[Funland] Đã có lịch nghỉ Tết Nguyên đán 2021, tận 7 ngày ạ

langthangnoidau

Xe buýt
Chính thức 7 ngày dư này hơi itd, dưng mà cũng thích, cccm cứ xin thêm hoặc 2 ngày phép trv, hoặc 3 ngày phép sau là đc 1 tuần nữa mà.
Tết có xèng hay ko nh cứ nghỉ là mà vẫn ăn lương là sướng, cụ nào làm dịch vụ chịu khó cày tết cũng ngon mà. Ái ngại nhất thất nghiệp mà đón tết, nên năm nào e cũng chần chờ qua tết mới chuyển việc. Nhoáng cái ngồi 1 chỗ này đã dăm bảy năm 😂😂😂

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Rất rõ ràng mà cụ có gì mà ôm đồm nhỉ.
Việc làm trong ngày trong tháng thì Cty và người lao động có thể thỏa thuận ngày nghỉ giờ nghỉ phù hợp với công việc. Chỉ cần nghỉ sao cho ít nhất đủ theo quy định của luật là được. Còn ngày thường hay t7 CN hay nghỉ nhiều hơn chả ai quản cả.
Còn các ngày lễ đã luật định ắt được nghỉ. Cty muốn làm trong ngày thì phải trả thêm tiền là đúng. (ko có vụ nghỉ trước hay sau để bù ngày nghỉ loại này)
Còn lịch nghỉ của các bộ ban ngành vào các ngày như tết ta hay các ngày nghỉ liên tiếp gần nhau thì Thủ tướng là người đứng đầu chính phủ quyết. Cụ là doanh nghiệp thì làm đúng luật thui.
Còn cụ thấy lịch kia hợp lý thì áp vào doanh nghiệp của cụ. Không thì thui...
Thế này cụ ạ. Doanh nghiệp thì luôn "bóc lột" người lao động. Vậy giờ nhà nước cho nghỉ ngắn, như vậy là dn "chấp hành" quy định. Còn lao động thì PHẢI THEO. Đâu phải bảo hết Tết tôi muốn nghỉ thêm là nghỉ đc? Mọi người cùng đi làm, chẳng lẽ mình ở nhà chơi tiếp?

Nhưng nếu NN cho nghỉ dài hẳn, tới 2 tuần chẳng hạn. Thì khi doanh nghiệp có việc cần, như cụ nói, sẽ "thỏa thuận" với người lao động để nó làm sớm hơn. Như thế là người lao động có lợi thế chút ít, vì rõ ràng là mày cần tao, còn tao đang nghỉ theo quy định NN.

Hơn nữa có kì nghỉ dài thì sẽ đều như vắt chanh. Còn hiện tại vì nghỉ ngắn, nên năm nào cũng phải đưa ra phương án kiểu "A làm bù", "B không gộp" rồi lại trình ThT quyết định. Tạo cảm giác như việc gì NN cũng nhúng tay. Trong khi nghỉ Tết đúng nghĩa là 1 thói quen, 1 phong tục lâu đời. Nếu cho nghỉ dài thì NN ko cần phải năm nào cũng trình, cũng duyệt, còn thị trường tự vận động. Đấy gọi là "quản lý như không quản lý" á ;))

tuannghiagtvt

Xe buýt
Nghề khác em không biết, chứ như em đi làm CT, cứ xác định 1 tháng, sớm thì 10/12 đã nghỉ, sau 15/1 mới bắt đầu.

Xe gia đình

Xe điện
Với em 7 ngày vẫn còn ít quá :)

qua_khoang

Xe tăng
Bẩy ngày với em cũng quá ít.Em thích chục ngày trở lên,vì em làm khó xin nghỉ.
Hè xin nghỉ tuần đi du lịch mà từ chủ đến nhân viên đều có vẻ hậm hực.Nên muốn tết lâu để dc thêm lần du lịch nữa mà khó.

holland

Xe điện
Năm nay tôi mấy Tết, thất nghiệp sau hơn 20 nămđi làm. Không biết phải làm gì cho qua cái Tết???

hai.tranhr

Xe container
Càng ngày nghỉ càng ít. Cách đây 7 hoặc 8 năm gì đấy tuyền trên 10 ngày.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Càng ngày nghỉ càng ít. Cách đây 7 hoặc 8 năm gì đấy tuyền trên 10 ngày.
Cụ cứ nói quá. Theo trí nhớ của em thì lần duy nhất được nghỉ dài là 9 ngày, hình như là khi cụ nghẹo mới lên, nó lưu trong đầu em vì cụ nghẹo còn quả "ko đốt pháo hoa tiết kiệm ngân sách" nữa xong năm đó tự nhiên thấy im ắng buồn thiu. Một số tỉnh thành lách luật bằng trò "xã hội hóa" để đốt. Sau lần đó thì tự nhiên lại lặng lẽ đốt tiếp, ko thấy ai đính chính gì cả :))

Còn từ hồi bé tí cứ toàn nghỉ đúng 7 ngày thì phải. Vì mùng 5 đi học, còn thời hs có nghỉ sớm hơn so với người lao động không thì chịu.

Dung9ls

Xe tải
Có năm được nghỉ 9 ngày cơ mà nhỉ, nhiều hơn năm nay
Năm đó ngày 29;30AL rơi vào ngày thứ 7,CN. Mùng 1,2,3 là thứ hai, ba, tư, thứ năm, sáu nghỉ bù 2 ngày đầu, rồi lại đến 2 ngày nghỉ trong tuần....