[Funland] Cuối năm, các cụ các mợ cho em ít lời khuyên

Alochaoanh

Xe tải
Giọng văn k phải là của người 40 cụ ạ. Người trải đời giọng văn sẽ khác. Giờ lắm âm binh lắm, cụ chưa ghé qua theard của Thằng Làm Đường à?
Xin thưa với cụ ngay từ đầu em đã nói đây là nick phụ của em.Vì vấn đề tế nhị lên em ko dùng nick chính.
Thứ 2 : Em văn dốt võ quèn lên hành văn nó hơi lởm lên ko có cả khả năng đi lừa đc ai đâu.Cụ tưởng lừa người mà dễ à.Cũng phải có đầu óc mới lừa đc đấy

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Chào các cụ ! Em ở trên này tàu ngầm đã lâu ,nay nhân dịp cuối năm,Em xin phép dùng nick phụ để viết đôi dòng tâm sự ,nhờ các cụ cho em ít lời khuyên cho em , để em lấy ít động lực cho năm mới
Đại khái như này ạ :
Năm nay ,em nay em 41t , có 2 nhóc ,1 cháu học lớp 5 , 1 cháu chuẩn bị vào lớp 1
Hiện tại , công việc em thì nhàng nhàng thôi làm tháng nào tiêu hết tháng ý . Em làm 1 công ty + cộng tác thêm 1 công ty nữa ( 2 công ty này lĩnh vực ko liên quan đến nhau ) , bán thêm chút hàng online .Tổng thu nhập/1 tháng khoảng 15 đến 20 triệu .Đang nợ khoảng 70 triệu do nợ xấu của KH ,món này khả năng chắc mất , công ty sẽ tính vào đầu em .Món này sẽ đc trả dần hàng tháng ...
Tài sản cả hai Vc em hiện tại bằng con số 0 ,làm đc đồng nào ko tích góp đc . Nhà cửa thì ở cùng bà già và đứa em ruột , mỗi ae 1 tầng ( Về gia đình Lớn thì cũng có lúc mâu thuẫn ,nhưng cũng ko đến mức cãi cọ xích mích quá lớn ).
Mấy ngày nay , em thật thấy bản thân mình kém cỏi quá , mặc dù em cũng chịu khó làm ăn ,cũng ko cờ bạc hay đam mê món gì tốn tiền ... mà sao mãi ko bứt lên đc ..Nhiều lúc hay em nghĩ tại cái Số ...
Sợ nhất ,là bây giờ em hết động lực ý , cảm giác trống rỗng kinh khủng , ko hứng thú bất cứ cái gì ..ngoài 2 đứa nhóc và gia đình nhỏ.
Em phải làm sao bây giờ các cụ ơi ..
Đôi dòng lủng củng cuối năm xin các cụ đừng trách em nhé.
Muốn có động lực thì đừng đặt mục tiêu cao quá, cao quá dễ bị nản :D cứ đặt gần thôi, nhưng vượt quá tầm với một chút để phải rướn thì mới có động lực :D lúc gần đạt được thì lại đẩy lên một tí nữa :D cứ đi rồi sẽ đến :D còn đến đâu thì :))

sthd

Xe lăn
think out of the box.

tự vượt lên thôi.
xem nghề nghiệp của mình làm ở đâu thu nhập cao? cần gì để đến đó? bắt đầu thôi!

cái gì cũng cần kĩ năng và một chút chấp nhận rủi ro. đừng lao vào những mảng khó quá là được

