[Funland] Đại học Tinh hoa?? 40k $ 1 năm

MAGIC LIFE

Xe buýt
Cụ thống kê thiếu đại gia VGU rồi.
Ở đây có cả cụ ơi.
https://we25.vn/giao-duc/top-10-truong-dai-hoc-viet-nam-co-muc-hoc-phi-khung-chi-danh-cho-hoi-con-nha-giau-210840

Anh ý cũng thuê trường SC Johnson College of Business thuộc đại học Cornell tư vấn set up cụ ơi.

Cornell Thì về thương hiệu cũng không kém Harvard là mấy. Tuy nhiên việc thuê tư vấn là một chuyện còn khi thực hiện đạt được đến đâu là chuyện khác.
Tư vấn giời cụ ạ :D May ra ăn đc ở khoản truyền thông thôi :D. Chứ Vin ăn thế vẹo nào đc các trường 100% vốn ngoại :D
https://news.zing.vn/ben-trong-ngoi-truong-duoc-dau-tu-70-trieu-usd-suc-chua-7000-nguoi-post861379.html

Gengine

Xe tăng
BUV cũng giả cầy thôi cụ ơi. Bọn này có liên quan đến trung tâm tiếng Anh Apollo. sau một thời gian mở trung tâm tiếng Anh thấy ngon nên mở lên đại học.

RMIT thì là chính hiệu của Úc.

em mới nhòm rmit thì đúng thật :D Rmit cỡ 1 tỉ đổ lại cho full khóa học,

https://www.rmit.edu.vn/vi/hoc-phi

Em dòm sang học phí Harvard thì đúng là a í đang dập của Harvard sang :D

https://www.gse.harvard.edu/financialaid/tuition

--------------------------
Ở vn mà mún học ĐH nước ngoài - công nhận quốc tế thì e thấy có rmit với thằng BUV

https://www.buv.edu.vn/

học phí khá nhẹ nhàng ~ 1 tỉ/khóa.

Vin cạnh tranh sao đc :D

buidoimiennui

Xe điện
Em bị bệnh nghề nghiệp. Em chỉ quan tâm đất. Các cụ cho hỏi giờ mở trường đại học thì đi "xin" đất để xây dựng hạ tầng ạ? Hay đi mua đất, hay "được cấp" :))

Các cụ tính thế nào mà lại bảo same same Rmit nhỉ? Rmit khoảng $10.000/ năm trên dưới tí. Hơm 800tr cả khoá. VinUni 1 năm đã $35.000 rồi. Có mà gần bằng cả khoá Rmit!
Đúng là tối qua mắt mũi kèm nhèm, em nhìn nhanh nên nhầm. Đính chính lại là 1 năm VinUni = same same cả khóa RMIT :)

MAGIC LIFE

Xe buýt
BUV cũng giả cầy thôi cụ ơi. Bọn này có liên quan đến trung tâm tiếng Anh Apollo. sau một thời gian mở trung tâm tiếng Anh thấy ngon nên mở lên đại học.

RMIT thì là chính hiệu của Úc.
Thế à cụ . :D e ko biết :D Bàn luận thế này nhiều thông tin có ích phết :D

Trong lúc các cụ mải tranh cãi 'tinh hoa' với 'đắt quá' thì nhờ có cái ĐH này, nhà đất bên Vin Trâu Quỳ đang bán ầm ầm, giá chung cư đâu 40tr/m nhá :D Với quy mô hàng chục nghìn căn hộ thì thoải mái để anh V free học bổng cho các cháu 'nhân tài'. Phi lợi nhuận là đó là chứ đâu nữa :D

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp trời đắt vậy hả các cụ? Bố mẹ mà có $40k cho con học mỗi năm ở Vin thì chắc đảm bảo cho con luôn việc ra trường không bị thất nghiệp --> tỷ lệ có việc làm là gần như 100%.

Chẳng biết có thật không bà chị em bảo con học BVIS cũng đảm bảo 100% có việc làm. Bọn trẻ thì biết méo gì, mà cho dù có thì mấy chục tỷ cho con đi học, nhỡ may học có không giỏi chắc vẫn ông này bà nọ.
Đại đa số mọi người thắc mắc vì sao học phí đắt thế! Thực ra thì chẳng cần thắc mắc việc này vì Vinuni cũng chỉ là 1 trong số 200 trường đại học ở VN thôi, việc thu bao nhiêu tiền học phí là việc của họ, họ cung cấp dịch vụ ra thì tự họ phải lo đầu vào. Họ đưa mức giá cao chắc chắn sẽ có ít người đến học trường họ, hoặc có thể là không có ai.

Hiện nay tình trạng chung của các trường đại học của nước ta là những cái máy dạy và cấp bằng, kể cả các trường đại học như RMIT cũng thế, bản chất là những cái máy đào tạo kiếm tiền. Một đại học thực chất phải là những trung tâm nghiên cứu + đào tạo. Việc nghiên cứu sẽ tạo ra hoặc cập nhật các kiến thức mới để rồi truyền đạt lại cho sinh viên. Chính vì thế các đại học hiện nay của ta gần như không có phần nghiên cứu, hoặc nghiên cứu lấy lệ cho có, còn việc dạy chỉ là đống sách vở kiến thức cũ sáo mòn có sẵn, bán được càng nhiều càng tốt để kiếm tiền.

