[Funland] Đã cụ nào mua xe máy của cụ AXEGA rồi có suy nghĩ giống em chưa?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sứa.

Xe tăng
Mình đã nói chuyện với Cụ cũng rất rõ ràng và chi tiết. Tuy nhiên có vài chi tiết mình xin phép được đăng toàn bộ nội dung cuộc nói chuyện với Cụ để giải thích với Cụ và các Cụ ở đây thật khách quan. Các Cụ đợi mình 1 chút nhé! Các Cụ đừng trả lời bình luận này vì mình đang up ảnh.

Bác chủ thớt đuối lí hoàn toàn :D Họ bán cho cụ 1 giá thu về 1 giá chả nhẽ lại bán tiếp với giá thu về? Sao gọi là buôn bán được :)) Đến kim cương còn mất 20% khi trả lại kìa :))

Politeboy

Xe buýt
Ý là chi phí để ông bán quay lại Hải dương mua lại cái xe đưa lại cho cụ thớt, chi phí tiền ăn dọc đường là cụ thớt phải trả? Làm ăn phải thế, có phương án rõ ràng, ai chịu chi phí…
Em mà là ông bán xe ko trả cả phí sửa xe của thợ vườn luôn ý
Tự nhiên phá thoả thuận

berryfun

Xe điện
Ngày 8/10/2023 em có mua xem Airblade đỏ biển kiểm soát 29H1-212.57 với giá 14,5 triệu của cụ AXEGA, cụ ấy bảo là “cứ yên tâm lấy xe này vì cụ ấy đã cho kiểm tra chính hãng Honda, bảo hành 3 tháng không lỗi, anh em OF với nhau cụ ấy giữ uy tín kinh doanh...” Do tin tưởng OFers và thấy cụ ấy cũng hay nói chuyện đạo lý nên em cũng yên tâm mang về sử dụng.

Ngày 19/11/2023 em mang xe đi rửa ở cửa hàng em quen gần nhà thì cậu em ở đó bảo: “Xe anh tiếng máy lạ lắm, lại xì khói đen nữa”… em bảo cậu ấy mở máy ra xem sửa giúp và có quay clip để thông báo cho cụ AXEGA biết. Tổng chi phí theo hóa đơn là 3,23 triệu, cửa hàng bảo hành cho em 2 năm về tất cả các hạng mục sửa chữa và em được cụ AXEGA sau một hồi giáo huấn và trách móc đã tình nguyện chia sẻ trả em 1,6 triệu coi như hỗ trợ. Em thì nghĩ việc này cũng đơn giản vì mình mua xe cũ thì chấp nhận sẽ có vấn đề, cũng không muốn đòi hỏi cụ ấy cần phải có nghĩa vụ trong việc bán xe lỗi cho khách hàng do một phần lỗi cũng của em khi đem xe vào gara quen để tháo ra trước khi thông báo cho cụ ấy.

Chuyện chưa dừng ở đó, chiếc xe sau đó tiếp tục hỏng toàn các lỗi vặt và em lần lượt thay thế đủ các thể loại khác: Dây contermet, Phanh không ăn, đổ dầu phanh, Bugi…. Cũng phải dắt bộ vài lần. Em thấy việc duy trì cái xe máy để nó phục vụ mình mà nó hành mình quá nên quyết định bán đi mua xe mới, và cũng nghĩ đơn giản là mang quay lại cho cụ AXEGA vì cụ ấy mua lại chắc sẽ nhanh và uy tín như cụ ấy thường nói.

Ngày 19/3/2024 em mang xe đến cửa hàng của cụ AXEGA để bán lại cho cụ ấy, cụ ấy thông báo là xe này chỉ bán lại được 10 triệu và cụ ấy rất hỗ trợ em để nhập lại chiếc xe này với giá cao vì cụ ấy vừa mua của ai đó cũng giống xe của em với giá 8 triệu. Cụ ấy lại nói giọng kẻ cả, đạo lý với em “Đáng lẽ cụ phải thế này, em làm việc này chỉ để giúp cụ…bla bla…” Lúc ấy em vừa cho vợ cụ ấy số tài khoản để vợ cụ ấy chuyển trả em 10 triệu, nghĩ cũng rất tức và em định không bán nữa mà mang ngay sang hàng cầm đồ đường Láng cho nhanh…, nhưng mình muốn giữ uy của cụ ấy với vợ nên em cũng nhịn để không chửi thẳng vào mặt cụ ấy mang tiếng anh em Ofers.

Sau đó vài ngày, 2/4/2024, rảnh rỗi em lại lướt OF thì thấy cái topic “AXEGA mua chất lượng-bán niềm tin” nó đập vào mắt em, em vào xem thì được biết cụ ấy đã bán được xe em với giá 13,8 triệu… Tự nhiên cái cảm giác niềm tin của em nó lại tan chảy nên em nhắn tin qua lại với cụ ấy về việc đã coi như xong và em đã cố quên😊

Cụ ấy lại thiện chí đưa 2 phương án để em có thể lựa chọn:
1- Gửi thêm tiền xe trả em: Nếu cụ ấy không đòi được xe đã bán cho khách thì trả em 1 triệu
2- Nhập lại chiếc xe mới bán để trả lại em: Với điều kiện là em phải chịu chi phí giao xe cho khách ở Hải Dương+ăn tối là 1 triệu

Em thấy cách nào thì khách hàng cũng là người mất tiền thêm nên em lại quyết định bỏ qua không thèm ý kiến gì nữa, coi như nhường vợ chồng cụ ấy vài đồng làm từ thiện để mình bình an.

Tuy nhiên, cứ mỗi lần vào OF em lại nhìn thấy topic “AXEGA mua chất lượng-bán niềm tin” làm huyết áp em nó lại hơi tăng lên xíu chứng tỏ em chưa vượt nổi sân si, em hi vọng topic này của em viết ra để các cụ khác có mua bán với thợ xe thì cũng cân nhắc, tránh những khó chịu như em đã mắc phải.
Em đọc, đinh ko comments nhưng thấy cụ chơi of từ 2008 mà thế này thì đúng là tội cụ thật.

Nói chung là chấp nhận thôi cụ ạ, lại một bài học nữa về cách thức giao dịch. Cháu thấy axega, ô cư xử đúng chất buôn xe rồi. Lỗi tại cụ, người ta bảo hành là bảo hành nguyên trạng xe có khói cụ mang lại ô ý ko xử lý thì mí trách ô ý được. Giờ mang ra ngoài làm bét xè nhè ra rồi. Với cụ thì hàng sửa xe cụ sửa là chuẩn. Nhưng em và nhiều người nữa thì cho là ko chuẩn thì sao.

Xe cũ cụ đi cả năm rồi, giờ giá xe nó khác. Buôn thì vẫn là buôn thôi, có mua may quay cuồng hót như khiếu thì vẫn là buôn. Diễn đàn bản chất là xã hội. Tự mình phải điều chỉnh cho thích hợp thôi.
Bản chất các diễn đàn tạo ra mục mua bán rao vặt, đầu tiền là giúp các thành viên có chỗ trao đổi, mua bán với nhau. Sau dần thì đội buôn chuyên nghiệp vào vây thì mình đành phải tự bảo vệ mình thôi.

Thôi cụ bỏ qua cho nhẹ đầu.

AMATAX

Xe điện
Coi như đóng học phí khóa niềm tin 14.5 +3.2 -1.6 -10 -1 xấp xỉ 5 tr ko đến nỗi mất hết. Nghĩ thế cho nhẹ nhàng

Tuấn 3s

Xe tăng
Thế tức là "thợ quen" vẫn rất đang giá nhỉ.
Tự dưng em nhớ lại cái thớt bên Voz hỏi về chỗ "sửa xe có tâm ở HN", em có còm chia sẻ quán quen thì nhận đc hơn 60 cái inbox hỏi địa chỉ, thi thoảng lại có người hỏi, từ giữa năm 2022 đến giờ luôn. Mà trong thớt đó chưa bị phốt bài nào, cũng ko rõ liệu có mấy người hỏi xong rồi qua đó sửa.
Chỉ tiếc lúc em cần đổi xe thì chỗ đấy lại ko kiếm đc con Axelo/Ex nào ngon.

chichihua

Xe buýt
Ông bán xe chơi đẹp đấy chứ, đưa ra các phương án hỗ trợ cho người mua đẹp thế còn j. Mua xe người ta xong mà lại ra thợ khác mở máy thì chịu rồi. 100 khách gặp 1 ông như này còn dc chứ bán cái xe như này là lỗ chổng vó ra rồi, ko hiểu các cụ ở đây thấy lãi chỗ nào. Mà đã thỏa thuận xong là thôi, giờ xong lại mang lên ăn vạ như này. Trên OFFB có 1 câu rất hay: đã bóc phốt là ko dc xóa bài, trong trường hợp này nếu muốn bóc phốt thì cụ thớt ko dc bán lại xe cho ông bán kia.

Nov

Xe tăng
Mua đồ mới cũng vẫn có xác suất dính lỗi, ngon thì được đổi cái mới, ko thì cũng ngậm ngùi mang đi sửa bảo hành. Mua đồ cũ thì hên xui ai chẳng hiểu và phải chấp nhận, quan trọng là số tiền bỏ ra có tương xứng chất lượng mua về. Cụ thớt sai từ đầu khi nghe thợ quen mà sửa xe chỗ khác trong thời gian bảo hành, cho dù thợ có nói đúng, sửa đúng thì về lý cụ vẫn sai. Còn việc cụ bán hàng kia nhập lại xe với giá A rồi lại bán cho bên khác với giá B, thì đơn giản là chuyện làm ăn, thỏa thuận giữa các bên, chưa kể nhập về còn có thể phải bỏ công kiểm tra, tút tát lại mới đẩy được hàng với giá tốt, nhỡ ko tìm được khách, xe nằm im đấy hoặc mất giá B <= A thì cũng phải chịu (cái này chắc khó xảy ra). Chỉ hơi khó hiểu sao lại phải có đoạn thỏa thuận 2 phương án gì kia.

Cũng ko ưa lắm cụ kinh doanh xe, nhưng case này thì có vẻ cụ thớt hơi vội vàng rồi.

chichihua

Xe buýt
Tương tự với ông ở Hải dương là người mua cuối, không biết ông bán lại có bài cam kết đã check hãng Honda, rồi bảo hành 3 tháng không? Rồi ông Hải dương lại không hỏi giấy đã kiểm tra xe ở Honda, rồi lúc hỏng alo gọi ông bán, cứ cho là sẽ có giải pháp sửa, chi phí…mất thời gian.
Ông thớt dở là có sửa cứ phi vào Head Honda mà sửa, đưa hoá đơn cho ông bán, vì căn cứ vào cái giấy check hãng Honda của ông bán, chứ ông kinh doanh xe cũ có chức năng sửa xe đâu, dù có thì nếu người mua ở xa như ông ở Hải dương cũng chịu.
CHeck hãng Honda làm j cụ, bọn đấy nó mất dạy ko kém thợ ngoài đâu cụ. Bán xe cũ mà ko có thợ sửa thì đi mua xe, làm lại xe kiểu j để bán.

TXM3b

Xe buýt
haizz,sau khi đọc hết 6 trang thì e nói luôn, cụ chủ thớt ấm ớ
1. Cụ làm sai ngay từ việc thỏa thuận với ng bán, tự đi sửa không báo , riêng cái này, nhiều ông bán sẽ trắng phớ trách nhiệm luôn, chứ ở đó mà đòi 1.6tr
2. Bán xe xong rồi, k biết lúc bán có khảo giá là 10tr đắt hay rẻ không, nhưng bán rồi thì thôi, người ta bán 13.8 thì lại hậm hực, cũng phải hiểu là ng ta lấy xe về, cũng mất thêm tân trang, rồi chi phí khác,như ông bán nói là ship xe về HD này nọ, phí thuê nhà.... nên nhìn chênh 3,8tr nhưng thực về sẽ k đúng, mà có như vậy cũng là bình thường, thấy cụ như vậy là sân si nhỏ nhen quá
3. Phương án người bán đưa là bù thêm tiền cho cụ 1 củ, thôi lấy luôn đi nếu đã sân si, vậy là ông bán còn có hơn 2tr lãi cũng là bình thường, ng ta bán có phải ngày nào cũng bán được xe đâu, còn đủ chi phí vào con xe nằm đấy
4. Ông bán xe thì nói thật là khoe mẽ nhiều về đạo lý , mà đời e cũng ghét bọn nói đạo lý trên mạng,nhưng công tâm thì ông bán xe như vậy là có trách nhiệm rồi, cụ chủ hơi đàn bà quá.
5. Một lần nữa nói gì thì vẫn cảm ơn cụ chủ đưa lên đây, âu cũng là bài học cho các cụ of mới.

Leanh65

Xe container
Cái xe máy nhà em lead đời 2010 mà cũng chưa bao giờ phải sửa gì quá 500k. Con xe waves alpha thì đi suốt cũng không thấy hỏng. Nghe đến vụ sửa vài củ cho cái xe máy mà khiếp.
Cái Ablad đời đầu-2007 của em chỉ có thay mỗi acui với săm lốp. Năm ngoái em mới đi bd toàn bộ xe hết 1.7 củ đã bao gồm acui+dây đai+bi lap+ bảo dưỡng cần đề+thay dầu máy+dầu láp.... túm lại là spa toàn bộ, mà là head của HD nhé. Máy vẫn êm du. Chả hiểu Ablad của cụ chủ sửa gì hết 3 củ mấy nhỉ

Dacia90

Tháo bánh
CHeck hãng Honda làm j cụ, bọn đấy nó mất dạy ko kém thợ ngoài đâu cụ. Bán xe cũ mà ko có thợ sửa thì đi mua xe, làm lại xe kiểu j để bán.
Theo nội dung thớt, cả bên mua và bên bán đều nhắc tới chiếc xe đã check hãng và có bảo hành hãng 3 tháng, thì mới suy đoán là chiếc xe có bảo hành head honda ở thời điểm 10/2023. Giờ cụ thớt úp ảnh cái giấy bảo hành hãng ở thời điểm mua 10/2023 xem?

qddt

Xe tăng
Lúc đầu em cũng tưởng là lại tóm đc ông KDCN lừa đảo. Nhưng sau khi ông Axega hay nói đạo lý kia up lịch sử chat lên thì em khẳng định ông thớt quá là hâm và vớ vẩn. Cụ tên tuổi số điện thoại là gì có thể chia sẻ được không, để em còn bảo nhân viên block luôn khỏi bán cái gì cho cụ =))

titit2023

Xe tải
Cụ chủ đã xác định mua xe của thợ thì phải chấp nhận may rủi vì đó là xe cũ. Bản thân ng bán cũng chả biết nay đi ngon nhưng mai nó có hỏng bất ngờ không. (Tất nhiên nếu xe đã có lỗi thì họ biết.)
Đi buôn thì phải có lãi. Kg lãi thì họ đi buôn làm gì.
Buôn bán thì phải hót hay, khg hót hay thì kg bán dc hàng.
Ở đây việc cụ mang xe ra thợ sửa, chắc gì thợ đã có tâm. Có khi nó vẽ một loạt bệnh để thịt cụ. Mà đội sửa xe, nếu cụ kg biết về kỹ thuật, về xe, thì là gà béo để nó thịt.
Theo e, cụ bán xe kg sai. Vì nghề buôn nó là như thế. Cụ là ng đi mua thì phải thông thái.
Về việc cụ đi sửa xe, cụ phải chỉ đạo dc cho thợ làm gì, sửa gì. Còn không thì xác định bị thịt.

zaiwaz123

Xe điện
Check hãng ....vãi thật, em cũng ạ luôn thằng thợ xe nào check hãng trước khi bán cho khách, thế mà cũng tin được.

Slimz

Xe buýt
E tưởng xe máy xì khói trắng mới sợ chứ nhỉ, khói đen có khi chỉ do tí dầu bắn chảy ra thôi

Reddinang

Xe điện
Cụ xa ga mới có thớt bạn thân khoe trên này mà =))

Bemagauvn

Xe điện
Rõ ràng đây là thớt nói về sự rủi ro của buôn bán với nói đạo lí😃.
Thực ra nói đạo lí với buôn bán nó là hai việc hoàn toàn không liên quan. Người buôn bán không bị cấm nói đạo lí và ngược lại.
Nhưng nó đem lại sự phản cảm với nhiều người và không hiểu sao người buôn bán lại hầu hết rất thích đạo lí, cực đạo lí hơn bình thường 😞.
Thế nên em đề nghị cụ axega tìm cách đánh bóng tên tuổi và phủ name theo cách khác để tránh rủi ro. Chứ giờ nhiều người cứ thấy ai đang đạo lí thì nghĩ ngay nó đang tính lừa mình cái gì.
Em cũng vậy 😂!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng