[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

sskkb

Xe tăng
Các cụ mợ đang sinh sống ở nước ngoài cho em hỏi chút. Có phải khí hậu tốt, môi trường trong lành là một trong những nguyên nhân chính để thúc đẩy chúng ta muốn ở lại các nước sở tại không các cụ mợ nhỉ?

Như bản thân em lúc ở Nhật Bổn 2,5 năm ko hề có một cái hắt xì hơi. Và khi em nhận được đề nghị mời ở lại làm + bảo lãnh cho vợ con (nếu có) sang cùng thì 50% em muốn ở lại chính là khí hậu. Cuối cùng, em quyết định về nước một phần là vì em tư duy rằng nếu mình kiếm được tiền thì ở đâu cũng sướng cả. Hà Nội mà nóng thì ta mua nhà Hòa Bình thậm chí Sapa. Một phần là thời điểm đó em mới 25 tuổi, còn chưa có gấu. Hihi
Hồi xưa em có cân nhắc các yếu tố thì yếu tố duy nhất mà ở VN (cụ thể là HN) không thể dùng tiền mua được là "sự tiện lợi của phương tiện công cộng" :))
Còn lại môi trường trong sạch, thức ăn sạch, thủ tục hành chính, y tế, giáo dục tốt .... ở VN đều giải quyết được hết.

• Vodka
Reactions: Ute

Ute

Xe hơi
Các cụ mợ đang sinh sống ở nước ngoài cho em hỏi chút. Có phải khí hậu tốt, môi trường trong lành là một trong những nguyên nhân chính để thúc đẩy chúng ta muốn ở lại các nước sở tại không các cụ mợ nhỉ?

Như bản thân em lúc ở Nhật Bổn 2,5 năm ko hề có một cái hắt xì hơi. Và khi em nhận được đề nghị mời ở lại làm + bảo lãnh cho vợ con (nếu có) sang cùng thì 50% em muốn ở lại chính là khí hậu. Cuối cùng, em quyết định về nước một phần là vì em tư duy rằng nếu mình kiếm được tiền thì ở đâu cũng sướng cả. Hà Nội mà nóng thì ta mua nhà Hòa Bình thậm chí Sapa. Một phần là thời điểm đó em mới 25 tuổi, còn chưa có gấu. Hihi
Cá nhân em thì thấy ở đâu quen đó. Ở đây em có chồng, con, công việc, đồng nghiệp và các mối quan hệ khác nên lâu dần thấy đây là nhà. Còn ở nước nào cũng có cái được và chưa được. Ở Việt Nam đồ ăn tươi ngon, dịch vụ tiện dụng, ngày lễ hay ngày thường đều vui, đời sống tinh thần phong phú. Bên em thì kiểu sống chậm, lúc đầu cũng thấy tẻ nhạt nghèo nàn nhưng kiểu sống đâu quen đó, giờ em cũng quen. Dù vậy vẫn luôn nhớ Việt Nam. Cố gắng kiếm tiền mỗi năm về một lần cho đỡ nhớ. Mỗi lần về em lại lập sẵn danh sách ăn gì ở đâu cho đỡ cơn thèm. Ở đây em thấy khổ nhất là thèm đồ ăn Việt mà ko có mà ăn. Thèm ăn gà ta, phở Hà Nội, bún tôm chả lá lốt, miến ngan, ốc luộc ốc xào đủ thứ hết. Chán nhất là đi ra nhà hàng VN ăn mà họ nấu ko ra đúng vị, còn tự làm thì ko đủ đồ hoặc ko mua được đồ tươi. Em ở đây mấy năm cũng đỡ vật vã hơn hai năm đầu. Thỉnh thoảng thèm quá thì em vào hội Bếp Việt Xa Xứ xem các chị khác nấu ăn bằng nguyên liệu thay thế xong học theo. Mà bày ra mệt quá nên giờ vã lắm em mới làm thôi ạ.

Ute

Xe hơi
Lý do êm ở lại là cái này ạ:

View attachment 7981155

Nó cứ xanh lè như mắt mèo, chịu không nổi.
Bác ở Hà Lan ạ? Em cũng thích Doutzen Kroes. Trước năm nào em cũng ngóng xem các show của Victoria’s Secret. Tặng bác video cả dàn mẫu em thích, có cả Doutzen Kroes của bác.

