[Funland] Đại học Rmit

doctor103

Xe điện
Nhược điểm nữa là bố mẹ chúng nó to gan, mới có 17-18 đã tin tưởng và thả bọn nó xã hội rồi.
yếu tố như cụ nói thì diễn ra phổ biến ở VN, trong khoảng vài trăm trường đh ở VN thì đa số đều ở HN và HCM, nhiều bạn nhà không ở 2 thành phố này thì bố mẹ cũng phải thả cho con ra xã hội. Mà RMIT cho sinh viên nhập học từ lúc 17 tuổi à :D

Batman

Xe điện
Người OF
yếu tố như cụ nói thì diễn ra phổ biến ở VN, trong khoảng vài trăm trường đh ở VN thì đa số đều ở HN và HCM, nhiều bạn nhà không ở 2 thành phố này thì bố mẹ cũng phải thả cho con ra xã hội. Mà RMIT cho sinh viên nhập học từ lúc 17 tuổi à :D
Thế bác không biết là bọn sinh sau tháng 9 đều chưa đủ 18 tuổi à? Khụ khụ!

prado2012

Xe điện
Con nhóc nhà em học hn hơn 1 năm em mới thả vào sg, cũng là cơ hội cho nó tự lập. Tính ra thì ít nhất 2 tháng 1 lần lại gặp nhau, không thì em nhớ nó lắm.

Ttuan71

Xe tải
Trước sau gì các cụ cũng chẳng cản được nó. Nó thích ở đâu nếu nằm trong khả năng của mình thì hỗ trợ thôi. Học gần thì bố mẹ lại chăm từ bữa cơm, xa nhà biết đâu lại tự lập hơn

• Vodka
Reactions: ATZ

thuyhtt

Xe tăng
Moá hồi xưa mãi không ăn 5/10 quả vô rổ mà bị treo bằng ;)) Sau thì chán thành ra thày Tình thấy em rất nỗ lực nên quay mặt đi ==> 15 quả vẫn tính 5 quả trúng , hic. Thầy cô hiền và tốt thật.
ơ mợ cũng học rổ thầy Tỉnh (Tỉnh hay Tình ạ) thì chắc cũng dân Ftu, em K41.

Batman

Xe điện
Người OF
Mời cccm cafe, em tranh thủ chờ cuốc mới.

Batman

Xe điện
Người OF
Trưa nắng lên rồi mợ, nay ấm hơn, chỉ có sáng dính sương mù ạ.

Ga_son

Xe điện
Tôi cũng đánh giá cao hệ phổ thông và đại học FPT nhưng nó cũng không phải trường đh công lập, ngoài ra nó thuộc ngành IT nên chả liên quan ngành mấy trường như Rmit hay BUV. Có được càng nhiều dh như FPT thì tốt quá. Nhìn thấy dh Phenikka chả biết mạnh về gì, cũng là đại học ngoài dân lập. Ai chưa đủ ngân sách cho con đi du học ngành IT thì fpt cũng là lựa chọn tốt.
Em cũng băn khoăn có nên chọn FPT không đấy, cũng đang tính nếu lớp 10 ko vào top 1 thì cho học luôn FPT( thằng ku con cũng thích IT).
Đại học FPT có phải chỉ có ngành học IT đâu các cụ, nó có các ngành học khác đấy.

Vinfast5

Đi bộ
Cái này em công nhận, dù em cựu ftu đây. Trong trường trc chỉ có 2 khoa: khoa nghiệp vụ ( khoi A) và khoa phiên dịch ( khối D). 2 năm đầu học toàn môn vô bổ đại cương, sau đó mới có môn chuyên ngành trong đó nhớ nhất là luật và hợp đồng thương mại cho ban A, còn thì em là chúa bùng tiết đi kiếm việc dịch thuê ở ngoài vì học chán lắm. À mà em vẫn có học bổng nhá không lại bảo em đội sổ. Được cái ftu hồi ấy thầy ít phải đút lót. Em có xin xỏ đúng 1 lần là cái môn bóng rổ, tí toi không ra được trường vì không ném đc bóng vào lưới mới khổ. Môn thể dục làm chậm bằng của khá nhiều anh chị em không qua được bơi và bóng rổ.Riêng em mất thêm 1 tháng tập bóng mới qua.
Chương trình, nội dung giảng dạy của FTU thiên về dạy kỹ năng để làm đc một nghề thực hành, chứ ko thiên về học thuật, nghiên cứu, sáng tạo. Nhẽ chỉ cần ở tầm cao đẳng nghề là phù hợp. Cái được nhất của FTU là danh tiếng và do đó - chất lượng đầu vào tốt (kết quả là chất lượng đầu ra tốt) chứ không phải là đội ngũ giảng viên, thiết kế chương trình và nội dung giảng dạy. Sinh viên FTU ra trường còn giỏi hơn giảng viên, vì vốn dĩ chúng nó đã giỏi, có tố chất và cứ theo đà đó mà phát triển. Chứ chúng nó thành công không phải nhờ giáo giỏi, dạy tốt. Đầu vào ấy mà cho sang RMIT thì ptr tốt hơn.

prado2012

Xe điện
Cụ bố 5 trẻ em nhã quá :D.

Con bé con bảo em là giống học Sace, có cái hạn nộp bài ngắn hơn thôi. Thỉnh thoảng em hỏi xem con học ở trường thế nào rồi chia sẻ thêm với các cụ mợ có con muốn học Thiết kế ạ.

P/s: Nghĩ bụng, thằng con em mà dám rủ em thứ hai nhà mợ năm cuối không đi học nữa ở nhà làm đám cưới chắc mợ prado xử lý cả bố mẹ nó chứ chả riêng thằng bé :)). Ở ngoài có cái pic bỏ bằng tốt nghiệp đại học chăm chồng nuôi con, em không nhịn được mồm chiều nay.
Ui lại có cái pic đấy à. Lấy sớm là ko có được à nha, cho lập nghiệp cùng nhau đã, lập công ty TNHH cho chúng nó cày xem như nào. Bố mẹ hai bên cốp vốn. Em gặp mấy đội 9x như thế hay phết.

Batman

Xe điện
Người OF
Cụ bố 5 trẻ em nhã quá :D.
Thói quen khó bỏ mợ ạ, đâu đó mấy chục năm nghiện cafe rồi, nên cứ thiếu là đầu nó đau như búa bổ, chẳng làm được việc nếu không nạp cafein vào mợ ạ.

prado2012

Xe điện
Em đồng ý với mợ luôn là lấy sớm không được. Còn không dám gợi ý với mợ là anh em quen nhau từ trường cấp 3 là biết rồi đấy :D, mặc dù lớp 12 bọn nó nhiều đứa có bạn trai bạn gái rồi. Vạn bất đắc dĩ thì ông bà nuôi cháu cho vợ chồng học hành công việc đàng hoàng đã. Tốt nghiệp chúng nó đi làm thuê lấy kinh nghiệm một thời gian cũng được, không thì tự làm cũng được.

Nếu mà công ty TNHH ấy thành lập được thì em sẵn sàng góp vốn nha mợ :D
Ờ bà nội phải góp là chắc rồi, góp nhiều để thể hiện thành ý nhá.

Hôm nay em vừa lượn xem lại thì cơ hội học Sat, IB là bị trễ rồi. Thôi chắc em cho học Sace vì đằng nào cũng tính học Rmit hoặc Úc thôi. Thực ra em đánh giá cao việc du học tại chỗ để khởi nghiệp ở Vn hơn vì 10 năm tới sẽ là cơ hội cực tốt để làm việc Và gia tăng tài sản ở Việt nam hơn là đi xa đó mợ.

prado2012

Xe điện
Thói quen khó bỏ mợ ạ, đâu đó mấy chục năm nghiện cafe rồi, nên cứ thiếu là đầu nó đau như búa bổ, chẳng làm được việc nếu không nạp cafein vào mợ ạ.
Em ngày 2 cữ mãi mới giảm đc xuống 1 cữ

Batman

Xe điện
Người OF

prado2012

Xe điện
Em thì chưa giảm được cữ nào. Ngày 3-4 cữ. Sáng trưa chiều tối.
Em cứ như vậy thôi, chắc chẳng bao giờ giảm được.
Cái này nó ảnh hưởng huyết áp đấy, mà nó là năng lượng âm nên lớn dần thì cụ giảm cho em nhá.

Batman

Xe điện
Người OF
Cái này nó ảnh hưởng huyết áp đấy, mà nó là năng lượng âm nên lớn dần thì cụ giảm cho em nhá.
Vâng ạ, đằng nào cũng cần chất kích thích, em thay cafein bằng tanin hay các hoạt chất tương tự có trong thảo mộc được mà. Cái cần giảm nhất thì phải là nicotin, không biết bao giờ bỏ được thuốc lá hự.

bing-bing

Xe buýt
IT RMIT thì chỉ xin được việc ở RMIT thôi :))

prado2012

Xe điện
Em uống cafe bị say, uống ít thì được, nên em chỉ uống trà đen thôi. Trà xanh cũng hạn chế.

Bà nội vừa góp vốn vừa hỗ trợ setup doanh nghiệp chạy trôi chảy. Nhưng xin phép đăng ký kết hôn thay cái hợp đồng dài hạn trước khi thành lập công ty, để em an tâm chăm con dâu nhé 😂

Em cũng cho rằng không ở đâu bằng ở Việt Nam, cuộc sống quen thuộc gần gũi. Các con được chuẩn bị tốt sẽ làm tốt ạ. Với mình có nhiều con đâu, chúng nó ở gần bố mẹ hai bên thì cả đại gia đình đều vui.
Ngồi một lúc khéo hai bà này đặt tên cho cháu nhỉ ;)) Nói một lúc là lại đòi xếp gạch giữ chỗ, mẹ chồng này huyếch liệc thặc ;))
Thực ra mỗi quốc gia sẽ lúc phát triển nhanh và thần tốc, kiểu nhật bản và Hàn xẻng vài chục năm trước và sắp tới em nghĩ là Việt nam. Đây cũng là lý do em nghĩ cho tụi nhỏ du học tại chỗ để làm quen môi trường bản địa. Em mong chúng nó khởi nghiệp thay vì đi làm thuê vì đào thải giờ là sau 35 tuổi, rất nhanh mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối: