[Funland] Đại học Rmit

BKG

Xe tăng
Giờ chả phải lo đâu cụ ah, mà em nghĩ dù có lo đc thì cũng phải để chúng nó thử sức với đời đã. Em hỏi con bé nhà em xem có cần hỗ trợ xin việc kg, nó bảo: con đang có mấy offer tốt rồi nhưng chưa quyết định, có khi con Nam tiến :)
Cháu học ngành gì hả cụ? E cũng đang tìm hiểu trường. Con e con trai, TA tốt, học chuyên Lý nhug có vẻ không hợp kỹ thuật. E đag loay hoay định hướng ngành nghề, mà cũng chưa tỏ nên theo gì ở RM. Bọn này mạnh nhất hình như truyền thông.

coolpix8700

Xe ngựa
Thế em mới bảo bên IBD của Kinh tế Quốc dân nó còn đòi cao hơn cả RMIT (IELTS 7.0 mới được học chuyên ngành)! Bằng thì do ĐH của Anh cấp (Trong Top 400 của thế giới) mà học phí có 400 triệu/4 năm!
Đứa út nhà em năm nay lớp 12!
Chắc phải chọn 1 trong 2 phương án là cái trường này hay Rmit, vì thấy lười như nó khó có thể vào công lập!

BKG

Xe tăng
Thế em mới bảo bên IBD của Kinh tế Quốc dân nó còn đòi cao hơn cả RMIT (IELTS 7.0 mới được học chuyên ngành)! Bằng thì do ĐH của Anh cấp (Trong Top 400 của thế giới) mà học phí có 400 triệu/4 năm!
Cụ ơi mấy cái liên kết nước ngoài với ĐH này em chưa thấy bọn nào tốt, ngoài cái tiếng của truog ĐH được liên kết. GV nước ngoài chỉ chiếm tỉ lệ nhỏ thôi. (E cũng làm trog moi truog ĐH)

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Nó không xiết đầu ra, nhưng phải qua được môn ( khá khó). Em biết có cháu ko học nổi, thi đi thi lại mãi không qua phải bỏ rồi. Nhà cũng có đk, mỗi tội học không được.
Thì ngu mới ko qua môn thôi cụ. Trường nào chả phải qua môn.

Archer

Xe điện
Đứa út nhà em năm nay lớp 12!
Chắc phải chọn 1 trong 2 phương án là cái trường này hay Rmit, vì thấy lười như nó khó có thể vào công lập!
Lười thì cũng không thể học được RMIT đâu bác! ;)

coolpix8700

Xe ngựa
Lười thì cũng không thể học được RMIT đâu bác! ;)
Có mấy đứa cháu học xong ra rồi.
Có đứa cháu học xong rồi còn xong được cả cao học ở Anh vừa về.
Chẳng đứa nào chăm hơn đâu. Mấy cậu em cũng đều có suy nghĩ gần giống là không bao giờ ép chúng học cả.

Archer

Xe điện
Có mấy đứa cháu học xong ra rồi.
Có đứa cháu học xong rồi còn xong được cả cao học ở Anh vừa về.
Chẳng đứa nào chăm hơn đâu. Mấy cậu em cũng đều có suy nghĩ gần giống là không bao giờ ép chúng học cả.
Vậy là chăm theo tiêu chuẩn của bố mẹ. Bố mẹ nói cháu lười nhưng so với con cháu nhà khác thì cháu lại chăm hơn mấy phần rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Vậy là chăm theo tiêu chuẩn của bố mẹ. Bố mẹ nói cháu lười nhưng so với con cháu nhà khác thì cháu lại chăm hơn mấy phần rồi.
Không phải theo tiêu chuẩn của bố mẹ đâu bác ạh!
Thực sự so với xã hội đấy.
Cái đứa vừa xong cao học về thì ở nhà còn gọi nó là cách cách.
Có hôm ngồi ăn, bác nó còn bảo là bố mẹ nó cho nó đi du lịch dài ngày (lúc nó làm cao học)!

caisua

Xe lăn
Cháu học ngành gì hả cụ? E cũng đang tìm hiểu trường. Con e con trai, TA tốt, học chuyên Lý nhug có vẻ không hợp kỹ thuật. E đag loay hoay định hướng ngành nghề, mà cũng chưa tỏ nên theo gì ở RM. Bọn này mạnh nhất hình như truyền thông.
Nhóc giai nhà em 2000, cũng chuyên lý tổng hợp, sắp tốt nghiệp rmit logictic nên chưa biết có nên gì ko. Nhưng em thấy nó chuyển từ 1 thằng cực ngại tiếp xúc và giao tiếp kém sang 1 thằng dám cầm đàn đứng hát sân royal city

Archer

Xe điện
Nhóc giai nhà em 2000, cũng chuyên lý tổng hợp, sắp tốt nghiệp rmit logictic nên chưa biết có nên gì ko. Nhưng em thấy nó chuyển từ 1 thằng cực ngại tiếp xúc và giao tiếp kém sang 1 thằng dám cầm đàn đứng hát sân royal city
Vậy là chuẩn giai ngon rồi. Cu nhỡ nhà em đang học Digital Business - năm 1. Sau đêm đầu tiên cũng đã thấy khang khác rồi bác ạ :)

caisua

Xe lăn
Vậy là chuẩn giai ngon rồi. Cu nhỡ nhà em đang học Digital Business - năm 1. Sau đêm đầu tiên cũng đã thấy khang khác rồi bác ạ :)
Mấy kỳ đầu em thấy học như điên vì lạ lẫm quá, liên tục chiếm toilet để luyện thuyết trình, giờ thì hơn đứt phụ huynh, công nhận là em ko thấy tiếc tiền vụ này

sinichit52

Xe container
Cụ ơi mấy cái liên kết nước ngoài với ĐH này em chưa thấy bọn nào tốt, ngoài cái tiếng của truog ĐH được liên kết. GV nước ngoài chỉ chiếm tỉ lệ nhỏ thôi. (E cũng làm trog moi truog ĐH)
Cụ làm trong môi trường ĐH, cụ cho em hỏi trường USTH( ngành kỹ thuật hàng không) có ổn không ạ. Em cảm ơn cụ nhiều.

BKG

Xe tăng
Cụ làm trong môi trường ĐH, cụ cho em hỏi trường USTH( ngành kỹ thuật hàng không) có ổn không ạ. Em cảm ơn cụ nhiều.
Trường này e không rành cụ ạ. E chỉ biết nhiều trường gọi là liên kết nước ngoài (với một trường ĐH của VN) thì không ổn. Nếu là nước ngoài đặt tại VN kiểu RMIT thì có thể khác. E cũng nghe ngóng tìm hiểu cho con năm sau vào ĐH.

sinichit52

Xe container
Trường này e không rành cụ ạ. E chỉ biết nhiều trường gọi là liên kết nước ngoài (với một trường ĐH của VN) thì không ổn. Nếu là nước ngoài đặt tại VN kiểu RMIT thì có thể khác. E cũng nghe ngóng tìm hiểu cho con năm sau vào ĐH.
Em cảm ơn cụ. F1 em lửa sém mông rồi ạ.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế giới công nhận rmit nào ấy chứ, rmit vn mà ra nc ngoài làm việc đc thì em thấy hơi điêu, cụ đừng nói cứ có tiếng anh là ra nc ngoài đc nhé, còn cty nc ngoài ở vn thì tiếng anh cũng chỉ là 1 kỹ năng, q trọng nhất vẫn là chuyên môn, cái này thì rmit còn chạy dài theo mấy trường công lập
Chạy dài theo cái gì hả cụ? Trường công lập dạy được cái gì cho sinh viên hay ra các công ty phải đào tạo lại ?
Trường quốc tế có 3 thứ nó dạy cho sinh viên còn cần thiết hơn kiến thức :
+ Kỹ năng làm việc nhóm.
+ Kỹ năng tự nghiên cứu trước mọi vấn đề.
+ Kỹ năng trau dồi kiến thức liên tục.
Cụ cho em hỏi trường ĐH nào ở VN dạy được 3 cái này cho sv ?

thientudolong

Xe container
Chạy dài theo cái gì hả cụ? Trường công lập dạy được cái gì cho sinh viên hay ra các công ty phải đào tạo lại ?
Trường quốc tế có 3 thứ nó dạy cho sinh viên còn cần thiết hơn kiến thức :
+ Kỹ năng làm việc nhóm.
+ Kỹ năng tự nghiên cứu trước mọi vấn đề.
+ Kỹ năng trau dồi kiến thức liên tục.
Cụ cho em hỏi trường ĐH nào ở VN dạy được 3 cái này cho sv ?
những cái đó là kỹ năng mềm, nhưng đi làm kỹ năng mềm là chưa đủ, phải có cái gốc là kiến thức, sv công lập giờ cũng rất năng động, đừng nghĩ chỉ sv trường q tế là giỏi ngoại ngữ, biết làm việc nhóm
các cụ có câu có bột mới gột thành hồ, có đầu vào chất lượng mới tạo ra sv xuất sắc, chẳng thế mà havard, stanford nó tuyển đầu vào cực gắt, mấy trường q tế ở vn có tiền là đi học mà đòi so với mấy trường công top thì nực cười :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
những cái đó là kỹ năng mềm, nhưng đi làm kỹ năng mềm là chưa đủ, phải có cái gốc là kiến thức, sv công lập giờ cũng rất năng động, đừng nghĩ chỉ sv trường q tế là giỏi ngoại ngữ, biết làm việc nhóm
các cụ có câu có bột mới gột thành hồ, có đầu vào chất lượng mới tạo ra sv xuất sắc, chẳng thế mà havard, stanford nó tuyển đầu vào cực gắt, mấy trường q tế ở vn có tiền là đi học mà đòi so với mấy trường công top thì nực cười :D
Đầu vào tốt mà đầu ra không ra gì thì phải xem lại. Còn đầu vào của RMIT là bình thường mà sp đầu ra được xã hội chấp nhận & đánh giá cao thì phải khen ngợi quy trình đào tạo của họ.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Có tiền cho vào rmit cũng được, sinh viên chịu khó học hành và đàng hoàng hơn. Các trường công bây giờ hầu hết toàn sinh viên tỉnh, học xong ra chạy grab là chủ yếu để bám trụ thành phố, xét về mục tiêu học đại học đã không có rồi, chưa nói đến đầu vào từ địa phương hiện nay khá lởm.

thientudolong

Xe container
Đầu vào tốt mà đầu ra không ra gì thì phải xem lại. Còn đầu vào của RMIT là bình thường mà sp đầu ra được xã hội chấp nhận & đánh giá cao thì phải khen ngợi quy trình đào tạo của họ.
ý cụ là ftu, neu, aof đầu ra ko ra gì :D, chắc cụ ở trong hang hốc giếng nào đó lâu quá

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thực ra thả số sv top đầu các tr công tên tuổi vào rmit học thì kết quả ra tr chắc chắn sẽ hơn rất nhiều nếu học công.
Tuy nhiên học rmit đồng nghĩa với có đk kinh tế mà số học giỏi tr công gia đình ko đáp ứng đc.
Về qui trình, cách thức đào tạo và 1 môi trường lý tưởng cho tiếng Anh thì rmit vượt trội là rõ ràng.
Cụ nói thế chứng tỏ không hiểu gì về đào tạo của nước ngoài.
Trường công không đủ
Em chưa nói đến đào tạo kiến thức của chúng nó chắc chắn bài bản hơn nhiều trường công lập còn em chưa thấy trường công lập nào dạy được 3 cái kia.
Đặc biệt cái cuối cùng thì vứt hẳn, sau mấy năm đi làm thì ai biết việc đó chứ ko có nhu cầu tìm hiểu thêm.
Ngân hàng top 4 tuyển dụng gắt gao đúng không, học từ trường công trong nước đúng không, học vị cao học đúng không. Em ra hỏi một câu liên quan đến xnk cả phòng giao dịch éo biết trả lời thế nào. Trường công của cụ đấy.
Trường nước ngoài nó chú trọng đầu ra chứ không phải đầu vào. Ở nước ngoài cũng toàn trường tư đóng tiền vào học đấy nhưng xem có ra được không chưa nói đến y với luật của chúng nó, nếu không phải tinh hoa trong tinh hoa đừng mong học nổi ra trường kể cả dạng thủ khoa 3 môn ở VN.
Nhiều cụ hiểu biết nông cạn không hiểu gì giáo dục của tây mà phán như thật trong khi bằng trường công VN như giấy vụn mà vẫn hít hà khen lấy được.
Đh ở VN nó tư duy ngược là cần gắt gao đầu vào thì nghĩ là ai ra trường cũng giỏi. Thật nực cười.
Tây thì thằng nào vào cũng đc, học xong ra Ngân hàng đề rút đề ra thi, không qua thi lại, không qua nữa thì học lại.
Thằng nào chăm chỉ là ra trường sau 2.5 năm cho 4 năm học.
Còn tiền thì chúng nó vay chính phủ đi học. Ra trường đi làm 1-2 năm là đủ tiền trả nợ.
Trường hợp đặc biệt những thằng không biết mình thích gì, muốn làm gì thì đi học trường Community college. Trường này nó liên tục có các khoá hướng dẫn về ngành nghề, định hướng cho từng sinh viên .
Sau 2 năm học thì bọn nó tự xin vào trường mình thích học rồi học ra trường.