[Funland] Đại học Rmit

qkace

Xe điện
Báo chí có vẻ theo sát diễn biến trên OF nên hôm nay em đọc bài này trên báo mạng:

https://baomoi.com/cuoc-song-cua-sinh-vien-dh-rmit-sang-chanh-den-muc-nao/c/30552566.epi

Tiện thể em hỏi luôn: Các cụ có muốn là bố của F1 học RMIT hay các cụ vẫn muốn F1 học công lập hàng đầu và mơ F1 sẽ có thể có công việc trong công ty hàng đầu như một nhóm nhỏ công lập đạt được?

Ngoài việc định hướng trường cho F1, cccm có hỏi F1 muốn lựa chọn công lập hàng đầu hay RMIT không và F1 có ý kiến như thế nào?

Happiness76

Xe hơi
Báo chí có vẻ theo sát diễn biến trên OF nên hôm nay em đọc bài này trên báo mạng:

https://baomoi.com/cuoc-song-cua-sinh-vien-dh-rmit-sang-chanh-den-muc-nao/c/30552566.epi

Tiện thể em hỏi luôn: Các cụ có muốn là bố của F1 học RMIT hay các cụ vẫn muốn F1 học công lập hàng đầu và mơ F1 sẽ có thể có công việc trong công ty hàng đầu như một nhóm nhỏ công lập đạt được?

Ngoài việc định hướng trường cho F1, cccm có hỏi F1 muốn lựa chọn công lập hàng đầu hay RMIT không và F1 có ý kiến như thế nào?
Đọc báo Việt Nam mới hiểu tại sao bọn trẻ con giờ nó có câu cửa miệng: mày có phải nhà báo đâu mà ngu thế. Cùng một chủ đề, nhất là chủ đề về một trường đại học, thay vì tìm hiểu sâu về chuyên môn, khả năng học thuật, nghiên cứu của sinh viên, chất lượng giảng viên thì nó đi soi quần soi áo như soi bọn showbiz. Bài viết không có chút thông tin nào hữu ích cho xã hội, chỉ góp phần làm méo mó đi hình ảnh một trường đại học.

Mode

Xe tải
Đọc báo Việt Nam mới hiểu tại sao bọn trẻ con giờ nó có câu cửa miệng: mày có phải nhà báo đâu mà ngu thế. Cùng một chủ đề, nhất là chủ đề về một trường đại học, thay vì tìm hiểu sâu về chuyên môn, khả năng học thuật, nghiên cứu của sinh viên, chất lượng giảng viên thì nó đi soi quần soi áo như soi bọn showbiz. Bài viết không có chút thông tin nào hữu ích cho xã hội, chỉ góp phần làm méo mó đi hình ảnh một trường đại học.
Cụ ơi thị hiếu thế nào thì nhà báo nó viết thế thôi cụ ơi, nó làm thế là khôn đấy ạ.

Ai nó quan tâm đến chuyên môn, khả năng học thuật hay nghiên cứu sinh viên chất lượng giảng viên... mà có quan tâm cũng hiểu sao được mà so sánh. Cứ nhà to đẹp, thiết kế hiện đại, kính cọt màu mè cùng với hệ thống IT ngon là sinh viên quốc tế nó khắc đến, cần nữa thì đem mấy cái học bổng bớt học phí kì đầu ra câu nữa là xong. Không riêng gì RMIT mà giờ tất cả các trường đại học ở Úc nó đều thế hết, tất cả là marketting, research Lab toàn laser class 3, 4 cũng cứ là cửa kính trong suốt hiện cmn đại luôn.

Các thượng đế là trên hết, giờ giảng viên ở Úc mà nói chuyện Thiên An Môn là bọn sinh viên Tàu nó chửi ngay, thế đấy.

hai.tranhr

Xe container
Không nên quan trọng ranking quá Cụ ạ. Chỉ cần nuôi dưỡng ước mơ của F1 thì cháu sẽ tự phấn đấu, nỗ lực mà tìm hiểu trường phù hợp.

SkyBay

Xe tải
Topic này chắc sẽ có nhiều người vào ném đá trường RMIT.

Vì đơn giản, học phí ở đây cao, kg phải ai cũng đủ tài chính để cho con theo học.

Mà thói đời của nhiều người Việt là ghen ăn tức ở, kg ăn được thì đạp đổ. Vì vậy nên mặc dù chả hiểu mô tê trường này thế nào nhưng cũng vẫn sẽ chê bai nhiệt tình!

fantasy0178

Xe tăng
Đồn cái gì em đi họp phụ huynh cho con em đây từ thời cụ Văn còn khoẻ đã nói luôn là học kém sẽ bị yêu cầu chuyển ra trường khác. Nên sau này thằng bạn em dạy ở đó mới bị em chém. Lớp nó sau 3 năm họp phụ huynh cũng vắng vài em “tự nguyện” ra đi vì ở lại học không khéo “stress” ra Trâu Quỳ. Ờ mà cụ nghĩ đuổi học NT phải viết giấy đuổi à, chiêu đó quá thường nhá, để “tự nguyện” ra đi mới cao cầu. Phần còn lại trong comment của cụ em không quan tâm. Cụ có giỏi ra Đinh Tiên Hoàng mà đuổi, không khéo lại lên bàn thờ ngắm gà khoả thân.

Nói chung nếu để thi ĐH thì LTV là lò luyện tốt đấy. Đầu vào tương đối tốt, luyện nhiều, kém out thì tỉ lệ đỗ ĐH cao là hợp lí, chả có gì cần thắc mắc cả.
E cực ghét kiểu trường dạy nhồi nhét như LTV, học như cái máy, tư duy giáo dục ấu trĩ, cả các phụ huynh mà ép con học như thế cũng là quá dã man. Giáo dục cho tụi nhỏ quan trọng là xây dựng đc nhận thức của chúng nó về cs và học tập. Cháu ruột e học Lê Quý Đôn, sức học bt vì bà chị e k ép nhồi nhét bao h, kiên quyết nói không với học thêm của giáo viên chủ nhiệm. Nhưng hai mẹ con rất hay trao đổi về định hướng học tập và cv sau này. Đến khi thằng cu tốt nghiệp 12, apply du học đc học bổng mà bạn bè ngỡ ngàng k tin, bây h nó học năm 2 rồi, thành tích cũng đc vào top của trường. Nó cũng quyết tâm cao độ cày để sau này k phải về Việt Nam xin việc.

7years

Xe điện
Học ngôn ngữ là mưa dầm thấm lâu, lúc trẻ ngấm nhanh hơn, bạn có thể cho F1 bắt đầu luôn được rồi
Em nghĩ khác cụ. Con bé nhà em học từ bé, cấp 2 cấp 3 học 1 tuần 2 buổi với tây nhưng phí tiền, vì cái cách học mà chơi chơi mà học, thi ielt được 5 điểm. Tuổi trẻ học ngoại ngữ rất nhanh, nếu có điều kiện học sớm cũng tốt. Nhưng chỉ cần 3 tháng tập trung học đã được 7 điểm. Vậy nên tùy thôi ạ, cam đoan cứ học kiểu tây mà không ôn luyện ielts hẳn hoi trong mấy tháng thì cũng vứt. Đấy là lý do các ace dù học đh ngoại ngữ cũng chả bằng ace đi xuất khẩu lao động 1 năm

7years

Xe điện
Em cũng đang đau đầu chuyện cho F1 học, vào đây đọc để tìm hiểu thấy các cụ cãi nhau nhiều quá.
Mà lạ thật, đến tận thời nay rồi nhiều cụ cứ auto con nhà giầu là hư hỏng ham chơi...
Em thì nghĩ ngược lại, xã hội bây giờ nếu bố nó giầu thì đương nhiên bố nó giỏi hơn bố nghèo. Mà bố nó giỏi đương nhiên nó được thừa hưởng gen tốt. Em biết nhiều gia đình bố giầu con học rất giỏi và ngoan nhé. Hơn nữa RMIT có chưa đến 1 tỷ cho toàn bộ học phí DH thì gia đình trung lưu cũng lo được đâu cần quá nhiều.

