[Funland] Đại học Rmit

prado2012

Xe điện
Cụ vẫn lại nếu...thì chứ chẳng có dữ liệu chứng minh là khác biệt cả.

Cụ có thể liệt kê thành tựu đặc biệt, cựu sinh viên danh giá hoặc ko thì chiến thắng của RMIT trong các cuộc thi của giới sinh viên với nhau cũng đc.

Sinh viên IT Bách Khoa cũng có nhiều môn học bằng tiếng Anh và một số chương trình hoàn toàn bằng t Anh rồi.

Hơn nữa, nếu mà xét mức độ công dân toàn cầu thì tôi ko chắc số lượng cựu sv RMIT làm việc ở nước ngoài là nhiều đâu, đặc biệt là làm nghiên cứu.

Còn làm việc cho Cty nước ngoài ở vn thì vẫn là thị trường lao động VN, phỏng ạ.

Để tôi nói lại cho rõ thế này. RMIT cho f1 là lựa chọn tốt nhưng cũng ko vì thế mà phỉ nhổ vào hệ thống đại học vn. Nếu cụ ko phải như thế thì xin lỗi, còm của tôi trong thớt này ko phải là với cụ.
Lạ nhỉ, ở đây cũng không ai phỉ nhổ dh việt nam vì như tôi nói ở trên nó có đầu vào tốt với trường top 1 nhưng đám giáo trình lạc hậu thì kéo tụt đầu ra thấp hơn là mức lẽ ra nó có thể.

Giờ vì cụ làm IT, tôi xin nêu ví dụ rõ hơn về đầu ra ngành IT và cái mà thị trường đang trả giá:
1. Không giỏi tiếng Anh, làm dn trong nc 12 tr, sau già lên 40 tr
2. Giỏi tiếng anh làm dn FDI lương 1.5 k usd -10k usd
3. Giỏi tiếng anh bằng quốc te cạnh tranh thị trường lao động toàn cầu lương 7k - xxk usd
4. Giỏi tiếng Anh bằng cấp quốc tế/ Trình quản lý cao thì giống mợ smile lương ở mức max ko tăng đc nữa phải tăng cả gói ;))
5. Giỏi tiếng anh, bằng Quốc Tế lại định cư ở môi trường tốt nhất của IT thì thôi khỏi nói, mới 9x mà chi tiêu tiết kiệm là usd 20k/ tháng cho gia đình nhỏ ==> mức lương khủng ntn ( mợ star)

Thế thôi. Tương tự applied cho các ngành khác.

Chỉnh sửa cuối:

lookyoung

Xe tăng
Theo em, cụ nên chỉ đích danh tay nào đã phỉ nhổ vào hệ thống đại học Việt Nam?
Em theo còm thì chưa thấy ai như thế cả, nhưng chiều ngược lại thì coi bọn sinh viên RMIT toàn bọn không có cơ hội vào trường công.

Như các cụ ấy nói, RMIT cũng chỉ là một trường/ so với tổng số hằng ngàn trường ĐH của VN thì không thể có dữ liệu để so sánh. Phép so sánh này thì giống như VN và TQ, ai nhiều người giỏi hơn!
Cụ lội lên trên nữa sẽ thấy ai là ai. Còm đầu tiên tôi ko quote ai cả, chỉ mong các cụ đừng có sổ toẹt vào đại học VN như thế. Nếu ko phải cụ như vậy thì bỏ qua thôi mà.

Bây giờ đơn giản, nếu phải viết bài luận liệt kê thành tựu của RMIT, các cụ sẽ viết những gì?

Lạ nhỉ, ở đây cũng không ai phỉ nhổ dh việt nam vì như tôi nói ở trên nó có đầu vào tốt với trường top 1 nhưng đám giáo trình lạc hậu thì nó kéo tụt đầu ra thấp hơn là mức lẽ ra nó có thể.

Giờ vì cụ làm IT, tôi xin nêu ví dụ rõ hơn về đầu ra và cái mà thị trường đang trả giá:
1. Không giỏi tiếng Anh, làm dn trong nc 12 tr, sau già lên 40 tr
2. Giỏi tiếng anh làm dn FDI lương 1.5 k usd -10k usd
3. Giỏi tiếng anh bằng xịn cạnh tranh thị trường lao động toàn cầu lương 7k - xxk usd
3. Giỏi tiếng Anh bằng cấp xịn / Trình quản lý cao thì giống mợ Smile lương ở mức max ko tăng đc nữa phải tăng cả gói ;))
4. Giỏi tiếng anh, bằng xịn lại định cư ở môi trường tốt nhất của IT thì thôi khỏi nói, mới 9x mà chi tiêu tiết kiệm là usd 20k/ tháng cho gia đình nhỏ ==> mức lương khủng ntn ( mợ star)

Thế thôi.
3, 4, 5 toàn ông tốt nghiệp trường công VN thôi cụ ạ.

prado2012

Xe điện
Cụ lội lên trên nữa sẽ thấy ai là ai. Còm đầu tiên tôi ko quote ai cả, chỉ mong các cụ đừng có sổ toẹt vào đại học VN như thế. Nếu ko phải cụ như vậy thì bỏ qua thôi mà.

Bây giờ đơn giản, nếu phải viết bài luận liệt kê thành tựu của RMIT, các cụ sẽ viết những gì?

🥳 thế 1 và 2 đi du học về à ;))) Giờ mới biết bằng xịn là bằng IT của trường công việt nam, có thể sang mỹ sang úc kiếm job thơm, lại biết nói và đọc sách tiếng Anh, thế thì VN là cường quốc về công nghệ tt như Ấn từ lâu rồi.

trên vừa kêu IT vn khỏi cần biết tiếng Anh dưới đã kêu đủ trình độ lao ra biển lớn, chắc giảng IT = tiếng Việt cho bọn mắt xanh ở thung lũng Silicon quá.

Chỉnh sửa cuối:

lookyoung

Xe tăng
🥳 thế 1 và 2 đi du học về à ;)))
1,2 thì là trường công và RMIT. Nhưng lên đến tầm top 3, 4, 5 thì hầu hết lại toàn là trường công.

Cụ đánh bạc, một bên vẫn cửa thắng cao, 1 bên thì xác xuất gần như bằng 0 thì cụ đặt bên nào?

prado2012

Xe điện
1,2 thì là trường công và RMIT. Nhưng lên đến tầm top 3, 4, 5 thì hầu hết lại toàn là trường công.

Cụ đánh bạc, một bên vẫn cửa thắng cao, 1 bên thì xác xuất gần như bằng 0 thì cụ đặt bên nào?
Chưa thấy ai 3-4-5 mà từ công vn. Thôi, tự cụ vui với đáy giếng của cụ, nhường số 1 top thế giới cho IT công lập VN không cần biết tiếng Anh, lao ra biển lớn dạy IT cho bọn mắt xanh mũi lõ ;))

Ông này giọng giống hệt chú cú nhỉ cả nhà thấy mùi không ? Khả năng mới tái sinh.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Người OF

Em được đào tạo trong môi trường đại học công lập, nếu sổ toẹt vào nó thì thành một kẻ vô ơn, điều này một người có tinh thần tự hào dân tộc như em thì lại không được phép.
Nếu phải viết bài luận về RMIT thì em sẽ ghi là theo tin vỉa hè mà em được biết, vì em không phải là nhà nghiên cứu về RMIT, nhà thống kê thành tựu của RMIT, và hơn nữa là con em chưa từng học RMIT.
Đối với em, RMIT như một lựa chọn tốt hơn và chắc chắn có điểm khác biệt về trình độ Song ngữ cũng như cách đào tạo gắn liền với thực tế, có vậy thôi, không thần thánh gì về nó cả.

Batman

Xe điện
Người OF
Chưa thấy ai 3-4-5 mà từ công vn. Thôi, tự cụ vui với đáy giếng của cụ, nhường số 1 top thế giới cho IT công lập VN không cần biết tiếng Anh, lao ra biển lớn dạy IT cho bọn mắt xanh mũi lõ ;))