Smile1102

Xe container
Em thấy tầm tuổi cụ bắt buộc phải có tiết kiệm, việc ra ở riêng chắc chắn ko khả thi thời điểm này, kể cả có bất tiện hay ko.
Để tiết kiệm thì phải xem lại chi tiêu, ví dụ như nhà cụ mà cho con học tư là lãng phí, nói thật như em thu nhập ổn nhưng con đầu em cho học công hết lớp 3, và học thêm TA ở ngoài, do em chuyển nhà nên chuyên con học bán công, rồi C2 học tư, C3 lại vào công học rồi. Đứa sau em đang tính C2-C3 lại quay lại học trường công đây.
Chi phí học hành các kiểu cho con với em chỉ nên tầm 10-20% thu nhập là hợp lý.
Em chưa bao giờ chi quá mức này.
Ăn uống nếu biết thu vén cũng rẻ, cứ mùa nào thức đấy. Bạn bè chỉ kiểu tháng 1-2 lần, bạn thân thì về nhà tự nấu.
Cụ ra ngân hàng đặt lịch tiết kiệm, ví dụ mục tiêu là tk 7tr tháng thì cứ đến lúc có lương ngân hàng sẽ tự trích 7tr vào ổ tiết kiệm, còn lại thì tiêu.
Về công việc thì cụ phải hỏi bạn bè có chỗ nào hay thì thử nộp hồ sơ xem sao, khi nào có việc phù hợp và lương cao hơn thì nên thay đổi.
Em thấy nếu mình thực sự muốn mình sẽ tìm ra con đường.

F1 Mercedes

Xe tăng
Chào các cụ ! Em ở trên này tàu ngầm đã lâu ,nay nhân dịp cuối năm,Em xin phép dùng nick phụ để viết đôi dòng tâm sự ,nhờ các cụ cho em ít lời khuyên cho em , để em lấy ít động lực cho năm mới
Đại khái như này ạ :
Năm nay ,em nay em 41t , có 2 nhóc ,1 cháu học lớp 5 , 1 cháu chuẩn bị vào lớp 1
Hiện tại , công việc em thì nhàng nhàng thôi làm tháng nào tiêu hết tháng ý . Em làm 1 công ty + cộng tác thêm 1 công ty nữa ( 2 công ty này lĩnh vực ko liên quan đến nhau ) , bán thêm chút hàng online .Tổng thu nhập/1 tháng khoảng 15 đến 20 triệu .Đang nợ khoảng 70 triệu do nợ xấu của KH ,món này khả năng chắc mất , công ty sẽ tính vào đầu em .Món này sẽ đc trả dần hàng tháng ...
Tài sản cả hai Vc em hiện tại bằng con số 0 ,làm đc đồng nào ko tích góp đc . Nhà cửa thì ở cùng bà già và đứa em ruột , mỗi ae 1 tầng ( Về gia đình Lớn thì cũng có lúc mâu thuẫn ,nhưng cũng ko đến mức cãi cọ xích mích quá lớn ).
Mấy ngày nay , em thật thấy bản thân mình kém cỏi quá , mặc dù em cũng chịu khó làm ăn ,cũng ko cờ bạc hay đam mê món gì tốn tiền ... mà sao mãi ko bứt lên đc ..Nhiều lúc hay em nghĩ tại cái Số ...
Sợ nhất ,là bây giờ em hết động lực ý , cảm giác trống rỗng kinh khủng , ko hứng thú bất cứ cái gì ..ngoài 2 đứa nhóc và gia đình nhỏ.
2 v/c cụ 25-30 củ/tháng, nhà cửa không phải đi thuê, con thì 2 đứa. Vậy có gì phải bàn đâu nhỉ? Cụ thấy chán nản, bế tắc chỗ nào? Cụ cảm thấy không bằng bạn bằng bè cùng trang lứa? Hay cụ thấy thu nhập cụ không xứng đáng với thời gian công sức cụ bỏ ra? Cụ nói chung chung chả rõ ràng làm sao các cụ khác tư vấn. Cá nhân em thấy cụ nằm trong đại đa số người dân bình thường rồi, chả có gì khó khăn để tư vấn cả.

