Cx5 2017 2.5 AWD bệnh lạ hãng bó tay, nhờ các cụ lão làng chẩn đoán giúp

Hoàng_Đăng

Đi bộ
Dear các bác,

CX5 nhà em 3 tháng nay bỗng nhiên xuất hiện bệnh lạ, đã mang ra hãng vài lần nhưng không tìm ra được nguyên nhân, nhờ các bác chỉ giúp ạ.

Bệnh của em nó là xe đang bôn bon chạy đột ngột mất điện điều hoà, lái bị cứng lại, máy thì vẫn nổ và chạy tiếp được nhưng không xi nhan được, tất cả các đèn báo trên đồng hồ đồng loạt chớp báo lỗi, duy nhất chỉ có màn hình và âm thanh vẫn hoạt động. Sau khi dừng xe tắt máy, rồi đạp phanh để khởi động lại thì đồng hồ taplo hiện biểu tượng đèn khoá màu đỏ báo không nhận khoá, bấm đề không khởi động được máy nữa mà chỉ nghe tiếng tạch tạch, màn hình taplo chớp nháy báo lỗi tất cả các loại cảnh báo. Khi hiện tượng này xảy ra, có lần thì sau vài phát bấm đề thì mới khởi động được máy nổ trở lại, có lần thì rất nhiều lần bấm mới nổ được, có lần thì phải bỏ xe đó tầm vài tiếng thì mới đề nổ được. Điều đặc biệt là khi nổ lại được máy thì sau đó lại chạy bình thường, hệ thống điện cũng bình thường trở lại, ngay sau khi nổ lại em chạy tới hãng kiểm tra thì sau đó lại khởi động được bình thường không bị lại (gây khó khăn cho việc kiểm tra sửa chữa), khi bạn kỹ thuật cắm laptop vào test thì ngay lúc đó báo lỗi kiểu mất kết nối các cổng giao tiếp, nhưng để qua sáng hôm sau kiểm tra lại thì không bị lỗi nữa. Tình trạng này xảy ra khoảng 1-2 lần mỗi tháng, và em khá là mệt mỏi với tình trạng này.

Vậy nhờ các cao nhân lão làng bác nào có thể bắt được bệnh thì chỉ giáo giúp nhà em, hoặc cho em địa chỉ để mang xe tới sửa ạ.

Bachnguyen98

Xe tải
Em cũng bị một lần như Cụ, gọi cho Hãng thì cố vấn dịch vụ báo thay ac quy. Mua ac quy mới thay vào thì ok, nhưng đi khoảng 100m lại bị. Để 1 lúc lại đi được, cứ 1-200m lại bị. Quyết định thuê xe cõng về Hãng. Nv sửa chữa cắm máy ko phát hiện lỗi, mang nhiều linh kiện ra thử cũng ko phát hiện được . Cuối cùng Trưởng cố vấn dịch vụ ra xem và phán : kiểm tra tiếp mát của ABS thì phát hiện ra chỗ tiếp mát Hãng sơn phủ lên nên tiếp mát kém, khi mất mát thì ECU báo lỗi và khoá không cho xe hoạt động. Nv đánh sạch sơn , bắt lại tiếp mát là xong. Chi phí hết 440k, thuê xe cứu hộ hết 3000k. Từ đó đến nay chạy mấy năm rồi vẫn ok. Cụ thử nói Hãng kiểm tra cái đó xem , biết đâu bệnh cũng giống em

thanhphong1998

Xe điện
Hãng mà chịu thì ga ra cũng thua. Đoán mò là bệnh phần mềm. Hay là có con virus nào nó phá.