Ông này giọng giống hệt chú cú nhỉ cả nhà thấy mùi không ? Khả năng mới tái sinh.
Em thấy rằng, nếu có khác biệt về quan điểm, thì cuộc tranh luận sẽ không có hồi kết, Vậy có thể ignore luôn để không phải tranh luận gì thêm nữa ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
Mấy còm gần đây bắt đầu đả kích nhau mình thấy vô lý! Đây là thớt về RMIT thì nói nhiều về ưu việt cũng như mục đích của các gia đình và F1 của họ! Con Tôi 2 đứa đều học Ams, đủ điểm NEU, FTU, ĐGQG... nhưng các cháu và BM chúng đều muốn và thích học RMIT không chỉ vì trình độ kiến thức mà rộng hơn nữa! Ai trên này sổ toẹt ĐH ở VN đâu nhỉ? Giống RMIT cũng bị còm về các mặt chưa được thì các còm nếu đả động đến các mặt yếu, kém của ĐHVN thì cũng bình thường! Thưa các bác nghĩ và cho rằng chúng tôi - những người có con đã đang và sẽ học RMIT hay du học... là chê ĐHVN thì đó là việc của các bác vì chúng Tôi đủ trình độ kiến thức và khả năng để nhận biết là không có gì là tuyệt đối! Đa số chúng tôi cũng học ĐHVN và chúng tôi sống khoẻ với tấm bằng ĐHVN! Nhưng chúng tôi và con cái có lựa chọn của mình! Chúng tôi cũng không chi tiền cho con học để sau này làm ông này bà nọ mà chỉ muốn chúng được phát triển toàn diện hơn nữa theo suy nghĩ và con đường mà chúng tôi thấy phù hợp nhất! Thế thôi! Xin các bác hãy bớt chua ngoa leo lẻo là "kg vào đc Top ĐHVN thì mới RMIT" hoặc "RMIT toàn bọn nhà giàu học" vì chả liên quan gì các bác! Kệ chúng tôi!🙄

prado2012

Xe điện
Tôi nói luôn nhá, pic này không phỉ báng hay coi công lạp VN là zero như một số ng tự nhận định.

Batman : em cho ra đảo rồi. Chẹp. Em ko thích ng thiếu tính logic nhất là tự nhận làm IT, một ngành có tính logic cao.

Batman

Xe điện
Người OF
Tôi nói luôn nhá, pic này không phỉ báng hay coi công lạp VN là zero như một số ng tự nhận định.

Batman : em cho ra đảo rồi. Chẹp. Em ko thích ng thiếu tính logic nhất là tự nhận làm IT, một ngành có tính logic cao.
Thời của bọn em, dân IT đều giỏi toán, nhưng giờ có lẽ khác xưa thì phải.
Ngày đó, phải gõ các dòng lệnh repeat until if or and ... nên không hiểu toán thì rất khó học lập trình.
Giờ em thấy khác, mua modul xong sửa, hoặc ghép chung nó lại với nhau...

prado2012

Xe điện
Thời của bọn em, dân IT đều giỏi toán, nhưng giờ có lẽ khác xưa thì phải.
Ngày đó, phải gõ các dòng lệnh repeat until if or and ... nên không hiểu toán thì rất khó học lập trình.
Giờ em thấy khác, mua modul xong sửa, hoặc ghép chung nó lại với nhau...
Ờ thì thiết kế xưa phải vẽ đẹp giờ không cần biết vẽ đẹp á cụ. Thế giới đang thay đổi.

lookyoung

Xe tăng

Tôi có thể liệt kê ra cho cụ một danh sách dài vô tận kỹ sư VN, học ĐH ở VN đang làm ở FAANG và các tập đoàn công nghệ toàn cầu khác.

Nhưng thôi, tranh luận gán nhãn và tấn công cá nhân thì thôi, tôi cũng ko có thời gian với cụ.

Batman

Xe điện
Người OF
Đại thể nó như vậy đấy ạ.
Phần mềm thiết kế đã có người làm rồi, nếu người học ứng dụng thì không cần phải biết họ làm như thế nào để có phần mềm, mà chỉ cần biết dùng phần mềm như nào.
Ờ thì thiết kế xưa phải vẽ đẹp giờ không cần biết vẽ đẹp á cụ. Thế giới đang thay đổi.

starsn

Xe điện
Cụ vẫn lại nếu...thì chứ chẳng có dữ liệu chứng minh là khác biệt cả.

Cụ có thể liệt kê thành tựu đặc biệt, cựu sinh viên danh giá hoặc ko thì chiến thắng của RMIT trong các cuộc thi của giới sinh viên với nhau cũng đc.

Sinh viên IT Bách Khoa cũng có nhiều môn học bằng tiếng Anh và một số chương trình hoàn toàn bằng t Anh rồi.

Hơn nữa, nếu mà xét mức độ công dân toàn cầu thì tôi ko chắc số lượng cựu sv RMIT làm việc ở nước ngoài là nhiều đâu, đặc biệt là làm nghiên cứu.

Còn làm việc cho Cty nước ngoài ở vn thì vẫn là thị trường lao động VN, phỏng ạ.

Để tôi nói lại cho rõ thế này. RMIT cho f1 là lựa chọn tốt nhưng cũng ko vì thế mà phỉ nhổ vào hệ thống đại học vn. Nếu cụ ko phải như thế thì xin lỗi, còm của tôi trong thớt này ko phải là với cụ.
Em thấy các mợ ấy chê cách dạy của ĐH công cũng xác đáng thôi, ví dụ ĐH bắt học thuộc ủy nhiệm chi thì phí thời gian quá.

Em cũng đoán về nghiên cứu thì Bách Khoa, Kinh tế mạnh hơn RMIT, bên RMIT tập trung dạy thực tiễn, theo em hiểu là không có nghiên cứu nào đáng kể (nếu sai nhờ các cụ mợ sửa), nên khoa học đỉnh cao của VN không đến từ đây. Nhưng mà đa số mọi người đi học ĐH có làm nghiên cứu đâu.

Mà bây giờ thị trường thay đổi, cũng có bạn Trung làm games học FPT giàu ú sụ rồi kìa cụ.

Ở đâu cũng có người giỏi, ĐH công rẻ nên nhiều người học giỏi, kinh tế bình thường sẽ vào. Em nghe nói giờ giảng viên BK rất đông du học sinh về dạy, có KPI đánh giá feedback của hs cho chất lượng giảng dạy v.v.

5. Giỏi tiếng anh, bằng xịn lại định cư ở môi trường tốt nhất của IT thì thôi khỏi nói, mới 9x mà chi tiêu tiết kiệm là usd 20k/ tháng cho gia đình nhỏ ==> mức lương khủng ntn ( mợ star)
Chị ơi con em 14 tuổi rồi 😅 với không đến thế đâu ạ.
Chồng em học ở VN 1 năm rồi học lại ĐH nước ngoài. Chủ cty cũ của anh ấy học BK, 1 người khác, em bạn thân của em, là chủ 1 cty IT lớn số 3-4-5 gì đó ở VN, học BK chương trình có liên kết với nn. FAANG từ VN sang hầu hết em quen là có học ĐH/ thạc sỹ/ tiến sỹ nước ngoài, còn thẳng từ ĐH VN sang chắc có mà em chưa quen ai.

Hồi lâu lâu cụ Mentor cũng có trích LinkedIn 1 bạn làm UX Design ở Google, profile đẹp lắm, học RMIT Hà Nội.

prado2012

Xe điện
Rmit / buv nó thuộc các đại học ứng dụng, không phải đại học hàn lâm đẻ ra các ông chuyên nghiên cứu. Nó dạy là dạy tư duy làm việc, dạy làm nghề cho nên các bố mẹ thực dụng thì cho con vào trường này.

3/4/5 nếu không có bằng chứng chỉ quốc tế thì hổ nó trả lương cao.

BonnieBlue

Xe buýt
Úi mợ mystery ơi, con em nhìn bài của con mợ mà mê quá ạ. Nó cũng thích Has sau buổi hôm nay ạ. Em thì cần nhất con học trong môi trường các bạn chí thú học hành, đua nhau học thì càng tốt và có đạo đức, không nói lời thô tục. Đơn giản thế thôi ạ
Chẹp, con em học cả Has và Olympia. Nếu mợ thích Sace thì cấp 3 hãy học, còn cấp 1 và 2 HAS thì mợ nên cân nhắc, tìm hiểu thêm nhé, mợ vào FB mấy trang tìm trường ấy. Em thì đánh giá Olympia hơn hẳn đấy, từ nội dung học tập đến đội ngũ giáo viên, nhưng tất nhiên xèng thì gấp đôi HAS :D

prado2012

Xe điện
Chẹp, con em học cả Has và Olympia. Nếu mợ thích Sace thì cấp 3 hãy học, còn cấp 1 và 2 HAS thì mợ nên cân nhắc, tìm hiểu thêm nhé, mợ vào FB mấy trang tìm trường ấy. Em thì đánh giá Olympia hơn hẳn đấy, từ nội dung học tập đến đội ngũ giáo viên, nhưng tất nhiên xèng thì gấp đôi HAS :D
Em cảm on mợ. Vâng olympia và westlink cùng thể loại ib nên đắt mợ ạ. Chọn cho con theo gì thôi. Con nhóc này nhà em dốt academy hơn con chị nên mới nghĩ học SACE. Đằng nào thì cũng đi vẽ ;)) Con em cấp 3 năm tới. Em nghĩ chọn gì phù hợp với từng đứa con và roadmap của nó mới quan trọng nhất. Ví dụ thằng Út em sẽ cho học kĩ thuật thì Mỹ còn con vẽ vời này thì Úc cho artie.

