[Funland] Đắc nhân tâm - cuốn sách tôi đang dần thấy ko "đẹp"

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
thích thì đọc không thích thì thôi, sao phải viết hẳn một bài dài vcd để ... chê sách?
dành thời gian đi chạy còn có ích hơn =))

meotamthe

Xe cút kít
Trước đây, khi tôi còn là học sinh cấp 2, tôi đã đọc "Đắc nhân tâm". Tôi thấy nội dung sách khá hay, dễ hiểu, dễ vận dụng, lại dễ đọc do có các câu chuyện sinh động minh hoạ.

Trở lại đọc nó sau khi tôi đã đi làm nhiều năm, đối diện với cuộc sống nhiều khó khăn, tôi lại cảm thấy cuốn sách càng ngày càng trở nên khó áp dụng. Dường như, nếu làm như lời khuyên trong sách, tôi ko còn là chính mình.

Lại khi rảnh rỗi nói chuyện với nhiều người, thực hiện tìm kiếm trên mạng, càng ngày tôi càng gặp đc những quan điểm trái với sách, những bài viết phân tích cái xấu lậu trong cuốn sách nổi tiếng “Đắc Nhân Tâm” (How to Win Friends and Influence People) của tác giả nổi tiếng Dale Carnegie.

Các cụ mợ nghĩ sao, xin hãy công tâm nhé!

Đây là một bài viết ví dụ:
Vừa nãy em quên mất không nói về dòng bôi đậm:

Trở lại đọc nó sau khi tôi đã đi làm nhiều năm, đối diện với cuộc sống nhiều khó khăn, tôi lại cảm thấy cuốn sách càng ngày càng trở nên khó áp dụng. Dường như, nếu làm như lời khuyên trong sách, tôi ko còn là chính mình.

Cuốn sách này nó dạy người ta cách ứng xử, tạm gác chuyện cách ứng xử đó thế nào trong quan điểm của mỗi người sang một bên, nếu trong mối quan hệ thường xuyên như gia đình, bạn bè, đồng nghiệp, nếu ai cũng bỏ đi những quan điểm riêng của bản thân và tự luyện cho mình cách ứng xử như sách, thì khi ta đeo mặt nạ lên đối mặt với người khác, ta sẽ giật mình nhận ra là người kia cũng đang đeo mặt nạ và kinh khủng hơn là phản ứng của họ với phản ứng của ta hình như cũng giống nhau, ấy là vì cả ta và họ đều chung 1 chiêu thức học từ quyển sách. Riêng cái việc đeo mặt nạ và ứng xử theo một kiểu khác hoàn toàn với bản chất tính cách đã khiến mọi chuyện nhìn bề mặt thấy ổn nhưng sự bất ổn thì ai cũng biết nó tồn tại ở khắp nơi và không biết khi nào bất ổn đó bùng phát thành khủng hoảng khi sức chịu đựng của người nào đó bị hoàn cảnh đánh gục và sự bất ổn khác hiện hữu khi mỗi người đều cảm thấy thông tin mà họ nhận được đều không đúng thật.

Cùng một cách dạy ứng xử, trong số những quyển sách tương tự, có 1 quyền của Tàu rất ác liệt, đó là Tam lược, vốn là của Khương Tử Nha, là tập hợp các câu hỏi của Vua và các lời giải thích và khuyến cáo của Khương Tử Nha đối với Vua khi ứng xử với bách quan triều đình, ứng xử với mọi người xung quanh, ứng xử với các tình huống trong cả thời bình lẫn thời chiến, mà mục đích cuối cùng là để những người đó dốc lòng dốc sức vì Vua bất chấp nguy hiểm, rủi ro, hi sinh. Ở góc độ vì đại cục thì OK vì dù sao Vua là chúa tể của quốc gia phong kiến, nhưng với cuộc sống xã hội hiện đại, nó quá ích kỷ, quá tư lợi và nó không nên là sách cho bình dân đại chúng nghiền ngẫm ứng dụng.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Em ngày ngày chạy grab chết mệt rồi. Thời gian đâu mà sách vở. Chỉ dặn mình và con cháu kiếm tiền sạch - sống lương thiện. Mỗi thời điểm và giai đoạn cs khác nhau. Chứ lý thuyết thì cái méo gì chẳng toẹt vời cụ nhề.

Ông tác giả hệ thống hoá lại một số quan điểm thôi, cái nào hay thì dùng, thấy không hợp thì bỏ qua....Giờ cái gì chả thế. Chân lý là không có cái gì tồn tại mãi được. Ví dụ quan điểm là phụ nữ phải biết nấu ăn, giờ đầy phụ nữ cực kỳ thành đạt chả mấy khi nấu ăn đó.
Chân lý là không có cái gì tồn tại mãi được

riêng cái dòng nài đã đủ nhốt nhên phường chưa?

congthuong

Xe điện
Xem hết phản biện, em rút ra được là : Không đủ tầm viết được cái gì hay, thì cứ đi ngược chiều số đông: "phê phán" là cách dễ nhất để cảm thấy được nâng tầm bản thân.

Ngoài việc phê phán dẫn chứng sai, thì người phản biện cũng chả nêu được lý do gì không nên làm theo ,hay khuyên người ta không nên đọc đắc nhân tâm cả. Chê người ta ngụy biện, nhưng bản thân bài phản biện cũng mắc vô số lỗi ngụy biện.

Truyện cổ tích còn có 1 ý nghĩa nào đó với người đọc cơ mà.

hbu082

Xe container
Em có 2 kiểu sách Sẽ k đọc vì k thích đọc
1. Là sách dạy làm giàu và chia sẻ kinh nghiệm làm giàu
2. Là sách dạy cách sống, cách làm người thế lọ thế chai
Em giống cụ. Em luôn tâm niệm mình là mình, sống theo đúng bản chất của mình. Chỉ cố gắng tâm hướng thiện, còn ko bắt chước cách sống của bố con thằng nào sất, học cách làm giàu em lại càng ko đọc.

Bastion.P

Xe container
Khôn ngoan chẳng lọ thật thà
Lời nói free, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau

2 chân lý này các cụ dạy khản cổ ko thèm nghe, mất tiền đi mua sách tốn kém còn kêu ca gì nữa

Trước đây, khi tôi còn là học sinh cấp 2, tôi đã đọc "Đắc nhân tâm". Tôi thấy nội dung sách khá hay, dễ hiểu, dễ vận dụng, lại dễ đọc do có các câu chuyện sinh động minh hoạ.

Lại khi rảnh rỗi nói chuyện với nhiều người, thực hiện tìm kiếm trên mạng, càng ngày tôi càng gặp đc những quan điểm trái với sách, những bài viết phân tích cái xấu lậu trong cuốn sách nổi tiếng “Đắc Nhân Tâm” (How to Win Friends and Influence People) của tác giả nổi tiếng Dale Carnegie.

Các cụ mợ nghĩ sao, xin hãy công tâm nhé!

Đây là một bài viết ví dụ:

Phỡn

Xe tăng
Vừa nãy em quên mất không nói về dòng bôi đậm:

Cuốn sách này nó dạy người ta cách ứng xử, tạm gác chuyện cách ứng xử đó thế nào trong quan điểm của mỗi người sang một bên, nếu trong mối quan hệ thường xuyên như gia đình, bạn bè, đồng nghiệp, nếu ai cũng bỏ đi những quan điểm riêng của bản thân và tự luyện cho mình cách ứng xử như sách, thì khi ta đeo mặt nạ lên đối mặt với người khác, ta sẽ giật mình nhận ra là người kia cũng đang đeo mặt nạ và kinh khủng hơn là phản ứng của họ với phản ứng của ta hình như cũng giống nhau, ấy là vì cả ta và họ đều chung 1 chiêu thức học từ quyển sách. Riêng cái việc đeo mặt nạ và ứng xử theo một kiểu khác hoàn toàn với bản chất tính cách đã khiến mọi chuyện nhìn bề mặt thấy ổn nhưng sự bất ổn thì ai cũng biết nó tồn tại ở khắp nơi và không biết khi nào bất ổn đó bùng phát thành khủng hoảng khi sức chịu đựng của người nào đó bị hoàn cảnh đánh gục và sự bất ổn khác hiện hữu khi mỗi người đều cảm thấy thông tin mà họ nhận được đều không đúng thật.

Cùng một cách dạy ứng xử, trong số những quyển sách tương tự, có 1 quyền của Tàu rất ác liệt, đó là Tam lược, vốn là của Khương Tử Nha, là tập hợp các câu hỏi của Vua và các lời giải thích và khuyến cáo của Khương Tử Nha đối với Vua khi ứng xử với bách quan triều đình, ứng xử với mọi người xung quanh, ứng xử với các tình huống trong cả thời bình lẫn thời chiến, mà mục đích cuối cùng là để những người đó dốc lòng dốc sức vì Vua bất chấp nguy hiểm, rủi ro, hi sinh. Ở góc độ vì đại cục thì OK vì dù sao Vua là chúa tể của quốc gia phong kiến, nhưng với cuộc sống xã hội hiện đại, nó quá ích kỷ, quá tư lợi và nó không nên là sách cho bình dân đại chúng nghiền ngẫm ứng dụng.
Em thấy bảo Đạo làm vua khác với Đạo làm quân tử :))
Chứ ông chủ mà cứ sống mộc mạc vẫn thành công chỉ có trên phim thoai =))
Kiểu sách này em chả đọc bao giờ :P

hm.tuan

Xe điện
Em chưa đọc và chưa có ý định đọc cuốn sách này. Chỉ bởi vì, khi nghe những người (bao gồm cả bạn em) khen cuốn này, chỉ dẫn nên thế này, nên thế kia. Thành ra, "càng có tuổi" em phải bỏ cả bạn, cả sách :))
Em cũng như cụ, mới nghe nổ đã thấy chán chả đáng để quan tâm rồi.

Cống Ngầm

Xe buýt
riêng cái quyển này với quyển làm giàu không khó thì dù có bắt e cũng ko đọc

thinhtd

Xe container
thích thì đọc không thích thì thôi, sao phải viết hẳn một bài dài vcd để ... chê sách?
dành thời gian đi chạy còn có ích hơn =))
Bạn Tornad không chạy được cụ ạ. :)

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Đây là cái tài của bọn Anh đấy cụ ạ, cái éo gì chúng nó cũng tổng kết được, viết nó 1 cách dễ nhớ dễ hiểu. Muốn viết được thế khó lắm. Mấy cái trò đánh số, rồi kiểu như 5S-mỗi S là 1 từ gì đó,...là trò của họ. Cái văn hóa của nó là làm nghề, cái gì cũng viết, viết lưu trữ cho đời sau. Còn ta, chết là hết, con còn ko biết.
Mình phải khen, học hỏi, trình gì mà chê.

Sách họ là những tay học vấn uyên bác, hàn lâm, họ phải rặn ra cho dễ hiểu, còn như cái anh viết bài phê bình ấy, đập vào mắt là từ MINH ĐỊNH, 1 từ ngữ lố lăng, vô nghĩa,...lòe người đọc rồi.

Tôi cũng đọc khá khá sách, thấy tác giả càng uyen bác, như Trần Trọng Kim, thông Tây học, Hán học,...viết rất dễ hiểu, hay Đào Duy Anh cũng vậy. Những sách dễ hiểu như ĐẮC NHÂN TÂM là sách ở trình độ cao. Còn cứ viết dùng từ có vẻ khó hiểu, lắt léo,...thì ...

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có nhiều cái áp dụng được từ cuốn này, ví dụ như "người nào không giữ được thái độ bình thản giữa cuộc sống đô thị ồn ào huyên náo thì sớm bị đau tim stress...", đúng đấy chứ các cụ.

