[Funland] Đã bao giờ các cụ kiềm chế đc lòng tham?

Khờ .

Xe tải
Lòng tham cũng như lòng không tham đều có sẵn trong mỗi con người.

Tùy thời mà một trong hai thứ trên khởi phát:

01. Do tập tính, thói quen, nhân cách hình thành của chủ sở hữu lòng (tham và không tham).

02. Do điều kiện hoàn cảnh cụ thể của chủ sở hữu tùy thời điểm khác nhau.

03. Do xác xuất cơ hội mà chủ sở hữu có thể thực hiện, xác xuất cơ hội tham càng cao thì lòng tham càng dễ xuất hiện.

04. Do khả năng tự đề tỉnh bản thân của chủ sở hữu.

Tóm lại, không có ai là người (tham hay không tham) vĩnh viễn. Chỉ có người (tham hay không tham) trong từng tình huống cụ thể.

hay_doi_day

Xe tải
E ko kiềm chế được (thi thoảng vẫn hay cầm nhầm bật lửa ở quán nước)

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn. Hôm qua em vừa đọc trên này, có cụ nói giờ 20 tỷ là rất đỗi bình thường.#:-s
Ngày xưa nghĩ 10 tỷ đã thấy to vcđ rồi. Giờ 20 tỷ thấy như muỗi đốt inox.
Xưa đôi, ba tỷ mua căn chung cư hoành tráng, giờ 10 tỷ mới đc căn gọi là tươm tất.

Tính gì mà kinh thế?
Về hưu rồi thì chỉ tốn quần đùi, ngày thay 2-3 chiếc do mồ hôi ra nhiều. May ô không tốn lắm vì họ Trần.
Tóm lại mình hưu thì các bộ phận trên người cũng hưu lâu rồi.
Có đinh ăn chơi thì cũng chả có sức.
E mà dắt túi 1 củ đô là e về hưu luôn và ngay. Đóng bảo hiểm cũng hơn 20 năm rồi mà số lẻ củ đô còn chả có ;))
Cụ tiêu gì mà kinh thế? Em thấy nửa triệu đô gửi bank là em sống thoải mái rồi.
khiếp, sao cần nhiều thế hả cụ
Giờ cụ tính nhẹ, con cái 2 đứa. Du học thì xác định mỗi năm 1 tỷ, 2 đứa là 8 tỷ, 4 năm.
Học xong ít cũng phải mỗi đứa cái chung cư, mỗi cái 4-5 tỷ, hết mịa 10 tỷ.
Xong mỗi đứa đôi ba tỷ làm vốn, hết tiếp 5 tỷ.

Sơ sơ tiền con cái không thôi đã tốn 1 triệu đô rồi.

Còn nói chung mỗi nhà mỗi kiểu, nông dân thì tháng tiêu 3 triệu cũng vui như tết, nhưng với người khác cuộc sống chất lượng cao 1 chút thì 1 năm phải tiêu vài tỷ.

vihali

Xe container
Xưa đôi, ba tỷ mua căn chung cư hoành tráng, giờ 10 tỷ mới đc căn gọi là tươm tất.

Giờ cụ tính nhẹ, con cái 2 đứa. Du học thì xác định mỗi năm 1 tỷ, 2 đứa là 8 tỷ, 4 năm.

Còn nói chung mỗi nhà mỗi kiểu, nông dân thì tháng tiêu 3 triệu cũng vui như tết, nhưng với người khác cuộc sống chất lượng cao 1 chút thì 1 năm phải tiêu vài tỷ.
Vậy là sự "thoải mái" của cụ tốn tiền thật. Em 1 tháng tiêu cá nhân ko quá 2 tr, xem phim, đọc sách nên rẻ không. Đi du lịch 1 năm vài ba lần thì cũng ko nhiều. Như vậy, cái thoải mái của em nó rẻ hơn chứ thoải mái là phải có 2 con du học 1 tỉ/năm, 1 năm tiêu vài tỉ thì hơi đặc biệt.

matizvan2009

Xe ba gác

cụ tính nhẹ như NÚI
Em hỏi phát, nếu không có phong bì như vụ giải cứu thì kiếm đâu ra 1 triệu đô để tính nhỉ
Làm chủ Doanh nghiệp á: 80% doanh nghiệp cũng ăn theo các thằng quan kia thôi.