Bên olympia có học liên kết đi mỹ một năm em thích lắm nhưng không hợp lộ trình bé nhị nhà em. Cụ mợ nào định cho con du học Mỹ thì hạp. Con gái thì em ôm ấp ở vn hết cấp 3 hoặc đại học. Ko xểnh ra được. Nó mà du học em xách rổ chạy theo hết đại học luôn ý. Con trai thì lại nên thả sớm.

Em cũng bị đắm đuối vì con giống mợ mystery. Hic.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Như nhà em thì chỉ cần trường vừa dạy vừa dỗ, thầy cô nhẹ nhàng quan tâm, các bạn thân thiện là Ok, chi phí hợp lý cũng rất đáng để ưu tiên. Em chỉ xem qua chương trình học của con, hỏi là tốt nghiệp thì bằng có được công nhận không, vào đại học bằng cách nào. Nghe thấy đầu ra vừa tai là đồng ý, khéo em lại dễ tính quá :D Đúng thật là em chỉ cần không có ai hay cái gì làm bọn trẻ con không vui ở trường. Hỏi con vui không, con thích trường không, mà chúng nó thích là em không hỏi han gì luôn.

Hai đứa nhà em cấp 1 ông bà dạy học, từ cấp 2 thì ông dạy học hè, còn tự học. Thế nên em cũng không biết chúng nó học ngược xuôi thế nào, điểm trả về ổn, thầy cô không phàn nàn, thế là được. Thuộc tuýp phụ huynh lại dễ quá :D
Con gái thì nhẹ nhàng thôi. Ví dụ nếu muốn học art Úc / rmit thì để atar là rất tương thích, thầy cô nhẹ nhàng ủn ỉn như phong cách Úc. Có gì phải nghĩ nữa mợ. Với con nhà mợ là sự lựa chọn phù hợp nhất. Tất nhiên em ko nói để có bằng SACE là dễ mà phong cách người Úc họ relax ấy.

BonnieBlue

Xe buýt
Em cảm on mợ. Vâng olympia và westlink cùng thể loại ib nên đắt mợ ạ. Chọn cho con theo gì thôi. Con nhóc này nhà em dốt academy hơn con chị nên mới nghĩ học SACE. Đằng nào thì cũng đi vẽ ;)) Con em cấp 3 năm tới. Em nghĩ chọn gì phù hợp với từng đứa con và roadmap của nó mới quan trọng nhất. Ví dụ thằng Út em sẽ cho học kĩ thuật thì Mỹ còn con vẽ vời này thì Úc cho artie.

Bên olympia có học liên kết đi mỹ một năm em thích lắm nhưng không hợp lộ trình bé nhị nhà em. Cụ mợ nào định cho con du học Mỹ thì hạp. Con gái thì em ôm ấp ở vn hết cấp 3 hoặc đại học. Ko xểnh ra được. Nó mà du học em xách rổ chạy theo hết đại học luôn ý. Con trai thì lại nên thả sớm.

Em cũng bị đắm đuối vì con giống mợ mystery. Hic.
Học Sace okei mợ ạ, bạn nhà em đang học S. Nhưng em nghĩ nếu định hướng du học thì học I tốt hơn. Con em thì định hướng chưa rõ ràng nên học S, hơi tiếc là phần Moet thì chán, giáo viên trẻ quá mà các bạn học thì ko đc đồng đều.

prado2012

Xe điện
Học Sace okei mợ ạ, bạn nhà em đang học S. Nhưng em nghĩ nếu định hướng du học thì học I tốt hơn. Con em thì định hướng chưa rõ ràng nên học S, hơi tiếc là phần Moet thì chán, giáo viên trẻ quá mà các bạn học thì ko đc đồng đều.
Vâng cảm ơn thông tin của mợ. Em cũng phải tìm hiểu kĩ. Nếu quay về iB thì olympia còn chưa có lứa nào tốt nghiệp nên cũng chưa biết thế nào mợ ạ. Mà học Ib để điểm cao vất vả vì cả thế giới nó học và có tỷ lệ điểm theo quota. Con này nhà em có du học thì cũng đi Úc thôi cho relax.

Về IB cụ mợ nào định cho con học IB phải chú ý bọn nó còn chạy thuật toán weighting cả điểm trung bình các năm trước của trường vào kết quả của con ngoài điểm của của chính con nên trường nào mà tỷ lệ điểm thấp hoặc mới thì con sẽ thiệt thòi.

Chỉnh sửa cuối: