[Funland] Đại học Rmit

Smile1102

Xe container
Để em tính cho cụ:
1. Chi phí:
- Học phí khoảng: 900 triệu cho 24 học phần, bình quân 37,5 triệu/học phần; Nếu con cụ đi thực tập nơi nào đó hoặc đi làm nơi nào đó trước khi tốt nghiệp thì không phải đóng học phần thực tập tốt nghiệp, giảm chi phí được 1 học phần;
- Tiền ăn, ở:
+ 2 năm học ở Việt Nam: 6 trd/tháng x 11 tháng x 2 = 132 trđ
+ 1 năm chuyển tiếp đi Úc: 15 tr/tháng x 10 tháng = 150 trđ. Các cháu còn đi làm thêm được nên cho mức này cũng khá thoải mái. Như F1 nhà em, nó đi làm thêm được 20 trđ/tháng, 2 tháng hè nó làm fulltime được 40 trđ/tháng;
+ Chi Lễ tốt nghiệp: 10 trđ;
Tổng cộng: 1.192 trđ.
2. Lợi ích nhận được:
- Môi trường học tập rất tốt, ra trường coi như có 2 bằng: chuyên môn và ngoại ngữ;
- Kỹ năng làm việc tốt, khả năng bắt nhịp khi ra trường nhanh;
- Kỹ năng mềm: Giao tiếp tự tin, tư duy độc lập, khả năng làm việc nhóm, thuyết trình tốt;
- Được học tập ở nước ngoài 1 năm học phí như ở Việt Nam, cũng coi như là du học;
- Ra trường sớm 1 năm so với bạn bè cùng trang lứa học Đại học của Việt Nam;
- Tự xin được việc làm, thậm chí là xin việc làm khi chưa tốt nghiệp. F1 nhà em đi làm trước khi tốt nghiệp 3 tháng.
Em thì không băn khoăn về chất lượng, em học cả VN và thầy Tây thì sau khi học xong em nghĩ em sẽ cho con học đại học nc ngoài. Tuy nhiên vì covid và còn vào năng lực của con khi lên cấp 3 nên em cũng cân nhắc học ở VN. Em cũng muốn con học 1-2 năm ở VN và 1-2 năm ở nc ngoài. Em bảo con là chỉ có ngân sách 100K Usd thôi. Muốn đi đâu học gì trong mức đấy thì okie, ngoài mức đó thì phải tự kiếm. Nên nếu vậy thì học Rmit sẽ đủ. Cảm ơn cụ.

BKG

Xe tăng
Thôi các bác khỏi cãi nha.
Con gái nhà em đang học Rmit - Tp.HCM năm nhất đây.
Mỗi môn học đóng phí 30 triệu. Kiểm tra không qua học lại lần 2 đóng 30 triệu. Lần 2 mà không qua dù chỉ một môn là cho nghỉ học luôn.
Vào đây đủ các thành phần Nam, Bắc, Du học về.. Nhưng phải là nhà có điều kiện.
Bắt buộc phải học nhóm và phải thuyết trình độc lập khi kiểm tra. Không học thật thì khi thuyết trình lộ ra ngay. Dù bài viết có hay bao nhiêu cũng bị loại.
Tiếng anh trình càng cao thì càng tốt. Nhưng trình cao cũng không là tất cả mà phải nên tham gia một khoá tiếng Anh của trường dạy đầu năm nhất để hiểu được các thuật ngữ chuyên môn và các kỹ năng cũng như các phương pháp hoà nhập văn hoá Rmit.
Thường xuyên phải tham gia các hoạt động ngoại khoá, thể thao. Được chấm điểm như một môn không thể thiếu. Bởi Rmit đào tạo con người toàn diện, biết kết hợp nhóm, phát triển công việc theo nhóm. Không đào tạo làm việc biệt lập.
Mỗi kỳ học đăng ký từ 1 đến 3 môn phải kiểm tra qua mới được đăng ký kỳ mới. Hết mỗi kỳ được nghỉ 1 tháng. Rmit không có nghỉ hè, chỉ có nghỉ Giáng Sinh và tết Tây luôn.
Ngoài các buổi phải đến trường bắt buộc. Sinh viên được đưa ra rất nhiều chủ đề để tự nghiên cứu hay phối hợp nhóm nghiên cứu trên nhiều nguồn thông tin và tự đưa ra bài viết và tự phải thuyết trình với hội đồng.
Sinh viên ngoài buổi đến trường bắt buộc có thể tự đến trường học nhóm từ 8h00 đến 11h đêm. Hoặc có thể tự thuê nhà bên ngoài để học nhóm. Thời gian không hạn chế.
Nói chung học thật, thi thật, không gian dối, học tự học, tự nghiên cứu, thầy cô chỉ hướng dẫn. Do đó, chắc chắn ra trường là bằng chuẩn, kiến thức chuẩn. Còn đại học VN thì các bác tự biết.
Với thành công ngoài đời thì Rmit tất nhiên là thành công còn các trường hợp đặc biệt suất sắc thì ở trường nào cũng ra trường và thành công suất sắc không nhất thiết là Rmit.
Vậy kính các cụ thông tin trên để cho con cháu lựa chọn. Đừng để không xác định rõ ràng rồi vào được vài kỳ phải bỏ học mất tiền mà lỡ cơ hội trường khác.
Cảm ơn cụ người that việc thật! E cũng đang nghiên cứu cho con đang học lop 11! Khổ quá, nhiều thành phần không có trải nghiệm vào làm loãng thớt.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không băn khoăn về chất lượng, em học cả VN và thầy Tây thì sau khi học xong em nghĩ em sẽ cho con học đại học nc ngoài. Tuy nhiên vì covid và còn vào năng lực của con khi lên cấp 3 nên em cũng cân nhắc học ở VN. Em cũng muốn con học 1-2 năm ở VN và 1-2 năm ở nc ngoài. Em bảo con là chỉ có ngân sách 100K Usd thôi. Muốn đi đâu học gì trong mức đấy thì okie, ngoài mức đó thì phải tự kiếm. Nên nếu vậy thì học Rmit sẽ đủ. Cảm ơn cụ.
100k USD thì đủ cả đi học ở Úc luôn cụ/mợ ạ!
Sydney và Mel khu trung tâm thì đắt đỏ chứ ra ngoài ngoại ô tầm 5-7km thì nhà cũng không đắt, nếu không chọn những trường đắt đỏ như ĐH Sydney, ĐH Melbourne, học các trường vẫn Group8 khác như UNSW, Wollongong, Monash... vẫn ngon choét :)