Chỉnh sửa cuối:

Ute

Xe hơi
Hẹn mợ chủ sang năm em ghé Perth 1-2 tuần thăm bạn bè, nếu có thời gian sẽ nhắn nhe mợ nhé.
Vâng nhà mình các bác ai sang Perth nhắn em xong mình họp hội ạ. Em nướng ít mực khô rồi cả hội ra công viên làm chiếu bia mực cho đúng kiểu. Bác otowa nữa 😆

otowa

Xe máy
Em đóng vai người Việt ko biết tiếng Anh để diễn tình huống cho thí sinh thi consecutive cụ ạ. Cụ có thể học lý thuyết dịch ở Babel Perth là đủ điều kiện đăng ký thi. Nếu cụ muốn học khoá chuyên sâu hơn để luyện kỹ năng dịch chắc phải học online từ NSW hoặc Vic. Nếu tiếng Anh tiếng Việt cụ đều tốt cụ có thể tự học và thực hành đến khi tự tin rồi đi thi. Em chúc cụ may mắn!
Cám ơn mợ!

Hôm nay mưa gió sụt sùi quá

• Vodka

otowa

Xe máy
Giới thiệu sơ qua với các cụ về tàu điện đô thị ở Perth. Hệ thống tàu điện gồm 6 tuyến chính và một số tuyến phụ, tổng cộng 76 trạm tàu vào thời điểm hiện tại. Tất cả tàu và xe buýt được vận hành bởi công ty Transperth.

images (1).jpeg

Tuyến tàu trục Bắc - Nam có đường tàu nằm giữa đường cao tốc, các trạm tàu kết nối với khu dân cư xung quanh bằng cầu bộ hành và xe buýt
Transperth_B-series_train_on_the_Mandurah_Line_in_Como,_Western_Australia,_March_2022_05.jpg

Nhà ga trung tâm

Bình thường tàu khá vắng chứ không đông như ở các nước Đông Nam Á

Một toa tàu tương đối đông

Và một toa khác, trên một tuyến khác, chụp trước ảnh trên khoảng 30 phút

thanh040506

Xe trâu
Bên đó phong cách ăn uống, món ăn ngon không các mợ ơi?

xherox

Xe điện
Giới thiệu sơ qua với các cụ về tàu điện đô thị ở Perth. Hệ thống tàu điện gồm 6 tuyến chính và một số tuyến phụ, tổng cộng 76 trạm tàu vào thời điểm hiện tại. Tất cả tàu và xe buýt được vận hành bởi công ty Transperth.

images (1).jpeg

Tuyến tàu trục Bắc - Nam có đường tàu nằm giữa đường cao tốc, các trạm tàu kết nối với khu dân cư xung quanh bằng cầu bộ hành và xe buýt
Transperth_B-series_train_on_the_Mandurah_Line_in_Como,_Western_Australia,_March_2022_05.jpg

Nhà ga trung tâm

Bình thường tàu khá vắng chứ không đông như ở các nước Đông Nam Á

Một toa tàu tương đối đông

Và một toa khác, trên một tuyến khác, chụp trước ảnh trên khoảng 30 phút
Bên Perth ít dân nên đi tầu điện cũng đỡ, chứ như ở Sydney giờ cao điểm sáng và chiều những ngày làm việc là tầu bỏ ga ko dừng lại đón vì quá tải, em có lần được ông lái tầu gọi vào ngồi cùng trong buồng lái vì tầu quá tải ko còn chỗ đứng, mà tầu ở Sydney là loại tầu 3 tầng chứ ko phải 1 sàn như bên Melbourne với Perth.

otowa

Xe máy
Bên Perth ít dân nên đi tầu điện cũng đỡ, chứ như ở Sydney giờ cao điểm sáng và chiều những ngày làm việc là tầu bỏ ga ko dừng lại đón vì quá tải, em có lần được ông lái tầu gọi vào ngồi cùng trong buồng lái vì tầu quá tải ko còn chỗ đứng, mà tầu ở Sydney là loại tầu 3 tầng chứ ko phải 1 sàn như bên Melbourne với Perth.
Tàu bên Perth chả mấy khi đông, em đi ít khi phải đứng. Xe bus giờ cao điểm còn đông hơn tàu

otowa

Xe máy
Vietjet đã mở đường bay thẳng đến Perth, bắt đầu từ cuối năm nay

Ute

Xe hơi
Vietjet đã mở đường bay thẳng đến Perth, bắt đầu từ cuối năm nay
Em vừa xem trên 9 News Perth tối nay, cả Vietnam Airlines cũng dự kiến bắt đầu tháng 12 này luôn bác ạ. Mừng quá!

otowa

Xe máy
Em vừa xem trên 9 News Perth tối nay, cả Vietnam Airlines cũng dự kiến bắt đầu tháng 12 này luôn bác ạ. Mừng quá!
Có VNA nữa thì hay quá, về VN có 6, 7 tiếng, múi giờ lệch có 1 tiếng, quá tiện

huylinht

Xe buýt
Vợ em hiện tại đã đc offer khóa Master ở Curtin, kỳ nhập học tháng 2/2024. Tuy nhiên con em sinh tháng 11/2019 vậy nên sang đầu 2025 mới đủ tuổi được học Pre-school. Nhà em check thấy bọn kindergarten đắt quá ($120-140/ngày). Em có sang đi làm thì chắc cũng chỉ đủ tiền gửi con. Các cụ các mợ ở Perth cho em hỏi ở đó có những nhóm trẻ gửi private giá phải chăng hơn không ạ? Nhà em đang tính có khi cho mẹ nó đi trước rồi cuối năm hai bố con sang sau cho đỡ tiền, nhưng mà gia đình chia cách cũng thương con...

