[Funland] Cựu giám đốc sở khđt tỉnh Việt Thanh trong phim “Sinh tử”

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ cứ đùa, mâm cỗ như thế này thời nay tìm được người nấu cho ra món không dễ đâu.

Và chả cứ món cỗ, những món ăn ngày thường như luộc rau, rán đậu, tráng trứng, canh cua, canh cá, thịt kho, ... nấu được ngon cũng phải có độ tinh tế nhất định. Ở HN có khá nhiều quán chỉ bán những đồ ăn bình dân thế này giá khá chát mà vẫn đông người ăn như quán 1946, quán gì ở Phạm Ngọc Thạch, hay Trúc Bạch, ... Trong SG hôm trước anh Đường nhà ta chẳng kể vào quán cơm bình dân (cơm Bắc) mà giá đắt quá, sau bị các cụ sành ăn vào nhắc nhở cho biết đấy còn gì.

Mấy món bún riêu, bún ốc, bún cá, bún mọc, ... em nhiều khi chỉ mong tìm được quán làm đúng vị mình hay ăn hồi xưa mà cũng không dễ ấy.
Nấu thì nhiều người nấu được, nhưng nấu ngon thì không phải ai cũng làm được.

xukthal.

Xe lăn
Làm được với làm ngon nó là 2 câu chuyện khác nhau, phở ở nhà cũng nấu được sao phải lên phố cổ tìm quán nổi tiếng?
Phở với cỗ nó khác xa nhau cụ ạ :)) 1 món cho rất nhiều người ăn còn 1 món chỉ gói gọn vài mâm nó khác ...Phở thì nguyên liệu và thời gian chế biến nó chiếm khá nhiều công đoạn.

bomong

Xe điện
Nhà e làm cỗ cũng hay nấu canh bóng bì. Nhìn thì đẹp mắt mà ăn chả có vị gì. Ko hiểu vì sao ngày xưa các cụ nghĩ ra cái bóng bì này nhỉ?
Giống bột sắn dây, mát bổ, mà uống nhạt chả ngon rất vô duyên

XSim

Xe container
Cụ ở đâu đấy? :-o
Làng em thì các món này bọn đàn ông chúng em chưa cần ra tay nhá :!!
Em ở HN, họ hàng nhà em thì nhiều người cũng nấu được. Nhưng em nói xung quanh thế hệ em ấy, con gái thời nay biết nấu ít lắm, nhất là các em không phải con gái Hà Nội.

Cụ xúc than thì ở đâu nhỉ, đất mỏ hả :)) Nói chung mấy món cỗ kiểu cúng Tết hay món bình dân thì giai ít nấu, đội giai thường giỏi nấu mấy món nhậu thôi.

Chu An

Xe điện
Chịu. Em không thể ngon miệng khi tinh thần không thoải mái. Thấy bảo bác này còn không cho gọi thêm đồ khi món ăn trên bàn vẫn còn. Tò mò xem face cá nhân thì thấy cũng rất chịu khó lên sóng với văn phong dễ dãi, chẳng hề giống tính cách của 1 người khó tính, chỉn chu tẹo nào.

XSim

Xe container
Nấu thì nhiều người nấu được, nhưng nấu ngon thì không phải ai cũng làm được.
Bỏ qua mâm cỗ cầu kỳ, em chỉ nói mấy món bình dân, dân dã như rau luộc, rau xào, trứng rán, canh cua mướp mùng tơi, canh riêu, canh cá, cá kho, ... các bà các mợ đều phải nấu ở nhà cả, nhưng biết nấu ngon thì không nhiều đâu.

xukthal.

Xe lăn
Nhưng em nói xung quanh thế hệ em ấy, con gái thời nay biết nấu ít lắm, nhất là các em không phải con gái Hà Nội.
Giờ ít gái HN lắm, nhưng các mợ ở tỉnh làm H2O ở HN nhìu mợ nấu ngon phết, do đội này rảnh việc nên hay tìm tòi và trãi nghịm ;;)
Tầm YXBX ... ngày càng hiếm /:)

XSim

Xe container
Chịu. Em không thể ngon miệng khi tinh thần không thoải mái. Thấy bảo bác này còn không cho gọi thêm đồ khi món ăn trên bàn vẫn còn. Tò mò xem face cá nhân thì thấy cũng rất chịu khó lên sóng với văn phong dễ dãi, chẳng hề giống tính cách của 1 người khó tính, chỉn chu tẹo nào.
Em không biết ông chủ quán này nên không rõ. Còn nói chung thì em thấy con người thường có giới hạn thôi, kỹ tính cái này thì thường xuề xòa các kia, chứ cái gì cũng kỹ tính quá thì lại rất khó sống. Ví dụ nhà khoa học có thể rất kỹ tính về mặt học thuật nhưng cuộc sống cá nhân thì có thể rất lộn xộn, hay đầu bếp cũng thế, rất kỹ tính về công thức nấu ăn nhưng cái khác ngoài nấu ăn lại rất xuề xòa, hiện tượng này rất là bình thường.

