[Funland] Cuối năm kể chuyện thả gà ra đuổi...

VuongPQ

Xe buýt
Vụ cụ Sơn và Tự lái kéo dài hàng trăm chương hồi chưa kết. Đọc bài của một số cụ em thấy có cụ vạch rõ thuyết âm mưu về việc chiếm dụng xe / vốn em xin phép được copy lại và thêm thắt chút đau thương thực tế.
- Trường hợp Tự lái bản chất có thể là chiếm đoạt, mượn xe không mất phí bằng hình thức thuê xe giá tốt. Sau một thời gian thực hiện nghiêm chỉnh thì bắt đầu sinh biến. Nạn nhân lúc này không lấy lại được xe, tiền cho thuê cũng như không làm gì được cụ Tự lái, cũng ko rõ cụ ý là tốt hay xấu. Kết cục người cho thuê vẫn là thiệt nhất. Hình thức này rất tinh vi, vì nó liên quan đến hợp đồng, công an, kiện cáo rất mất thời gian lại rối rắm nên nạn nhân bị rơi vào ma trận, giá trị xe lại k quá lớn nên công an cũng ko can thiệp mạnh.
- Hình thức sơ khai nhất của hội chiếm dụng này chính là cho vay lãi, tuy nó sơ khai nhưng đến h vẫn hot do nó đánh vào lòng tham lại thấy rõ nên các nạn nhân vẫn dính. Đầu tiên bọn lừa đảo sẽ tỉ tê kể chuyện cho vay kiếm tiền các kiểu, dần dà lâu lâu sẽ hỏi nạn nhân muốn cho vay không. Bọn chúng không gạ ngay đâu nhé mà thả thính thôi. Số tiền ít thôi và cũng trả lãi đều đều, sau một thời gian thì bắt đầu tăng lên về số tiền vay kiểu có ông bà này cần gấp, lãi cao hơn mọi khi, bla bla rồi sinh biến xong bốc hơi các kiểu. Mấy vị này phông bạt cũng ghê, người nào suy nghĩ đơn giản thì tưởng là đàng hoàng nhưng nó ăn thịt mình lúc nào không hay.
- Một hình thức khác cũng dạng ma mị là huy động góp vốn, start up... Thường thì nạn nhân là người có tiền nhưng lại không có chuyên môn về mảng góp vốn. Do quen biết tin tưởng hoặc muốn kiếm tiền nên góp vốn cùng người khác mà không có văn bản, quy định hay điều lệ rõ ràng. Ngoài ra do yếu kém về kiến thức nên có khi góp luôn hộ phần tiền đứa khác để bọn nó tay không bắt giặc. Sau khi tiền đã xuất ra rồi thì ôi thôi, chỉ một thời gian ngắn sau cái đứa cầm trịch nó đem đầu tư, chi tiêu... các kiểu không thể kiểm soát nổi. Đến lúc thấy căng muốn rút vốn thì tiền nằm hết chỗ nọ chỗ kia rồi đủ lí do ko rút được. Cái đứa cầm trịch thì cứ bảo chả có tiền nhưng có nhà có xe. Kiểu này thì em cũng từng dính, trong đây các cụ khởi nghiệp nhiều chắc đau thương cũng không ít.
- Level cao hơn nữa thì mua nhà trên giấy kiểu tiền thì đã góp đủ mà 10 năm nhà vẫn chỉ là cái cọc. Mình tích cóp cả đời phải ở trọ còn chủ đầu tư thì đi siêu xe, du lịch Dubai, Maldives suốt ngày. Loại này em thấy chó chết nhất mà pháp luật không làm gì. Tốt nhất là nên mua khi hoàn thiện tiền trao cháo múc, giờ nhà rất nhiều thiếu tiền thôi.
Còn nhiều vố đau lắm cụ nào trải rồi chia sẻ cùng cho em học hỏi với. Em thêm quả ảnh cho nó sinh động.

hưvô

Xe lăn
Ngồi trong nhà còn bị lừa kìa cụ chủ ơi.

BadBoy79

Xe lăn
Làm công ăn lương còn bị chậm và quỵt lương nữa Cụ à :))

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Em thấy thằng tulai24h đúng kiểu như thớt trình bày. Nhiều cụ bên mình dính phết, it nhất là 3 cụ rồi. Em ủng hộ cho nó dính án, em ủng hoọ tài chính

quangsot

Racing Boy
Kinh doanh không danh cho những tay mơ. Tốt nhất là cứ đi làm thuê, làm công ăn lương, làm theo đúng khả năng của mình cho nó lành.

hailuatn

Xe container
Món 'gà chạy bộ' ngon mà cụ :)).

Hagiangpro

Xe tải
Không biết trong of đến giờ mấy chục cụ mất tết rồi :( khổ thân các cụ ấy, ngậm đắng nuốt cay.

Minhbeboi

Xe buýt
cuộc sống này lắm điều chớ trêu thật đó các bác.

hưvô

Xe lăn
Dcm. Gà em thả gần chục năm đuổi đc đé ó đâu, bây h con gà í có khi nó thành cụ tổ gà r
Chia buồn với cụ. Em thì may là nhờ rách + nát nên là ko có gà để thả ra đuổi :(, thôi em chịu khó xách vữa + grab qua ngày.

Taihoatu

Xe lăn
Rút ra bài học là ếu tin bố con thằng nào cả, có tiền thích kinh doanh thì 1 mình làm và tự chịu. Không có tiền thì đi làm thuê. Có vốn nhàn rỗi thì quoảng vào ngân hàng năm lấy 7-7,5% rồi kê cao gối mà ngủ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
H nó nghĩ ra lắm trò cực tinh vi. Chả biết đàng nào mà lần.

VuongPQ

Xe buýt
Rút ra bài học là ếu tin bố con thằng nào cả, có tiền thích kinh doanh thì 1 mình làm và tự chịu. Không có tiền thì đi làm thuê. Có vốn nhàn rỗi thì quoảng vào ngân hàng năm lấy 7-7,5% rồi kê cao gối mà ngủ
Lúc có $ rồi nhiều khi để bank cũng ngứa tay lắm cụ, ú ớ lại phải đi đuổi gà :D

Xe vài bánh

Xe điện