[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

datinh

Xe container
Chủ yếu là liên quan đến bảo hiểm cụ ạ. Ở bên Úc này cũng thế, mọi việc sửa chữa liên quan đến ngôi nhà của mình kiểu như lắp thêm bóng đèn, lắp quạt trần, sửa lại đường ống nước... đều phải gọi thợ chuyên nghiệp có chứng chỉ hành nghề đến làm mặc dù mình thừa sức làm những việc đấy. Vì nếu mình tự làm, hoặc người làm không có chứng chỉ hành nghề mà xảy ra sự cố thì Cty Bảo hiểm họ có quyền từ chối bảo hiểm. Lúc đấy thì coi như mất trắng luôn hợp đồng bảo hiểm đã ký và còn bị phạt thêm tiền.
hay thế nhỉ. em cũng đang định thuê cu nào nó thay cái máng đèn cũ trong phòng ngủ. già rồi đâm ngại leo trèo. nhỡ ngã phát thì oẳng.

leua

Xe tăng
Trời xanh xanh...

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Chắc nó không học đâu cụ.
Xin hỏi bác ngoài lề 1 chút:
Con trai bạn tôi, mới năm 2 đại học ở Mỹ, vừa được 1 công ty kiểm toán Big 4 mời vào thử việc.
Lương thử việc 80,000 usd.
Bonuss hay gì đó: 2000 usd.

Như vậy, cháu nó có phải là Siêu nhân không? Tôi hỏi vì cháu nó mới ở năm 2 đại học.

leua

Xe tăng
Con trai bạn tôi, mới năm 2 đại học ở Mỹ, vừa được 1 công ty kiểm toán Big 4 mời vào thử việc.

Như vậy, cháu nó có phải là Siêu nhân không? Tôi hỏi vì cháu nó mới ở năm 2 đại học.
Cháu ấy thuộc loại rất giỏi nếu như so với độ tuổi.
Có những trẻ em Mỹ vào đại học lúc mới 9 tuổi, hoặc tốt nghiệp đại học lúc 12 tuổi .

Chỉnh sửa cuối:

nhanchauchau

Xe tăng
Đắt khủng khiếp luôn cụ ạ. Nhà em chỉ thay mỗi cái ổ khóa cửa và lắp lại cái tay nắm cửa bị gãy, tiền mua ổ khóa khoảng 150 AUD và tiền công thợ là 250 AUD. Phải chờ 03 ngày họ mới đến làm và thời gian lắp chưa đầy 2 tiếng :)

Đối với bảo hiểm thì họ có quyền phạt hoặc từ chối và hủy HĐ bảo hiểm ngay khi phát hiện ra việc thay thế, sửa chữa được thực hiện bởi thợ không có chứng chỉ hành nghề chứ không cần phải chờ xảy ra sự cố thì mới phạt hoặc hủy HĐ.
Sao em xem youtube, thấy thị trường đồ cho DIY bên đó nó phong phú và tiện dụng lắm mà?
Tức là dân phải chịu khó DIY thì mới có thị trường cung cấp từ máy móc đến nguyên vật liệu, phụ kiện... lớn như thế.
Chứ như VN, muốn DIY, tìm đồ khá là khó, gần như phải làm từ A-Z

starsn

Xe điện

Big 4 là cty khá nhưng không phải top tier, mức lương cụ nói là bình thường cho fresh grad NY. Cty lớn thì mọi thứ có quy chuẩn hết rồi, kiểm toán cũng là ngành standard, không phải chỗ của siêu nhân.

Còn chuyện mời thử việc chắc là nói cho oai. Người ta gọi là intern, thực tập viên.

expanium

Xe hơi
Sao em xem youtube, thấy thị trường đồ cho DIY bên đó nó phong phú và tiện dụng lắm mà?
Tức là dân phải chịu khó DIY thì mới có thị trường cung cấp từ máy móc đến nguyên vật liệu, phụ kiện... lớn như thế.
Chuỗi stores DIY lớn nhất ở Úc là Bunnings và IKEA cụ ạ. Nó là nơi rất yêu thích vào mỗi cuối tuần và cũng ngốn rất nhiều tiền của em :)

Bên Úc này thì đồ nội thất, gia dụng... đều phải tự lắp hết. Tuy nhiên những đồ dùng hay hạng mục có tính hệ thống và nguy hiểm như điện, nước hoặc là cắt tỉa cây to trong vườn... đều được khuyến cáo là phải được người có chuyên môn, có chứng chỉ thực hiện.

Các đồ bán trong các chuỗi DIY cũng đều dán nhãn DIY hoặc NOT DIY chứ không phải cái nào mua về cũng đều tự làm hết đâu ạ.

Opel Astra

Xe điện
Big 4 là cty khá nhưng không phải top tier, mức lương cụ nói là bình thường cho fresh grad NY. Cty lớn thì mọi thứ có quy chuẩn hết rồi, kiểm toán cũng là ngành standard, không phải chỗ của siêu nhân.

Còn chuyện mời thử việc chắc là nói cho oai. Người ta gọi là intern, thực tập viên.
Intern, đúng vậy bác.
Nhưng intern mà nhận 80 đồng trước thuế thì cũng kinh đấy, tôi hiểu vậy.
Tôi cũng không có mặt bằng average của những E&Y hay KPMG để so sánh.

starsn

Xe điện
Intern, đúng vậy bác.
Nhưng intern mà nhận 80 đồng trước thuế thì cũng kinh đấy, tôi hiểu vậy.
Tôi cũng không có mặt bằng average của những E&Y hay KPMG để so sánh.
Bọn đấy có thang lương hết rồi cụ ơi, cả senior manager cũng chả có exception nói gì intern. Kiểm toán giờ cũng không phải là nghề lương cao nữa.

Kiếm được internship ở cty lớn là thành công cá nhân của bất kỳ ai, nhưng nó cũng là chuyện bình thường ở Mỹ, vì M rất nhiều cty lớn. Nên gọi là siêu nhân thì không hợp lý. Trẻ con chỗ em đi học cấp 3 đi intern nhiều rồi, cũng cty lớn luôn. Con của bạn em lớp 10 đi intern support election campaign cho US senator của bang.

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Chuỗi stores DIY lớn nhất ở Úc là Bunnings và IKEA cụ ạ. Nó là nơi rất yêu thích vào mỗi cuối tuần và cũng ngốn rất nhiều tiền của em :)

Bên Úc này thì đồ nội thất, gia dụng... đều phải tự lắp hết. Tuy nhiên những đồ dùng hay hạng mục có tính hệ thống và nguy hiểm như điện, nước hoặc là cắt tỉa cây to trong vườn... đều được khuyến cáo là phải được người có chuyên môn, có chứng chỉ thực hiện.

Các đồ bán trong các chuỗi DIY cũng đều dán nhãn DIY hoặc NOT DIY chứ không phải cái nào mua về cũng đều tự làm hết đâu ạ.
Bên Mỹ, trong Home Depot có bán rất nhiều thứ để tự làm trong nhà như bồn tắm, bồn cầu, lát nền, làm vách ngăn phòng.... nhưng tuyệt đối không có bán những thứ như hình dưới đây. Em cũng không biết ở đâu bán. Nhưng như vậy cũng có mặt tốt là rất an toàn về điện trong gia đình.

Chỉnh sửa cuối:

nhanchauchau

Xe tăng
Bên Mỹ, trong Home Depot có bán rất nhiều thứ để tự làm trong nhà như bồn tắm, bồn cầu, lát nền, làm vách ngăn phòng.... nhưng tuyệt đối không có bán những thứ như hình dưới đây. Em cũng không biết ở đâu bán.

Há há, cái này thì lại k bằng VN, ra đầu ngõ phút mốt là có :))
Mà dây điện nguồn 2 lõi, phích 2 chấu (thiếu tiếp địa) thì chuẩn chỉ là tìm ở VN thôi

kakahadong

Xe hơi
bên đó có nắng nóng như mùa hè việt nam không ạ

UWBothell

Xe tải
Bên Mỹ, trong Home Depot có bán rất nhiều thứ để tự làm trong nhà như bồn tắm, bồn cầu, lát nền, làm vách ngăn phòng.... nhưng tuyệt đối không có bán những thứ như hình dưới đây. Em cũng không biết ở đâu bán. Nhưng như vậy cũng có mặt tốt là rất an toàn về điện trong gia đình.

Phải ý cụ là món này không ạ. Nếu là nó thì Homedepot bán nhiều mà, dây diện cũng có luôn

UWBothell

Xe tải
Tuỳ khu vực cụ ạ. Như chỗ em ở mùa hè nóng nhất ghi nhận được nam 2019 la 109 độ F tương đương khoảng 42 độ C nhưng chỉ kéo dài vài ngày. Còn bình thường mùa hè chỗ em khoảng 25-26 độ thôi

leua

Xe tăng
Nếu như cụ hỏi chung về nước Mỹ thì câu trả lời là vì nước Mỹ rất rộng lớn nên có nhiều khí hậu khác nhau. Cùng một thời điểm có những tiểu bang rất lạnh, và cũng có những tiểu bang có khí hậu nóng như mùa hè Việt Nam.
Riêng bang Cali em ở thì khí hậu ôn hòa, mát mẻ, không nóng lắm vào mùa hè, cũng không lạnh lắm vào mùa đông nên đa phần người Việt rất thích ở Cali.

UWBothell

Xe tải
DIY phổ biến nhất cả ở Mỹ và Việt Nam theo em là Mộc! Cái này ở Việt Nam không thiếu gì. Như em tự làm được hầu hết đồ gỗ nhà dùng
Em khoe tí
Từ cái nhỏ như cái kệ thư giãn này :D

Đến cái lớn như giường, tủ rượu, trong ảnh cụ có thể thấy em dùng cảo tuýp, món DIY mà xưởng chuyên nghiệp ít dùng