[Funland] Đại chiến gia đình chỉ vì con ho

quangdung560

Xe đạp
Các cụ ở đây có cụ nào hối hận khi lấy vk ko? Haiz...Đang tự do tự nhiên bị quản thúc, ngày đưa cho dăm ba đồng tiêu vặt, tiền mình mà éo dc tiêu như ý. Thêm khoản con ốm đau, khóc mếu mà rầu lòng. Như việc F1 nhà e ho chẳng hạn. E ý kiến là hạn chế ks rồi mua mua thuốc ho nam dược cho con dùng thử xem vì thấy chị cty kêu f1 nhà chị ấy 2 chai là khỏi, đúng kiểu ngon - bổ - rẻ... thế mà ngan già nhảy dựng lên nói prospan con đang dùng là loại đắt tiền, qc nhiều, ai cũng dùng, thế mới tốt . tranh cãi một hồi thành ra chiến tranh giữa các vì sao. Nhà CCCM đã ai cho f1 dùng prospan với thuốc ho Nam Dược chưa? các cụ thấy hiệu quả thế nào? e ko tin cứ thuốc thảo dược đắt tiền mới là hiệu quả.

muoibaconcho

Xe điện
Con ho thì đưa ra bác sĩ chứ sao lại tự mua thuốc về rồi cãi nhau hở cụ.

pham minh

Xe container
Thuốc Prospan cũng chế từ thảo dược. F1 nhà em được bs viện nhi tw kê và dùng rồi. Kết luận là tốt

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ở đây có cụ nào hối hận khi lấy vk ko? Haiz...Đang tự do tự nhiên bị quản thúc, ngày đưa cho dăm ba đồng tiêu vặt, tiền mình mà éo dc tiêu như ý. Thêm khoản con ốm đau, khóc mếu mà rầu lòng. Như việc F1 nhà e ho chẳng hạn. E ý kiến là hạn chế ks rồi mua mua thuốc ho nam dược cho con dùng thử xem vì thấy chị cty kêu f1 nhà chị ấy 2 chai là khỏi, đúng kiểu ngon - bổ - rẻ... thế mà ngan già nhảy dựng lên nói prospan con đang dùng là loại đắt tiền, qc nhiều, ai cũng dùng, thế mới tốt . tranh cãi một hồi thành ra chiến tranh giữa các vì sao. Nhà CCCM đã ai cho f1 dùng prospan với thuốc ho Nam Dược chưa? các cụ thấy hiệu quả thế nào? e ko tin cứ thuốc thảo dược đắt tiền mới là hiệu quả.
Giữ lại con thôi, bỏ vợ đi là khỏi cãi nhau cụ ạ. Hoặc đưa cho thằng con tiền, bảo mày xuống bác sĩ tự mua thuốc, thích loại gì mua loại ý để vợ chồng tao khỏi cãi nhau.

shiluo

Xe container
Đẻ gấp đứa nữa, lúc nào ho cho mỗi đứa uống 1 loại xem ai thắng

Đang chuyện con ho lại xiên sang chuyện quản thúc với vài đồng tiêu vặt.
Lấy vợ có con rồi thì người lớn tý đê cụ thớt.

athk

Xe tăng
Thuốc hợp hay không hợp thì cũng tuỳ người.
Người hợp cái này người hợp cái khác. Gấu nhà cụ ghét vì cụ nghe theo mụ đồng nghiệp, tốt nhất là cụ cứ nghe theo gấu đi, ai cũng muốn tốt nhất con cái cả, Prospan cũng tốt, mấy lọ thuốc ho VN toàn là mật ong nhiều, uống vào khá là nóng trong rồi mụn nhọt

Vấn đề nộp tiền cho vk thì em giống Cụ , nhưng con ho uống thuốc gì thì em không dám ý kiến , chỉ lườm vk mỗi khi con nó ho thôi

Imei

Xe buýt
Ho do cái gì thì mới biết mà kê chứ: ho do dịch mũi chảy xuống họng, ho do lạnh, viêm họng, viêm phế quản..., ho do trào ngược...
đông y thì cũng phải biết thể gì mới uống chứ.

Mà BS có phải lúc nào cũng kê thuốc kháng sinh cho trẻ e bị ho đâu.
thằng cháu nhà e bị viêm VA mà BS có kê cho kháng sinh kháng viêm gì đâu mà vẫn khỏi mà

mailam

Xe máy
ngan già thích hàng tốt hay cụ hết chạy tốt roài. :D:D:D:D
e nói thật là e thuốc hút như trĩ mà ho a vẫn dùng cái ông nam dược này
2 chai là ok ngay, ah e có kết hợp thêm viên ngậm ho nữa

minhhai985

Xe lăn
E lại hay cãi nhau cách tạo ra trẻ con, nhiều lúc ko theo ý mình cũng bực :))

197716102003

Xe container
Chủ thớt đã đến tuổi trưởng thành chưa???

xomo

Xe buýt
Thay khẩn trương ...... :D

ca_voi

Xe lăn
có mỗi chuyện đấy mà còn cãi nhau thì còn cãi nhau dài dài.
Cụ đi kiếm tiền đi, chuyện chăm con cứ để gấu nó lo.
mình đàn ông không nên dính nhiều quá vào chi tiết.

GàCon9x

Xe tải
E thấy nam dược hay prospan cụ nói đều là thảo dược
tuy nhiên cái hay là nam dược nó có tỳ bà diệp cao hơn mấy loại khác nên e nghĩ nó hiệu quả hơn cũng
mợ đôi cũng vì con nên cụ nên nhẹ nhàng nói cho mợ hiểu
cái nhau mấy cái chuyên linh tinh này chả hay ho gì
đóng cửa bảo nhau thi tốt hơn cụ ơi

meotamthe

Xe cút kít
Ho xuông thì uống như vợ cụ chuẩn bị là ok, nhưng nếu viêm phế quản thì nên đi khám, đảm bảo đổi thuốc, nhưng cũng không phải thuốc cụ nói đâu, kháng sinh đúng liều chứ không phải thuốc nam.
Con ho con ốm cụ có chăm bế không, không chăm bế thì miễn tham gia, chỉ tham gia góp ý theo kiểu hỏi có phải không thôi, chứ mà đòi quyết định thay vợ là có vấn đề ngay.
Cụ kiếm tiền thật nhưng không phải cứ kiếm tiền là đủ, cụ thớt nên suy nghĩ cho thoáng.

quangdung560

Xe đạp
Con ho thì đưa ra bác sĩ chứ sao lại tự mua thuốc về rồi cãi nhau hở cụ.
Gấu e cứ phải cho uống siro đã cụ ạ! Nếu như hết thì thôi, còn nếu ho nặng hơn thì mới đưa đi bác sĩ :(
Đang chuyện con ho lại xiên sang chuyện quản thúc với vài đồng tiêu vặt.
Lấy vợ có con rồi thì người lớn tý đê cụ thớt.
Dạ e nhớ rồi mợ ạ! E cũng xin phép trình bày cho có ngọn có ngành, có đầu có đuôi cái thôi.
Ho do cái gì thì mới biết mà kê chứ: ho do dịch mũi chảy xuống họng, ho do lạnh, viêm họng, viêm phế quản..., ho do trào ngược...
đông y thì cũng phải biết thể gì mới uống chứ.

Mà BS có phải lúc nào cũng kê thuốc kháng sinh cho trẻ e bị ho đâu.
thằng cháu nhà e bị viêm VA mà BS có kê cho kháng sinh kháng viêm gì đâu mà vẫn khỏi mà
Đấy cảm ơn cụ, e về cho mợ nhà e đọc, cứ giãy lên bảo con mà ho đưa đi khám thế nào bác sĩ chẳng cho kháng sinh. Haizz! E thì có biết gì đâu nên cũng đành im lặng học hỏi kinh nghiệm của mấy bà tám ở cty thôi.
ngan già thích hàng tốt hay cụ hết chạy tốt roài. :D:D:D:D
e nói thật là e thuốc hút như trĩ mà ho a vẫn dùng cái ông nam dược này
2 chai là ok ngay, ah e có kết hợp thêm viên ngậm ho nữa
Nhưng Nam Dược này dùng được cho cả trẻ em đúng không cụ? Thấy các mợ ở công ty khen nên e mới mua cho con dùng. Chứ e đâu có kinh nghiệm gì đâu.

LuckyCar

Xe container
Hiệu quả thế nào em không biết chứ F1 nhà em lúc nào cũng thích propan, lúc nào cũng đòi mua thuốc con ếch thì uống nó ngon.

Imei

Xe buýt
Đấy cảm ơn cụ, e về cho mợ nhà e đọc, cứ giãy lên bảo con mà ho đưa đi khám thế nào bác sĩ chẳng cho kháng sinh. Haizz! E thì có biết gì đâu nên cũng đành im lặng học hỏi kinh nghiệm của mấy bà tám ở cty thôi.
Tuỳ BS TMH nữa cụ à, BS có tâm thì ko kê kháng sinh ko cần thiết đâu, E khám 10 ô GS TS TMH thì chỉ lọc ra đc 1-2 vị thôi. BS e hay khám ko bao giờ kê kháng viêm hại dạ dày, còn trẻ con mà kháng viêm nhiều dễ còi cọc, kháng sinh nhiều thì dễ rối loạn tiêu hoá.
E toàn chữa sớm trong vòng 1-2 ngày chứ ko để lâu. Để lâu thành mãn tính khó chữa.

Vấn đề chính là xác định ho do gì rồi mới chữa được cụ ạ.
Ho do lạnh thì dễ hơn, Ho do viêm họng nhiệt thì thuốc khác, ho do trào ngược thuốc khác..., dịch chảy xuống họng phải chữa viêm mũi, ho do viêm phế quản thì lại nặng hơn rồi...
Nhiều thứ ho mà mình ko phải BS hay lương y ko thể đoán chính xác mà mua bổ phế, ma hạnh, si rô cây thường xuân, quất mật ong, húng chanh,... các kiểu được.

1-2 ngày mà ko thấy tiến triển gì thì đi khám luôn

--
Người lớn thì dễ: sổ mũi, dịch chảy xuống họng ho do cảm lạnh thì kinh giới, tía tô, gừng đập dập sắc lên đun 2 bát còn 1 bát, ngày 1 lần uống độ 5-7 ngày.
Cẩn thận nếu bị trào ngược dạ dày.
Xoa bóp dầu nóng vào chân tay, giữ ấm người.

Hắt xì hơi, sổ mũi do lạnh cũng dùng bài trên, có thể xông mũi cây hoa cứt lợn nữa.
Có thể thêm xông hơi với nước lá xông các loại.

Viêm họng bình thường ko kèm chứng khác thì súc họng với thuốc súc họng BBM, ngậm kẹo ho, quất mật ong các kiểu cũng đỡ.

Ho nghe tiếng đục đục thì uống bổ phế cũng đỡ phần nào. Nhưng đã viêm phế quản thì nặng lên rồi.

Đấy mấy cái trên e cũng chỉ dùng 1-2 ngày mà thấy ko đỡ nhiều thì e đi khám luôn. Mấy lần tưởng ho do viêm mũi họng ai dè lại ho do trào ngược phải uống thuốc chống trào ngược mới khỏi

Chỉnh sửa cuối: