[Funland] Đã đến lúc nhà nước cấm kinh doanh trên dọc đường và kinh doanh trên vỉa hè đô thi

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thời bao cấp nghèo, kinh tế tự cấp tự túc thì lấy đâu ra hàng quán phát triển. Còn hàng rong thì đầy: sáng ra thì bán xôi dạo, ban ngày thì bân chiếu dạo, bán bún đổi bún, thu mua đồng nát, bán kem dạo, kẹo kéo dạo… Bán hàng vỉa hè thì nửa buổi sáng là hết hàng đi về cả. Có bán nữa thì cũng có ai mà mua, làm gì có tiền?
Thời bao cấp, Hanoi không có chuyện công khai ngồi Lê vỉa hè nha cụ !!!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em hiếm hoi đồng tình với cụ ở vài chủ đề, và đây là một.

Điều vật vã nhất là không nhìn thấy ánh sáng nào cuối đường hầm cả. Xưa ông bà, bố mẹ em hay nói câu "sau đến đời con, cháu mình, chúng nó sẽ được sống trong xã hội, môi trường sống xyz...", giờ em không thấy ai còn nói thế nữa...
Xã hội giờ nó thay đổi nhanh quá từ trắng sang đen, phải sang trái, đúng thành sai.
Vậy nên các cụ cũng rối cmnr, chả biết khuyên con cháu như thế nào cho phải nữa :(

poiuy

Xe cút kít
Thời bao cấp, Hanoi không có chuyện công khai ngồi Lê vỉa hè nha cụ !!!
Cụ nhầm, em nhiều lần ra vỉa hè sáng ngoài phố mua xôi, ban ngày vào quán mua bánh bỏng gạo. Chẳng hiểu phố nhà cụ tại sao không có gì.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, em nhiều lần ra vỉa hè sáng ngoài phố mua xôi, ban ngày vào quán mua bánh bỏng gạo. Chẳng hiểu phố nhà cụ tại sao không có gì.
Giăng sao cụ ra Uỷ ban mà hỏi nha
Hỏi ông Trần Duy Hưng, Trần Vĩ í :D

tuongvt

Xe buýt
E bỏ vỉa hè rồi, k bao giờ mua cái gì vỉa hè nữa, cứ shoppee với siêu thị thôi

XSim

Xe container
So với Singapore làm gì, nước bé lại độc tài, phi dân chủ. Mấy nước dân chủ xịn em biết là Mỹ hay Úc thì vẫn có hàng rong vỉa hè.

Như vậy em mạn phép lấy mức độ hàng rong vỉa hè làm chỉ số dân chủ :D

aitymo

Xe điện
Đang có chủ trương cho thuê vĩa hè, xây phố đi bộ để chia ô cho thuê ... mà cụ đòi ...

buidoimiennui

Xe điện
Cấm thì lấy đâu...à mà thôi =))

banmotnucuoi

Xe lăn
Với hai thành phố lớn là Hà nội và Sài gòn, nên tìm mọi nguồn vốn để xây dựng hệ thống metro, (cá nhân em thì nên làm mono rail cho rẻ) ít nhất mỗi thành phố đạt 5 tuyến thì có thể cấm xe máy, khi cấm xe máy rồi thì nạn buôn bán lấn chiếm vỉa hè sẽ tự hết vì ko ai thích nó nữa, ko ai dừng ô tô lại mua mớ rau hay cân cá nữa, vì có thể bị phạt hoặc bị đánh vì gây cản trở giao thông

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đang có chủ trương cho thuê vĩa hè, xây phố đi bộ để chia ô cho thuê ... mà cụ đòi ...
… Đòi đạp đổ mâm cơm nhà người ta phỏng cụ ???
Thân là Vô Nhân đạo :P

aitymo

Xe điện
… Đòi đạp đổ mâm cơm nhà người ta phỏng cụ ???
Thân là Vô Nhân đạo :P
Hôm nọ qua LTK mua cái mắt kính lão mà thấy quân của nhà họ Lân thôi ...

• Vodka
Reactions: SVC

fiatsiena1.6hlx

Xe tải
Để chuyển đôi nhà nước chỉ hỗ trợ một khoản tiền ví dụ 3tr một tháng trong khoảng 6 tháng chẳng hạn để buộc người ta phải làm việc khác. Người kinh doanh buộc phải chấp hành không có quyền thỏa thuận.
Luật VN nó hay cứ có ý "Nhân văn" vớ vẩn nên dek làm được. Còn ý Thớt thì e thấy và ủng hộ từ lâu rồi. Làm đc thế nhé. Khả năng sẽ hết ách tắc giao thông...

Đông86

Xe điện
Đô thị ở ta nhếch nhác, bẩn thỉu, vỉa hè ko có chỗ đi bộ. Lộn xộn thật.
Hôm trước đi ngang qua 1 chị Nga nói đt "nóng lắm, bẩn lắm, tao thề éo bao giờ đến nữa...", nghe cũng buồn.
Nhưng nếp sống thế quen rồi khó thay đổi và lại còn dễ lây lan, chỗ em sống Tây nhiều, bây giờ cũng ngồi bia bọt vỉa hè, cũng ồn ào tận khuya...

cuhaifus

Xe container
Em hiếm hoi đồng tình với cụ ở vài chủ đề, và đây là một.

Điều vật vã nhất là không nhìn thấy ánh sáng nào cuối đường hầm cả. Xưa ông bà, bố mẹ em hay nói câu "sau đến đời con, cháu mình, chúng nó sẽ được sống trong xã hội, môi trường sống xyz...", giờ em không thấy ai còn nói thế nữa...
Vẫn được sống trong môi trường tốt nếu cố gắng rời được khỏi vn cụ nhá

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Tặng cái link cho ngài nào bảo thời bao cấp ở Hà Nội không có chuyện ngồi lê vỉa hè:

Những năm 90 thì hết bao cấp rồi, cụ ơi, nên cụ dẫn những tấm ảnh này thì ko có ý nghĩa chứng mình cho kí ức của cụ.
Khái niệm thời bao cấp trước năm 1986 thôi.
Nhưng trong thời đó cũng có những giai đoạn cực đoan, những năm 1960, tuyệt đối không có kinh tế tư hữu, đương nhiên, vỉa hè ko có ai kinh doanh. Những năm 1970, xuất hiện đội ngũ phe tem phiếu vỉa hè quanh các cửa hàng bách hóa, chợ giời cũng hình thành, nơi ai đi lx mang về bán cái đồng hồ, cái bàn là..., tức là vỉa hè bắt đầu bị lấn chiếm. Những năm cuối 1970 _ đầu 1980, dân đổ ra vỉa hè bán chè chén, bán xôi sáng, chữa xe đạp, bơm xe, dán dép nhựa... Sau 1986, bỏ bao cấp, bỏ tem phiếu và sổ gạo, kinh tế tư nhân được chính thức hóa, thì mặt đường thực sự đáng giá, vì nhà nhà mở hàng. Kèm theo đó là vỉa hè có chủ. Người lạ nhảy đến bán hàng ko được, phải là dân trong số nhà, trong ngõ nhảy ra chiếm cứ. Các bà ở ngoại thành mang xôi, mang bánh khúc, bánh mì, rau quả, hoa trái, bún ốc... vào nội thành bán thường phải đèo sau xe đạp, bán rong, dừng ở đâu là bị chủ nhà đuổi. May mắn thì chiếm được vị trí cửa hay tường các công sở, nhà thờ... bán chớp nhoáng buổi sáng hay tối.
Tóm lại, nói tuyệt đối rằng có hay không có chuyện chiếm vỉa hè thời bao cấp đều ko ổn lắm.

Mấy năm trước qua Thái thấy hàng rong bán vỉa hè rất nhiều. Từ COVID đền giờ em mới sang lại, thấy bọn nó văn minh hơn, cấm bán rong vỉa hè hết (trừ một số chỗ quy hoạch trước các Mall làm chợ đêm). Đi chợ chát chúc chắc nhà chúng nó mệt xỉu, ra ngoài mua quả dừa để xin ngồi nhờ nhưng nó ko cho ngồi trên vỉa hè mà đặt cái ghế xuống đường bảo ngồi đấy thì bọn Phú lít nó mới ko phạt, ngồi trên vỉa hè nó thấy là ghi bill. Nhưng ngồi dưới đường thì ô tô xe máy nó đi sát vào mình cũng ghê bcm (à, đoạn này cổng 5 của chợ đi ra tàu điện nhá).

XSim

Xe container
Mấy năm trước qua Thái thấy hàng rong bán vỉa hè rất nhiều. Từ COVID đền giờ em mới sang lại, thấy bọn nó văn minh hơn, cấm bán rong vỉa hè hết (trừ một số chỗ quy hoạch trước các Mall làm chợ đêm). Đi chợ chát chúc chắc nhà chúng nó mệt xỉu, ra ngoài mua quả dừa để xin ngồi nhờ nhưng nó ko cho ngồi trên vỉa hè mà đặt cái ghế xuống đường bảo ngồi đấy thì bọn Phú lít nó mới ko phạt, ngồi trên vỉa hè nó thấy là ghi bill. Nhưng ngồi dưới đường thì ô tô xe máy nó đi sát vào mình cũng ghê bcm (à, đoạn này cổng 5 của chợ đi ra tàu điện nhá).
Ngồi dưới lòng đường ở Thái thì vãi thật đấy. Mấy năm trước em sang Bangkok thấy dưới đường hoặc là tắc hoặc là đi được thì xe cộ phóng bạt mạng, người đi bộ chắc không dám qua đường ẩu.