[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

leua

Xe tăng
Nói đến nước Mỹ, em nghĩ các cụ mợ ofer quan tâm về thông tin nhiều hơn là ảnh vì hình ảnh có thể xem ở rất nhiều nơi, trên mạng xã hội, google search, thậm chí là đã sang Mỹ rồi, em cũng từng qua. Nên lúc đầu mọi người trao đổi thông tin nhiều, nhiều chữ em lại thấy mọi người sôi nổi hơn.
Mong cụ chủ chia sẻ thêm thông tin, nhiều chữ, bớt hình.
Em quan tâm đến học hành, cụ có thể chia sẻ sách vở các con học từng năm từ bé đến lớn được không ạ? Hôm trước em hỏi 1 cụ ofer thì cụ ấy nói vào Khan academy để học, em có vào xem và cho bé nhà em thử học thì thấy khó, đâu có dễ như nhiều cụ nói (bé nhà em còn nhỏ, 7 tuổi, và 4 tuổi, cháu học hệ quốc tế ở VN). Em có cho cháu học thêm Minh Việt academy của Bác gấu nữa, nhưng bé chỉ giỏi nghe, nói, và đọc. Viết không giỏi một chút nào, thậm chí hơi kém so với các bạn. Em chưa biết khắc phục làm sao.
Em cảm ơn cụ.
Rất hiểu mối quan tâm việc học hành các con của cụ, nhưng tiếc là con em đã lớn, đứa nhỏ học cấp 3, đứa lớn đã thành kỹ sư. Thêm nữa là sách giáo khoa bên này nhà trường phát miễn phí nên em cũng (đã) không quan tâm chúng học sách gì. Thật sự mà nói việc học của các con, em hoàn toàn phó mặc cho trường.
Cụ hỏi kinh nghiệm học tiếng Anh cho các bé con cụ thì em chịu thua, không giúp được, vì trẻ em bên này học trong môi trường tiếng Anh hoàn toàn nên tiếp thu rất nhanh. Em chỉ sợ con em quên tiếng Việt, nên cấm tiệt sử dụng tiếng Anh trong nhà.
Việc post ảnh nhiều thì như em đã ghi trên topic, đây là topic ảnh vì em nghĩ trăm nghìn lời nói cũng không bằng một tấm ảnh. Nếu cụ có câu hỏi gì về cuộc sống ở Mỹ thì cứ hỏi ở đây, em và các cụ, mợ khác bên này sẽ chia sẻ trong sự hiểu biết.

botmingoc

Xe tải
Hôm trước em hỏi 1 cụ ofer thì cụ ấy nói vào Khan academy để học, em có vào xem và cho bé nhà em thử học thì thấy khó, đâu có dễ như nhiều cụ nói (bé nhà em còn nhỏ, 7 tuổi, và 4 tuổi, cháu học hệ quốc tế ở VN). Em có cho cháu học thêm Minh Việt academy của Bác gấu nữa, nhưng bé chỉ giỏi nghe, nói, và đọc. Viết không giỏi một chút nào, thậm chí hơi kém so với các bạn. Em chưa biết khắc phục làm sao.
Các con cụ học 2 trường cơ ạ, vất vả thế. Cứ từ từ sẽ giỏi cụ ạ.

ar3a

Xe điện
Nói đến nước Mỹ, em nghĩ các cụ mợ ofer quan tâm về thông tin nhiều hơn là ảnh vì hình ảnh có thể xem ở rất nhiều nơi, trên mạng xã hội, google search, thậm chí là đã sang Mỹ rồi, em cũng từng qua. Nên lúc đầu mọi người trao đổi thông tin nhiều, nhiều chữ em lại thấy mọi người sôi nổi hơn.
Mong cụ chủ chia sẻ thêm thông tin, nhiều chữ, bớt hình.
Em quan tâm đến học hành, cụ có thể chia sẻ sách vở các con học từng năm từ bé đến lớn được không ạ? Hôm trước em hỏi 1 cụ ofer thì cụ ấy nói vào Khan academy để học, em có vào xem và cho bé nhà em thử học thì thấy khó, đâu có dễ như nhiều cụ nói (bé nhà em còn nhỏ, 7 tuổi, và 4 tuổi, cháu học hệ quốc tế ở VN). Em có cho cháu học thêm Minh Việt academy của Bác gấu nữa, nhưng bé chỉ giỏi nghe, nói, và đọc. Viết không giỏi một chút nào, thậm chí hơi kém so với các bạn. Em chưa biết khắc phục làm sao.
Em cảm ơn cụ.
Khác với VN, trường bên Mỹ không có sách giáo khoa thống nhất đâu cụ, tùy bang, tùy học khu sẽ có lựa chọn khác nhau. Nên em không rõ chia sẻ kiểu gì. Như con em đang học lớp 9 thì duy nhất môn toán được phát sách giáo khoa (miễn phí), còn các môn khác thì học liệu được giáo viên phát từng ngày, có môn học hoàn toàn trên máy tính như môn Sử :)