• Vodka

FC Juventus

Xe buýt
Vợ em hiện tại đã đc offer khóa Master ở Curtin, kỳ nhập học tháng 2/2024. Tuy nhiên con em sinh tháng 11/2019 vậy nên sang đầu 2025 mới đủ tuổi được học Pre-school. Nhà em check thấy bọn kindergarten đắt quá ($120-140/ngày). Em có sang đi làm thì chắc cũng chỉ đủ tiền gửi con. Các cụ các mợ ở Perth cho em hỏi ở đó có những nhóm trẻ gửi private giá phải chăng hơn không ạ? Nhà em đang tính có khi cho mẹ nó đi trước rồi cuối năm hai bố con sang sau cho đỡ tiền, nhưng mà gia đình chia cách cũng thương con...
Vậy mẹ cháu bảo lưu tầm 1 năm cụ ạ. Nếu Ausaid students thì bảo lưu dễ đấy cụ.

• Vodka

otowa

Xe máy
Cái này chắc bác vào mấy nhóm FB của người Việt ở Tây Úc hỏi sẽ có thông tin, lâu lâu em thấy có người đăng nhận giữ trẻ. Tuy nhiên họ có license không thì em không rõ.

xukute

Xe tăng
Thì ít nhất, nó còn có cơ hội là, nếu tau "học toác thủ ra và phải trải khoảng 15-20 năm kinh nghiệm", thì có lẽ tau sẽ có 200K per year.

Còn các cháu ở xứ này, thì được 200 củ thôi bác. Lương năm.

Tôi bẩu con tôi là: Học đi, nghỉ hè cứ đi chơi cũng được, cố mà học cho tốt.
Và đừng về đây nữa.

Chỉ cần gửi xiền về đóng thuế thôi, thế là iêu nước lắm dồi.
Em nghĩ cụ hơi coi thường lương ở VN bây giờ rồi ạ.
Đành rằng không thể so với nước ngoài, nước ngoài họ cao hơn chục lần.
Nhưng em tin là nếu ở Úc cụ kiếm được 200k USD/năm thì làm ở VN vẫn có cơ hội kiếm không dưới 100k USD/năm thậm chí tương đương ở Úc.

Em có mấy bạn, đang làm IT ở Mỹ giờ cũng lác đác về VN làm việc cho mấy tập đoàn lớn (lương chắc không dưới 200 củ/tháng).
Anh trai em đang làm cho công ty ở Hòa Bình, lương cứng 120 củ tháng.
Còn lương kỹ sư làm FDI tầm 10 năm kinh nghiệm cỡ 1500 ~ 2000 USD/tháng không hiếm.

• Vodka

BMW X10

Xe điện
Em nghĩ cụ hơi coi thường lương ở VN bây giờ rồi ạ.
Đành rằng không thể so với nước ngoài, nước ngoài họ cao hơn chục lần.
Nhưng em tin là nếu ở Úc cụ kiếm được 200k USD/năm thì làm ở VN vẫn có cơ hội kiếm không dưới 100k USD/năm thậm chí tương đương ở Úc.

Em có mấy bạn, đang làm IT ở Mỹ giờ cũng lác đác về VN làm việc cho mấy tập đoàn lớn (lương chắc không dưới 200 củ/tháng).
Anh trai em đang làm cho công ty ở Hòa Bình, lương cứng 120 củ tháng.
Còn lương kỹ sư làm FDI tầm 10 năm kinh nghiệm cỡ 1500 ~ 2000 USD/tháng không hiếm.
Loại như bác kể, cũng hiếm đấy ạ.
Tôi thì không được gặp, nhưng 1 ông cháu từ New York về khoe là, bạn cháu, dân IT, tụi nó toàn cỡ 50.000 USD/tháng cả.

Tôi cứ tính cho mặt bằng chung của các Kỹ sư cử nhân, vì con mình cũng chỉ ở mức Mặt bằng chung của các Kỹ sư cử nhân thôi, tạm gọi là điểm 6.0-6.5/10 điểm, không phải ông sao gì cả.

• Vodka