[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

BMW X10

Xe điện
Các cụ mợ đang sinh sống ở nước ngoài cho em hỏi chút. Có phải khí hậu tốt, môi trường trong lành là một trong những nguyên nhân chính để thúc đẩy chúng ta muốn ở lại các nước sở tại không các cụ mợ nhỉ?

Như bản thân em lúc ở Nhật Bổn 2,5 năm ko hề có một cái hắt xì hơi. Và khi em nhận được đề nghị mời ở lại làm + bảo lãnh cho vợ con (nếu có) sang cùng thì 50% em muốn ở lại chính là khí hậu. Cuối cùng, em quyết định về nước một phần là vì em tư duy rằng nếu mình kiếm được tiền thì ở đâu cũng sướng cả. Hà Nội mà nóng thì ta mua nhà Hòa Bình thậm chí Sapa. Một phần là thời điểm đó em mới 25 tuổi, còn chưa có gấu. Hihi
Lý do êm ở lại là cái này ạ:

Nó cứ xanh lè như mắt mèo, chịu không nổi.

Phập

Xe điện
Em mở topic này nếu có cụ mợ nào cần thêm thông tin về Perth thì ới em. Em ở Perth gần 7 năm rồi nên nhiều khi nhớ cuộc sống ở Việt Nam lại vào otofun hóng hớt chuyện của các cụ mợ cho đỡ tụt hậu. Hóng hớt mãi cũng buồn nên em mở thớt. Mong là thớt em ko ế hàng 😊
Hẹn mợ chủ sang năm em ghé Perth 1-2 tuần thăm bạn bè, nếu có thời gian sẽ nhắn nhe mợ nhé.

• Vodka
Reactions: Ute

Xmen43

Đi bộ
Bên đó làm dịch vụ phải có license, em đọc mấy mẩu tin rao vặt sửa chữa nhà cửa đồ gia dụng đều thấy ghi thông tin license bên dưới, chứ ko làm theo kiểu em yêu khoa học đc.
Có 1 lần bà chủ (bà hung hăng em kể ở 1 bài trước) bỗng ko đến cửa hàng 3,4 ngày liền. Xong đến hôm bà tới, bà chửi tụi chính quyền Úc om xòm :)) em hỏi thì bà bảo là nhờ 1 ông người quen mới ở VN qua chơi lát lại gạch trong sân nhà bà. Ông đó là thợ xây ở VN nên là có nghề chứ ko phải làm láo nháo. Nhưng ko hiểu sao hàng xóm ghét gì nhà bà, nó gọi chính quyền (lời bà nói là tụi council) tới kiểm tra. Tụi đó tới hỏi giấy phép của cái ông thợ kia đâu >> làm gì có vì ông này qua chơi thôi, tiện thì giúp >> nó bắt lật hết gạch lên, rồi thuê 1 đứa khác có giấy phép tới làm và nó qua giám sát. Bà chửi tụi council cả tuần liền vì vụ đó :))
Thế tự mình làm mấy món này trong nhà thì nó có đòi license không cụ nhỉ?

BMW X10

Xe điện
Bên đó làm dịch vụ phải có license, em đọc mấy mẩu tin rao vặt sửa chữa nhà cửa đồ gia dụng đều thấy ghi thông tin license bên dưới, chứ ko làm theo kiểu em yêu khoa học đc.
Có 1 lần bà chủ (bà hung hăng em kể ở 1 bài trước) bỗng ko đến cửa hàng 3,4 ngày liền. Xong đến hôm bà tới, bà chửi tụi chính quyền Úc om xòm :)) em hỏi thì bà bảo là nhờ 1 ông người quen mới ở VN qua chơi lát lại gạch trong sân nhà bà. Ông đó là thợ xây ở VN nên là có nghề chứ ko phải làm láo nháo. Nhưng ko hiểu sao hàng xóm ghét gì nhà bà, nó gọi chính quyền (lời bà nói là tụi council) tới kiểm tra. Tụi đó tới hỏi giấy phép của cái ông thợ kia đâu >> làm gì có vì ông này qua chơi thôi, tiện thì giúp >> nó bắt lật hết gạch lên, rồi thuê 1 đứa khác có giấy phép tới làm và nó qua giám sát. Bà chửi tụi council cả tuần liền vì vụ đó :))
Có thể họ e ngại ông Việt new kia làm gì đó bậy bạ, ảnh hưởng an ninh cuốc da chăng bác?

Tôi muốn hỏi là: Cái bà hung hăng của bác, thay vì thuê / nhờ vả ông Việt Nam, bả xắn váy tự làm thì sao?
Bả không có license, hiển nhiên, và tạm cho là không có tiền thuê thằng có license.

sskkb

Xe tăng
Có thể họ e ngại ông Việt new kia làm gì đó bậy bạ, ảnh hưởng an ninh cuốc da chăng bác?

Tôi muốn hỏi là: Cái bà hung hăng của bác, thay vì thuê / nhờ vả ông Việt Nam, bả xắn váy tự làm thì sao?
Bả không có license, hiển nhiên, và tạm cho là không có tiền thuê thằng có license.
Cụ hỏi khó quá vì em đã không còn ở Úc và hồi đó em không hỏi bà chủ câu đó. Nhưng có 1 tình huống em nghĩ là gần giống chuyện cụ hỏi. Bà đó có kể là cây trong vườn nhà nó to lên, giờ muốn chặt để mang đi vứt thì cũng phải thuê người có giấy phép đến để chặt chứ không tự chặt được. Nếu chặt lén kiểu nửa đêm ko ai biết thì ko sao, nhưng chặt ban ngày mà có đứa ngứa mắt nó gọi council đến cũng rách việc. Em có hỏi lý do thì là vì nếu chủ nhà (ko có giấy phép) tự chặt mà gây ra tai nạn (dù là cho chính chủ nhà) thì cũng là vi phạm luật quái gì đó, và bọn nó tới phạt liền. Vì thế bọn nó sẽ phạt cụ trước khi cụ gây ra tai nạn - tức là trong lúc cụ đang chặt cây. Chưa kể chặt mà để cây mà rơi sang nhà hàng xóm thì còn phiền nữa :)))

Làm trong nhà ko sao cả, miễn là nó không gây ra sự cố gì để cơ quan chức năng tới điều tra.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ hỏi khó quá vì em đã không còn ở Úc và hồi đó em không hỏi bà chủ câu đó. Nhưng có 1 tình huống em nghĩ là gần giống chuyện cụ hỏi. Bà đó có kể là cây trong vườn nhà nó to lên, giờ muốn chặt để mang đi vứt thì cũng phải thuê người có giấy phép đến để chặt chứ không tự chặt được. Nếu chặt lén kiểu nửa đêm ko ai biết thì ko sao, nhưng chặt ban ngày mà có đứa ngứa mắt nó gọi council đến cũng rách việc. Em có hỏi lý do thì là vì nếu chủ nhà (ko có giấy phép) tự chặt mà gây ra tai nạn (dù là cho chính chủ nhà) thì cũng là vi phạm luật quái gì đó, và bọn nó tới phạt liền. Chưa kể chặt mà để cây mà rơi sang nhà hàng xóm thì còn phiền nữa :)))
Quê mình hú phát có người mua ngay:))

sskkb

Xe tăng
Các cụ các mợ cho e lạc đề 1 chút, e muốn "hy sinh đời bố" mang 1 vợ 1 con 3 tuổi sang Úc kiếm PR, tài chính tầm 3 tỏi thì có đường nào ko nhỉ? Diện du học hay nghề cũng đc, cũng ko cần phải ở chỗ nhiều người Việt hay đông vui gì vì e tính cũng hướng nội ko máu ăn chơi nhảy múa lắm :D

E năm nay 3x, làm IT, tiếng Anh chưa thi ielts nhưng có toeic 8xx, giao tiếp ổn vì đang làm cty Mỹ cũng hay họp với đội bên đấy. Em cảm ơn.
Đầu tiên là có IELTS, càng cao càng tốt. Rồi chọn đi du học là dễ nhất. Cụ mà làm dev thì làm freelance có khi là đủ trả tiền ăn học. Mà cụ đi học sang trước tầm 6 tháng, thấy cuộc sống ok thì khuân vợ con sang. Trong lúc học kiếm job làm thêm nào về IT nữa.
Nếu ngon hơn nữa, giờ cụ kiếm 1 cái cty nào bên đó nó nhận cụ vào làm việc là được.

BMW X10

Xe điện
Cụ hỏi khó quá vì em đã không còn ở Úc và hồi đó em không hỏi bà chủ câu đó. Nhưng có 1 tình huống em nghĩ là gần giống chuyện cụ hỏi. Bà đó có kể là cây trong vườn nhà nó to lên, giờ muốn chặt để mang đi vứt thì cũng phải thuê người có giấy phép đến để chặt chứ không tự chặt được. Nếu chặt lén kiểu nửa đêm ko ai biết thì ko sao, nhưng chặt ban ngày mà có đứa ngứa mắt nó gọi council đến cũng rách việc. Em có hỏi lý do thì là vì nếu chủ nhà (ko có giấy phép) tự chặt mà gây ra tai nạn (dù là cho chính chủ nhà) thì cũng là vi phạm luật quái gì đó, và bọn nó tới phạt liền. Vì thế bọn nó sẽ phạt cụ trước khi cụ gây ra tai nạn - tức là trong lúc cụ đang chặt cây. Chưa kể chặt mà để cây mà rơi sang nhà hàng xóm thì còn phiền nữa :)))

Làm trong nhà ko sao cả, miễn là nó không gây ra sự cố gì để cơ quan chức năng tới điều tra.
Em tôi đang định cư ở Australia.
Nó mua nhà, sửa chữa. Tất nhiên, nó phải thuê nhiều.
Và, tự làm những gì có thể, để tiết kiệm chi phí: Tự sơn nhà + Tự làm vườn + Tự đóng giá đỡ cây cối hay gì đó + tự nhiều thứ khác.
Thế nên, tôi đoán mò là, vài việc gì đó không liên quan An toàn, thì có thể tự làm hoặc làm giúp nhau mà không cần license.
Điện đóm thì đã đành, phải thuê.

Còn như em tôi và nhiều tay láu cá khác như Tàu Ấn ..., họ thuê 1 tay đồng hương có license, tay này bán lại việc của mình cho các tay lao động chui khác, như trường hợp gia đình em tôi là thế.

Chứ thuê 1 đồng chí thợ ống nước đẹp trai cao to đen hôi, lại kèm đủ thứ license nữa, thì chịu.

otowa

Xe máy

Thường liên quan đến điện

Theo em biết thì điện, nước, gas sẽ cần người có license. Công việc như lát gạch, chặt cây thì không cần, tuy nhiên một số cây to nếu muốn chặt phải xin phép, kể cả cây đó hoàn toàn nằm trong sân nhà.

Các công việc cần xin phép council có danh sách cụ thể, nếu không rõ thì phải hỏi trước khi làm.

Việc cần xin phép mà tự làm có thể bị phạt nếu bị phát hiện, và không được bảo hiểm đền.

Ông kia sang chơi visa du lịch, cấm mọi hoạt động lao động dù là free nên vi phạm thôi chứ cụ tự làm ai cấm đâu :D

levisngoc

Xe tải
Thằng em cháu cũng đang ngâm cứu học lên Postgraduate, nó đang ngó UWA mà e gặng hỏi nó bảo ở Perth. Nhìn ảnh mợ up cũng hi vọng nó sang trời mới sẽ phát triển đc rồi e cũng sẽ cố gắng cho F1 sang.

• Vodka
Reactions: Ute

otowa

Xe máy
Thằng em cháu cũng đang ngâm cứu học lên Postgraduate, nó đang ngó UWA mà e gặng hỏi nó bảo ở Perth. Nhìn ảnh mợ up cũng hi vọng nó sang trời mới sẽ phát triển đc rồi e cũng sẽ cố gắng cho F1 sang.
UWA nằm trong nhóm 8 trường ĐH tốt nhất Úc, top 100 thế giới đấy bác.

levisngoc

Xe tải
UWA nằm trong nhóm 8 trường ĐH tốt nhất Úc, top 100 thế giới đấy bác.
Dạ vâng nó thì cũng đang làm 1 cơ quan nhà nước ở tỉnh rồi, muốn bay nhảy mà ông bà già nhét vào, đc 1 năm chán nó tự học tiếng, thấy bảo đc học bổng 15%, vì ở tỉnh nên tiếng anh hơi kém, đang cày Ielts sang tháng này thi, nếu đạt chắc T2 là sang. E đánh dấu dần để ngâm cứu cụ ạ.
P/s: Cụ cũng đang ở Perth luôn ạ

otowa

Xe máy
Dạ vâng nó thì cũng đang làm 1 cơ quan nhà nước ở tỉnh rồi, muốn bay nhảy mà ông bà già nhét vào, đc 1 năm chán nó tự học tiếng, thấy bảo đc học bổng 15%, vì ở tỉnh nên tiếng anh hơi kém, đang cày Ielts sang tháng này thi, nếu đạt chắc T2 là sang. E đánh dấu dần để ngâm cứu cụ ạ.
P/s: Cụ cũng đang ở Perth luôn ạ
Vâng em ở Perth bác