[Funland] Cuối năm, các cụ các mợ cho em ít lời khuyên

PhungQuangThanh

Xe tải
E nghĩ là với tổng thu nhập như vậy là ổn, do cụ suy nghĩ nhiều quá vì có thể quanh cụ nhiều ng thành công hơn, chỉ khuyên cụ 1 điều là đừng nhìn ng khác sống vì mọi thứ chưa chắc đã là thật, và đừng cố đặt mục tiêu cho mình cao quá là dc

chẳng có tên

Xe tăng
tông thu nhập 25tr/tháng
ko chi phí thuê nhà
Việc cụ cần làm ngay là: yêu đời + rà soát và lên kế hoạch chi tiêu gia đình một cách cụ thể, cắt giảm các khoản ko cần thiết. Phải tiết kiệm được tối thiểu 10tr/tháng.
Việc tiếp theo là: 1 năm tới mà ko tiết kiệm đc 100tr thì phải nghiên cứu hươngs việc làm khác
vậy hẹn gặp lại cụ bằng giờ này năm sau :D
Cụ ạ
Em mà thu nhập như cụ này thì tháng em để dành đc 10 củ . Khổ nỗi tháng lĩnh lương có 4 củ 5 . Chán chán là

Rivers

Xe container
Dạ đúng ạ. Trc hết sang năm em sẽ rút chi tiêu của em trc . Vi dụ như khoản thuốc lá , nhậu nhẹt vô bổ.
Chưa tăng được thu thì giảm chi thôi cụ, gia đình cụ thu nhập 25-30tr lại không phải thuê nhà thì bớt xén tiết kiệm cũng đc 5-10tr/tháng, cố gắng 1 năm bỏ ra lấy trăm là ổn.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Theo em giờ cụ cứ ăn tết đi đã. Ra ngoài tết cụ và vợ ngồi lại với nhau nghiêm túc, cả hai thống nhất đưa ra một mục tiêu gì đó cần đạt được trong năm nay và cố gắng thực hiện.
Ví dụ đơn giản: cụ hãy cố đạt mục tiêu mua cái ô tô đi, tầm 2-300tr cũng được. Cứ vay mượn đi, rồi lấy động lực trả nợ. Lúc này cụ có một tài sản nho nhỏ. Tiếp theo tính đến việc tìm mua một chỗ ở riêng. Tìm được rồi bán xe đi (đương nhiên sẽ mất giá, và cụ cũng phải chấp nhận chịu thiệt vì mất mấy chục triệu, nhưng đây là cách để cụ tích tiền), lại xoay sở vay mượn cố mua được cái nhà. Có cái nhà rồi cụ lại tập trung làm việc cầy cuộc trả nợ.
Em biên vài dòng cụ tham khảo!
Cụ cứ xui dại :)
Cụ thớt đang phải lo cân đối tài chính từng đồng hàng tháng mà cụ khuyên mua ô tô. Mua một cục sắt mất giá đều đều mà mỗi tháng lại phải tốn thêm mấy triệu cho nó hở cụ? :)

Rồi cụ lại khuyên mua nhà, trong lúc cả xã hội đang lên cơn cuồng đất đai. Giá nhà đất đang ở trên sao Hỏa (vượt xa mặt trăng lâu rồi).

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ thớt trước mắt nên tiết kiệm khoản chi cho con cái. Mà bọn trẻ sau này thành công thế nào nó phụ thuộc rất ít vào số tiền mình bỏ ra nhiều hay ít.
Số tiền tiết kiệm được hàng tháng trước tiên là gửi TK để có một quỹ dự phòng khẩn cấp đủ cho gia đình chi tiêu trong 6 tháng lúc mất việc hoặc ốm đau.

Hàng tháng chịu khó bỏ thời gian ghi lại chi tiêu để xem khoản nào có thể tiết kiệm được. Phải nhìn thấy cụ thể vấn đề thì mới giải quyết được vấn đề.

Về lâu dài thì cụ xem có học được thêm cái gì để tăng thu nhập không. Đặt mục tiêu cụ thể, 2 năm nữa thu nhập của cụ lên 30tr/tháng, 5 năm nữa lên 50tr/tháng chẳng hạn.
Thu nhập tăng lên một chút nhưng tiết kiệm tăng lên rất nhiều, nếu mức chi tiêu không đổi. VD bây giờ cụ đang kiếm được 15tr/tháng và tiết kiệm được 5tr/tháng, cụ tăng thu nhập từ lên 20tr/tháng thì số tiền tiết kiệm tăng gấp đôi, lên 10tr/tháng.

Ngoài lãng phí tiền bạc thì cũng nên xem lại việc lãng phí thời gian nữa, vì thời gian quy ra tiền. Nhậu nhẹt, chém gió, la cà, lễ nghi, cưới hỏi... bỏ bớt đi.

ah99x6

Xe điện
Hic. Tâm hự của cụ chủ na ná e thế ạ. Mà nóc nhà e còn cằn nhằn phải động não suy nghĩ để kiếm thêm mà e vắt óc o nghĩ ra. Haizzz

Mat Mia

Xe hơi
2 vc cụ thu nhập gọi là ổn tại thời điểm 2 năm đại dịch này, em kém cụ 5 niên nhà ở chung, 2 đứa 2-4 tuổi, tổng thu nhập vc em loanh quanh nhỉnh hơn vc cụ chục củ. Mà em nhìn lên chả bằng ai nhìn xuống hạnh phúc hơn ối người. Chưa kể em mắc bệnh hiểm nghèo nữa ạ, tinh thần lạc quan là rất tốt vì thế cụ nên suy nghĩ đơn giản và yêu đời lên, đừng so sánh mình với bạn hay người khác. Còn cụ muốn tiết kiệm, thì gửi tk online mỗi tháng 1-2tr vào tk tiết kiệm là ổn mà.

yuh2105

Xe tăng
Em chỉ có thể nói, nhà cụ tiêu hơi quá tay trong tầm thu nhập của mình. Tìm cách cắt giảm các khoản vô bổ không cần thiết đi là sẽ để ra được. 2 vợ chồng tầm ấy tuổi rồi không để được ra đồng nào trong khi thu nhập không tới nỗi nào thì cũng hơi quá đà đấy ạ.

ZARG

Xe container
Bình tĩnh cụ ơi.

Giờ cân đối chi tiêu, tiết kiệm nhưng không quá tằn tiện.

Thuốc lá thì tháng vài bao cũng chả tốn mấy. Chi tiêu dè xẻn quá nó hèn người ra.

Giờ cụ ngẫm xem mình làm tốt mảng gì nhất thì xoáy sâu vào thôi.

25tr có nhà ở (dù là chung) như cụ em nghĩ tươm rồi.

Bạn em nó tổng thu nhập có 20tr 2vc ở nhà thuê còn đẻ 3 đứa kia kìa :))

huyhung123

Xe điện
Theo em giờ cụ cứ ăn tết đi đã. Ra ngoài tết cụ và vợ ngồi lại với nhau nghiêm túc, cả hai thống nhất đưa ra một mục tiêu gì đó cần đạt được trong năm nay và cố gắng thực hiện.
Ví dụ đơn giản: cụ hãy cố đạt mục tiêu mua cái ô tô đi, tầm 2-300tr cũng được. Cứ vay mượn đi, rồi lấy động lực trả nợ. Lúc này cụ có một tài sản nho nhỏ. Tiếp theo tính đến việc tìm mua một chỗ ở riêng. Tìm được rồi bán xe đi (đương nhiên sẽ mất giá, và cụ cũng phải chấp nhận chịu thiệt vì mất mấy chục triệu, nhưng đây là cách để cụ tích tiền), lại xoay sở vay mượn cố mua được cái nhà. Có cái nhà rồi cụ lại tập trung làm việc cầy cuộc trả nợ.
Em biên vài dòng cụ tham khảo!
Cụ xui dại à? Đã k có tiền lại còn mua tiêu sản?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thời buổi dịch dã, hai vợ chồng vẫn có thu nhập không tệ lắm thì cụ buồn làm gì. Ngoài kia còn nhiều người khổ hơn cụ nhiều.

thanh - chi

Xe tải
E thấy cụ hơn 40 tuổi đầu rồi mà còn lên đây bán than thì cụ còn lận đận dài.

MaxCare

Xe hơi
Em nghĩ cụ thớt trước mắt nên tiết kiệm khoản chi cho con cái. Mà bọn trẻ sau này thành công thế nào nó phụ thuộc rất ít vào số tiền mình bỏ ra nhiều hay ít.
Số tiền tiết kiệm được hàng tháng trước tiên là gửi TK để có một quỹ dự phòng khẩn cấp đủ cho gia đình chi tiêu trong 6 tháng lúc mất việc hoặc ốm đau.

Hàng tháng chịu khó bỏ thời gian ghi lại chi tiêu để xem khoản nào có thể tiết kiệm được. Phải nhìn thấy cụ thể vấn đề thì mới giải quyết được vấn đề.