Việc kê học phí lên cao có cái tiêu cực là hạn chế sự tiếp cận của rất nhiều người muốn theo học nhưng cũng có điểm tích cực là cho thấy trường này có vẻ như không chạy theo số lượng sinh viên. Sẽ có sự khác biệt so với phần lớn các trường đại học hiện nay. Với giá cao như vậy, chắc chắn sinh viên sẽ cần có sự hỗ trợ của các quỹ học bổng khi theo học. Lúc đầu sẽ chưa có quỹ học bổng nào khác ngoài quỹ của chính Vin. Việc nhận hỗ trợ học bổng để theo học sẽ bắt buộc sinh viên phải tích cực học tập để giữ kết quả học tập tốt, cũng như ràng buộc người học sau khi ra trường nếu muốn.

Ngẫm kỹ lại thì thấy học phí cao ngất ngưởng lại là một dấu hiệu tốt, sẽ có sự khác biệt ở trường này so với nhiều trường tư nhân khác hiện nay. Tuy nhiên dấu hiệu tốt đó có trở thành hiện thực tốt thật hay không thì lại còn phải đợi xem họ làm thế nào.

haivanphe

Xe container
Hệ thông liên cấp Vinschool có slogan là "nơi ươm mầm tinh hoa", thế nên Đại học thì "tinh hoa" là chuẩn rồi. Cơ mà ko biết VINUNI có phải dạy môn lý luận Mác Lê trong chương trình không nhỉ?

Ngỗng già

Xe buýt
Em chốt con em sẽ học RMIT cơ sở HCM.
VinUni có mức học phí cao, cách xét duyệt dựa trên điểm học bạ cao lẫn hoạt động ngoại khóa là không phải thế mạnh của con em :D
Sao cc kêu rmit đắt nhỉ, cháu em hết có 800 tr mà. Hay tuỳ thuộc là con nhà ai và phong cách xài tiền theo gia truyền.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
40k nhưng cháu nào hộ khẩu Vin cháu giảm 51%, đi Fadil đến trường giảm tiếp 21% nữa, các cháu gái xinh đẹp ngồi Clara giảm 17%. Các cụ yên tâm, không cần phải lo cho trường của cháu đâu :).
Thế này có mà đua xe để vào trường Vin. Chẳng mấy mà full option.

MAGIC LIFE

Xe buýt
Sao cc kêu rmit đắt nhỉ, cháu em hết có 800 tr mà. Hay tuỳ thuộc là con nhà ai và phong cách xài tiền theo gia truyền.
Rẻ với đại gia thôi cụ. Cụ thử tính lương rực rỡ lắm 20 củ/ tháng làm bao năm mới đc 1 tỉ.
Lại còn tiền ăn ở + hàng tỉ thứ khác. 800 ko kêu chát mới lạ :D

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
học đại học nó bây giờ như là 1 phi vụ đầu tư..chứ nó ko mang nhiều ý nghĩa như thời các cụ 6x,7x. cho nên đã đầu tư phải tính hiệu quả kinh tế, đầu tư 300k Trump mà ra trường lĩnh lương 2K trump thì đúng là lỗ chổng vó

longblue

Xe máy
Website
www.facebook.com
em thấy vin toàn làm các phân khúc cao thôi

hai.tranhr

Xe container
Đại học Mẽo giá đắt hơn nhiều lần Cụ ạ.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
nếu em là anh Nhạ, anh Hùng em sẽ làm một cơ sở dữ liệu kiến thức quốc gia chia sẻ miễn phí cho toàn bộ ng dân Việt nam, phổ cập tri thức, kiến thức về nghề nghiệp cho tất cả mọi ng. Mọi ngành nghề trong XH sẽ có các tutorials dạy học online như đồ hoạ, IT, kiến trúc, thiết kế thời trang, nấu ăn, viết sách, trang điểm, làm đẹp, trồng cây, nuôi cá, tiếng anh, tiếng pháp, tiếng nhật, tiếng hàn đến những cái khó toán, lý, hoá, AI, Big Data, 4.0 vv..vv

Ít nhất là cho những ng không có khả năng đến trường học chính qui. Cho những người muốn học để biết. Cho những người muốn lựa chọn việc làm. Cho thanh niên hướng nghiệp. Cho những ng muốn học mà ko có tiền. Một cơ sơ dữ liệu như vậy sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian và tiền bạc của dân cho học hành hằng năm. Nhà nước thay vì miễn học phí như bọn tây, thì trích ngân sách giáo dục để maintain một hệ thống như vậy.

Tuy nhiên các anh ấy chỉ nhanh bắt chước thằng facebook làm mạng xã hội để chăn tiền quảng cáo bỏ túi. Việc thật sự chăm lo nâng cao tri thức cho toàn dân ko quan trọng bằng sưar sách gk và tái bản và làm mxh.
Làm được như cụ nói thì quá ngon. Nhưng rất tiếc ở VN sẽ rất lâu mới có hoặc sẽ không bao giờ có.

Hieumos

Xe container
học đại học nó bây giờ như là 1 phi vụ đầu tư..chứ nó ko mang nhiều ý nghĩa như thời các cụ 6x,7x. cho nên đã đầu tư phải tính hiệu quả kinh tế, đầu tư 300k Trump mà ra trường lĩnh lương 2K trump thì đúng là lỗ chổng vó
Như em có 300k Chum em cho đi học phi công, ra trường tháng 200 củ chả mấy mà thu hồi vốn.

ngoclya

Xe buýt

hatrang1234

Xe buýt
Ủng hộ Đại học Việt chất lượng cao, nhưng phải được tổ chức giáo dục uy tín công nhận và xếp hạng đã. Trước mắt em cứ định hướng con vào RMIT cơ sở Nam Sài Gòn.

haivanphe

Xe container
VINUNI nên công bố lộ trình học phí cho một khoảng thời gian nhất định một cách rõ ràng từ đầu, tránh như ở cấp phổ thông, tăng học phí là tăng luôn.