The Killer

Xe điện
Cố gắng bác ạ
E còn vất hơn nhiều lần

robertlang8282

Xe tải
Nói thật cụ đừng buồn.
Lứa 7x và đầu 8x là lứa tuổi vàng để làm giàu. Kinh tế phát triển, doanh nghiệp ngoại đầu tư vào VN đúng lúc lứa này bắt đầu ra trường đi làm nên hầu hết hiện tại lứa này đều làm lãnh đạo các doanh nghiệp.
Chưa kể lứa này có 1 may mắn mà chắc chắn không lứa nào sau này có được là giá bất động sản cực kỳ rẻ khi lứa này bắt đầu có tiền. Các cụ thử nghĩ khoảng 2010 mà có tiền mua bds thì bây giờ x5 x10 tài sản là bình thường.
Điều may mắn này các lứa cuối 8x, 9x không bao giờ có được.

Công Minh HN

Xe tải
Kể cả sống ở thủ đô mà tổng thu nhập từ 20-25 triệu mà tháng nào tiêu hết tháng đó thì nên xem lại cách chi tiêu của mình. Khoản nào cắt được thì cắt, kể cả đó có là sở thích hay lối sống của mình còn không bỏ được thì đừng nên kêu ca như vạc.

Em gặp không ít gia đình vẫn phải sống dựa vào ông bà nhưng vẫn có thói quen phải đi lê la cafe rồi ăn sáng vì cho rằng đó là sở thích của mình, không muốn bỏ chứ không phải không thể bỏ. Rồi không ít ông khác, tiền thì chẳng bằng ai nhưng cứ phải tụ tập nhậu nhẹt, vừa tệ nạn vừa tốn kém. Nhậu nhẹt theo kiểu quan hệ làm ăn thì không nói làm gì, đẳng này toàn nhậu kiểu buồn hay chẳng có gì làm.

Hay liên quan đến vấn đề con cái. Nhà mình điều kiện vừa phải thì không nên đua đòi làm gì. Chẳng hạn cho học trường công thì chết ai, đa phần dân VN vẫn học trường công đấy thôi. Hoặc học thêm thì chọn nơi phù hợp, bí lắm động viên con tự học. Đứa có năng lực, có chí chẳng cần học ai vẫn giỏi. Đầy các bé ở quê, được học thêm đâu mà giỏi hơn khối những bé trên thành phố, cuộc sống đầy đủ. Đừng bao giờ cố quá, dễ thành quá cố mà bản thân gia đình mình bị ảnh hưởng bởi chính tâm trạng chán nản của mình.

congngo

Xe điện
Tổng 25tr/tháng 2 vk ck, nhà k phải thuê thì cũng đâu tệ ạ.
Ở Hà Nội thì là quá tệ cụ ơi. Ở HN nếh hai vc với 2 con đang tuổi ăn học mà chi tiêu tươm tất một chút cũng hết tầm 35-40 củ. Nếu đầu tư cho con cái học hành nhiều thì phải hơn.

thaibom

Xe buýt
Em lương tháng đc chưa nổi 11tr, vợ mắng suốt nửa năm nay chưa đưa cho vợ đồng nào, cuối năm lương thưởng đưa cho vợ đc 10tr có gì ăn nấy. Cụ làm gần gấp đôi em thì cụ cứ tươi lên đi

Công Minh HN

Xe tải
Ở Hà Nội thì là quá tệ cụ ơi. Ở HN nếh hai vc với 2 con đang tuổi ăn học mà chi tiêu tươm tất một chút cũng hết tầm 35-40 củ. Nếu đầu tư cho con cái học hành nhiều thì phải hơn.
Nghe cụ dùng từ quá tệ mà hết hồn. Theo quan điểm của cụ chắc cỡ 50% dân số HN đang sống quá tệ. Thế thì đáng sợ thật. Nghe cụ nói như thế thì tất nhiên tổng thu nhập của cụ phải hơn con số 35-40 củ. Mà thực ra vấn đề không quan trọng cụ kiếm bao nhiêu mà cơ bản cụ chi tiêu thế nào cho đúng thu nhập của mình. Một ông 35-40 củ mà cứ chi tiêu theo tiêu chuẩn của một ông 100-200 củ thì thấy tệ là đúng rồi. Cũng như một ông 100-200 củ mà đua đòi theo ông 1-2 tỷ thì cũng tệ nốt. Vậy nên tốt nhất tự nhìn lại mình và điều chỉnh bản thân thay vì nhìn lên hay nhìn xuống bởi còn khối người kém mình (và vẫn sống tốt) và khối người hơn mình (chưa chắc đã sống tốt bởi phải gồng do cảm thấy thua kém người nọ người kia).