BKG

Xe tăng
Để em tính cho cụ:
1. Chi phí:
- Học phí khoảng: 900 triệu cho 24 học phần, bình quân 37,5 triệu/học phần; Nếu con cụ đi thực tập nơi nào đó hoặc đi làm nơi nào đó trước khi tốt nghiệp thì không phải đóng học phần thực tập tốt nghiệp, giảm chi phí được 1 học phần;
- Tiền ăn, ở:
+ 2 năm học ở Việt Nam: 6 trd/tháng x 11 tháng x 2 = 132 trđ
+ 1 năm chuyển tiếp đi Úc: 15 tr/tháng x 10 tháng = 150 trđ. Các cháu còn đi làm thêm được nên cho mức này cũng khá thoải mái. Như F1 nhà em, nó đi làm thêm được 20 trđ/tháng, 2 tháng hè nó làm fulltime được 40 trđ/tháng;
+ Chi Lễ tốt nghiệp: 10 trđ;
Tổng cộng: 1.192 trđ.
2. Lợi ích nhận được:
- Môi trường học tập rất tốt, ra trường coi như có 2 bằng: chuyên môn và ngoại ngữ;
- Kỹ năng làm việc tốt, khả năng bắt nhịp khi ra trường nhanh;
- Kỹ năng mềm: Giao tiếp tự tin, tư duy độc lập, khả năng làm việc nhóm, thuyết trình tốt;
- Được học tập ở nước ngoài 1 năm học phí như ở Việt Nam, cũng coi như là du học;
- Ra trường sớm 1 năm so với bạn bè cùng trang lứa học Đại học của Việt Nam;
- Tự xin được việc làm, thậm chí là xin việc làm khi chưa tốt nghiệp. F1 nhà em đi làm trước khi tốt nghiệp 3 tháng.
Rất cảm ơn cụ/ mợ, đúng cái em cần vì rat chi tiết ạ!