nghiện TikTok

Xe đạp
Các con cụ học 2 trường cơ ạ, vất vả thế. Cứ từ từ sẽ giỏi cụ ạ.
Không vất vả cụ ạ vì có phải làm bài tập đâu, mà ngày nào cũng học nên quen, mỗi tội là học buổi tối lớp đông nên nó không thích vì ít được gọi trả lời bài, học có 1 tiếng/ngày. Vói lại tụi nó quen môi trường tiếng Anh nên nó nghe nói thấy bình thường.
Rất hiểu mối quan tâm việc học hành các con của cụ, nhưng tiếc là con em đã lớn, đứa nhỏ học cấp 3, đứa lớn đã thành kỹ sư. Thêm nữa là sách giáo khoa bên này nhà trường phát miễn phí nên em cũng (đã) không quan tâm chúng học sách gì. Thật sự mà nói việc học của các con, em hoàn toàn phó mặc cho trường.
Cụ hỏi kinh nghiệm học tiếng Anh cho các bé con cụ thì em chịu thua, không giúp được, vì trẻ em bên này học trong môi trường tiếng Anh hoàn toàn nên tiếp thu rất nhanh. Em chỉ sợ con em quên tiếng Việt, nên cấm tiệt sử dụng tiếng Anh trong nhà.
Việc post ảnh nhiều thì như em đã ghi trên topic, đây là topic ảnh vì em nghĩ trăm nghìn lời nói cũng không bằng một tấm ảnh. Nếu cụ có câu hỏi gì về cuộc sống ở Mỹ thì cứ hỏi ở đây, em và các cụ, mợ khác bên này sẽ chia sẻ trong sự hiểu biết.
Cảm ơn cụ, em không hỏi về kinh nghiệm học tiếng Anh vì con nhà em học cả ngày (và tối) bằng tiếng Anh rồi. Em chỉ hóng chương trình primary school và high school của các cháu bên đó. Con em còn nhỏ, mới học grade 2 (bé 7t) nên ngoài học math, art, thì có một môn là môn Humanities gồm đủ các thứ trong đó (lịch sử, địa lý, khoa học, xã hội, kinh tế...).
Em tò mò về home schooling ở Mỹ xem có gì khác hơn không, ví dụ chương trình học có bị ít hơn chương trình thực tế không.
Khác với VN, trường bên Mỹ không có sách giáo khoa thống nhất đâu cụ, tùy bang, tùy học khu sẽ có lựa chọn khác nhau. Nên em không rõ chia sẻ kiểu gì. Như con em đang học lớp 9 thì duy nhất môn toán được phát sách giáo khoa (miễn phí), còn các môn khác thì học liệu được giáo viên phát từng ngày, có môn học hoàn toàn trên máy tính như môn Sử :)
Em hỏi Minh Việt họ cũng trả lời vậy cụ ạ. Và hiện tại thì con em học chương trình grade 2 cũng thế.

bluebird123

Xe buýt
Viết thì cấp 1 tụi nhỏ chỉ tập trung học viết tròn câu, chấm phẩy và dùng prepositions. Tập viết các bài essays ngắn, cách brainstorm, outlines, nối câu, xấp xếp ý câu.... Em thấy cũng nhẹ nhàng. Viết là một quá trình rất dài kéo dài từ tiểu học đến đại học nên mợ cũng cứ từ từ.

leua

Xe tăng
Cảnh sát là một nghề nguy hiểm ở Mỹ.
Mới đây một sĩ quan cảnh sát gốc Việt tên Tuan Le ở California đã bị kẻ trộm bắn chết trong khi truy đuổi.

Sở cảnh sát Oklaland đã tiến hành tang lễ theo nghi thức cho anh.

