[Funland] Đà Lạt thành phố mộng mơ, cần lắm một sự quản lý mơ mộng

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng tới Đà Lạt vài lần và cảm thấy Đà Lạt càng ngày càng giống những đô thị khác
Ở ngoại ô hay hơn ạ.
Thuê xe 1 ngày đi các điểm chỉ 800 - 1000k.

Em ở trung tâm thành phố gần Chợ nên cách sinh hoạt bình dân, không lãng mạn.

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Tương lai ko xa sẽ như tam đảo và sapa

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Triển Chiêu ơi! Đi đà lạt về mà không mời nhao chén rượu à???

Dở người

Xe điện
Thôi em nhờ các cụ chê dalat hộ em. Giờ đông xe, đông người quá rồi. Đất mắc, đồ ăn thức uống mắc, dịch vụ tệ đi. Bọn em không làm du lịch nên sống với lượng du khách đông quá làm khổ lây.
Giờ chỉ số không khí dalat đang xanh lè. Cứ khách kiểu này dăm năm nữa đỏ rực thì chết chúng em.

nhuataiche

Xe container
Thôi em nhờ các cụ chê dalat hộ em. Giờ đông xe, đông người quá rồi. Đất mắc, đồ ăn thức uống mắc, dịch vụ tệ đi. Bọn em không làm du lịch nên sống với lượng du khách đông quá làm khổ lây.
Giờ chỉ số không khí dalat đang xanh lè. Cứ khách kiểu này dăm năm nữa đỏ rực thì chết chúng em.
Em đồng ý với bác. Bây giờ nếu đi chơi thì em chỉ ở khu hồ Tuyền Lâm, hoặc chuyển xuống Bảo Lộc. Đà Lạt giờ quá đông đúc và xây dựng quá bừa bãi. Cái gì không biết chứ xây dựng thành phố sao cho nhìn giống như đống rác kiến trúc thì VN ta cũng có tầm cỡ thế giới.

Một chi tiết nhỏ nhưng quan trọng. Xưa kia khách sạn ở Đà Lạt không có quạt máy, cũng không có máy lạnh. Bây giờ chặt thông hết rồi, bê tông hóa dữ dội, khách sạn có máy lạnh xem ra ngày càng phổ biến. Máy lạnh thì Sài Gòn có đầy, việc gì phải lên Đà Lạt ?

114hangbong

Xe lăn
Em đồng ý với bác. Bây giờ nếu đi chơi thì em chỉ ở khu hồ Tuyền Lâm, hoặc chuyển xuống Bảo Lộc. Đà Lạt giờ quá đông đúc và xây dựng quá bừa bãi. Cái gì không biết chứ xây dựng thành phố sao cho nhìn giống như đống rác kiến trúc thì VN ta cũng có tầm cỡ thế giới.

Một chi tiết nhỏ nhưng quan trọng. Xưa kia khách sạn ở Đà Lạt không có quạt máy, cũng không có máy lạnh. Bây giờ chặt thông hết rồi, bê tông hóa dữ dội, khách sạn có máy lạnh xem ra ngày càng phổ biến. Máy lạnh thì Sài Gòn có đầy, việc gì phải lên Đà Lạt ?
Đi rồi lại tự hỏi đến đây làm cái gì ? Chỉ là nhiệt độ thấp hơn thành phố chừng 2-5 độ chứ còn gì nữa đâu.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Đà Lạt giờ xấu òm :D
Em cứ nghĩ sống trong 1 thành phố đẹp và lãng mạn như vậy.
Người Đà lạt nên ăn mặc thẩm mĩ và phù hợp chứ nhỉ ?
Một cái váy thực sự là hàng chợ 300k mua tại Đà Lạt luôn.

Em thấy mặc cũng đẹp đấy chứ ?
Nhưng phụ nữ Đà Lạt mặc trông chán lắm..xấu hơn Sài Gòn - Hải Phòng - Hà nội - Đà Nẵng- Huế..

Họ không chịu được rét.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Đi rồi lại tự hỏi đến đây làm cái gì ? Chỉ là nhiệt độ thấp hơn thành phố chừng 2-5 độ chứ còn gì nữa đâu.
Thời tiết Đà lạt hiện giờ đẹp lắm.
Nắng vàng từ 2h - 3h thì sẽ mưa đến 5h tạnh mưa.
Chỉ cần 1 cái váy dài tay hoặc tay lửng đi chơi cả ngày.

Mang theo 1 cái khăn quàng cho buổi tối, hoặc 1 cái áo khoác mỏng.

Nhưng dân ở Đà lạt chịu rét rất kém.
Hay đó là dân Sài Gòn xuống họ ra đường mặc áo khoác phao luôn đó Mợ.

114hangbong

Xe lăn
Thời tiết Đà lạt hiện giờ đẹp lắm.
Nắng vàng từ 2h - 3h thì sẽ mưa đến 5h tạnh mưa.
Chỉ cần 1 cái váy dài tay hoặc tay lửng đi chơi cả ngày.

Mang theo 1 cái khăn quàng cho buổi tối, hoặc 1 cái áo khoác mỏng.

Nhưng dân ở Đà lạt chịu rét rất kém.
Hay đó là dân Sài Gòn xuống họ ra đường mặc áo khoác phao luôn đó Mợ.
Vâng, vào đó em ngạc nhiên sửng sốt luôn. Trời hơi mát mát, họ đã dùng áo măng tô len, đầu đội mũ len sù sụ rồi.
Ngày trước em vào công tác trong đó, buổi trưa anh nhân viên công ty đèo em đi chơi cho biết. Đang đi anh ấy bảo : Trời, cha vợ anh kìa. Hai anh em dừng xe, anh ấy giới thiệu em là cô đồng nghiệp ngoài Hà nội vào công tác. Bố vợ anh ấy cởi trần, quấn khố, da đen kiểu người dân tộc. Bác rất hiền và vui vẻ. Xong hai anh em đi chơi loanh quanh vài nơi, hoang sơ và hoa khắp nơi cơ mợ ạ. Em thấy có cái cầu kinh quá không dám bước qua đây mợ này. Nó cứ rung rung..

hd-vt

Xe container
Vâng, vào đó em ngạc nhiên sửng sốt luôn. Trời hơi mát mát, họ đã dùng áo măng tô len, đầu đội mũ len sù sụ rồi.
Ngày trước em vào công tác trong đó, buổi trưa anh nhân viên công ty đèo em đi chơi cho biết. Đang đi anh ấy bảo : Trời, cha vợ anh kìa. Hai anh em dừng xe, anh ấy giới thiệu em là cô đồng nghiệp ngoài Hà nội vào công tác. Bố vợ anh ấy cởi trần, quấn khố, da đen kiểu người dân tộc. Bác rất hiền và vui vẻ. Xong hai anh em đi chơi loanh quanh vài nơi, hoang sơ và hoa khắp nơi cơ mợ ạ. Em thấy có cái cầu kinh quá không dám bước qua đây mợ này. Nó cứ rung rung..

Xinh hế.
Người ĐL họ còn phải đi mần ăn, không đi đởn hứng gió hít khịt khịt rên khoan khoái như....khách du lịch hehe.
ĐL ngày bốn mùa, mưa nắng bất chợt, trong vòng vài phút sương kéo đến, lạnh xuntrơrim, lúc ấy chạy về nhà đổi mốt sao.
Nhà bao việc hehe.

114hangbong

Xe lăn
Xinh hế.
Người ĐL họ còn phải đi mần ăn, không đi đởn hứng gió hít khịt khịt rên khoan khoái như....khách du lịch hehe.
ĐL ngày bốn mùa, mưa nắng bất chợt, trong vòng vài phút sương kéo đến, lạnh xuntrơrim, lúc ấy chạy về nhà đổi mốt sao.
Nhà bao việc hehe.
22 năm rồi giờ già và béo như người Đà lạt cụ ạ.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước em vào công tác trong đó, buổi trưa
anh nhân viên công ty đèo em đi chơi cho biết. Đang đi anh ấy bảo : Trời, cha vợ anh kìa. Hai anh em dừng xe, anh ấy giới thiệu em là cô đồng nghiệp ngoài Hà nội vào công tác. Bố vợ anh ấy cởi trần, quấn khố, da đen kiểu người dân tộc. Bác rất hiền và vui vẻ. Xong hai anh em đi chơi loanh quanh vài nơi, hoang sơ và hoa khắp nơi cơ mợ ạ. Em thấy có cái cầu kinh quá không dám bước qua đây mợ này. Nó cứ rung rung..

Các bạn em mang dòng thời trang bohemien chụp ảnh đẹp lắm.
Em toàn mặc kiểu chỉn chu quá cơ :(

114hangbong

Xe lăn
Em ngày ấy nghèo. lương 1500k thì cơ quan giữ 1000k, phát cho mỗi tháng 500k để chi tiêu thôi nên không thời trang gì mấy.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em ngày ấy nghèo. lương 1500k thì cơ quan giữ 1000k, phát cho mỗi tháng 500k để chi tiêu thôi nên không thời trang gì mấy.
Cách ăn mặc của Mợ khi ấy rất hợp với Đà Lạt.
Ở Ga cổ Đà Lạt em cũng mặc một cái váy đỏ cổ thắt nơ kiểu vintage đấy Mợ.
Mặc váy hiện đại em không thấy hợp với Đà Lạt

gis123

Xe điện
Người Đà Lạt là người nào? Cũng đa phần là dân tứ xứ hội tụ về, chứ dân gốc chắc là người Thượng, đã bị đẩy đi xa khỏi khu lòng chảo.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Người Đà Lạt là người nào? Cũng đa phần là dân tứ xứ hội tụ về, chứ dân gốc chắc là người Thượng, đã bị đẩy đi xa khỏi khu lòng chảo.
Những người sống ở Đà Lạt những năm 1975 đối với em là như thế.