[Thảo luận] CX5 vượt phải "hôn" xe tải đang đỗ và cái kết...

anhtho

Xe ngựa
Nhưng đây xe tải bị húc nằm quay ngang trên vỉa hè và dưới bóng đèn cao áp cụ ạ.
Nhưng một người lái xe bình thường sẽ ko vượt phải khi có xe đỗ ở lề phải đâu (trừ thằng say). Xe tải thì nhiều xe thiếu đèn hậu, hoặc có nhưng mờ tịt.
Nói chung tất cả chúng ta đều phỏng đoán chứ có ai biết đích xác cụ thể nó dư lào đâu.

anhtho

Xe ngựa
Cụ ko biết chứ sáng nay nếu ko phải tay lái cừ...cỡ như em thì đã có một thằng mất tết rồi đới ạ. Tên sư nó chứ ngã tư NCT- HTK đang nhịp đèn xanh, nó lao một phát chéo góc từ bên kia sang vắt qua đầu em vượt qua mũi một số chú xxx...gớm thấy mình oánh lái và chuyển bấm phanh chính xác thế.
Cậu cả cứ nắc nỏm: con thấy bố có 2 pha xử lý tuyệt vời là vụ ông xe buýt chặn đầu và hôm nay đấy...=)).
Nhưng thằng đó chắc không vào OF, mà nếu nó vào thì em chắc cũng lại xuýt xoa xót con xe đẹp mà không để ý tới người bị thương hoặc die.
Pha của cụ mà có cam thì cực chuẩn đấy.

qhhp

Xe điện
Nhưng một người lái xe bình thường sẽ ko vượt phải khi có xe đỗ ở lề phải đâu (trừ thằng say). Xe tải thì nhiều xe thiếu đèn hậu, hoặc có nhưng mờ tịt.
Nói chung tất cả chúng ta đều phỏng đoán chứ có ai biết đích xác cụ thể nó dư lào đâu.
Chắc chắn là mình ko biết đích xác. Mình chỉ bình loạn thôi :) nhưng rõ ràng bình loạn có lý, có căn cứ thì thuyết phục hơn cụ ợ.

Nam__

Đi bộ
chiếc Mazda nát be bét -_-

cổ cồn xanh

Xe tăng
Nếu có cảnh báo thì em chắc nó đã không vượt. Trong khi lưu thông, tầm nhìn hạn chế một chút, đánh giá sai tình huống một chút là trả giá ngay. Cái đèn cảnh báo (hazard) làm lái xe có thể phát hiện xe tải đỗ từ xa.
Xe tải nếu dừng sát lề theo chiều đi của mình thì cũng chả có lỗi. Trừ khi có biển cấm dừng đỗ. Còn trường hợp hỏng tải hỏng mà ko cảnh báo là taỉ lỗi. Vấn đề là cụ cx5 vượt phải ở tầm khuất. Em thi thoảng cũng vượt phaỉ nhưng trên đường hai làn cùng chiều và phải nhìn rõ phía trước.

Quả ni bảo hiểm sửa no luôn nhỉ. :((

czechonline

Xe điện
Nát thế này thì chỉ có nước lên gang thép Thái Nguyên thôi .

anhtho

Xe ngựa
Xe tải nếu dừng sát lề theo chiều đi của mình thì cũng chả có lỗi. Trừ khi có biển cấm dừng đỗ. Còn trường hợp hỏng tải hỏng mà ko cảnh báo là taỉ lỗi. Vấn đề là cụ cx5 vượt phải ở tầm khuất. Em thi thoảng cũng vượt phaỉ nhưng trên đường hai làn cùng chiều và phải nhìn rõ phía trước.
Đỗ sát lề vẫn phải bật đèn cảnh báo cụ ạ. Trừ phi đỗ trong trạm xăng hoặc các chỗ đỗ đúng nghĩa.
Rất nhiều tai nạn do xe đâm vào xe tải đỗ lề đường rồi.

vip tien sinh

Xe ngựa
Quá may...

pnew

Xe điện
Cái này cũng chưa chắc. Có thể xe bị đổ rồi lái xe mới cần bật pha cho sáng để xử lý vụ việc. Một lái xe nhìn cái xe có đèn đỗ thì thường ko vượt phải để đâm vào mít nó đâu, kể cả lái xe ẩu (vì biết 99% bị tông). Kể cả đỗ xe ban đêm có bật đèn hậu vẫn nên bật đèn hazard vì nó mang tính cảnh báo cao hơn. Nhìn đèn hậu đỏ lại tưởng xe đang chạy, mặc dù đang đỗ :)
Nói gì thì nói ông CX5 này cũng ẩu. Không vượt ẩu thì chuyển làn ẩu hay bám sát mít xe trước rồi mới chuyển làn. Tóm lại là ẩu

anhtho

Xe ngựa
Nói gì thì nói ông CX5 này cũng ẩu. Không vượt ẩu thì chuyển làn ẩu hay bám sát mít xe trước rồi mới chuyển làn. Tóm lại là ẩu
Nói chung gây tai nạn là lái ẩu rồi !
Thường gây tai nạn là kết quả từ 2 phía ẩu: một ông đỗ ẩu, một ông vượt ẩu = đâm nhau.
Nếu chỉ có 1 bên ẩu thì ít khi xẩy ra TN.

pnew

Xe điện
Nói chung gây tai nạn là lái ẩu rồi !
Thường gây tai nạn là kết quả từ 2 phía ẩu: một ông đỗ ẩu, một ông vượt ẩu = đâm nhau.
Nếu chỉ có 1 bên ẩu thì ít khi xẩy ra TN.
Nếu nghĩ như cụ thì khó thay đổi được cái ẩu. Cụ đi cẩn thận nhiều khi cũng tránh được thằng ẩu nó đâm vào mình.
Cứ ẩu thì dễ tại nạn. Nếu sợ tai nạn thì đừng có ẩu.

anhtho

Xe ngựa
Nếu nghĩ như cụ thì khó thay đổi được cái ẩu. Cụ đi cẩn thận nhiều khi cũng tránh được thằng ẩu nó đâm vào mình.
Cứ ẩu thì dễ tại nạn. Nếu sợ tai nạn thì đừng có ẩu.
Em tưởng nói như em thì mới càng đỡ đi ẩu chứ.
Tai nạn xảy ra là do 2 phía. 1 phía đi ẩu , còn một phía đi chuẩn thì vẫn có thể tránh được. Còn 2 phía đi ẩu thì ko đỡ được.
Về mặt xác suất, tỷ lệ người đi chuẩn chỉnh bị dính tai nạn sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với người đi ẩu. Có thể là 1% hoặc 0.1% thôi. Vậy chúng ta cố gắng làm người đi chuẩn.

autobahn-hanoi

Xe tăng
em từng là nhân chứng một quả vượt phải thế này ở Autobahn đi Berlin, chú vượt phải đâm thẳng vào mít cái xe tải đang bật đèn báo khẩn chuẩn bị dừng.... hãi hùng cực kỳ

tree

Xe tải
Tuí bên ghế phụ mà bung nốt thì k ai làm sao. Đi xe ô tô an toàn thế đấy

Mazda CX9

Xe điện
CX5 rúc gầm nên phần đầu ko nặng.

laixe01

Xe container
Đen cho bác ngồi ghế phụ, còn bác lái thì nghiến răng bỏ xiền làm lại xe :(

lai thue

Xe điện
Túi khí bên phụ có thể tắt được, ko cho bung, em thấy nó ghi thế

gau bo

Đi bộ
Em giải thích cho các bác hiểu vụ việc để đỡ phải đoán nhé. Cu e ngồi bên phụ là em trai thằng bạn e. Tối qua vừa vào Việt Đức thăm. Mổ não, gãy tay phải. Còn lại ko sao nhưng vẫn đang hôn mê.
Hôm đấy là sn thằng lái, đi tăng 2 về nên chắc say cả chấy rồi, vít độ 120 km/h trở lên nên ko đâm xe tải thì cũng đâm vào chỗ khác thôi. Cay cái là đâm gần nhà bố vợ thằng lái, xong cả nhà nó đưa mỗi nó đi, vứt thằng cu em nằm trong xe, mãi 3h dân mới lôi ra đc, đưa vào viện sơ cứu. 4h mới lên xe cấp cứu ra hn.

lai thue

Xe điện
Em giải thích cho các bác hiểu vụ việc để đỡ phải đoán nhé. Cu e ngồi bên phụ là em trai thằng bạn e. Tối qua vừa vào Việt Đức thăm. Mổ não, gãy tay phải. Còn lại ko sao nhưng vẫn đang hôn mê.
Hôm đấy là sn thằng lái, đi tăng 2 về nên chắc say cả chấy rồi, vít độ 120 km/h trở lên nên ko đâm xe tải thì cũng đâm vào chỗ khác thôi. Cay cái là đâm gần nhà bố vợ thằng lái, xong cả nhà nó đưa mỗi nó đi, vứt thằng cu em nằm trong xe, mãi 3h dân mới lôi ra đc, đưa vào viện sơ cứu. 4h mới lên xe cấp cứu ra hn.
Người VN luôn có suy nghĩ là con mình chuẩn, thằng đi cùng bao giờ cũng hư, éo cứu nó nữa, khổ nỗi thằng bên phụ lại là nạn nhân của thằng lái