appleno1

Xe hơi
Website
appleno1.vn
Làm ăn kinh doanh luôn luôn nhớ câu "lau nước miếng còn hơn lau nước mắt" cụ ạ :D :D :D

gocart

Xe cút kít

Đang bàn chuyện nghỉ hưu cụ ơi, mở rộng thế thì không đúng tiêu chí rồi.

gocart

Xe cút kít
Nghỉ hưu thì cũng phải lo cho hết chỗ kia, nó nằm luôn trong hưu chứ đâu cụ.
Sai rồi cụ.
Nghỉ hưu là con cái nó có cuộc sống riêng rồi, mình không can thiệp nữa.
Còn như cụ là đi làm đấy chứ, có hưu phút nào đâu!

hahoi518

Xe buýt
Đợt dịch covid đầu năm 2020. Em buôn đầu xịt. Nhập có 800₫, mà trong nước có lúc cao điểm 2500₫ một cái đầu xịt. Em ôm gần triệu cái đầu xịt và vài trăm ngàn vỏ chai nước rửa tay.
MN làm cùng bảo bán theo giá thị trường. Nhưng cuối cùng em quyết bán thấp hơn giá thị trường 1/3 với lý do, dù sao mình cũng có lời rồi, một phần cũng vì nghĩa vụ với xã hội. Năm đó cả nước điêu đứng, riêng bọn e vớ bẫm. Sau tâm sự trên này, có mấy Cụ nhảy vào chửi em là Chó. Đúng là đời!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đợt dịch covid đầu năm 2020. Em buôn đầu xịt. Nhập có 800₫, mà trong nước có lúc cao điểm 2500₫ một cái đầu xịt. Em ôm gần triệu cái đầu xịt và vài trăm ngàn vỏ chai nước rửa tay.
MN làm cùng bảo bán theo giá thị trường. Nhưng cuối cùng em quyết bán thấp hơn giá thị trường 1/3 với lý do, dù sao mình cũng có lời rồi, một phần cũng vì nghĩa vụ với xã hội. Năm đó cả nước điêu đứng, riêng bọn e vớ bẫm. Sau tâm sự trên này, có mấy Cụ nhảy vào chửi em là Chó. Đúng là đời!
Cạnh tranh sòng phẳng ok mà. Chỉ trừ kụ đang bán buôn cho người ta xong kụ nhảy sang bán lẻ cạnh tranh với đối tác mua buôn là không ổn

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Sai rồi cụ.
Nghỉ hưu là con cái nó có cuộc sống riêng rồi, mình không can thiệp nữa.
Còn như cụ là đi làm đấy chứ, có hưu phút nào đâu!
Trước khi nó có cuộc sống riêng thì cụ phải lo cho nó ốm luôn rồi. Còn nếu kiểu kệ mịa học xong hết trách nhiệm thì em ko bàn. Thời buổi bây giờ ko có hỗ trợ của bố mẹ thì con cái ít cơ hội vươn lên lắm. Ko như ngày xưa đều nghèo như nhau, xuất phát điểm như nhau. Giờ xuất phát điểm của con cái chính là tài chính của bố mẹ. Nên nó khác.

thudoll88

Xe tăng
Mẹ lo từ A đến Z cho con cái như cụ niceday kiểu cơm bưng tận miệng như vậy sống hộ chúng nó kiếm tiền hộ chúng nó như vậy Thì 90 % dân số Việt Nam không dám đẻ. Sao nhất thiết phải đi du học tự túc sao không là con cái cố gắng kiếm được một phần học bổng. Đã xác định đi du học thì cố gắng mà tìm được công ăn việc làm tốt ở quốc gia bản địa rồi tự nuôi lấy bản thân mình chứ lại còn tiếp tục ăn bám bố mẹ bố mẹ lại phải cho tiền để lấy vốn làm ăn xong rồi cho tiền để mua chung cư thôi em cũng đến lạy cụ

thudoll88

Xe tăng
Đúng là lên cõi otofun như là lạc vào một cõi giới khác triệu usd với chục tỏi như không. Trong khi theo chuẩn thế giới chỉ cần tổng tài sản 30 triệu usd đã là giới siêu giàu chiếm Top 0,001 phần trăm dân số thế giới rồi

vnvodoi

Xe điện
Kụ trên cần 75 tỏi để nghỉ hưu. Không biết cần nhiều vậy để làm giè nhể?
Offer toàn tính nghỉ hưu kiểu lo đủ cho đời cháu nội thì lại chả thế ạ ? Tư duy đi ngược phần còn lại của thế giới !