[Funland] Cướp cô hồn - phong tục hay vấn nạn

thanh3883

Xe buýt
Nạn cướp giật ở Sài Gòn và tục này có liên quan gì nhau không nhỉ?

traiHNcodon

Xe tăng
Các cụ cứ bào chữa,Cúng xong thi mới lấy đi chứ.Bây giờ có kịp cúng đâu để ra cái bị cướp ngay chủ nhà mặt thuỗn như cái bơm.Đây là biến tướng xấu,Ngày xưa em cũng đi cướp cô hồn nhưng đợi người ta cúng xong thi vào giật cho vui.Bây giờ thi lập thành băng đảng có tổ chức đi cuớp cả bàn thờ nhà người ta khi chưa kịp cúng,mà chỉ bọn đó cướp thôi thằng khác cướp khu đó thì ăn no đòn

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ còn thiếu cướp phết Huyền Quang nữa.
Em nói thật cho tiền cũng không dám vào.
Khà khà! Đến cái tên cụ còn chẳng rõ mà phán như đúng rồi.
Đấy là cái hội Phết của làng Hiền Quan (Phú thọ) - 1 cái phong tục có tuổi tính bằng nghìn năm cũng như tuổi của cái làng cổ Hiền Quan từ thời Hùng Vương. Gọi là “cướp” nhưng nó có các quy tắc chặt chẽ gắn với các ý nghĩa tâm linh.
Tục cướp Phết vốn chỉ dành cho các dòng họ trong làng. Mấy năm gần đây, lũ du thủ du thực ở nơi khác cũng tụ bạ nhau xông vào cướp - mà không quan tâm ý nghĩa tâm linh (thực ra là phá) - nên ban tổ chức bất đắc dĩ phải cấm người ngoài… Cụ tuổi gì mà tham gia?

Chỉnh sửa cuối:

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Nhân ngày rằm tháng 7 em muốn hỏi các cụ về chuyện này.
Các cụ ngoài Bắc thì chắc không chứng kiến cảnh này nhưng trong nam, đặc biệt là Sài Gòn thì nó rất nhiều. Có nhiều ý kiến cho rằng đây là phong tục, cả bên bị cướp và bên đi cướp đều thấy vui.
Cá nhân em thì thấy không thuận mắt cho lắm.
Ở đâu chẳng có... 20 - 30 năm trước chắc các cụ ở đây cũng giật cô hồn đó chứ.
Năm em 8 tuổi cũng giật cô hồn, nhưng chỉ có bỏng và khoai thôi. Chứ không phong phú như bây giờ.

Năng Đức

Xe hơi
Có đấy cụ vì nó quen tay một cách dễ dãi, ai cũng có thể làm cướp đưowct nếu thấy hứng. Đến mùa cô hồn băng giựt đồ lượn đầy đường, cho nên ở Sg rất dễ lập băng, team cho một phi vụ nào đó.

Pigwalk

Xe container
Cứ tranh cướp là ko hay rồi, phản cảm. Theo em, lễ nghĩa mà ko nắm rõ thì cứ thành tâm là được.

Nhimtiu

Xe container
Các cụ ngoài Bắc thì chắc không chứng kiến cảnh này nhưng trong nam, đặc biệt là Sài Gòn thì nó rất nhiều. Có nhiều ý kiến cho rằng đây là phong tục, cả bên bị cướp và bên đi cướp đều thấy vui.
Bảo sao trong sg nhiều cướp hơn hn? Chắc cướp cúng cô hồn quen rồi thì đi cướp đường thoai. :-s

Tv1912

Xe tải
Lắm tiền làm truyền thông tốt thì nó là phong tục cổ truyền, méo có tiền làm truyền thông cho các con nhang vào tung hê thì là hủ tục vậy thôi! Các bác ở trỏng nên tem tém cái vụ này lại, dù sao cái việc tiêm nhiễm thói quen cướp giật vào đầu những đứa trẻ( đến cả lớn) nó dần già sẽ gây bất ổn cho xã hội, cướp giật hình thành như một thói quen vô thức.

Nhimtiu

Xe container
Phân tích mối quan hệ biện chứng giữa zật cô hồn và cướp tài sản hả cụ ei ;))
Em đã hiểu lái cướp hàng của nhỏ lẻ là thía lào cụ ạ. Thôi để sang tuần em mang chứng ra cúng cho lái nó cướp hết đi. :))

lạc lối

Xe điện
Bạn thớt sống trong lọ thủy tinh ít thôi vs nên tích cực đi sâu đi sát vào ttong quần chúng

Lyquangdieu1

Xe tăng
Nên phạt tình trạng mất an ninh trật tự này

Dungha

Xe điện
VC chồng em lấy nhau 17 năm, là thì hết 13 năm đầu cãi nhau vì cúng cô hồn.

Vợ em thích cúng kiểu truyền thống, nên chỉ cúng mía + ổi + cóc + bỏng + bánh ngọt rẻ tiền. Em bảo rằng bây giờ cô hồn sống không thèm ăn đồ rẻ, nên phải cúng bánh Chocopie, Táo Mỹ ... nhưng vợ em không nghe, thế là khi bày mâm cúng cô hồn 2 VC lại cãi nhau.

Nhà em ở khu khá giả, ít trẻ con, nên chẳng thấy cô hồn nào đến giật, toàn phải gọi xe ôm vào hốt cả 1 mâm.

1 năm cúng xong, có 1 cô hồn sống bán vé xố đi ngang mâm cúng, nó chỉ chọn lấy tiền và 1 ít bánh ngon, mía + cóc + ổi nó không lấy . Em hỏi tại sao không lấy mía + cóc + ổi , cô hồn sống bảo thức ăn rẻ tiền nó không thèm. Cô hồn sống kén chọn kinh =))=))=))

Thế là từ đấy vợ em sáng mắt ra, không cúng thức ăn rẻ tiền cho cô hồn nữa
Tục giật cô hồn là do tụi ba Tàu nghĩ ra. Vì sao tụi nó mừng khi đồ cúng được giựt sạch. Thực ra cũng đơn giản. Người ta bày ra cúng cô hồn kết thúc lễ bao giờ cũng có màn vãi gạo, muối và khấn cho các cô hồn sau khi thụ lễ thì đi chỗ khác chơi, không quấy rầy gia chủ nữa. Khi đang cúng thì cô hồn ngồi xếp hàng chầu hẫu để lấy phần. Đây chưa kịp khấn xong, cồ hồn đang chầu chực thì mấy bố nhày vào giựt con gà thì cả đám chả đuổi theo. Kết quả là cô hồn đi sạch khỏi khu vực nhà gia chủ. Thế thì họ chả vui.

cocsku

Xe cút kít
Cũng hay đấy chứ! Sau này giàu có, có khi phải thuê cả người cướp

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
E sống ở SG đã 46 năm, nêu tuổi thơ trải qua khoảng vài chục lần đi "giật cô hồn" nhé, SG không gọi là cướp cô hồn.

Cô hồn là những vong hồn cô độc, không người thờ cúng. Theo tín ngưỡng Tàu, đến tháng 7 âm lịch Diêm Vương sẽ mở cửa địa ngục để cô hồn lên trần gian kiếm ăn. Vậy nên người miền Nam gọi tháng 7 âm lịch là tháng cô hồn. Tháng cô hồn thì công việc làm ăn buôn bán sẽ không thuận lợi.

Người Tàu làm nghề thương mại thường cúng cô hồn mong rằng cho trong năm công việc làm ăn sẽ không bị cô hồn quấy phá. Phong tục cúng cô hồn là dân miền Nam bắt chước dân Tàu làm nghề thương mại.

Tuy nhiên phong trào cúng cô hồn chỉ ở những khu buôn bán là chính, sau này mới lan ra khắp miền Nam, nhưng cũng chỉ ở vùng đô thị, Quê nội em ở vùng làm nông nghiệp tỉnh Tiền Giang, hoàn toàn không có phong tục cúng cô hồn.

Thời còn bao cấp, SG cũng nhiều nhà cúng cô hồn, tuy nhiên do kinh tế còn nghèo, nên chỉ cúng mía + cóc + ổi + bánh ngọt rẻ tiền + vài đồng xu lẻ. Mỗi mùa cúng cô hồn là niềm vui của bọn trẻ, tranh nhau cướp đồ cúng cô hồn ăn vui vẻ.

Sau này kinh tế khá lên, nhiều người bày ra cúng gà quay, heo quay và cúng nhiều tiền mặt. Lòng tham nổi lên, nên người lớn cũng rủ nhau đi giật cô hồn.

Nhiều nhà giàu người Tàu, cúng cô hồn rất lớn, có khi 1 mâm cúng đến vài triệu tiền mặt + 1 con heo quay ...họ vẫn quan niệm cúng cô hồn xong có người giật là may mắn cả năm.

Hồi Sacombank còn ông Đặng Thành và sau nay là ông Trầm Bê làm chủ tịch HĐQT. 2 ông này là dân gốc Tàu nên cúng cô hồn rất lớn. Thiên hạ đến giật cô hồn và thiên hạ đến hóng chật cả 1 đoạn đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa. Bảo vệ chặn vòng ngoài, người của Sacombank tung tiền từ trên trong. Báo chí chửi ầm lên

VC chồng em lấy nhau 17 năm, là thì hết 13 năm đầu cãi nhau vì cúng cô hồn.

Vợ em thích cúng kiểu truyền thống, nên chỉ cúng mía + ổi + cóc + bỏng + bánh ngọt rẻ tiền. Em bảo rằng bây giờ cô hồn sống không thèm ăn đồ rẻ, nên phải cúng bánh Chocopie, Táo Mỹ ... nhưng vợ em không nghe, thế là khi bày mâm cúng cô hồn 2 VC lại cãi nhau.

Nhà em ở khu khá giả, ít trẻ con, nên chẳng thấy cô hồn nào đến giật, toàn phải gọi xe ôm vào hốt cả 1 mâm.

1 năm cúng xong, có 1 cô hồn sống bán vé xố đi ngang mâm cúng, nó chỉ chọn lấy tiền và 1 ít bánh ngon, mía + cóc + ổi nó không lấy . Em hỏi tại sao không lấy mía + cóc + ổi , cô hồn sống bảo thức ăn rẻ tiền nó không thèm. Cô hồn sống kén chọn kinh =))=))=))

Thế là từ đấy vợ em sáng mắt ra, không cúng thức ăn rẻ tiền cho cô hồn nữa
Như cụ nói thì em hiểu bây giờ trong nam biến thành ngày hội cướp đồ của cô hồn sống chứ không phải cúng đồ cho cô hồn chêt =))
Thời em bé ở ngoài Bắc thì cúng rằm tháng 7 hay có 1 mâm cỗ đồ ăn ngon để cúng gia tiên, thần linh trong nhà còn đồ cúng cho cô hồn thì bày ra mâm đặt ngoài cửa. Đồ cúng cô hồn chỉ là cháo trắng, muối, gạo, ngô khoai luộc, bỏng, bánh kẹo... Khi cúng xong thì mâm cỗ trong nhà người nhà sẽ hạ xuống ăn, cháo muối gạo thì đem.rải quanh các gốc cây còn ngô khoai bánh kẹo thì chia cho trẻ con. Không ai đi cướp cả có chăng chỉ là tụi trẻ con tranh nhau cái bánh cái kẹo thôi

dongnat123

Xe container
Giờ kinh tế khá cúng cô hồn hoành tráng nên cô hồn các đảng 18+ đông thật. Ngày xưa khu em toàn trẻ con cướp cô hồn là chính vì cúng toàn bánh, cóc, ổi.. Bọn em toàn nhăm nhe cướp đĩa tiền xu 1 đồng đầu tiên

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Có chứ cụ, khi nhìn thấy những hành động như thế này thì người ta coi đó là chuyện bình thường của xã hội thôi.
Em nhớ ngày còn bé hay đi theo mấy thằng lớn hơn trong xóm bốc trộm của các gánh hàng rong bán hoa quả xong rồi chạy. Lúc bé thấy thế là vui nhưng lớn hơn nhận thức ra thì thấy xấu hổ, còn mấy thằng lớn trong khu em sau này nhiều thằng cũng tù tội vì trộm cướp.