Smile1102

Xe container
100k USD thì đủ cả đi học ở Úc luôn cụ/mợ ạ!
Sydney và Mel khu trung tâm thì đắt đỏ chứ ra ngoài ngoại ô tầm 5-7km thì nhà cũng không đắt, nếu không chọn những trường đắt đỏ như ĐH Sydney, ĐH Melbourne, học các trường vẫn Group8 khác như UNSW, Wollongong, Monash... vẫn ngon choét :)
Em vodka cho cụ không được ạ, vì nhiều rồi. Em cũng muốn khuyến khích con em xin học bổng, nếu đc thì đi học ở Mỹ ạ. Nhưng nếu không thì sẽ xem châu Âu hay các nước khác. Em muốn con em đi học không phải quá lo về tài chính. Đi làm thêm cũng okie nhưng phải không ảnh hưởng tới việc học nên cũng phải lựa sức thôi.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Em vodka cho cụ không được ạ, vì nhiều rồi. Em cũng muốn khuyến khích con em xin học bổng, nếu đc thì đi học ở Mỹ ạ. Nhưng nếu không thì sẽ xem châu Âu hay các nước khác. Em muốn con em đi học không phải quá lo về tài chính. Đi làm thêm cũng okie nhưng phải không ảnh hưởng tới việc học nên cũng phải lựa sức thôi.
100k USD là tương đương với tầm 140k Aud nên thoải mái cụ/mợ ạ. Học bổng thạc sỹ của chính phủ Úc cho Việt Nam cũng chỉ giao động trong khoảng 100-120k/học bổng. Học đại học chi phí có cao hơn nhưng tầm đấy cụ/mợ cho + đi làm thêm trong giới hạn 20h/tuần là con có thể thoải mái chi tiêu, thậm chí khéo léo sẽ đủ tiền đi du lịch khắp nơi nữa ý chứ. Công việc làm thêm ở Úc khá nhiều: làm cho Việt kiều nhận tiền mặt thì lương thấp và có thể làm vượt 20h/tuần nhưng kinh nghiệm sẽ tích luỹ không nhiều, làm cho shop Tây: McDonald's, siêu thị... thì bị giới hạn đúng 20h/tuần nhưng học được vô vàn các thứ khác cũng như lương tiêu chuẩn không dưới 16Aud/h. :)

conghuyDA

Xe máy
Công ty em là cty nc ngoài, làm dịch vụ tư vấn triển khai giải pháp IT. Thấy mấy em học Rmit ra rất ổn, tiếng Anh giỏi, làm việc chuyên nghiệp, chăm chỉ chịu khó. Nói chung hoàn toàn hài lòng. Đội khác chuyên môn ko hơn mà TA thì kém hẳn.
Bên em làm đầu tư hạ tầng, em cũng thấy thế, các kỹ năng mềm RMIT hơn hẳn cụ ạ. Lứa đầu tiên em tuyển, 1 đứa RMIT, 1 đứa KTQD, 1 đứa ngoại thương, 1 đứa HVTC tốt nghiệp đứa nào cũng loại giỏi nhưng đứa RMIT khác hẳn, sau 2 năm đã có thể đứng một mình quản lý 1 dự án, tiếp đến là đứa ngoại thương, sau nữa là KTQD còn bạn HVTC thì đến nay vẫn chưa dám thả. Các lứa tuyển sau bên em cũng ưu tiên RMIT và ngoại thương hơn, kỹ năng làm việc nhóm của các bạn này khá ổn mà bên em thì bắt buộc phải làm theo team

hatrang1234

Xe buýt
- Tất cả chúng nó sang đó đều làm thêm, kể cả nhà có điều kiện, làm thêm có thêm thu nhập để đáp ứng các nhu cầu cao cấp: du lịch, mua sắm, thời trang...
- Nếu đi làm trong thời gian cho phép ( Úc khống chế thời gian sinh viên được đi làm) thì vẫn đủ thời gian học. Lợi ích đi làm thêm rất lớn, ngoài việc có thêm thu nhập thì lợi ích chính là được va chạm với cuộc sống ngoài môi trường học tập, tăng kỹ năng giao tiếp, tăng cường vốn tiếng Anh. Tiếng Anh ở trường là tiếng Anh học thuật, tiếng Anh ngoài xã hội khác hẳn, đi làm thêm kỹ năng nghe, nói, giao tiếp với bản xứ lên thấy rõ.

Smile1102

Xe container
100k USD là tương đương với tầm 140k Aud nên thoải mái cụ/mợ ạ. Học bổng thạc sỹ của chính phủ Úc cho Việt Nam cũng chỉ giao động trong khoảng 100-120k/học bổng. Học đại học chi phí có cao hơn nhưng tầm đấy cụ/mợ cho + đi làm thêm trong giới hạn 20h/tuần là con có thể thoải mái chi tiêu, thậm chí khéo léo sẽ đủ tiền đi du lịch khắp nơi nữa ý chứ. Công việc làm thêm ở Úc khá nhiều: làm cho Việt kiều nhận tiền mặt thì lương thấp và có thể làm vượt 20h/tuần nhưng kinh nghiệm sẽ tích luỹ không nhiều, làm cho shop Tây: McDonald's, siêu thị... thì bị giới hạn đúng 20h/tuần nhưng học được vô vàn các thứ khác cũng như lương tiêu chuẩn không dưới 16Aud/h. :)
Em làm thuê cho Tây nhiều nên em thích cứ đúng luật mà làm, cũng chưa cần tiền đến mức phải đi lao động chân tay để tranh thủ kiếm ạ. Em vẫn thấy quãng thời gian sinh viên thật là sung sướng khi không quá vướng bận cơm áo gạo tiền. Vậy nên đi làm thì cần nhưng nên là trải nghiệm và kiếm tiền đi thăm thú thôi, em sẽ không khuyến khích con làm kiểu trốn thuế các thứ cụ ạ.

Smile1102

Xe container
- Tất cả chúng nó sang đó đều làm thêm, kể cả nhà có điều kiện, làm thêm có thêm thu nhập để đáp ứng các nhu cầu cao cấp: du lịch, mua sắm, thời trang...
- Nếu đi làm trong thời gian cho phép ( Úc khống chế thời gian sinh viên được đi làm) thì vẫn đủ thời gian học. Lợi ích đi làm thêm rất lớn, ngoài việc có thêm thu nhập thì lợi ích chính là được va chạm với cuộc sống ngoài môi trường học tập, tăng kỹ năng giao tiếp, tăng cường vốn tiếng Anh. Tiếng Anh ở trường là tiếng Anh học thuật, tiếng Anh ngoài xã hội khác hẳn, đi làm thêm kỹ năng nghe, nói, giao tiếp với bản xứ lên thấy rõ.
Vâng em thấy em cách đây hơn 20 năm khi em học đại học cũng đã đi làm thêm, năm 1-2 là làm gia sư, năm 3 đã bắt đầu làm đúng chuyên môn rồi. Nên các cháu giờ cũng khuyến khích vậy.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Em làm thuê cho Tây nhiều nên em thích cứ đúng luật mà làm, cũng chưa cần tiền đến mức phải đi lao động chân tay để tranh thủ kiếm ạ. Em vẫn thấy quãng thời gian sinh viên thật là sung sướng khi không quá vướng bận cơm áo gạo tiền. Vậy nên đi làm thì cần nhưng nên là trải nghiệm và kiếm tiền đi thăm thú thôi, em sẽ không khuyến khích con làm kiểu trốn thuế các thứ cụ ạ.
Chuẩn mợ ạ! Xưa em học bổng cũng cao, đủ cho cả gia đình, nhưng vẫn đi làm, vợ chồng con cái đi chơi khắp nơi. Ko một xu cầm về nhưng 10 năm sau, bạn bè vẫn gọi hỏi chỗ nào đi chơi hay ăn uống ở đâu quanh Sydney :))

Smile1102

Xe container
Chuẩn mợ ạ! Xưa em học bổng cũng cao, đủ cho cả gia đình, nhưng vẫn đi làm, vợ chồng con cái đi chơi khắp nơi. Ko một xu cầm về nhưng 10 năm sau, bạn bè vẫn gọi hỏi chỗ nào đi chơi hay ăn uống ở đâu quanh Sydney :))
Vâng, em cũng học bổng cao mà tư bản cho em bao nhiêu em trả lại tư bản bấy nhiêu :D.
Em thật em học IT BK, thời em học vẫn còn dạy Pascal. Cũng ko có bài tập thực hành mấy nên học nhàn, cứ khi nào thi mới thèm học ôn 1-3 ngày rồi thi. Tới khi em đc học đội Tây thì làm bài tập sấp mặt. Bài tập theo ngày, bài tập theo tuần, nghiên cứu chủ đề theo tháng, theo kỳ. Tuần nào cũng phải trình bày 1-2 phát. Bài tập nộp phải đúng giờ, quá giờ là không nộp đc, đặt sai tên file 1 từ trừ 2 điểm... Nên em thấy em học được rất nhiều, cả kiến thức, cả thực hành, cả khả năng trình bày, nghiên cứu, tới lúc đó em mới hiểu thế nào là làm việc chuyên nghiệp. Bọn em cả lớp có khi cả tuần ngồi ở phòng Lab, thậm chí có lúc còn không có cả thời gian đi ăn trưa mà cử 1,2 bạn đi mua về cho cả lớp.. Vậy nên từ lúc đó em nghĩ sau này có con, em sẽ cho con học ở nc ngoài, hoặc chương trình của nước ngoài nếu có thể.

