[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

Hà Tam

Xe điện
Nhà Cháu ở Toronto, tính km và lit Bác ạ ! Diện tích thì tính ft vuông. Mỹ thì mile và gallon Mỹ (khác gallon Anh).
Mùa lá rụng thì nhà nào cũng có máy thổi lá, thổi thẳng ra đường, xe đi hót sau. Công nhân thì dùng máy có máy nổ đeo sau lưng. Gia đình thì dùng điện, loại mới chạy pin.
Nhà nào cũng đầy các thể loại máy và dụng cụ để ở Garage và kho ngoài vườn Bác ạ !
Vậy trên xe (ở Cananda) cái đồng hồ ODO nó báo số đo là mile hay km hả cụ?
P/s: lâu rồi ngồi cà phê với cậu bạn, sống ở Toronto, nó nói là lâu lâu cuối tuần, chạy xe qua Mỹ để bơm đầy xăng rồi về!, vì bên đó rẻ hơn.

Mafia_13

Xe hơi
Đúng là thiên đường đẹp quá 😍

DidiLe

Xe container
Người OF
Anh hàng xóm nhà em gợi ý mua con này cơ, cứ rảnh 2 ngày trở lên là rong ruổi. Bên này hạ tầng tốt nên đi đâu cũng thuận lợi. Em còn chưa kịp xuống tiền mà anh ấy đã lôi một em về rồi.
Con xe này mua cũ là 8000 CAD.

View attachment 7682469
Mô cho thuởng lãm nội thất nha.

TungC

Xe tải
Đã đọc và theo dõi thớt Montreal, thủ phủ tỉnh Quebec của Mợ. Phải nói là Mợ truyền năng lượng rất tích cực dù cuộc sống bên đó có khó khăn, vất vả. 2 cậu bé thật may mắn có người Mẹ như Mợ. Quá cảm phục ^:)^^:)^^:)^. Chúc Mợ và gia đình luôn mạnh khỏe và thành công nơi xứ người!

bau67

Xe container
Vậy trên xe (ở Cananda) cái đồng hồ ODO nó báo số đo là mile hay km hả cụ?
P/s: lâu rồi ngồi cà phê với cậu bạn, sống ở Toronto, nó nói là lâu lâu cuối tuần, chạy xe qua Mỹ để bơm đầy xăng rồi về!, vì bên đó rẻ hơn.
Mỹ dùng mile và nhiệt độ là F.
Canada dùng km và độ C Bác ạ !
Nếu ở sát biên giới thì 1 số người vẫn chạy sang Mỹ đổ xăng vì rẻ hơn. Mặc dù Canada xuất khẩu xăng dầu sang Mỹ với số lượng rất lớn.
Giá cả xăng bên Canada thì tùy hãng, tùy cây (cùng hãng cũng có cây đắt cây rẻ), tùy giờ bán (từ 22h là rẻ hơn) và tùy vào chỉ số octan của xăng. Dầu DO đắt hơn xăng.

xherox

Xe điện
Nói để đi du lịch các qgia nổi tiếng ở Châu Á thì qua Hàn chắc là lựa chọn thứ yếu và bét nhất của em. Chả có 1 ấn tượng gì và chả có gì để xem ngoài vài 3 cái cung điện với mấy điểm sống ảo. Thua xa Vn ta cụ nhỉ :D
Đi Nhật hơn là đi Hàn cụ nhỉ, bọn Hàn nó còn bảo nước nó toàn copy của Nhật về nhưng chưa tới.

bau67

Xe container
Mô cho thuởng lãm nội thất nha.
Việt nam nhà Cháu thấy mọi người hay gọi là Mobihome nhưng bên này gọi theo tiếng Anh là RV (Recreational Vehicle). Còn bên mợ Huế sẽ gọi theo tiếng Phap, là gì nhà Cháu chịu ! :)
RV hay có những cơ sở cho thuê khá lớn nằm ở cạnh Hwy. Người ta thường dùng xe bán tải để kéo. Xe bán tải cỡ lớn bên này hay dùng RAM1500 chứ F150 ít hơn nhiều.

betit

Xe hơi
ôi giời em vừa luyện hết các bài của mợ, ngồi đọc thú vị thật. Khâm phục một người dám nghĩ dám làm

NguyenAnhPhan

Xe container
Nói để đi du lịch các qgia nổi tiếng ở Châu Á thì qua Hàn chắc là lựa chọn thứ yếu và bét nhất của em. Chả có 1 ấn tượng gì và chả có gì để xem ngoài vài 3 cái cung điện với mấy điểm sống ảo. Thua xa Vn ta cụ nhỉ :D
Cụ đi sâu vô đời sống của họ xem sao

huedonganh

Xe điện
ĐÓNG BĂNG RỒI!

Hôm qua thì khoảng 3-4 độ C còn sáng nay tỉnh dậy, chạy ra xe đi làm thì sao thế này: tuyết cứng quá á, thôi xong, vào xe nhòm điện thoaị thấy báo âm 14 độ. Đó là lý do lớp tuyết đang tan hôm qua biến thành băng hết lượt. Đặc biệt là những phần tuyết đang tan thành những dòng nước, vũng nước thì nay biến thành những vũng đá luôn.

Đây là một trạng thái nguy hiểm vì đi lại trên đường rất khó, nếu người đi bộ không để ý thì sẽ vồ ếch, mà là ếch bự.

Đi đường nghe radio thấy nói nhiều thành phố chưa dọn tuyết từ hôm qua nên hôm nay đường đi bộ thì khó khăn vì băng khắp nơi mà đường đi xe đạp thì khỏi dùng,

Đi sắm giầy trượt đê!

NguyenAnhPhan

Xe container
ĐÓNG BĂNG RỒI!

Hôm qua thì khoảng 3-4 độ C còn sáng nay tỉnh dậy, chạy ra xe đi làm thì sao thế này: tuyết cứng quá á, thôi xong, vào xe nhòm điện thoaị thấy báo âm 14 độ. Đó là lý do lớp tuyết đang tan hôm qua biến thành băng hết lượt. Đặc biệt là những phần tuyết đang tan thành những dòng nước, vũng nước thì nay biến thành những vũng đá luôn.

Đây là một trạng thái nguy hiểm vì đi lại trên đường rất khó, nếu người đi bộ không để ý thì sẽ vồ ếch, mà là ếch bự.

Đi đường nghe radio thấy nói nhiều thành phố chưa dọn tuyết từ hôm qua nên hôm nay đường đi bộ thì khó khăn vì băng khắp nơi mà đường đi xe đạp thì khỏi dùng,

Đi sắm giầy trượt đê!

View attachment 7686518

View attachment 7686517

View attachment 7686515
Băng này thì chỉ giầy gắn đinh hay gai thép mới đi được thôi

New car 2023

Xe điện
Việt nam nhà Cháu thấy mọi người hay gọi là Mobihome nhưng bên này gọi theo tiếng Anh là RV (Recreational Vehicle). Còn bên mợ Huế sẽ gọi theo tiếng Phap, là gì nhà Cháu chịu ! :)
RV hay có những cơ sở cho thuê khá lớn nằm ở cạnh Hwy. Người ta thường dùng xe bán tải để kéo. Xe bán tải cỡ lớn bên này hay dùng RAM1500 chứ F150 ít hơn nhiều.
Có 2 loại bác ạ:
Loại kéo như rơ mooc đằng sau và Loại tự hành.
Loại kéo đi thì tiện ở chỗ đến nơi có thể tháo xe chạy vòng vòng, nhưng nhỏ hơn.
Loại tự hành kia thì to nặng và rộng rãi hơn, nhưng đắt. Hồi trước các bạn bên ngành cám chym cũng hay sử dụng.

bau67

Xe container
Có 2 loại bác ạ:
Loại kéo như rơ mooc đằng sau và Loại tự hành.
Loại kéo đi thì tiện ở chỗ đến nơi có thể tháo xe chạy vòng vòng, nhưng nhỏ hơn.
Loại tự hành kia thì to nặng và rộng rãi hơn, nhưng đắt. Hồi trước các bạn bên ngành cám chym cũng hay sử dụng.
Đúng rồi Cụ ! Bên này, ở các công viên tỉnh bang hay công viên quốc gia thường có những khu chuyên để mọi người camping hay kéo RV đến. Đến là phải đăng ký trước, nếu đến bất chợt mà hết chỗ là quay về. Ngoài tiền vào cửa là 23 đồng (1 năm là trăm mấy ấy, đi bất kỳ công viên nào) thì tùy nơi, khoảng 50 đồng 1 ngày. Mỗi xe hay trại có 1 ô. 2 ô liền nhau thì chung 1 cột cấp điện. Du thuyền thì 4 ổ điện nước trên 1 cột. Trong khu đó họ bố trí nhiều điểm lấy nước sạch và những nhà vệ sinh + tắm nước nóng rất lớn. 1 cái RV của 2 bác già, kéo xe vào đây, kéo 2 ghế ra nằm ườn, có đủ cả chảo vệ tinh. Cái này thì đắt lắm. Đây là thị trấn Cobourg nằm ven hồ Ontario.

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Còn đây là ở Công viên tỉnh bang Darlington. Cái nhà lớn đó là khu vệ sinh và tắm nước nóng ạ !

• Vodka
Reactions: UFA

huedonganh

Xe điện
Đọc bài viết với xem ảnh của mợ chụp chắc yêu luôn Montreal với Laval quá!
Em nói thật với các bác là cái ấn tượng, suy nghĩ quan trọng lắm. Nếu mình mở lòng thì mình sẽ nhìn thấy nhiều vẻ đẹp.

Em không phải vì chọn cuộc sống mới mà em nói hay, nói tốt cho nơi đây. Nhưng em luôn nhìn thấy những mặt tích cực để có thêm năng lượng cho mình.

huedonganh

Xe điện
Xưa e ở vài năm Nga xô cũng lạnh, như so với xứ Can em nghĩ chưa thấm gì.
Em chưa ở Nga Xô của bác nên không so sánh được nhưng cái lạnh khô này nó dễ chịu hơn nhiều cái lạnh tê tái nhà mình bác ạ.

Ngày mùa đông mà 0 độ hoặc âm vài độ thì là trời mát.

Nếu là vài độ nhưng độ ẩm cao thì em còn thấy rét hơn là âm 10 độ ấy.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thỉnh thoảng em xem chương trình "Love it or List it Vancouver" dù không biết tiếng nhưng vẫn thấy hấp dẫn. Nhà bên đó mới đúng là biệt thư. Cô Jillian vừa sửa nhà giỏi lại vừa xinh nên em chỉ mong cô ấy thắng.:x

huedonganh

Xe điện
Có khi nào mợ cảm thấy tụt dốc không? Em thấy mợ sống rất tích cực, nhưng một mình mợ lo cho mợ và 2 con nơi đất lạ, em nghĩ là có, trừ khi kinh tế mợ ở VN đã rất vững để qua đó không gặp khó khăn gì. Mợ chia sẻ thêm được không?
Em thấy tâm đắc với câu hỏi của bác quá. Ai cũng nhìn thấy em vui vẻ, nhiệt tình, tràn đầy năng lượng. Đi dạy cũng thế, học sinh nó hỏi 1 thì em tranh thủ trả lời 2-3 nên tụi nó ban đầu ngạc nhiên lắm á. Tuy nhiên đó là xuất phát từ tâm nên em vẫn làm, dù các đồng nghiệp khác không làm. Nhiều học sinh ở lớp khác mà cứ chạy qua lớp em xin phép vào hỏi hoặc ngồi luôn lớp em phụ trách.

Kinh tế nhà em không có bác ạ, em chọn đi học cũng là vì không có tiền mà đi diện khác nên cuộc sống cũng không dễ dàng gì. Có điều kiếm sống bằng sức lực của mình thì em không ngại. Em dạy toán là chính nhưng em nhận cả dạy sử dụng Ipad cho người già, đi đến những nơi xa cách nhà 40-50km thì em cũng không ngại...

Việc của con cái cũng vậy, em thường xuyên liên lạc với thầy cô của con để nắm bắt tình hình. Ban đầu nói nghe nói còn kém nên em chọn viết email, có khi muốn diễn đạt nhiều thứ mà mình chưa biết từ tương đương của tiếng Pháp thì em dùng Google dịch rồi chỉnh lại bản dịch cho đỡ ngây ngô. Hiện nay em còn thường xuyên trao đổi với thầy dạy toán của con với tư cách đồng nghiệp, trao đổi chuyên môn về những điểm khác biệt giữa hai chương trình toán...

Em sẽ vết dài hơn về chuyện thích nghi nhưng tất cả là do mình hết ạ

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Vì 1 số cụ hỏi nên nhà Cháu phải trả lời. Thôi, nhà Cháu xin phép dừng vì đây là hình ảnh ở ON chứ không phải Quebec nên làm loãng Thớt của mợ Huệ.
Về tỉnh Quebec, ở Thớt của mợ UdeM (mợ Huệ) nhà Cháu cũng đã đăng 1 số bài viết về thành phố Montreal (có bài ngay nơi Mợ ấy sống) và thành phố Quebec.
.
Đây là nhà Cháu đang đứng ở Bảo tàng lịch sử Canada bên Quebec nhìn sang Văn phòng Chính phủ bên Ottawa. Bên trái là cầu biên giới Alexandra nối liền 2 tỉnh bang.

Chỉnh sửa cuối: