[Funland] Đà Nẵng, thành phố đáng sống nhìn từ bên trong.

tainon

Xe điện
Em đồng ý với cụ travel love(lovetravel).Đúng ĐN hợp với nghỉ dưỡng,du lịch và hợp với người có tiền chỉ sống và hưởng thụ,chứ có ý bon chen làm ăn thì phải ra Hà Nội hay vào HCM thôi.
Có công việc làm ra tiền thì ở DN cũng sướng cụ ạ, ăn chơi nhậu nhẹt nó rẻ. Có điều em k thích ái ở đây bọn hắn vô.tư chứ không sâu sắc như gái bắc nhà ta tuy gái bắc thì có gứm hơn ạ.

bagiaxauxi

Xe tải
E mê mệt đồ ăn ở đây, sáng nào cũng bún bò, trưa cơm bình dân sao ngon thế, tối lại hoa quả dầm ngọt ngào, béo ù béo cạp mất. Tối thứ 7 đi chơi Chùa Linh Ứng thôi

haircut

Xe tải
Có công việc làm ra tiền thì ở DN cũng sướng cụ ạ, ăn chơi nhậu nhẹt nó rẻ. Có điều em k thích ái ở đây bọn hắn vô.tư chứ không sâu sắc như gái bắc nhà ta tuy gái bắc thì có gứm hơn ạ.
Vote cho cụ,em cũng nghĩ như cụ,vụ gái thì đúng không sâu sắc như gái bắc,được cái ăn nói thì nhẹ nhàng hơn gái bâc.
Nhưng đó là ĐN hiện tại thôi,chứ em sợ vài chục năm nữa ĐN mà hội nhập được thì cũng không còn 5 không hay 6 không gì đâu vì cứ nhìn HN và HCM là thấy.

Chỉnh sửa cuối:

112011

Xe hơi
Em không có dịp ở lâu tại ĐN nhưng cá nhân em cảm thấy là sống ở đây nếu quá lâu thì rất nhàm chán ạ.

tomhh

[Tịch thu bằng lái]
Website
phuongdongauto.net
em vào đà nẵng nhiều - thích thì nhiều chỗ, như linh ứng, lăng cô, cù lao tràm, thuyền viện trúc lâm, đồi mã phục, , mấy nơi đại loại đẹp các bác ạ.

xebobabanh17201

Xe điện
Nói chung Đà nẵng để đến nghỉ hưu được các bac ah.

Bmvx1

Xe máy
Nói chung có công việc ổn định tháng khoảng 10-15 củ và dăm trăm làm vốn thì ở DN có thể khá yên tâm về tương lai được rồi,mức độ tiền đấy mà ở HN vẫn bấp bênh. Tóm lại vẫn là ở DN rất sướng nếu có tiền, còn có nhiều tiền thì em thấy ở HN vẫn sướng hơn.
Có tầm đó tiền và lương tầm đó là quá ổn ở ĐN cụ nhỉ? Có cs đại gia ấy chứ

Ruouvangcp

Xe tải
E thật sống ở DN sướng hơn HN nhiều. HN bon chen mệt mỏi lắm!

haircut

Xe tải
Bẩm các cụ, sau 3 tháng công tác ở Đà Nẵng, giờ về lại thủ đô, gấu bảo là "người đời", "ngố rừng" rồi thì "hỏng hoàn toàn" :((:((:((

Đây là vài thứ mà gấu liệt kê nhanh ra cho em sáng mắt:

1. Không hào phóng như trước. Lý do, tại ĐN, ăn sáng 12k bát mỳ Quảng, 6k tách cà phê, 3k cân dưa hấu, 10k cân cá biển, lương tháng các em NV được 2.5 củ, nên e thấy tiền triệu thật là to... rồi sinh ra ủy mị, thương vớ vẩn mấy người nông dân và đám ngư phủ đến nỗi về HN rồi, tiêu gì không cần thiết lắm, e lại cứ phải mất thời gian cân nhắc lên xuống...

2. Mất hết tính chiến đấu: Người ĐN lúc nào cũng cứ nhăn nhở cười. Hiền quá đáng. Em phi xe máy, suýt va vào bà lão, bà ấy lại nhìn em trìu mến rồi "sao thế con?" Quen tính xấu đó, nên khi về đến HN, em ngại ơi là ngại khi phải nhắc nhở nhà hàng xóm bán hàng ăn mà toàn đổ rác, rồi để xe của khách chặn hết cửa nhà em.

3. Mất cảnh giác và cái giá em đã phải trả rất đắt. Khi ở HN, e có tiếng là cẩn thận. Để xe máy ở đâu, em đều dùng khóa U, khóa đĩa vài cái. Vậy mà khi mang xe máy vào ĐN, cứ quẳng xe trên vỉa hè rồi thản nhiên xuống bãi biển. Đến quán xá, lúc đầu, e cẩn thận khóa xe, chủ quán bảo: "cứ để đấy, ai lấy mà sợ mất"... Dần dần, em mất thói quen sử dụng mấy cái khóa luôn để trong cốp. Và rồi..................

Buổi sáng em ra ga Hà Nội nhận xe về:

Thì buổi chiều, vợ 2 thân yêu đã bỏ em mà đi...

[video]https://www.youtube.com/watch?v=2dY8ZOXZo8Q&feature=youtu.be[/video]

Còn nhiều lắm nữa ạ. Chắc phải mất vài tuần để em học trở lại làm người thủ đô. May mà em mới ở trong đó có vài tháng...
Đà Nẵng thật là đáng ghét phải không ợ?
Dạ xin lỗi cụ,cụ co hơi mootiphe lên quá không đó,em ỏ ĐN cách đây 2năm cafe đã 7k/ly.đẻ xe phải khóa cổ nêu mình gần đó,nếu ra biển để phải gủi,nếu HN 5phút mất xe thì ĐN phải 30 phút,ng hiền cũng có,nhưng thử va vào người ĐN xem họ cũng mồm to không vừa đâu.E chẳng hiểu cụ nhìn về mau sáng mà quên màu tối.Con ttooi sáng thì ở đâu cũng có hết.
Còn em ở ĐN vài năm làm thợ trong đó về cũng chẳng phải như cụ tí gì,vẫn giuqx đc nguyên như ngày nào,vì ĐN chẳng khác gì mấy vì có thì ng ta vẫn lành hơn 1 tí vì chưa bị xô bồ lắm,đg xá thì vắng vì dân quá thưa nên cũng áạch hơn

Chỉnh sửa cuối:

mayxanh_hp

Xe tăng
Ở Hải Phòng nhà em là thích nhất. Thoáng đãng, ít bon chen, có biển, tiền kiếm đủ ăn tiêu mức bình dân.

haircut

Xe tải
Còn đây là quan điểm của thằng bạn em:

QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN
Khi nào văn hóa SG làm chủ,thống lĩnh văn hóa HN thì ,đất nước mới có thể cất cánh bay lên được.Còn ko thì,vĩnh viễn mãi mãi tuổi xanh,1000 năm sau vẫn tồn tại trong tư thế chuẩn bị cất cánh trên đường băng mà ko sao bay nổi
Chẳng phải ngẫu nhiên mà mới chỉ có hơn 300 năm ,mà SG đã là trung tâm kinh tế của cả nước đâu nhé,nếu luôn coi mình là nhất,kiêu căng ngạo mạn như văn hóa HN,chắc giờ này SG cũng lẹt đẹt như HN
Văn hóa HN vừa xâm lược vừa ăn bám,lợi dụng văn hóa SG.Người HN có thể sống được ở SG ,nhưng người SG đừng hòng sống nổi ở HN.Thăng Long đất dữ,ko có chỗ cho sự tử tế lương thiện.Thăng Long văn hoa lèo lá,1000 nám ko cho ra đời nổi 1 ông vua là vì thế.Nhân cách tiểu nhân di truyền,ko ra lò nổi 1 đại trượng phu,cầm cân nảy mực cả nước,Quan văn,con dao 2 lưỡi,lèo lá,mồm miệng dỡ chan tay.
Người HN vào SG,mê mệt với văn hoá SG,đẹp quá,nhưng ko tiêu hóa nổi để vận dụng ra HN.Vì cái đầu ,bảo thủ quá,luôn coi mình là nhât
Cũng ko hiểu nổi người ta bám vào cái gì mà tự hào 1000 năm văn hiến?Chỉ thấy bóng dáng hỗn hào láo xược của văn hóa Trung Hoa,ăn người
Rõ nhất,những ngày này,SG biểu hiện bằng hành động yêu nước rõ nhất.HN cùng lắm chỉ đầu môi chót lưỡi,hô hào,xúi bẩy.SG có biểu tình,có tự thiêu.HN có gì nào?Dám hy sinh,dám trả giá ko?Đừng nói HN hơn SG cả 1 cái đầu,sâu sắc hơn nhé!
Ỏ HN,hơn 30 năm có lẻ,sao cứ miệt thị văn hóa HN?Ko có lẽ ngần ấy năm trời toàn va phải hạng người giẻ rách dúm dó về nhân cách,văn hóa?
Nói văn hóa HN làm hỏng be bét mọi nền văn hóa của đia phương.Nơi nào có người HN đặt chân đến,nơi đó gặp đai thảm họa,có quá đáng lắm ko nhể?
NGƯỜI TRÀNG AN,NAY CÒN ĐÂU?

https://www.facebook.com/kao.nguyen.35?fref=nf
Xin lỗi cụ,không biết trình và sự hiểu sâu của cụ ở đầu mà viết ra dòng này mà không thấy buồn à.

haircut

Xe tải
Đà Nẵng không phải ngẫu nhiên mà được cộng đồng tôn là thành phố đáng sống nhất Viêt Nam, em hay vào đó, cả công tác, cả chơi và chưa lần nào em thấy thất vọng, từ con người đến cảnh quan, lối sống đều tuyệt vời, giá cả thì em không quan tâm lắm, tức là ít so sánh, nhưng chắc chắn bắt chẹt, phân biệt không bao giờ có, thậm chí từ bà bán bún cá vỉa hè trở đi. có cơ hội thật sự em sẽ chọn Đà Nẵng để sống, sống ở đó con người mình tự nhiên cũng sẽ khác!
Cụ thử vào chợ Hàn mua đồ xem,cân điêu,tăng giá,và chửi nhau với khách có khác HN và SG đâu.Chả hiểu các cụ thấy gì,chứ em đi từng ngõ,ngách và cũng bị môi giới lừa và dân cùng hứa hươu vươn như ở rừng cả,thấy có khác gì đâu đành quay đầu về núi,lúc đi cũng bị thêu dệt ĐN đẹp,mông mơ,hiền từ,dễ thương nên chí thú vào ở,ở rồi mới biết.

haircut

Xe tải
Thấy bảo cf ko gian xưa đẹp lắm. E vào gọi 1 ly đen đá + 1 cốc sinh tố bơ = 115k
Ra chợ mua ít quà cũng phải mặc cả 1/3.
Giờ cũng ko rẻ đâu cụ ah
Cụ nói chuẩn vode cho cụ,ĐN gio cũng như HN và SG cả thôi,chứ đâu như 10 năm trước,HN cũng vậy những năm cuối 80,90 HN cũng hiền lành đó thôi,chẳng qua do đổ bộ nhiều dẫn đến hệ lụy xh tha hóa con người,ĐN thử 10 năm nữ xem nếu đc nhiều nơi đổ bộ về xem có khác gì ko,nhưng e đó là viển vông,vì miền trung bị trũng ko thể pt đc như HN và SG

haircut

Xe tải
Ờ, cái này em công nhận. Đôi khi em cứ ngỡ như là văn minh ở tận phương trời nao xa lắm, mà hóa ra ngay VN chứ đâu, mặc dù mình cũng đã đi về Đã Nẵng ở với chơi chán chê rồi mới quay về ngôi nhà thủ đô chứ.

Đợt rồi em thấy có tuyển giảng viên ĐH trong đó, em định thử chuyển công tác bay ra bay vào di chuyển địa lý xem sao, gọi vô phòng đào tạo, 1 giọng nhẹ nhàng thanh lịch cất lên, xong bảo gọi sang phòng khác, như HN thì thói quen là người ta cúp máy cái rụp là mình tự đi mà google lấy, xong được độ 1 phút, đt di động em reng reng, lại cái giọng nhẹ nhàng thanh lịch ấy cất lên đọc số phòng cần tìm , giời ơi, thủ đô văn minh nhà mình chưa bao giờ đối xử được với mình như này nhá. Mà rõ là em lại gọi nhằm vào cái phòng chả liên quan. Sau đó em hỏi, 1 cái giọng nhẹ nhàng lịch sự khác vang vang , lần này hơi trọ trẹ hơn 1 tí ( chắc không phải ng Đà Nẵng cmnr) thông báo là: Đã hết hạn nha em! Nhưng tất nhiên vẫn dịu dàng làm lòng em man mác. Cúp máy mà em chợt thấy bâng khuâng ... mặc dù là đã hết hạn!
Chẳng qua ngòu cả ngày ko ai gọi để buôn và đang chán sẵn điện thoại chùa gọi buôn tí cho dỡ buồn,thói quen người ĐN khi nhàn,con bận thì cũng cup máy như HN khỏi bàn

haircut

Xe tải
E vừa ĐN ra sáng nay! Công nhận HN phải học hỏi ĐN nhiều cái thật! (like)
Dạ thuqa cụ chỉ là choêu PR cho ĐN vì ĐN tầm trung quá nhiều tiền của của nhà nước bao nhiêu năm nhưng vẫn ì ạch,giờ cố đẩy lên thôi.

Na Na

Xe tải
Ý kiến thằng bạn em, đúng không nhỉ?

QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN
Khi nào văn hóa SG làm chủ,thống lĩnh văn hóa HN thì ,đất nước mới có thể cất cánh bay lên được.Còn ko thì,vĩnh viễn mãi mãi tuổi xanh,1000 năm sau vẫn tồn tại trong tư thế chuẩn bị cất cánh trên đường băng mà ko sao bay nổi
Chẳng phải ngẫu nhiên mà mới chỉ có hơn 300 năm ,mà SG đã là trung tâm kinh tế của cả nước đâu nhé,nếu luôn coi mình là nhất,kiêu căng ngạo mạn như văn hóa HN,chắc giờ này SG cũng lẹt đẹt như HN
Văn hóa HN vừa xâm lược vừa ăn bám,lợi dụng văn hóa SG.Người HN có thể sống được ở SG ,nhưng người SG đừng hòng sống nổi ở HN.Thăng Long đất dữ,ko có chỗ cho sự tử tế lương thiện.Thăng Long văn hoa lèo lá,1000 nám ko cho ra đời nổi 1 ông vua là vì thế.Nhân cách tiểu nhân di truyền,ko ra lò nổi 1 đại trượng phu,cầm cân nảy mực cả nước,Quan văn,con dao 2 lưỡi,lèo lá,mồm miệng dỡ chan tay.
Người HN vào SG,mê mệt với văn hoá SG,đẹp quá,nhưng ko tiêu hóa nổi để vận dụng ra HN.Vì cái đầu ,bảo thủ quá,luôn coi mình là nhât
Cũng ko hiểu nổi người ta bám vào cái gì mà tự hào 1000 năm văn hiến?Chỉ thấy bóng dáng hỗn hào láo xược của văn hóa Trung Hoa,ăn người
Rõ nhất,những ngày này,SG biểu hiện bằng hành động yêu nước rõ nhất.HN cùng lắm chỉ đầu môi chót lưỡi,hô hào,xúi bẩy.SG có biểu tình,có tự thiêu.HN có gì nào?Dám hy sinh,dám trả giá ko?Đừng nói HN hơn SG cả 1 cái đầu,sâu sắc hơn nhé!
Ỏ HN,hơn 30 năm có lẻ,sao cứ miệt thị văn hóa HN?Ko có lẽ ngần ấy năm trời toàn va phải hạng người giẻ rách dúm dó về nhân cách,văn hóa?
Nói văn hóa HN làm hỏng be bét mọi nền văn hóa của đia phương.Nơi nào có người HN đặt chân đến,nơi đó gặp đai thảm họa,có quá đáng lắm ko nhể?
NGƯỜI TRÀNG AN,NAY CÒN ĐÂU?
https://www.facebook.com/kao.nguyen.35?fref=nf
Ông bạn Cụ chắc sống trên mây mới xuống SG, va chạm xe cũng chả đc như trc, sẵn sàng xuống chửi bới cần là chiến luôn, chợ bến thành bán hàng kiểu như bắt khách phải mua, giằng kéo khách...dùng dịch xong mà không bo là vẻ mặt khó chịu