thanhvn8020

Xe tải
Cuốn sách ra đời vào thời điểm đó, em nghĩ việc viện dẫn những ví dụ mà tính chính xác không được cao, thì cũng là bình thường. Có thể phong cách như vậy, hoặc có thể con người ta lúc đó chưa có yêu cầu cao về tính chuẩn xác của thông tin cao như sau này. Nếu các cụ đọc sách, báo của Việt Nam thời đó cũng đầy rẫy câu chuyện kiểu : Anh A ở nước B đã tìm thấy một vật C...v...v... Kể cả bản thân em, sau này khi đọc nhiều hơn, tìm tòi nhiều hơn thì bản thân mới có thói quen tìm những thông tin chuẩn xác và đáng tin cậy hơn. Nên vấn đề này có lẽ phụ thuộc vào góc nhìn mỗi độc giả hơn. Một điều nữa em nghĩ một cuốn sách self-help ra đời thời điểm này phải nhận những cạnh tranh rất lớn bởi lượng sách có nội dung này hiện đang rất lớn. Còn vào cái thời tác giả viết Đắc Nhân Tâm, em nghĩ đó cũng là một sự vượt bậc đấy chứ. Dù sao, chúng ta cũng không thể hấp thụ và làm theo y như sách nói đâu (vì để làm được như vậy thì phải là một con người quá khéo léo), vậy nên cứ đọc và rút ra một vài điều có ích nhỏ nhỏ cho mình là ok rồi các cụ.

Ter

Xe buýt
Học 1 lớp, cùng thầy cô mà có phải ai cũng giỏi như nhau đâu. Do vậy em nghĩ cụ đọc sách này rồi chê thì chắc là cụ chưa ngộ hết thôi, người nào thấy phù hợp, áp dụng được thì họ cho là sách này hay. Không bỗng dưng mà cuốn này là best seller một giai đoạn nào đó. Cá nhân em đọc và áp dụng cũng thấy tốt nên em thấy cuốn này đọc hay

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cuốn sách được nhặt nhạnh,đóng góp bởi 100% những người ngáo,ảo tưởng....
Giờ gọi ngắn là ( phê lá đu đủ mốc).
Giờ phát triển mốt đằng nào bất tài thì chê đứa có tài cho dễ (giống trend dìm hàng nhà văn Kim Dung vì có tay họ Từ trong khi những thằng ngu ấy không tách bạch nổi giữa thực tế và tiểu thuyết :)>- )

Làm thế nào để giành được bạn bè và ảnh hưởng đến mọi người là một cuốn sách self-help được viết bởi Dale Carnegie, được xuất bản năm 1936. Hơn 30 triệu bản đã được bán trên toàn thế giới, khiến nó trở thành một trong những cuốn sách bán chạy nhất mọi thời đại. Năm 2011, nó đứng thứ 19 trong danh sách 100 cuốn sách có ảnh hưởng nhất của Tạp chí Time.

https://en.wikipedia.org/wiki/How_to_Win_Friends_and_Influence_People

Năm 1936 thì bố mẹ em còn chưa ra đời mà tác giả đã viết được như thế. Còn đường nhiên sau hàng chục năm thì mọi thứ đã thay đổi nên mọi người cứ rộng đường chiêm nghiệm.

Còn cụ chê một tác phẩm theo cách như vậy là cách thông minh nhất để nói cả thế giới là cụ ... ngáo

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Giờ phát triển mốt đằng nào bất tài thì chê đứa có tài cho dễ (giống trend dìm hàng nhà văn Kim Dung vì có tay họ Từ trong khi những thằng ngu ấy không tách bạch nổi giữa thực tế và tiểu thuyết :)>- )

Làm thế nào để giành được bạn bè và ảnh hưởng đến mọi người là một cuốn sách self-help được viết bởi Dale Carnegie, được xuất bản năm 1936. Hơn 30 triệu bản đã được bán trên toàn thế giới, khiến nó trở thành một trong những cuốn sách bán chạy nhất mọi thời đại. Năm 2011, nó đứng thứ 19 trong danh sách 100 cuốn sách có ảnh hưởng nhất của Tạp chí Time.

https://en.wikipedia.org/wiki/How_to_Win_Friends_and_Influence_People

Năm 1936 thì bố mẹ em còn chưa ra đời mà tác giả đã viết được như thế. Còn đường nhiên sau hàng chục năm thì mọi thứ đã thay đổi nên mọi người cứ rộng đường chiêm nghiệm.

Còn cụ chê một tác phẩm theo cách như vậy là cách thông minh nhất để nói cả thế giới là cụ ... ngáo
Sao cụ không nghĩ rằng....cả thế giới ngáo?