[Funland] Cuối tuần mạn đàm về phong cách đầu tư

thuyhtt

Xe tăng
Khiếp vãi cụ! Em chuyên BĐS qua các thời kỳ mà muốn mua mảnh nào cần tính toán xoay tiền nát óc nhiều khi không thành.

Cụ hở ra đồng nào thừa là đi mua đất thì cụ thuộc hàng quá khủng, mua bán CK cũng phải tầm vài triệu cổ đến vài chục triệu cổ dòng Penny, thì dẫn chuyện bạn mua 50k cổ giá 2.5k với tổng giá trị 125tr nó không tương thích với nội dung thớt lắm!
Cụ toàn ngắm căn góc, khu DT, S tầm vài trăm m2 nó mới thế. Như đứa em em trong tay có 200tr nó cũng đi tìm mua đất rồi. Em thì 5 năm qua cũng mua 3 mảnh nhỏ nhỏ, cứ có 1 đồng thì tìm đất 2 đồng, đc là vay mượn mua thôi cụ.
Thu nhập ổn định thì em cứ vứt hết vào đất, mèo nhỏ bắt chuột nhỏ.
Ck em duy trì tk để có cảm nhận thị trường thôi. Các món khác vàng đô ... em ko rành nên chả dám đu.
Nói thật ko mua đất em cũng chả biết làm gì.
À ngoài đất thì em đầu tư mạnh vào học hành cho bọn trẻ. Ăn uống sức khỏe số 1, học hành số 2, còn lại bao nhiêu ném vào đất hết ợ. À quên em cũng ném 1 ít vào đám máy móc của lão chồng, nhưng ko bằng ném vào đất.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ toàn ngắm căn góc, khu DT, S tầm vài trăm m2 nó mới thế. Như đứa em em trong tay có 200tr nó cũng đi tìm mua đất rồi. Em thì 5 năm qua cũng mua 3 mảnh nhỏ nhỏ, cứ có 1 đồng thì tìm đất 2 đồng, đc là vay mượn mua thôi cụ.
Ck em duy trì tk để có cảm nhận thị trường thôi. Các món khác vàng đô ... em ko rành nên chả dám đu.
À ngoài đất thì em đầu tư mạnh vào học hành cho bọn trẻ. Ăn uống sức khỏe số 1, học hành số 2, còn lại bao nhiêu ném vào đất hết ợ.
Vâng, to hay nhỏ nó phụ thuộc vào tiềm lực tài chinh và khả năng kiếm tiền của mọi người. Mua đất 200-300tr là cũng phải tích cóp lâu mới có được tương ứng thu nhập của họ. Còn những người kiếm tiền tốt, thu nhập cao thì phân khúc lựa chọn của họ khác hơn và cũng đều phải tích cóp lâu mới có thể mua được mợ ah!

Ledung68

Xe buýt
À ngoài đất thì em đầu tư mạnh vào học hành cho bọn trẻ. Ăn uống sức khỏe số 1, học hành số 2, còn lại bao nhiêu ném vào đất hết ợ. À quên em cũng ném 1 ít vào đám máy móc của lão chồng, nhưng ko bằng ném vào đất.
Chuẩn quá mợ ạ. Mợ ngắm ở đâu mua tiếp đất chưa, cho em theo với. Đúng là cụ kia đầu tư hoa hậu còn em thik đầu tư vào các cháu cấp 2, đợi lên hoa hậu là em gả cho đại gia! Chứng thì em lại ko đầu tư kiểu ông bạn em vì thấy các mã đó rất khó thanh khoản và tương lai ko đoán định được. Các em hs cấp 2 thì kiểu gì cũng "uptrend"...

remann

Xe tải
Bạn cụ nói phét đấy, em chơi chứng khoán trước đây đến 2012 mới cai nghiện. Thời đam mê chứng của em thì em thì nếu là số 2 thi ít ai là chủ nhật trên F319. Chả có ông nào mua dòng vài chục mã CK qua các năm cả, chơi thế khác gì mấy cụ già đánh đề ở quê, ghi 50-70 con đề mỗi con 500 VNĐ ăn thua gì. CK cũng như lô đề thôi, tiếng kết là nó tất tay vào con nào, mã nào ngay!
Chung quy lại cũng là canh bạc mà cụ, vì có tí tiền nên ai cũng máu me thôi, việc đầu tư ck thì ít ra tiền đó phát triển đất nước hơn là để tiền chạy vào cá độ ra nước ngoài

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chung quy lại cũng là canh bạc mà cụ, vì có tí tiền nên ai cũng máu me thôi, việc đầu tư ck thì ít ra tiền đó phát triển đất nước hơn là để tiền chạy vào cá độ ra nước ngoài
Vâng, thị trường CK ở mình nó còn thiếu minh bạch, số liệu thiếu trung thực, quản lý còn yếu kém nên còn có nhiều rủi ro. Tuy nhiên với người có tiền vốn nhàn rỗi ít, lại sẵn thời gian thì rất dễ tham gia với tính toán của riêng họ trong những điều kiện nhất định. BĐS cũng vậy thôi, tuy mức sốc có khác nhưng cũng không phải cứ mua là thắng, cũng có nhiều rủi do từ chính sách/ thị trường, từ CĐT hay sự ì ạch trong việc phát triển hạ tầng. Nói chung trong đầu tư ngoài khả năng và kinh nghiệm vẫn cần có cái duyên và chút may mắn!

SABAIDI

Xe tăng
Giờ kiếm đâu mảnh đất giá 200-300 ạ? Nếu có chắc phải ở nơi rất xa, vậy chờ được nó lên x2-3 thì chắc nhận sổ hưu ạ

remann

Xe tải
Vâng, thị trường CK ở mình nó còn thiếu minh bạch, số liệu thiếu trung thực, quản lý còn yếu kém nên còn có nhiều rủi ro. Tuy nhiên với người có tiền vốn nhàn rỗi ít, lại sẵn thời gian thì rất dễ tham gia với tính toán của riêng họ trong những điều kiện nhất định. BĐS cũng vậy thôi, tuy mức sốc có khác nhưng cũng không phải cứ mua là thắng, cũng có nhiều rủi do từ chính sách/ thị trường, từ CĐT hay sự ì ạch trong việc phát triển hạ tầng. Nói chung trong đầu tư ngoài khả năng và kinh nghiệm vẫn cần có cái duyên và chút may mắn!
1 mảng có 1 kinh nghiệm riêng cụ ạ, đất đai khác ck nhiều, đất thì an toàn hơn nếu k đi vay nhưng tỉ lệ x2 x3 thì khó hơn thôi

thuyhtt

Xe tăng
Giờ kiếm đâu mảnh đất giá 200-300 ạ? Nếu có chắc phải ở nơi rất xa, vậy chờ được nó lên x2-3 thì chắc nhận sổ hưu ạ
Em em nó làm đồ nội thất, quê nó ở Thạch Thất. Trong tay có 200tr nó bắt đầu đi xe máy tìm lùng. Rồi gặp thì nó vay mượn, lấy vốn làm hàng mua rồi bù sau. Chứ không phải nó mua 200-300 cụ ạ.
Em cũng kiểu vậy. Hòm hòm tiền là ngắm. Giờ đang trả nó mảnh trước chưa xong =)).

BDS68

Xe cút kít
Người OF
1 mảng có 1 kinh nghiệm riêng cụ ạ, đất đai khác ck nhiều, đất thì an toàn hơn nếu k đi vay nhưng tỉ lệ x2 x3 thì khó hơn thôi
Vâng, chứng khoán hay BĐS cũng thế thôi cụ ah. Cứ nói ăn bằng lần với nhân lọ nhân chai chứ mấy ai ăn được dầy thế. Chứng khoán còn mong T+ về như mong mẹ về chợ, BĐS cũng vậy mua xong thấy nó tăng là mít như có gai đứng ngồi không yên. Mấy ai mua từ gốc rồi bán ở ngọn đâu, sau quá trình nó có thể tăng vài lần nhưng đa phần là mỗi người làm một khúc chứ mấy ai ăn cả!

remann

Xe tải
Vâng, chứng khoán hay BĐS cũng thế thôi cụ ah. Cứ nói ăn bằng lần với nhân lọ nhân chai chứ mấy ai ăn được dầy thế. Chứng khoán còn mong T+ về như mong mẹ về chợ, BĐS cũng vậy mua xong thấy nó tăng là mít như có gai đứng ngồi không yên. Mấy ai mua từ gốc rồi bán ở ngọn đâu, sau quá trình nó có thể tăng vài lần nhưng đa phần là mỗi người làm một khúc chứ mấy ai ăn cả!
Những ông ăn cả là những ông k quan tâm nhiều đến thị trường, mua miếng đất vất đó làm dự phòng. Như nhà bác em mua 80tr năm 2006 mới bán 4ty5 xong

Ledung68

Xe buýt
Những ông ăn cả là những ông k quan tâm nhiều đến thị trường, mua miếng đất vất đó làm dự phòng. Như nhà bác em mua 80tr năm 2006 mới bán 4ty5 xong
Đường dài mới biết ngựa hay. Ngoài công việc hàng ngày kiếm cơm 3 bữa thì đầu tư em chia làm 2 loại: 1 loại tầm nhìn 10 năm và 1 loại chờ thời điểm vào sóng sẽ lướt và thoát để tích lũy vào loại 1

Ledung68

Xe buýt
Ah 2 em này cũng ngon đấy cụ dòng tiền đang vào.
Mấy em này bị nhiều ae hô hào quá, do cái tin hợp đồng tương lai phân ure. Em cứ cơ cấu xong hết rồi mới chạy tiếp cụ Nhím ạ, như mwg lỳ thế mà cũng đợi có hơn tuần cũng phải vọt xà.

Nhimtiu

Xe container
Mấy em này bị nhiều ae hô hào quá, do cái tin hợp đồng tương lai phân ure. Em cứ cơ cấu xong hết rồi mới chạy tiếp cụ Nhím ạ, như mwg lỳ thế mà cũng đợi có hơn tuần cũng phải vọt xà.
Mwg khoẻ mờ em.

Ledung68

Xe buýt
vâng khỏe, trong khi cả thị trường down em nó không ảnh hưởng. Mấy em bán lẻ có trong rổ cũng hay cụ ạ, phòng trường hợp cổ bank chứng bđs ko ăn được lại lôi em nó ra thịt :D