xe vợ mua

Xe tăng
Giờ tụi trẻ con nó giỏi lắm. Hồi 2012 thằng em trai em học Nguyễn Bỉnh Khiêm thôi, mà lười như hủi suốt ngày xem hài Youtube thi IELTS cũng được 6,5 rồi. Cũng chả ôn gì. Chứ nói gì đến tụi giỏi hơn.
F1 nhà em học fpt đợt vừa rồi thi IELTS học ôn dc 1 tuần cũng được 6,5 thế là ko phải lo thi tốt nghiệp THPT Môn tiếng Anh. Em đang tính xem trường ĐH nào xét đầu vào bằng IELTS cộng thêm điểm thi TN 2 môn toán, văn vì F1 xác định thi khối D

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em cũng học bổng cao mà tư bản cho em bao nhiêu em trả lại tư bản bấy nhiêu :D.
Em thật em học IT BK, thời em học vẫn còn dạy Pascal. Cũng ko có bài tập thực hành mấy nên học nhàn, cứ khi nào thi mới thèm học ôn 1-3 ngày rồi thi. Tới khi em đc học đội Tây thì làm bài tập sấp mặt. Bài tập theo ngày, bài tập theo tuần, nghiên cứu chủ đề theo tháng, theo kỳ. Tuần nào cũng phải trình bày 1-2 phát. Bài tập nộp phải đúng giờ, quá giờ là không nộp đc, đặt sai tên file 1 từ trừ 2 điểm... Nên em thấy em học được rất nhiều, cả kiến thức, cả thực hành, cả khả năng trình bày, nghiên cứu, tới lúc đó em mới hiểu thế nào là làm việc chuyên nghiệp. Bọn em cả lớp có khi cả tuần ngồi ở phòng Lab, thậm chí có lúc còn không có cả thời gian đi ăn trưa mà cử 1,2 bạn đi mua về cho cả lớp.. Vậy nên từ lúc đó em nghĩ sau này có con, em sẽ cho con học ở nc ngoài, hoặc chương trình của nước ngoài nếu có thể.
Em cũng trường lẩu BK(vợ em nói vui BK là trường lẩu vì SV ra trường gì cũng giỏi - trừ chuyên môn!?) - K43, chắc kém cụ vài tuổi vì con em năm nay mới lớp 10.
Chính xác như cụ nói, tư duy học của trường Tây khác mình nhiều lắm và học đủ các kỹ năng chứ không chỉ chuyên môn. :)

Group này có vẻ có nhiều cụ là người rmit nhỉ. E đọc có cam giác khen rmit hơi quá và khen rất bài bản

simo2001

Xe tăng
Ngành này vất vả nhưng sắp tới sẽ rất cần người có chuyên môn và sử dụng tốt tiếng Anh. Hiện tại người ngon mảng này rất hiếm, nếu ổn thì lương sẽ tốt vì các công ty lớn nước ngoài sẽ đầu tư nhiều, các công ty nhỏ sẽ chết. Để tiếp nhận được công nghệ và triển khai được quy trình quản lý tiên tiến thì cần người ngon.
Mụ nhà em đang làm cty nước ngoài về logistic nên hướng cho nó học. Mụ ấy lương gần trăm nhưng nhọc lắm.
Em xin nhắc lại: việc nhiều, lương tốt cho người chăm chỉ và có kiến thức
Cảm ơn cụ nhiều.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Group này có vẻ có nhiều cụ là người rmit nhỉ. E đọc có cam giác khen rmit hơi quá và khen rất bài bản
Giáo dục là một loại hình dịch vụ. Những người đã dùng dịch vụ của Rmit thấy nó tốt, đáng đồng tiền họ bỏ ra, thì việc khen ngợi nó là bình thường.

• Vodka
Reactions: TPS

Quych

Xe máy
Con mình thì WC2022 mới đến tuổi ĐH và mình cũng không phải người RMIT.

Tuy nhiên, đối tác của mình có mấy cậu học RMIT ra rất khá. Tiếp xúc thấy rất khiêm tốn, cầu thị.

Mỗi bạn được giao phụ trách 1 thị trường xuất khẩu, 24-25 tuổi mà các bạn ý độc lập tác chiến Mỹ, châu Âu, Nam Mỹ, Ấn độ... tự đăng ký tham dự hội chợ không có team support rồi 1 mình tự lê la tìm khách hàng... sau 6 tháng - 1 năm hàng hóa xuất ầm ầm.

Mình suy đoán mấy cu đấy chắc khoảng 1-2 năm nữa là xin nghỉ chỗ đối tác mình thôi vì người trẻ có trình độ và nhạy bén thì khi có kinh nghiệm sẽ ra làm riêng chứ không làm thuê, đời hát rong lâu.