VuNgoanMuc

Xe điện
Giờ ít gái HN lắm, nhưng các mợ ở tỉnh làm H2O ở HN nhìu mợ nấu ngon phết, do đội này rảnh việc nên hay tìm tòi và trãi nghịm ;;)
4.0 rồi cụ ơi.. ở nhà chỉ cần nấu đơn giản san cho ăn được thôi, ai cũng bận cả, đi làm tối ngày rồi còn việc nhà việc con cái, bày vẽ cầu kỳ nấu chuẩn vị rồi món này món kia làm gì.. muốn ăn ngon tuần ra nhà hàng 2 lần đổi gió là ok.

xukthal.

Xe lăn
Cỗ truyền thống này em thấy ăn mấy nhà bên Bát tràng là ngon nhất L-) L-) L-)

Chu An

Xe điện
Em không biết ông chủ quán này nên không rõ. Còn nói chung thì em thấy con người thường có giới hạn thôi, kỹ tính cái này thì thường xuề xòa các kia, chứ cái gì cũng kỹ tính quá thì lại rất khó sống. Ví dụ nhà khoa học có thể rất kỹ tính về mặt học thuật nhưng cuộc sống cá nhân thì có thể rất lộn xộn, hay đầu bếp cũng thế, rất kỹ tính về công thức nấu ăn nhưng cái khác ngoài nấu ăn lại rất xuề xòa, hiện tượng này rất là bình thường.
Kỹ tính khác khó tính bác ạ.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em thì chỉ biết đi chợ thôi còn lại đều vụng ạ.
Chúc cụ và các cụ mợ ngày mới tốt lành nhé 🌿🌿

XSim

Xe container
Kỹ tính khác khó tính bác ạ.
À nếu nói khó tính thì cũng dễ giải thích ạ: người khó tính với người khác không có nghĩa là người đó khó tính với chính mình :))

Chu An

Xe điện
À nếu nói khó tính thì cũng dễ giải thích ạ: người khó tính với người khác không có nghĩa là người đó khó tính với chính mình :))
Chơi thế không đẹp bác ạ. Có cụ bên trên đã nhận xét rằng "cố làm ra vẻ khó tính" rồi đấy. Cá nhân em nghiêng về giả định này.

xukthal.

Xe lăn
Em thì chỉ biết đi chợ thôi còn lại đều vụng ạ.
Chúc cụ và các cụ mợ ngày mới tốt lành nhé 🌿🌿
Biết cầm ô lúc nắng lúc mưa đã là rất đáng iu ròi :x đàng này còn biết cả đi chợ >:D<>:D<

XSim

Xe container
Chơi thế không đẹp bác ạ. Có cụ bên trên đã nhận xét rằng "cố làm ra vẻ khó tính" rồi đấy. Cá nhân em nghiêng về giả định này.
Thực ra thì mình cũng không nên bức xúc làm gì. Nhà người ta người ta có quyền, gặp chủ dở hơi bắt mình phải cầu nguyện cám ơn thượng đế rồi mới được ăn cũng phải chịu :)) , mình chỉ có mỗi quyền đến ăn hay không thôi :))

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Biết cầm ô lúc nắng lúc mưa đã là rất đáng iu ròi :x đàng này còn biết cả đi chợ >:D<>:D<
:)) không có bằng cấp, không có nghề nghiệp thì phải ra chợ thôi cụ Xukhai ạ, khổ tâm lắm í chứ

Chu An

Xe điện
Thực ra thì mình cũng không nên bức xúc làm gì. Nhà người ta người ta có quyền, gặp chủ dở hơi bắt mình phải cầu nguyện cám ơn thượng đế rồi mới được ăn cũng phải chịu :)) , mình chỉ có mỗi quyền đến ăn hay không thôi :))
Ok, stop ở đây bác nhé.

haiyen1012

Xe điện
Cụ ở đâu đấy? :-o
Làng em thì các món này bọn đàn ông chúng em chưa cần ra tay nhá :!!
Cỗ làng ở đâu em ko biết chứ mạn Hà Nam, Thái Bình thì em ăn ko vào, chỉ gẩy miếng giò rồi làm góc bánh chưng cho xong bữa
Phở với cỗ nó khác xa nhau cụ ạ :)) 1 món cho rất nhiều người ăn còn 1 món chỉ gói gọn vài mâm nó khác ...Phở thì nguyên liệu và thời gian chế biến nó chiếm khá nhiều công đoạn.
Thế thì cụ chưa hiểu hết về mâm cỗ truyền thống Hà Nội rồi, cụ nghĩ nấu 1 mâm cỗ không mất thời gian và nhiều công đoạn hay sao?

xukthal.

Xe lăn