bubu08

Xe tăng
Đại khái như này ạ :
Hiểu tâm sự của cụ, ai cũng có giai đoạn đó, tức là thấy những cái đang làm, đáng có thật là bế tắc, đơn điệu và không có tương lai. Lâu dài nó sẽ ảnh hưởng rất lớn đến cảm xúc của cụ.
Giải pháp là phải thay đổi cụ ạ. Bắt đầu từ những cái nhỏ nhỏ cho đến cái lớn dần, cái gì thay đổi được thì thay đổi luôn, kể cả những cái mà cụ đang cho là tốt, là ổn. Có thể thay đổi từ những cái vớ vẫn như áo quần, giày dép đồ đạc trong gia đình, giường tủ.....v..v để tạo ra 1 không khí mới cho cuộc sống của cụ. Và tất nhiên là phải thay đổi, xem xét lại việc làm ăn, công việc, quan hệ nói chung.....Hoặc cụ và vợ đi xa 1 chuyến, la cà cafe, ca pháo xem thiên hạ làm ăn thế nào. Cụ sẽ thấy cuộc sống có sinh khí hơn và nó sẽ thay đổi cuộc sống của cụ.
Đời thay đổi khi ta thay đổi cụ nhé! Đóng cánh cửa này thì sẽ có cánh cửa khác mở ra. Cụ hơn nhiều người là có nền tảng gia đình khá ổn, vợ cụ cũng đi làm và không coi thường cụ.

Dark_Man

Xe buýt
E lương 5tr 1 tháng mà vẫn 1 vợ 2 con nhỏ đây cụ :))), vợ ở nhà chăm con thôi, chả có tiền mà để ra, nhưng mình lo dc là vui rồi

77665508

Xe điện
Cũng làm gì đến mức vậy cụ. Nhà e 2 con nhỏ, chi tiêu cũng chỉ hết 1/3 thu nhập của em tức khoảng 30-35 củ/tháng. E cũng k thấy thiếu thốn gì.

nvidia7150

Xe tải
Trước e thu nhập 25 củ như nhà cụ mà nuôi 1 đứa học vin 7tr còn chẳng có tiền tích lũy. Nhà cụ nuôi hẳn 2 nhóc thì lạm chi quá. Nếu e là cụ thì khống chế ở mức 8tr trên tổng thu nhập. Chúc cụ năm mới tốt lành

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Đang nợ khoảng 70 triệu do nợ xấu của KH ,món này khả năng chắc mất , công ty sẽ tính vào đầu em .Món này sẽ đc trả dần hàng tháng ...
Em có thắc mắc là món này là cụ đứng ra bảo lãnh cho khách hàng hay là thế nào mà cty lại tính vào đầu Cụ nhỉ. Đoạn này hơi khó hiểu, nợ xấu thì vẫn nằm ở nợ xấu, nó thuộc về rủi ro kinh doanh của công ty, sao bắt cá nhân phải chịu, trừ khi có quy định từ đầu là không cho phép khách hàng nợ thì tính vào Cụ.
Giờ thì biết làm sao giờ, phải làm nhiều hơn, chơi ít hơn. Tỉ dụ như Em chọn làm quần quật và tập trung nhanh nhất có thể, thời gian rảnh làm việc khác, đầy việc làm ra tiền nhưng sức người có hạn. Giờ nghĩ làm mẹ gì cho nặng đầu, cứ đi chơi đi, thoải mái cái đầu thì việc lớn cũng hóa nhỏ, việc nhỏ thì lại càng giải quyết nhẹ nhàng.