haircut

Xe tải
Kụ chủ nói đúng , em cũng ghét kinh , đi vào đó chơi không biết đường lên phải hỏi , gặp ngay 1 chú tóc đỏ hoe bảo đợi e 1 tí , rồi phi xe mất dạng , đang cú thì chú ấy quay lại đưa cho 1 tấm bản đồ rồi hướng dẫn nhiệt tình , bụng bảo dạ thế nào cũng xin tiền đây nhưng kỳ lạ là chú ấy lại không lấy tiền mặc dù mình bảo anh thanh toán tiền em mua bản đồ mà , chú ấy chỉ cười và bảo bản đồ ĐN phát miễn phí ở mọi chỗ anh nhé

Chuyện về XXX Đà Nẵng mới cú : e muộn xe ô tô biển 43 đi từ Cầu Quay định ra ven sông Hàn , đáng nhẽ em phải cua phải ngay để xuống đường ven sông nhưng vì lái mới không nhìn biển em táng luôn vào đường ngược chiều , thế là gặp XXX , anh ấy chào sau đó hỏi sao anh đi vào đường ngược chiều , em choáng quá bảo không biết , anh ấy ghe giọng em bảo anh là khách du lịch à , sao lại đi xe biển 43 , e trình bầy hoàn cảnh xong anh ấy cười rồi trả giấy tờ , xi nhan cho em quay đầu thế mới chán , anh ấy làm cảm giác ghét XXX của em bị mất hết sau vụ đó , về HN em mới tìm lại được
Cụ hơi điêu quá đó,em vào bưu điện còn chẳng đc miễn phí bản đồ,phải bỏ 25k ra mua đó cụ,em lạy cụ luôn.

haircut

Xe tải
Em thâm niên ra vào ĐN từ những năm 2002 đến giờ, chứng kiến mọi sự thay đổi từ đó đến nay,tiếc là ko có tiền làm mảnh đất ở đn và công việc vẫn gắn ở HN
Ăn uống, không khí, môi trường, văn minh đô thị đều sỉ nhục thủ đô cả hehe
Dạ thưa cụ,cụ công tác ra vaofvtuwf 2002 đén giờ em thiết nghĩ cụ bán cái toilet của cụ ở HN năm 2006 cũng mua đc biệt thự ở ĐN đó cụ,cụ nổ giống dân ĐN ghê.

haircut

Xe tải
Đà nẵng dễ sống lắm các cụ ạ,Âm thực thì 3 miền, muốn ăn gì cũng có, nhưng lại rẻ
Dạ vâng bát phở cồ cử gì đó hay phở bác có tiếng ở ĐN trên đường Ngô Quyền cũng 30-45k/1bat chẳng khác HN.