Hoàng_Đăng

Đi bộ
Em cũng bị một lần như Cụ, gọi cho Hãng thì cố vấn dịch vụ báo thay ac quy nhưng thay rồi cũng không hết bệnh. Quyết định thuê xe cõng về Hãng. Nv sửa chữa cắm máy ko phát hiện lỗi, mang nhiều linh kiện ra thử cũng ko phát hiện được . Cuối cùng Trưởng cố vấn dịch vụ ra xem và phán : kiểm tra tiếp mát của ABS thì phát hiện ra chỗ tiếp mát Hãng sơn phủ lên nên tiếp mát kém, khi mất mát thì ECU báo lỗi và khoá không cho xe hoạt động. Nv đánh sạch sơn , bắt lại tiếp mát là xong. Chi phí hết 440k, thuê xe cứu hộ hết 3000k. Từ đó đến nay chạy mấy năm rồi vẫn ok. Cụ thử nói Hãng kiểm tra cái đó xem , biết đâu bệnh cũng giống em
Đội ơn cụ rất nhiều, hy vọng là bị giống cụ để còn khắc phục triệt để chứ ngán nhất là kiểu chập chờn lúc bị lúc không thế này cụ ah

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
em khuyên cụ thớt len phây tham gia hội xe của cụ . sẽ được nhiều chuyên gia của hội xe cụ giải đáp giúp cụ . cụ hỏi trong cõi này chưa chắc đã được đâu vì nhiều người đâu chơi dòng xe như cụ lên họ cũng chả am hiểu đâu
em dự cụ lên cho chạy lại phần mềm xe xem sao ?? chứ lỗi tùm lum vậy cần test lại phần mềm hoặc kiểm tra kỹ trung tâm đầu não của xe ( xe em là phần ECU còn xe cụ là phần gì em chưa rõ lắm )

Chỉnh sửa cuối:

quanganh999

Xe buýt
Em cũng bị một lần như Cụ, gọi cho Hãng thì cố vấn dịch vụ báo thay ac quy. Mua ac quy mới thay vào thì ok, nhưng đi khoảng 100m lại bị. Để 1 lúc lại đi được, cứ 1-200m lại bị. Quyết định thuê xe cõng về Hãng. Nv sửa chữa cắm máy ko phát hiện lỗi, mang nhiều linh kiện ra thử cũng ko phát hiện được . Cuối cùng Trưởng cố vấn dịch vụ ra xem và phán : kiểm tra tiếp mát của ABS thì phát hiện ra chỗ tiếp mát Hãng sơn phủ lên nên tiếp mát kém, khi mất mát thì ECU báo lỗi và khoá không cho xe hoạt động. Nv đánh sạch sơn , bắt lại tiếp mát là xong. Chi phí hết 440k, thuê xe cứu hộ hết 3000k. Từ đó đến nay chạy mấy năm rồi vẫn ok. Cụ thử nói Hãng kiểm tra cái đó xem , biết đâu bệnh cũng giống em
BÀi này hay.

Viot

Xe tải
bác kiểm tra lỏng giắc động cơ, xe cậu bạn đã từng bị, cũng CX5.

minh_tv72

Xe tăng
xe em cx5 2016 AWD lâu lâu nổi đèn đỏ hình chìa khóa. Lúc đó xe vẫn chạy bình thường, đem đến hãng kỹ thuật đo và kiểm tra cả ngày chẳng biết lỗi gì. Có khi tắt máy khởi động lại thì hết, có khi hết rồi chạy 1 lúc lại nổi đèn. Em chán nên kệ nó, mấy tháng nay không thấy đèn đó nữa.

lazang-go

Xe tải
cách đây 4 năm e cũng lấy mazda cx5 và cũng bị lỗi tương tự , đang đi dừng lại ăn sáng xong đề chỉ nghe tiếng tạch nhẹ , máy không nổ , tưởng hết bình , nhờ xe khác câu điện sang cũng không nổ , sau tự mò cuối cùng là dây âm của acquy , tiếp xúc kém , không phải do sơn mà bọn thợ lắp cẩu thả không chặt , siết lại thế là chạy phe phé đến lúc gả cho người khác