[Funland] Dạ em chào các bác ! Bác nào rành về đất đai tư vấn giúp em với ạ!!!

Donkiem

Xe máy
Các bác ơi . Hiện tại chú e đã bán đất rồi . Các bác cho em hỏi . Trình tự làm đơn như nào ạ . E dốt nát. Các bác chỉ giúp e với.

kitty phương

Xe máy
Cụ chủ thớt đã bổ sung thông tin cho cụ durex chưa. Em nói thật là cụ muốn thì phải quắn đít lên mà chạy chứ đừng đi than nghèo kể khổ. Mình phải chính là người đứng ra làm mọi việc, đầu tiên lên mạng tìm và đọc thông tin xem thế nào, đừng có lười. Các cụ trên này có tốt có hiểu biết giúp cụ thì chỉ có thế tư vấn và chỉ đường đi cho cụ. Cụ phải là người đọc, suy ngẫm xem lên làm thế nào, đối chiếu thông tin xem các cụ tư vấn đã chuẩn chưa. Cụ không phải là trẻ lớp 1 mà để cầm tay viết chữ, chuyện nó đã xảy ra như vậy rồi, mình cần phải đứng lên giải quyết, ko ai thay cụ đòi tiền của cụ được đâu. Còn cụ muốn nhờ luật sư mà chưa có tiền thì làm biên bản với bên đó là nếu họ đòi dc thì sẽ ăn theo phần trăm.

DurexXL

Tháo bánh
Các bác ơi . Hiện tại chú e đã bán đất rồi . Các bác cho em hỏi . Trình tự làm đơn như nào ạ . E dốt nát. Các bác chỉ giúp e với.
Chú bạn bán đã sang tên sổ đỏ chưa?
Nếu mới chỉ bán chưa làm thủ tục sang tên, bạn khởi kiện dân sự tranh chấp thừa kế tại Tòa án huyện, quận nơi có mảnh đất, mang giấy tạm ứng án phí kèm theo 1 đơn đề nghị dừng giao dịch đối với mảnh đất đó, nộp lên Phòng quản lý đất đai (nhà và đất) chi nhánh quận, huyện

Đây là phanh khẩn cấp
Cụ thể chi tiết phải theo hồ sơ thực tế Bạn nhé

DurexXL

Tháo bánh
Cụ có sổ đỏ foto + chứng tử cụ chết + giấy tờ thể hiện sự liên quan (bố cụ > cụ)
Lão huynh chuẩn từng cm
Bạn chủ thớt thực hiện gấp theo hướng này đồng thời nhé

Thanhvuóng71

Xe điện
Dạ vâng . Bác nghỉ đi ạ . E dốt nát k hiểu biết. Thực sự e k biết phải làm thế nào. Và đi từ đâu. Mong bác chỉ đường dẫn lối giúp e.
Dù e và các bác ở trên đây k quen biết nhau. Nhưng các bác rất nhiệt tình giúp đỡ e . Ngay lúc này e đang rơm rớm nước mắt các bác ạ...
E CÁM ƠN CÁC BÁC.
Ở địa phương nào vậy chủ thớt.

Donkiem

Xe máy
Chú bạn bán đã sang tên sổ đỏ chưa?
Nếu mới chỉ bán chưa làm thủ tục sang tên, bạn khởi kiện dân sự tranh chấp thừa kế tại Tòa án huyện, quận nơi có mảnh đất, mang giấy tạm ứng án phí kèm theo 1 đơn đề nghị dừng giao dịch đối với mảnh đất đó, nộp lên Phòng quản lý đất đai (nhà và đất) chi nhánh quận, huyện

Đây là phanh khẩn cấp
Cụ thể chi tiết phải theo hồ sơ thực tế Bạn nhé
Dạ . Hnay chú e gọi điện cho mẹ e nói những lời lẽ rất khó nge . E bực lắm Nên e sẽ theo đến cùng. Tốn kém đến mấy e cũng theo

Donkiem

Xe máy
Cụ chủ thớt đã bổ sung thông tin cho cụ durex chưa. Em nói thật là cụ muốn thì phải quắn đít lên mà chạy chứ đừng đi than nghèo kể khổ. Mình phải chính là người đứng ra làm mọi việc, đầu tiên lên mạng tìm và đọc thông tin xem thế nào, đừng có lười. Các cụ trên này có tốt có hiểu biết giúp cụ thì chỉ có thế tư vấn và chỉ đường đi cho cụ. Cụ phải là người đọc, suy ngẫm xem lên làm thế nào, đối chiếu thông tin xem các cụ tư vấn đã chuẩn chưa. Cụ không phải là trẻ lớp 1 mà để cầm tay viết chữ, chuyện nó đã xảy ra như vậy rồi, mình cần phải đứng lên giải quyết, ko ai thay cụ đòi tiền của cụ được đâu. Còn cụ muốn nhờ luật sư mà chưa có tiền thì làm biên bản với bên đó là nếu họ đòi dc thì sẽ ăn theo phần trăm.
Dạ vâng. E cám ơn bác . E quyết r tốn kém đến mấy e cũng theo

30z3 8383

Xe đạp
Dạ e chắc là bán r . Chú bán xong mua ô tô luôn. E cũng k ngờ là bán dc.
Nếu chưa Sang Tên Làm Tờ Đơn Ngăn Chặn ngay và Luôn Tốn chút phí Thuê LS
Ko biết cụ ở Đâu Nếu ở HN e xin ly Cafe e Tư vấn Trực Tiếp giúp
Nói trên này ko hiểu hết đc Ạ

Đá Ốp Lát

Xe điện
Dạ. Ôg e mất xong bố e rồi đến bà e ạ . Bác giải thích cho e với ạ
Theo em hiểu:
Ông nội cụ mất: nếu không có di chúc thì tài sản, ở đây là mảnh đất, được chia đôi:
Bà nội cụ 1/2.
1/2 còn lại là của bà nội cụ và các con (gồm bố cụ và các chú bác).
Nếu khi đấy chưa làm sổ thì sau sổ thường chỉ đứng tên bà nội cụ.
Khi đó bố cụ mất nên nếu có thể chỉ được chia 1 phần từ 1/2 mảnh đất thừa kế từ ông nội cụ. Còn nếu sổ chỉ đứng tên mình bà nội thì bố cụ không được thừa kế gì nên cụ cũng vậy.

Thanhvuóng71

Xe điện
Dạ vâng. E cám ơn bác . E quyết r tốn kém đến mấy e cũng theo
Thực tế là chả có tốn kém gì. Trước mắt làm cái đơn gửi ubnd xã ( phường), Vp đăng ký nhà đất quânhj ( huyện ) nới có mảnh đất đó. Nội dung đơn yêu cầu phong tỏa , dừng mọi việc chuyển nhượng , cho tặng... liên qua đến mánh đất đó để thực hiện đúng và đủ luật thừa kế. Đi kèm là các giấy tờ chứng minh tài sản và sự liên quan. Đề nghị các cơ quan trên trả lời bằng văn bản.

Donkiem

Xe máy
Theo em hiểu:
Ông nội cụ mất: nếu không có di chúc thì tài sản, ở đây là mảnh đất, được chia đôi:
Bà nội cụ 1/2.
1/2 còn lại là của bà nội cụ và các con (gồm bố cụ và các chú bác).
Nếu khi đấy chưa làm sổ thì sau sổ thường chỉ đứng tên bà nội cụ.
Khi đó bố cụ mất nên nếu có thể chỉ được chia 1 phần từ 1/2 mảnh đất thừa kế từ ông nội cụ. Còn nếu sổ chỉ đứng tên mình bà nội thì bố cụ không được thừa kế gì nên cụ cũng vậy.
Bác phân tích rất đúng . Nhưng e có để ý 1 chi tiết này . Nếu như e k có quyền nhận thừa kế thì chú e đâu cần đưa tờ giấy từ chối nhận thừa kế cho e ký. Phải k bác.

Donkiem

Xe máy
Nếu chưa Sang Tên Làm Tờ Đơn Ngăn Chặn ngay và Luôn Tốn chút phí Thuê LS
Ko biết cụ ở Đâu Nếu ở HN e xin ly Cafe e Tư vấn Trực Tiếp giúp
Nói trên này ko hiểu hết đc Ạ
Bác ơi e ở ngay hp thôi . Bác cho e sdt bác ạ.

blackwhite1980

Xe tải
Em đơi
Em đang chạy tít Tiền Giang, giờ mới ngoi vào OF ợ

Em tạm sơ đồ hóa như này, Cụ xem đúng không ợ

Ông A và bà B mất không có di chúc
Có 7 người con là A1 A2 A3 A4 A5 A6 A7
Giả sử bố của cụ chủ thớt là A3
Chú phát giấy là A5
Như vậy, A5 phát giấy từ chối di sản cho các A từ 1 đến 7
Có A2 và A3 không đồng ý
Còn lại đã ký từ chối di sản và để lại cho A5

Thời điểm hiện tại A3 đã chết

Thông tin cần bổ sung thêm cho em để em lên phác đồ Cụ chủ thớt nhé:
- ông A, bà B mất năm nào
- A3 mất năm nào? Các A còn lại có ai mất không? Năm nào?
- Sổ đỏ mảnh đất cấp năm nào? Cho ai? Cá nhân hay hộ gia đình?
Có những thông tin trên em mới kẻ cây sơ đồ cụ thể được ợ

Về việc A5 có sổ được sang tên, Cụ chủ thớt tìm hiểu kỹ, nếu như nguồn gốc từ khai nhận thừa kế di sản thì phải có công chứng, cái này nếu để lọt (sót) người thừa kế thì không đơn giản đâu

Còn về nguyên tắc chung, dù bố mẹ Cụ chủ có đăng ký kết hôn hay không thì cụ chủ thớt vẫn có quyền thừa kế bình thường nhé
Đọc cụ viết từ cách đặt các biến giải phương trình, vẽ cây thừa kế và phân tích là biết cụ Pro luật thừa kế như hồi xưa em giải toán chuyên rồi. Phần giải pháp phanh khẩn cấp cũng hay rồi. Hy vọng cụ giải tiếp phần hai cho cụ chủ nữa thì không còn gì để nói nữa cụ nhỉ.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Quan trọng miếng đất đó bán được bao nhiêu, sau kho chia thì được cỡ bao nhiêu. Mà cụ biết giá bán k

Donkiem

Xe máy
Các bác ơi . Có bác DurexXL và bác @30z3 8383 gọi thông não cho e miễn phí ạ. Đúng là trên đời này còn rất rất nhiều người tốt các bác ạ . Hihihehe

Theo đó, thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó.

nó còn liên quan đến thời hiệu thừa kế nhé

DurexXL

Tháo bánh
Theo đó, thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó.

nó còn liên quan đến thời hiệu thừa kế nhé
Trong những vụ thừa kế, thì nhiều khi ngay việc xác nhận thời điểm mở thừa kế cũng là câu chuyện tranh chấp nảy lửa đấy ợ

Trong những vụ thừa kế, thì nhiều khi ngay việc xác nhận thời điểm mở thừa kế cũng là câu chuyện tranh chấp nảy lửa đấy ợ
Em tưởng là auto khi người có tài sản mất chứ ạ. Cụ bình rõ hơn giúp anh em có thêm kiến thức với nhé :)