[Funland] Cuộc sống chân thực ở Pakistan

tuan_nguyen261188

Xe điện
giầu mạnh thì cưỡng và đoạt theo nhiều phương thức, nghèo yếu ngồi giữ lề nói đạo đức, đều là chuẩn kép cả.
Tiêu chuẩn kép...? Đạo đức gì ở đây? Nguyên tắc đất nhà anh, việc nhà anh anh lo việc nhà tui tui lo.
Anh chả có quyền gì mà cậy anh giàu anh mạnh mà qua nhà tui đánh đập cướp bóc được.

rachfan

Xe điện
Tư duy cụ lạ nhỉ. Không có đủ hay không có thì mua về mà sài. Sao sua quân qua cướp bóc giết hại nô lệ các dân tộc khác.
Tôi đang nói thực tế lịch sử như vậy, chứ không bảo nó phải như vậy.

Thực tế thì cả Anh, Pháp, Đức, Tây Ban Nha, Mỹ, Nhật vv đều đã từng gây chiến và cướp bóc các nước khác.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nên giờ cả thế giới đều kêu gọi hòa bình nhưng mấy anh to thì nghĩ khác.
Tao mạnh tao có quyền
Thì thế , mạnh được yếu thua vốn dĩ có từ thời nguyên thủy rồi ấy chứ . Có đội viking nổi tiếng phết ạ .

xedaprach

Xe điện
Ấn vẫn còn đẳng cấp, và họ "vui vẻ" chấp nhận chuyện ấy. Cách đây chục năm thằng bạn em sang Ấn ăn chơi theo lời mời của ông chủ đối tác đơn vị nó, dự án cũng cỡ ngàn tỉ, ông chủ Ấn kia chắc cũng có doanh nghiệp vài trăm triệu đô. Nhưng ông ấy nói (thái độ rất bình thản, chả cay cú gì) là tao thuộc đẳng cấp thấp, có những nơi mà tao không được vào dù tao có rất nhiều tiền.
Em hỏi ngu 1 câu, thế đẳng cấp nó phân biệt bằng gì nhỉ, ý là vẻ bề ngoài hay có giấy tờ gì đó không? Chả nhẽ mỗi khi đi vào chỗ đẳng cấp cao thì phải giơ cái gì chứng nhận ra ah?

langtoilangtoi

Xe điện
Em hỏi ngu 1 câu, thế đẳng cấp nó phân biệt bằng gì nhỉ, ý là vẻ bề ngoài hay có giấy tờ gì đó không? Chả nhẽ mỗi khi đi vào chỗ đẳng cấp cao thì phải giơ cái gì chứng nhận ra ah?
Trước nghe ở Pháp thì theo họ, có chữ đơ là quí tộc, vd như Ban dắc cố thêm chữ đơ bị bóc phốt 1 thời. E đoán ở mấy nc này chắc cũng vậy

congngo

Xe điện
Nó bị phân biệt bởi phân tầng theo công việc và trải qua hàng ngàn năm nay rồi nên các giai cấp ở Ấn độ nó được phân chia như một cách tự nhiên. Một người từ khi đẻ ra đã phải sống và phục tùng theo những luật ngầm về giai cấp của mình. Việc giấu đẳng cấp thấp để tiếp cận hoặc tham gia một số việc (mà người đẳng cấp thấp hơn không được phép) với tầng lớp cao hơn cũng có thể xảy ra nhưng rất nguy hiểm. Trên 95% người Ấn khi kết hôn là chọn người cùng đẳng cấp nên sự phân biêt qua các thế hệ càng rõ nét. Ở Ấn con người được phân chia là 5 tầng lớp và người Dalit là tầng lớp thấp kém nhất ( có khoảng 300 triệu người), họ gần như bị coi là tầng lớp nô lệ, thậm chí còn không được phép đụng tay vào cốc, chén mà tầng lớp cao hơn đang dùng, không được bước chân vào nhà thờ mà chỉ được ngồi trên nền đất bên ngoài khi làm lễ...

baongan2511

Xe buýt
Các cụ cứ sợ họ khổ nhưng bản chất họ theo đạo bên đó thấy như vậy là hạnh phúc bằng lòng với cuộc sống. Đứa bạn em làm bên ĐSQ VN tại Ấn độ nói dân ben đó không có nạn trộm cắp, ra đường điềm đạm hơn dân Việt mình nhiều. Lý do là họ sùng đạo và học theo Đạo

Davidlead

Xe tải
Chênh lệch thu nhập và phân chia đẳng cấp rất rõ rệt.

CuteCat

Xe hơi
Vô tình em xem kênh của bạn này quê Yên Bái. Bạn ấy đã lấy chồng người Nhật và ly hôn, có 1 con trai
Sau đó 2 vc ly hôn, rồi tìm hiểu lấy 1 người chồng Pakistan cũng đang ở Nhật làm nghề bán xe hơi. Nhưng mãi ko có baby, rồi phải qua nhiều lần chữa chạy mới có 1 cô con gái nhỏ.
Sau này bạn ấy mới biết gia đình chồng có địa vị và giàu có ở Pakitstan.
Xem cuộc sống bên Pakitstan mới thấy, họ còn vất vả hơn VN mình nhiều

Không liên quan, nhưng xem một đoạn video đầu tiên thì em có cảm giác là 2 vợ chồng này sẽ sớm ly hôn. (Nếu pháp luật và văn hóa Pakistan không ngăn cản).

baongan2511

Xe buýt
hic. Khoog xem được hết vì thương trẻ nhỏ quá cc ạ.

LuckyCar

Xe container
Không liên quan, nhưng xem một đoạn video đầu tiên thì em có cảm giác là 2 vợ chồng này sẽ sớm ly hôn. (Nếu pháp luật và văn hóa Pakistan không ngăn cản).
Cụ thấy dấu hiệu gì, bật mí em chút với, nếu không tiện cụ inbox giúp em, em hỏi để học nghiêm túc, cảm ơn cụ.

CuteCat

Xe hơi
Cụ thấy dấu hiệu gì, bật mí em chút với, nếu không tiện cụ inbox giúp em, em hỏi để học nghiêm túc, cảm ơn cụ.
Em chỉ mới xem một vài phút đầu tiên thôi, và cũng chỉ "cảm giác" thôi nên em có thể sai hoàn toàn.

langtoilangtoi

Xe điện
E ko rõ lắm, hình như theo đạo Hồi thì ko được ly hôn. Ngoài ra, nếu chia tay thì đã chia tay lúc khó khăn nhất rồi, còn giờ thì ko phải đâu cụ. Anh chồng khá chiều vợ, chuyến này về là phải gác lại việc ở Nhật.

rachfan

Xe điện
Ở Ấn độ việc hỏi về đẳng cấp là rất bình thường, thông thường sau khi gặp mặt thì câu thứ ba thứ tư đã hỏi đẳng cấp của anh là gì.

Không có giấy tờ chứng nhận đẳng cấp nên bạn có thể nói dối để có các ưu đãi nào đó. Nhưng khi quan hệ sâu hơn hoặc sau thời gian dài thì thông tin về đẳng cấp sẽ lộ ra, và bạn sẽ lãnh hậu quả nặng.

Thường thì đa số người Ấn tự giác về đẳng cấp và không làm các việc hoặc vào những nơi mà đẳng cấp họ không cho phép.

