[Funland] Đã đến lúc nhà nước cấm kinh doanh trên dọc đường và kinh doanh trên vỉa hè đô thi

ung_sung_tu_tai

Xe container
Các cụ ném đá nhiều quá nhà cháu xin nhận hết.

Đúng là thay đổi nếp nghĩ cũ khó thật, mong các cụ hãy suy nghĩ kỹ về các mặt lợi hại của hình thức kinh doanh này.
Ờ, cái gì cũng có hai mặt, lợi và hại.
Vì thế người ta mới tình đến HIỆU QUẢ
Để lựa chọn làm vì nó có lợi hay thay đổi vì nó có hại nhiểu hơn.

Chứ chả ai nhỉ nhìn về phía hại mà xóa bỏ luôn cả phần lợi cả.

Một loạt cái hại mà bác nêu ra, có gây tổn thất cho xã hội nhiều hơn cái lợi mà nó mang lại cho xã hội ?

Không còn phù hợp nữa thì nó sẽ tự biến mất cụ ạ. Còn hiện tại không có nó thì 2/3 dân buôn bán thành thì chết đói. Đến cà phê, bia hơi còn phải tràn ra ngoài đường để tăng thêm bàn quay vòng khách nữa là.
Chuẩn cụ. Ngay bây giờ em cũng chẳng mua vỉa hè nữa rồi. 1 siêu thị, 2 thương mại điện tử. còn những quá ăn uống và cafe thì chịu thôi.
Có cầu ắt có cung, cầu không còn ắt tự chuyển. cấm không phải là cách mà cách làm sao không cần cấm.

Ngồi dưới lòng đường ở Thái thì vãi thật đấy. Mấy năm trước em sang Bangkok thấy dưới đường hoặc là tắc hoặc là đi được thì xe cộ phóng bạt mạng, người đi bộ chắc không dám qua đường ẩu.
Nó vẫn tắc vậy thôi, từ sáng đến đêm. Nhưng được cái nó có BTS, MTR khắp tp nên em thấy cần lao, học sinh … nó chả quan tâm, cệ cm bọn đi 4b. Hơn chục năm trc sang Thái dúi, gặp thằng Taxi mát dượi nó cứ đường trên cao nó phóng, sau khi xuống xe ngoài tiền đã mặc cả nó đòi thêm tiền hai guây nhà chúng nó cũng gần bằng tiền cước. Sau khôn hơn, ngồi lên taxi là nói luôn nô hai guây :)), nhưng tiền nào của đó tắc kinh khủng.