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Chào các cụ, mợ.
Hôm nay mình xin phép mở topic bằng ảnh về cuộc sống thường nhật của một người lao động bình thường ở Mỹ. Cuộc sống ở Mỹ thì chắc hẳn các cụ, mợ đã biết nhiều qua internet, qua Youtube... mình chỉ muốn góp thêm một chút để cho vui diễn đàn và đa dạng góc nhìn.
Mình là người Sài Gòn, có gốc gác ông bà ở miền Tây, lớn lên ở Việt Nam, nhiều năm trước cuộc đời đưa đẩy lưu lạc sang Nhật rồi sang Mỹ. Sở dĩ nói trước như vậy vì đây là diễn đàn mà đa số thành viên là người phía Bắc, có thể quan điểm về cuộc sống của mỗi người có khác biệt nên chúng ta vui lòng không bàn chuyện chính trị, xã hội trong topic này để tránh những tranh luận không đi tới đâu và để tránh làm phiền các Mod. Các cụ, mợ nào không thích có thể vui lòng lướt qua đừng vào xem hoặc là block nick của mình cũng được. 😅
Thanks mợ chủ đã cho em củng cố cái American Dream của mình, và thấy yêu sc VN hơn ạh, em ở HN, 1 tuần phải 1 lần bia hơi, chứ sang Mẽo, chắc sớm đơ vì quá khác.
Nhưng dù sao, em cũng muốn được đến đấy 1 lần trong đời.
Topic của mợ thật Thú vị, Bổ ích ahj1

Dream Thai

Xe điện
Mới đây một sĩ quan cảnh sát gốc Việt tên Tuan Le ở California đã bị kẻ trộm bắn chết trong khi truy đuổi.

Hồi e ở Cali cách đây 7-8 năm, cả hội đang ngồi nhậu ở sân hotel, tự nhiên có trực thăng quần thảo trên đầu, hỏi ra mới biết đang tìm trộm :)

E mới nói đùa là đúng là bọn này lâu ko có việc, lôi dao mổ trâu đi giết gà

leua

Xe tăng
Hồi e ở Cali cách đây 7-8 năm, cả hội đang ngồi nhậu ở sân hotel, tự nhiên có trực thăng quần thảo trên đầu, hỏi ra mới biết đang tìm trộm :)

E mới nói đùa là đúng là bọn này lâu ko có việc, lôi dao mổ trâu đi giết gà
Cảnh sát ở Cali có rất nhiều trực thăng.
Trộm cướp xảy ra thì trực thăng sẽ hỗ trợ lực lượng mặt đất truy đuổi. Thường thì trực thăng sẽ hỗ trợ vào ban đêm nhiều hơn ban ngày. Đôi khi cũng có trực thăng của các Đài Truyền hình tham gia truyền hình trực tiếp các cảnh truy đuổi tội phạm.

BMW X11

Xe điện

Tôi thấy gì chứ cái khoản nghi lễ, tụi Mỹ làm cực nghiêm túc, đẹp, trang trọng.

Xem phim "Taking Chance" với anh Kevin Bacon, đã thấy ổn (dù sao cũng là phim).
Xem thực tế, hóa ra y choang vậy thật, bác ạ.

Tôi có 1 clip về 1 anh lính Marine, cũng gốc Việt, hy sinh đâu đó và họ làm tang lễ cực kỳ trang trọng.

NGC

Xe tăng
Tôi thấy gì chứ cái khoản nghi lễ, tụi Mỹ làm cực nghiêm túc, đẹp, trang trọng.

Xem phim "Taking Chance" với anh Kevin Bacon, đã thấy ổn (dù sao cũng là phim).
Xem thực tế, hóa ra y choang vậy thật, bác ạ.

Tôi có 1 clip về 1 anh lính Marine, cũng gốc Việt, hy sinh đâu đó và họ làm tang lễ cực kỳ trang trọng.
Dân My rất kính trọng cảnh sát và đặc biệt là các quân đội. Em đi xem diễn hành hoa hồng khi đến đoàn Đại diện cho các binh chủng quốc gia ..khán Đài nhất loạt đứng lên Chào rất trang trọng

Dream Thai

Xe điện
Dân My rất kính trọng cảnh sát và đặc biệt là các quân đội. Em đi xem diễn hành hoa hồng khi đến đoàn Đại diện cho các binh chủng quốc gia ..khán Đài nhất loạt đứng lên Chào rất trang trọng
E nghiệm ra phim ảnh với cuộc sống đời thường nhiều khi khác nhau 180 độ

Film mỹ là toàn thấy rượt đuổi trên đường, oánh nhau trong quán rượu, toàn chửi tục & film vn thì ngược lại :)

Nên giờ e cũng hạn chế xem film ảnh, đọc tiểu thuyết :)

leua

Xe tăng
Sắp tới Tết rồi.
Lại chuẩn bị quà biếu Tết cho người thân ở Việt Nam.
Chuẩn bị cho Tết bên này.

leua

Xe tăng
Mấy bữa nay Cali trời âm u, làm em nhớ lại lúc mới đến Mỹ. Thời tiết cũng âm u, se se lạnh.
Hôm qua ra sân bay LA đón gia đình một người bạn mới sang định cư theo diện anh chị em bảo lãnh. Nhìn hình ảnh của họ mà như thấy lại mình nhiều năm trước.

Sau nhiều năm sống trên đất nước này, em muốn chia sẻ với những người sắp qua định cư ở Mỹ như thế này.

Ở Mỹ, ngoài sự nổ lực, cố gắng của bản thân thì bạn bè rất là quan trọng. Không cần nhiều bạn đâu, ráng kiếm cho được 3 người bạn sau đây.

Người thứ nhất là người đã từng trải và chỉ mình con đường cần phải đi. Đó phải là người đã thành công ở lĩnh vực đó. Vững chãi, chắc chắn, uy tín, có cái nhìn tổng quát. Thường những người này rất ít nói và ít chia sẻ. Nhưng những gì họ chia sẻ thì rất là quý báu và chất lượng. Người này giống như là tấm bản đồ và từ điển nước Mỹ của bạn vậy đó. Bạn muốn tồn tại trên đất Mỹ, muốn đi hết nước Mỹ thì phải ráng tìm được những người này. Ngồi nghe họ chia sẻ. Vậy là đã tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức lẫn tiền bạc.

Người thứ hai, là người giúp đỡ bạn từng chút một trên con đường bạn đã chọn. Thường người thứ nhất chỉ có thể vẽ đường đi. Rồi họ sẽ quay lại với công việc, gia đình của họ. Người thứ 2 sẽ đi cùng bạn một thời gian ngắn trong hành trình đó. Ví dụ để có thể mở bank account, mở một phone line, mở internet, đăng ký job đầu tiên, đăng ký học, thi bằng lái…thì những bước đầu tiên hơi khó khăn một chút. Người bạn này là một người rất kiên nhẫn, tốt bụng, rộng rãi mới có thể giúp bạn từng chút một với tấm lòng hoan hỷ, vui vẻ. Ráng kiếm được người bạn thứ hai này.

Người thứ ba là người có thể ngồi nghe bạn kể đủ thứ chuyện trên đời mà không đưa ra lời phán xét. Ở đây, đời sống tinh thần còn quan trọng hơn đời sống vật chất. Rất nhiều người dư thức ăn, tiền bạc, đặc biệt là các bác lớn tuổi, nhưng họ vẫn không vui. Huống hồ gì người mới qua, chắc chắn có 1001 chuyện trong lòng. Nhưng đừng có chuyện gì cũng đi kể hết cho xã hội nghe. Đặc biệt là chuyện gia đình con cái. Tâm sự đúng người thì nỗi buồn sẽ nguôi ngoai. Tâm sự sai người thì nỗi buồn của bạn sẽ là trò cười cho kẻ khác. Ráng kiếm được người bạn thứ ba này.

Nếu bạn may mắn đã có được 3 người bạn này thì hãy cố gắng trân trọng họ. Cuộc sống thay đổi mỗi ngày. Khi có một sự việc, hay sự hiểu lầm xảy ra, hãy nhớ lại những việc tốt mà họ đã từng giúp bạn, hãy nhớ rằng họ còn có gia đình để chăm sóc, lo lắng. Nghĩ đến những điều đó, cái nào bỏ được thì bỏ, không bỏ được thì nhẹ nhàng cám ơn họ rồi bước tiếp.
Đừng biến 1 người bạn đã từng rất tốt thành một kẻ thù.

Ngược lại, nếu bạn là người đã và đang giúp người mới. Giúp rồi thì quên liền, đừng để trong lòng, đừng kể lễ mỗi lần gặp gỡ. Vì khi mình cho một ai đó. Họ chịu nhận. Ngoài việc họ cám ơn mình, mình cũng phải cám ơn họ. Cám ơn bạn đã nhận tấm lòng, nhận ly café, nhận cái bánh bao của tôi. Tôi giúp bạn là vì bạn đang khó khăn hơn tôi. Tôi cũng không hy vọng cuộc đời tôi bị thất bại để được bạn giúp lại. Nhưng khi bạn thành công, hãy đi giúp người tiếp theo và nói với họ những lời tôi đã từng nói với bạn.

Chỉnh sửa cuối:

BigC

Xe tăng
Mấy bữa nay Cali trời âm u, làm em nhớ lại lúc mới đến Mỹ. Thời tiết cũng âm u, se se lạnh.
Hôm qua ra sân bay LA đón gia đình một người bạn mới sang định cư theo diện anh chị em bảo lãnh. Nhìn hình ảnh của họ mà như thấy lại mình nhiều năm trước.

Sau nhiều năm sống trên đất nước này, em muốn chia sẻ với những người sắp qua định cư ở Mỹ như thế này.

Ở Mỹ, ngoài sự nổ lực, cố gắng của bản thân thì bạn bè rất là quan trọng. Không cần nhiều bạn đâu, ráng kiếm cho được 3 người bạn sau đây.

Người thứ nhất là người đã từng trải và chỉ mình con đường cần phải đi. Đó phải là người đã thành công ở lĩnh vực đó. Vững chãi, chắc chắn, uy tín, có cái nhìn tổng quát. Thường những người này rất ít nói và ít chia sẻ. Nhưng những gì họ chia sẻ thì rất là quý báu và chất lượng. Người này giống như là tấm bản đồ và từ điển nước Mỹ của bạn vậy đó. Bạn muốn tồn tại trên đất Mỹ, muốn đi hết nước Mỹ thì phải ráng tìm được những người này. Ngồi nghe họ chia sẻ. Vậy là đã tiết kiệm được rất nhiều thời gian và công sức lẫn tiền bạc.

Người thứ hai, là người giúp đỡ bạn từng chút một trên con đường bạn đã chọn. Thường người thứ nhất chỉ có thể vẽ đường đi. Rồi họ sẽ quay lại với công việc, gia đình của họ. Người thứ 2 sẽ đi cùng bạn một thời gian ngắn trong hành trình đó. Ví dụ để có thể mở bank account, mở 1 line phone, internet, đăng ký job đầu tiên, đăng ký học, thi bằng lái…thì những bước đầu tiên hơi khó khăn một chút. Người bạn này là một người rất kiên nhẫn, tốt bụng, rộng rãi mới có thể giúp bạn từng chút một với tấm lòng hoan hỷ, vui vẻ. Ráng kiếm được người bạn thứ hai này.

Người thứ ba là người có thể ngồi nghe bạn kể đủ thứ chuyện trên đời mà không đưa ra lời phán xét. Ở đây, đời sống tinh thần còn quan trọng hơn đời sống vật chất. Rất nhiều người dư thức ăn, tiền bạc, đặc biệt là các bác lớn tuổi, nhưng họ vẫn không vui. Huống hồ gì người mới qua, chắc chắn có 1001 chuyện trong lòng. Nhưng đừng có chuyện gì cũng đi kể hết cho xã hội nghe. Đặc biệt là chuyện gia đình con cái. Tâm sự đúng người thì nỗi buồn sẽ nguôi ngoai. Tâm sự sai người thì nỗi buồn của bạn sẽ là trò cười cho kẻ khác. Ráng kiếm được người bạn thứ ba này.

Nếu bạn may mắn đã có được 3 người bạn này thì hãy cố gắng trân trọng họ. Cuộc sống thay đổi mỗi ngày. Khi có một sự việc, hiểu lầm xảy ra, hãy nhớ lại những việc tốt mà họ đã từng giúp bạn, hãy nhớ rằng họ còn có gia đình để chăm sóc, lo lắng. Nghĩ đến những điều đó, cái nào bỏ được thì bỏ, không bỏ được thì nhẹ nhàng cám ơn họ rồi bước tiếp.
Đừng biến 1 người bạn đã từng rất tốt thành một kẻ thù.

Ngược lại, nếu bạn là người đã và đang giúp người mới. Giúp rồi thì quên liền, đừng để trong lòng, đừng kể lễ mỗi lần gặp gỡ. Vì khi mình cho một ai đó. Họ chịu nhận. Ngoài việc họ cám ơn mình, mình cũng phải cám ơn họ. Cám ơn bạn đã nhận tấm lòng, nhận ly café, nhận cái bánh bao của tôi. Tôi giúp bạn là vì bạn đang khó khăn hơn tôi. Tôi cũng không hy vọng cuộc đời tôi bị thất bại để được bạn giúp lại. Nhưng khi bạn thành công, hãy đi giúp người tiếp theo và nói với họ những lời tôi đã từng nói với bạn.
Đoạn này bác viết hay quá!

starsn

Xe điện
Vì khi mình cho một ai đó. Họ chịu nhận. Ngoài việc họ cám ơn mình, mình cũng phải cám ơn họ. Cám ơn bạn đã nhận tấm lòng, nhận ly café, nhận cái bánh bao của tôi.
Rất hay & đúng cụ ạ.