Vấn đề em hỏi ở RMIT là cái giảng viên như thế nào? Chương trình đào tạo ra sao? SV tốt nghiệp ở đây khi ra trường có đáp ứng được nhu cầu tuyển dụng của các cty đa quốc gia không? Cơ hội apply xin học bổng học sau DH vào các trường top 20 thế giới có không?..... thì chưa thấy các cụ nói kỹ
Cụ ơi bằng đại học được coi là bằng gốc, trường gốc, nên nếu cụ và cháu được vào top20 từ đầu không gì bằng.

Còn học sau đó người ta ít coi trọng hơn. Vì học lên tiến sỹ, thạc sỹ nó là chuyên môn sâu, do đó 1 trường đh top 200 cũng có thể là top 1 trong 1 chuyên ngành hẹp nào đó.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ ơi bằng đại học được coi là bằng gốc, trường gốc, nên nếu cụ và cháu được vào top20 từ đầu không gì bằng.

Còn học sau đó người ta ít coi trọng hơn. Vì học lên tiến sỹ, thạc sỹ nó là chuyên môn sâu, do đó 1 trường đh top 200 cũng có thể là top 1 trong 1 chuyên ngành hẹp nào đó.
Em thấy nhiều nhà tuyển dụng ở VN bây giờ còn coi bằng PTTH là bằng gốc nữa cơ, đặc biệt như mấy anh công nghệ như Viettel, FPT, CMC, Vinaphone, ... còn ưu tiên cho các cháu học các trường chuyên cấp 3.

tuanphong2010

Xe hơi
Đầu ra chắc cũng trên cơ mấy trường dân lập như thăng long, phương đông tẹo, so với mấy trường top như kinh tế ngoại thương tài chính thì ko có cửa :D
Chẳng biết cụ lấy thông tin này ở đâu. Còn theo em biết và chứng kiến, đối với các công ty có vốn đầu tư nước ngoài ở SG thì sinh viên tốt nghiệp cùng chuyên ngành của RMIT luôn luôn đứng đầu danh sách ưu tiên tuyển dụng

nguoihanoi9

[Tịch thu bằng lái]
cho con đại gia thì đc, đắt, hoặc thừa tiền thôi, chứ bọn em ko đủ tiền,

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ khác cụ. Con bé nhà em học từ bé, cấp 2 cấp 3 học 1 tuần 2 buổi với tây nhưng phí tiền, vì cái cách học mà chơi chơi mà học, thi ielt được 5 điểm. Tuổi trẻ học ngoại ngữ rất nhanh, nếu có điều kiện học sớm cũng tốt. Nhưng chỉ cần 3 tháng tập trung học đã được 7 điểm. Vậy nên tùy thôi ạ, cam đoan cứ học kiểu tây mà không ôn luyện ielts hẳn hoi trong mấy tháng thì cũng vứt. Đấy là lý do các ace dù học đh ngoại ngữ cũng chả bằng ace đi xuất khẩu lao động 1 năm
Không phí đâu ạ. F1 nhà em được học tiếng Anh với người Tây từ bé nên phát âm và đọc của chúng rất chuẩn. Còn em, tuy IELTS 7.5, nhưng không bao giờ nói hay như bọn chúng. Mình học để thi và đọc sách, khác bọn chúng là học để giao tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

tuanphong2010

Xe hơi
Ở đây, các cụ phản bác RMIT toàn là những người "nghe nói" và phản bác kiểu "trường đó chỉ có tiền vào học là được". Bản thân em cũng có con thi đại học năm ngoái đã xác định là nếu không đủ điểm vào đại học công lập top đầu đúng chuyên ngành thì sẽ cho học RMIT chuyên ngành khác vì đơn giản RMIT không có chuyên ngành đó (Luật). Em cũng đã nghiên cứu kỹ các thông tin thì đúng như các cụ, các mợ đã có con học ở đấy nói thôi. Trên thực tế nếu cùng chuyên ngành như tài chính, kế toán, quản trị kinh doanh thì đối với các công ty có vốn đầu tư nước ngoài thì sinh viên tốt nghiệp RMIT chắc chắn sẽ được ưu tiên tuyển dụng hơn so với bất kỳ đại học công lập nào kể cả ngoại thương, kế toán tài chính.....

mcat1015

Xe tải
Rmit đầu vào cũng khoai phết ..tiếng anh Ielts đạt 6.5.. học bạ các môn trên 7.
vào trường này học vớ vẩn ko ra trường được đâu ạ! Cụ nào quan tâm lên đến trường để tìm hiểu thực tế.
Em có F1 đang học trường này...
Cụ nói các môn trên 7 làm em tưởng môn nào cũng trên 7 thì khó quá, nên phải đi google. Chỉ là trung bình tổng các môn trên 7 thôi.
https://www.rmit.edu.vn/vi/dieu-kien-tuyen-sinh-chuong-trinh-cu-nhan-va-chuyen-tiep

Captain

[Tịch thu bằng lái]

Câu hỏi sẽ khó có câu trả lời, về bản chất F1 nó có được tiếp xúc đâu mà biết RMIT hay ĐH công lập nó ntn. Làm cha mẹ thì phải tìm hiểu những người đã có kinh nghiệm hoặc từ bản thân để rút ra và định hướng cho F1.

Bản thân em đây đã có kinh nghiệm với ĐH công lập ở VN và ĐH quốc tế. Kinh nghiệm rút ra là gì: nếu có điều kiện thì cho con theo học ĐH quốc tế ở nước ngoài hay RMIT. Còn gđ không có đk thì phải chịu thôi, học công lập.

SkyBay

Xe tải
Ở đây, các cụ phản bác RMIT toàn là những người "nghe nói" và phản bác kiểu "trường đó chỉ có tiền vào học là được". Bản thân em cũng có con thi đại học năm ngoái đã xác định là nếu không đủ điểm vào đại học công lập top đầu đúng chuyên ngành thì sẽ cho học RMIT chuyên ngành khác vì đơn giản RMIT không có chuyên ngành đó (Luật). Em cũng đã nghiên cứu kỹ các thông tin thì đúng như các cụ, các mợ đã có con học ở đấy nói thôi. Trên thực tế nếu cùng chuyên ngành như tài chính, kế toán, quản trị kinh doanh thì đối với các công ty có vốn đầu tư nước ngoài thì sinh viên tốt nghiệp RMIT chắc chắn sẽ được ưu tiên tuyển dụng hơn so với bất kỳ đại học công lập nào kể cả ngoại thương, kế toán tài chính.....
Chất lượng đào tạo nó khác hẳn. Kg thi qua thì học cho bao giờ qua được thì thôi. Mấy trường ĐH trong nước toàn chạy điểm, sao bì được. Các công ty bên ngoài khi tuyển người làm thực sự thì họ cũng đánh giá bằng RMIT cao hơn hẳn. Chê mỗi sinh viên trường RMIT ở khoản sợ họ đòi lương cao thôi (nếu trả lương thấp thì sợ họ dễ bỏ việc).

Túm lại quan trọng là có đủ xiền mà theo học hay kg thôi!

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chuyên ngành, đại học RMIT em không rõ thế nào chứ em học tiếng Anh ở đây em thấy rất tốt (so với tất cả các khóa tiếng Anh em đã từng học). Bên cạnh đó em có đứa cháu đã tốt nghiệp RMIT, em so sánh mọi mặt với 1 cháu (cũng là cháu bà con với em, 2 cậu này ngang ngang tuổi) tốt nghiệp tài năng bk thì thấy tương đương (cậu bk còn hơn cậu RMIT là sử dụng được tiếng Pháp). Hiện tại 2 cháu này: 1 cháu làm lái máy bay, 1 cháu sửa máy bay

dungblhk

Xe buýt
Topic này chắc sẽ có nhiều người vào ném đá trường RMIT.

Vì đơn giản, học phí ở đây cao, kg phải ai cũng đủ tài chính để cho con theo học.

Mà thói đời của nhiều người Việt là ghen ăn tức ở, kg ăn được thì đạp đổ. Vì vậy nên mặc dù chả hiểu mô tê trường này thế nào nhưng cũng vẫn sẽ chê bai nhiệt tình!
Ở VN hơn người là 1 cái tội, thế mới đau cụ nhỉ

Thanh19

Xe máy
Đắt chưa chắc xắt ra miếng!