Về lâu dài thì cụ xem có học được thêm cái gì để tăng thu nhập không. Đặt mục tiêu cụ thể, 2 năm nữa thu nhập của cụ lên 30tr/tháng, 5 năm nữa lên 50tr/tháng chẳng hạn.
Thu nhập tăng lên một chút nhưng tiết kiệm tăng lên rất nhiều, nếu mức chi tiêu không đổi. VD bây giờ cụ đang kiếm được 15tr/tháng và tiết kiệm được 5tr/tháng, cụ tăng thu nhập từ lên 20tr/tháng thì số tiền tiết kiệm tăng gấp đôi, lên 10tr/tháng.

Ngoài lãng phí tiền bạc thì cũng nên xem lại việc lãng phí thời gian nữa, vì thời gian quy ra tiền. Nhậu nhẹt, chém gió, la cà, lễ nghi, cưới hỏi... bỏ bớt đi.
Về lâu dài nên học thêm cái gì được cụ nhỉ. Em ké cụ thớt, có võ vẻ tí Anh lít cơ mà tửu lượng em ngày càng kém, nên kỹ năng quan hệ cũng đang bị kém đi

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Về lâu dài nên học thêm cái gì được cụ nhỉ. Em ké cụ thớt, có võ vẻ tí Anh lít cơ mà tửu lượng em ngày càng kém, nên kỹ năng quan hệ cũng đang bị kém đi
Em nghe nói học lập trình thì bảo đảm có việc làm, dù ban đầu không biết gì.
Có những khóa từ vài tháng đến 1, 2 năm.

Em thấy một số cơ sở đào tạo họ quảng cáo vậy thôi chứ cụ phải kiểm tra xem đúng không cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tổng thu nhập 25tr mà tiền ăn học 2 đứa cấp 1 chiếm 50% tổng thu nhập là chi tiêu ko hợp lý! Ai cũng hiểu là phải đầu tư cho con tốt nhất có thể nhưng phải phù hợp với hoàn cảnh của mình! Thu nhập thấp mà cho con học tư chưa chắc đã tốt bằng học công lập. Nhà cụ nên sắp xếp lại cách chi tiêu. Cuộc sống là phải có dự phòng!
Chính xác!
Con học trg công ko tốn quá nhiều, đua đòi học thêm đủ thứ thì chết.
Chỉ cần học thêm ngoại ngữ thôi, chứ đi làm ko cần giỏi Toán quá đâu :)
Giờ đi làm cần nn và kỹ năng mềm :)

Đại Ba

Xe điện
Cụ nói đúng ạ .
Sống chung nhà thật sự ko ổn lắm, nhất là tuổi em giờ 41 rồi . Thật sự là khó khăn ạ
Nhiều cụ nghĩ 25 triệu là ổn ,nhưng thật với gia đình em ko ổn chút nào. Vì 2 đứa còn nhỏ ,học hành ăn uống 1 tháng đã 12 đến 14 triệu rồi. Chưa kể ăn uống của 2 vc nữa .
Chi tiêu ko khéo là ko đủ sống ý
Các cụ mợ ở tỉnh lên, có nhà có xe rồi, nhưng hồi trẻ họ ăn tiêu tích kiệm lắm. Và bây giờ tuy xem ảnh tự sướng của họ thì thấy họ tiêu tiền như rác, nhưng sự thật thì họ vẫn chi tiêu dè xẻn.

Em nghĩ rằng vấn đề của cụ là cụ quen tiêu nhiều tiền rồi. Giờ bắt cụ tiêu ít đi, cụ ko tưởng tượng nổi sẽ phải sống như thế nào.

thanhphong1998

Xe điện
Cái động lực của cụ là 2 đứa nhóc và gia đình nhỏ. Sao mà phải cảm thấy trống rỗng....

janlin

Xe tải
Em phải làm sao bây giờ các cụ ơi ..
Đôi dòng lủng củng cuối năm xin các cụ đừng trách em nhé.
Thu nhập cụ ở thủ đô như vậy chỉ tàm tạm thôi. Nhà cháu ở quê thu nhập cũng gần bằng cụ mà cũng đang bế tắc đây, cố gắng cày cuốc thôi cụ nhé, Mình còn trẻ, tự tin để vợ con không mất niềm tin vào mình. Chúc cụ sớm thành công.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
2 đứa lớp 1 với lớp 5 công lập bán trú thì hết 2,5tr cả 2 đứa chứ cụ cho học trường gì mà tốn thế !