[Funland] Đắc nhân tâm - cuốn sách tôi đang dần thấy ko "đẹp"

Lucky-Driver

Xe tăng
Trước đây, khi tôi còn là học sinh cấp 2, tôi đã đọc "Đắc nhân tâm". Tôi thấy nội dung sách khá hay, dễ hiểu, dễ vận dụng, lại dễ đọc do có các câu chuyện sinh động minh hoạ.

Trở lại đọc nó sau khi tôi đã đi làm nhiều năm, đối diện với cuộc sống nhiều khó khăn, tôi lại cảm thấy cuốn sách càng ngày càng trở nên khó áp dụng. Dường như, nếu làm như lời khuyên trong sách, tôi ko còn là chính mình.

Lại khi rảnh rỗi nói chuyện với nhiều người, thực hiện tìm kiếm trên mạng, càng ngày tôi càng gặp đc những quan điểm trái với sách, những bài viết phân tích cái xấu lậu trong cuốn sách nổi tiếng “Đắc Nhân Tâm” (How to Win Friends and Influence People) của tác giả nổi tiếng Dale Carnegie.

Các cụ mợ nghĩ sao, xin hãy công tâm nhé!

Đây là một bài viết ví dụ:

SanHoBien

Xe container
Trước đây, khi tôi còn là học sinh cấp 2, tôi đã đọc "Đắc nhân tâm". Tôi thấy nội dung sách khá hay, dễ hiểu, dễ vận dụng, lại dễ đọc do có các câu chuyện sinh động minh hoạ.

Trở lại đọc nó sau khi tôi đã đi làm nhiều năm, đối diện với cuộc sống nhiều khó khăn, tôi lại cảm thấy cuốn sách càng ngày càng trở nên khó áp dụng. Dường như, nếu làm như lời khuyên trong sách, tôi ko còn là chính mình.

Lại khi rảnh rỗi nói chuyện với nhiều người, thực hiện tìm kiếm trên mạng, càng ngày tôi càng gặp đc những quan điểm trái với sách, những bài viết phân tích cái xấu lậu trong cuốn sách nổi tiếng “Đắc Nhân Tâm” (How to Win Friends and Influence People) của tác giả nổi tiếng Dale Carnegie.

E đã đọc cuốn này 2 lần rồi, giờ e đã ngộ ra chân lý :P

Grandtouring

Xe điện
Em cũng đọc và áp dụng được một số lời khuyên trong đó.
Chẳng phải tự nhiên mà nó thuộc dạng kinh điển về tâm lý và cách thức thu phục lòng người.

2209

Xe tải
Đắc Nhân Tâm là quyển sách cổ, được sinh vào hoàn cảnh khác hoàn cảnh của cụ bây giờ rất nhiều (lúc đó cụ còn chưa sinh ra). Giờ cụ vẫn còn nghĩ đến chuyện "áp dụng" hay "không áp dụng" những lời khuyên trong sách thì tư duy đọc sách của cụ e còn cổ hơn cả quyển sách.
Trừ những quyển sách viết về các dạng định luật của tự nhiên và xã hội (các kết quả nghiên cứu) thì dạng sách "chém gió" như Đắc Nhân Tâm là quan điểm cá nhân và kinh nghiệm riêng của tác giả. Nếu cụ không sống cùng xã hội, cùng thời kỳ, cùng điều kiện xuất phát, cùng tính cách, nghề nghiệp với tác giả thì riêng chuyện cụ nghĩ đến áp dụng lời khuyên của sách cũng đủ ngớ ngẩn rồi.
Sách vở là để gợi mở các ý tưởng mới mà bình thường với trải nghiệm của bản thân mình không nghĩ ra. Rồi từ đó mình quan sát xem ý tưởng đó có thể mang lại lợi ích cho cuộc sống của mình theo cách nào. Nghĩa là phần lớn việc "chế biến" ý tưởng đó là việc của mình. Còn ông tác giả chỉ có mỗi việc là cho mình biết có ý tưởng, quan điểm, góc nhìn đó tồn tại.

Teen

Xe điện
Em chưa đọc và chưa có ý định đọc cuốn sách này. Chỉ bởi vì, khi nghe những người (bao gồm cả bạn em) khen cuốn này, chỉ dẫn nên thế này, nên thế kia. Thành ra, "càng có tuổi" em phải bỏ cả bạn, cả sách :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em chưa đọc và chưa có ý định đọc cuốn sách này. Chỉ bởi vì, khi nghe những người (bao gồm cả bạn em) khen cuốn này, chỉ dẫn nên thế này, nên thế kia. Thành ra, "càng có tuổi" em phải bỏ cả bạn, cả sách :))
Em chưa đọc và không có ý định đọc cuốn này.

meotamthe

Xe cút kít
Ngày xưa em cũng đọc cuốn này, đọc xong, biết vậy và không học theo vì ngay sau đó em đọc Chiến tranh tiền tệ. Trong rất nhiều cuốn sách về tự hoàn thiện, cuốn này có nhiều thứ không nên tiếp thu, vì ở góc nào đó nó khiến ta trở thành 1 người quá khéo trong con mắt của tất cả mọi người, ta không mếch lòng trong mọi tranh luận của cuộc sống, nhưng con người cần có chính kiến, cần có những cái rõ ràng ngay từ đầu, trở thành 1 người khéo đến phát sợ thì chả khác gì ngày càng trở thành người không đáng tin cậy.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em có 2 kiểu sách Sẽ k đọc vì k thích đọc
1. Là sách dạy làm giàu và chia sẻ kinh nghiệm làm giàu
2. Là sách dạy cách sống, cách làm người thế lọ thế chai

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]

Cuốn sách được nhặt nhạnh,đóng góp bởi 100% những người ngáo,ảo tưởng....
Giờ gọi ngắn là ( phê lá đu đủ mốc).

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Em có 2 kiểu sách Sẽ k đọc vì k thích đọc
1. Là sách dạy làm giàu và chia sẻ kinh nghiệm làm giàu
2. Là sách dạy cách sống, cách làm người thế lọ thế chai
Kính bác 1 ly! Đồng suy nghĩ.

deadlove

Xe điện
Sách đó để dành cho những người làm lãnh đạo, cụ làm thuê nên đọc không hiểu là đúng rồi, giống em ;))

xebetong

Xe container
Ở vn, khôn khéo là ăn tiền
Xh mình chậm hơn thế giới khoảng vài chục năm, do vậy quyển sách ở thời điểm này vẫn hợp thời

theanh_ntagroup

Xe đạp
em ngày trước cũng đọc sách một thời gian, kiểu sách về phát triển bản thân như cụ, đợt đấy đi học mấy khóa học về thế là mua luôn 1 lô sách :)))) . Sau một thời gian em mới nghiệm ra rằng, chỉ có lao động thôi, lao động là quyển sách hay nhất, từ lao động mình mới rút ra được nhiều bài học. Sách phát triển bản thân đa phần mình đọc vì thấy nó được giới thiệu rầm rộ trên social chứ chưa hẳn mình đã thích nó. :))))

VnUeT

Xe tăng
Sách gối đầu giường của người thành công đấy. Nó dạy lừa dối.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em nghe nhiều người đọc chắc cũng vì tò mò thôi
Nhưng cá nhân em chả có thời gian mà đọc quyển sách như vậy

Dan du an

Xe cút kít
Ông tác giả hệ thống hoá lại một số quan điểm thôi, cái nào hay thì dùng, thấy không hợp thì bỏ qua....Giờ cái gì chả thế. Chân lý là không có cái gì tồn tại mãi được. Ví dụ quan điểm là phụ nữ phải biết nấu ăn, giờ đầy phụ nữ cực kỳ thành đạt chả mấy khi nấu ăn đó.

hd-vt

Xe container
Ơ...cũng nại ngáo à cụ :P.
Em cũng đọc nhưng quên cụ nó òi, nhớ mỗi cái tựa, thế thì còn ngáo không nhỉ...:D