Chỉnh sửa cuối:

rgbhis

Xe tăng
Em chỉ mới xem một vài phút đầu tiên thôi, và cũng chỉ "cảm giác" thôi nên em có thể sai hoàn toàn.
Hay là cụ xem tướng phu thê, nhưng mà cách xem tướng cho người Hồi giáo đâu có giống người Á đông. Nói chung vì chỉ là cảm giác và có thể sai hoàn toàn nên e nghĩ tốt nhất cụ ko nên bình luận như vậy.

vnhn

Xe tăng
Nên giờ cả thế giới đều kêu gọi hòa bình nhưng mấy anh to thì nghĩ khác.
Tao mạnh tao có quyền
Thực tế thì có chiến tranh thì mới có sự thúc đẩy phát triển. Nếu thế giới cứ hòa bình thì chắc gì đến giờ mà có máy tính, smartphone... Đôi khi các nước lớn ngoài sự chứng tỏ về quyền lực với các nước nhỏ thì nó phải làm thế thì mới thúc đẩy sự tự phát triển trong nước để duy trì được vị trí chứ ko thì chả mấy mà cũng tự sụp.

langtoilangtoi

Xe điện
Ở Ấn độ việc hỏi về đẳng cấp là rất bình thường, thông thường sau khi gặp mặt thì câu thứ ba thứ tư đã bị hỏi đẳng cấp của anh là gì.

Không có giấy tờ chứng nhận đẳng cấp nên bạn có thể nói dối để có các ưu đãi nào đó. Nhưng khi quan hệ sâu hơn hoặc sau thời gian dài thì thông tin về đẳng cấp sẽ lộ ra, và bạn sẽ lãnh hậu quả nặng.

Thường thì đa số người Ấn tự giác về đẳng cấp và không làm các việc hoặc vào những nơi mà đẳng cấp họ không cho phép.
Thế này thì chán nhỉ, đúng là không ở trong hoàn cảnh của họ đúng là khó có thể hiểu hết được. Thảo nào các bạn Ấn chạy sang Mỹ, Cad nhiều thế.
Em biết Thái trước cũng phân biệt, nhưng có một vị vua đã mạnh dạn xóa bỏ việc này vì đã lấy 1 người bình dân.
Tuy nhiên, khi em du lịch ở Thái, cô hướng dẫn viên nói lái xe ko bao giờ được vào khách sạn, nhà hàng mà phải ăn ở bên ngoài, vì vậy khi có món gì đặc biệt 1 chút e thường lấy cho họ.

rachfan

Xe điện
Thế này thì chán nhỉ, đúng là không ở trong hoàn cảnh của họ đúng là khó có thể hiểu hết được. Thảo nào các bạn Ấn chạy sang Mỹ, Cad nhiều thế.
Kể cả Việt nam cũng là đích đến của người Ấn. Tôi chưa thấy người Ấn nào sang Việt nam lại muốn về, trừ khi họ đi tiếp sang Anh Mỹ.

Ferrari FXX K

Xe tải
Em thường theo dõi kênh YouTube có tên là Lại Ngứa Chân, có một số clip về Pakistan. Kênh này em cho rằng là thú vị. Nhất là các clip được thực hiện ở Irac, Pakistan, ở Ethiopia và một số quốc gia khác ở Châu Phi.
Mời các cụ xem.

rgbhis

Xe tăng
E đọc 1 số sách về Ấn Độ. Trong Hindu giáo có những điều luật quy định cụ thể chi tiết về chế độ đẳng cấp, vd đẳng cấp này thì được làm gì, đi đến đâu,...Chết nỗi dân Ấn quá sùng đạo, cho nên từ họ chấp nhận những phân biệt đẳng cấp đó như là 1 điều mặc định.
Ở làng quê, biết nhau rõ ràng, thì ko giấu được thân phận đẳng cấp truyền từ đời ơ kìa của dòng họ. Ở thành phố, vd ở văn phòng, thanh niên khắp nơi về làm việc, có thể khai man về đẳng cấp. Nhưng thường người Ấn ko làm thế, họ chấp nhận từ bé rồi, thứ hai nếu khai man bị phát hiện, có thể dẫn đến hậu quả nguy hiểm tính mạng.