
Lần sau động viên ông ấy, dù không được vào nhưng anh có rất nhiều tiền, care mấy chỗ ấy làm gì

ChiPhongKhoa

Xe tải
VN mình toàn chủng á thì kỳ thị ai đc =)) nếu là kỳ thị giữa dân tộc kinh vs dân tộc khác e thấy cũng k có. Điển hình thì trong các cuộc chiến tranh gần đây, ng Tày Nùng Mường … sát cánh vs ng Kinh chiến đấu, hi sinh. Nếu có pbct ở đây thì đời nào có chuyện như vậy

Được gửi từ iPhone - Otofun
à ở mình giữa các miền thì kì thị Nam Kỳ, BắcNam. CÒn giữa các tỉnh thì kì thi TNT (Thanh- Nghệ - Tĩnh) đấy là em thấy trên mạng chửi nhau như vậy

Parejo_10

Xe điện
Sau khi xem 1 vòng cuộc sống ở Ấn độ , Pa kít tan , Băng la đét, Áp ga nít tăng…. Gần đây thì thêm anh U cà mới thấy cuộc sống ở Việt Nam dễ chịu ntn. Cảm ơn Đ.ảng nhà nước Việt Nam. !
Lời của 1 Ofer tháng kiếm có hơn ngàn Biden, đã có chỗ chui ra chui vào ….Said:D

tuan_nguyen261188

Xe điện
Các nước lớn giàu có đều từng đi cướp bóc và gây chiến các cụ ạ. Chỉ có các nước nhỏ giàu lên mới không cần cướp bóc.

Đơn giản vì yêu cầu về tài nguyên và thị trường để một quốc gia đông dân bật lên là quá lớn, không một nước nào tự cung cấp được.
Tư duy cụ lạ nhỉ. Không có đủ hay không có thì mua về mà sài. Sao sua quân qua cướp bóc giết hại nô lệ các dân tộc khác.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Được cái xe ô tô tải và xe chở khách bên đấy nó rất diêm dúa và đa màu sắc.
Xe chở cát (Vật liệu xây dựng)

Xe chở xăng, dầu

Xe chở khách

Xe tải

Xe tải
Cụ đi nhiều nước thật.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
E cho rằng muốn VN phát triển thực sự vươn tầm thì phải cải tổ mảng GIÁO DỤC đầu tiên. Có quá nhiều vần đề trong việc DẠY- HỌC, giáo trình, định hướng nghề nghiệp, tư duy của đội ngũ này quá cũ kỹ, lợi ích nhóm rất khó phát huy được tố chất của con người.
Lại nói về giáo dục, theo cụ tầm từ 6-12 tuổi đi hoạt động dã ngoại có 2 hoặc 3 ngày ta nên dạy trẻ điều gì tốt, bổ ích và chơi trò chơi nào để trẻ có kỹ năng nhóm, biết sẻ chia, tự lập, tự giác và tự tin được ạ ?. Em hỏi thật cụ à.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

bachanhpm

Xe tăng
Tư duy cụ lạ nhỉ. Không có đủ hay không có thì mua về mà sài. Sao sua quân qua cướp bóc giết hại nô lệ các dân tộc khác.
giầu mạnh thì cưỡng và đoạt theo nhiều phương thức, nghèo yếu ngồi giữ lề nói đạo đức, đều là chuẩn kép cả.

hoangdang82

Xe tải
Lại nói về giáo dục, theo cụ tầm từ 6-12 tuổi đi hoạt động dã ngoại có 2 hoặc 3 ngày ta nên dạy trẻ điều gì tốt, bổ ích và chơi trò chơi nào để trẻ có kỹ năng nhóm, biết sẻ chia, tự lập, tự giác và tự tin được ạ ?. Em hỏi thật cụ à.
e ko phải là chuyên gia giáo dục nhưng theo kinh nghiệm từ nhà e: đi dã ngoại chủ yếu là cho trẻ phát triển kỹ năng quan sát, tính chủ động, độc lập và một vài kỹ năng sinh tồn quan trọng

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nhật Hàn đó không phải là kỳ tích mà là tính cách dân tộc. Nếu học về Nhật nhất là lịch sử Nhật Bản thì nhận ra ngay thui.