[Funland] Đại Nhảy Vọt, Cách mạng Văn hoá, Thảm sát Thiên An Môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

vudinhtaybannha

Xe container
Một số loại huy hiệu Mao
Cái huy hiệu này là của đời sau rồi .Thời cách mạng văn hoá bọn trẻ chúng em thằng nào cũng có cái huy hiệu hình Mao chổi xể to bằng cái trôn bát ăn cơm , dùng làm đồng cái để đánh đáo ,còn quyển trước tác của Mao chủ xỉ mầu đỏ chót bằng tiếng Việt thì bọn em lột cái bìa ra làm ví .Nói chung dân Việt gét Tầu ngấm vào tận xương tuỷ rồi nên mặc dù thời ấy hai bên đang rất hảo hảo với nhau ,nhưng dân mình từ già đến trẻ chả ai có cảm tình gì với Tầu cả .Hồi ấy em thường về nhà ông bác ở quê chơi ,gần chỗ nhà ông là lán trại của chuyên gia và công nhân TQ sang làm cầu đường ,cứ tối đến là thanh thiếu niên trong làng ném gạch đá vào lán trại của họ ,mặc dù hành động này là không tốt song nó cũng thể hiện rất rõ sự thù gét của dân ta với người Tầu .Ở Hà Nội thời CMVH đám học sinh người Hoa trên Hàng Buồm ,Tạ Hiện cũng rầm rộ kéo nhau đi biểu tình hô vang Mao chủ xỉ oan xuây ầm ĩ làm loạn cả lên ,chính quyền thành phố mới nghĩ ra cách cứ khi nào họ tụ tập kéo đi đông người là kéo còi báo động có máy bay Mỹ đến ném bom thế là đám đông tự khắc giải tán .

dangduong

Xe điện
Mà cụ Ngao5 đã nói rồi, cụ ấy đã post trên vnthuquan hoặc VMH, ai muốn đọc thì vào đọc hoặc copy về.
Đến thế mà vẫn còn lười xin gửi vào tận email thì e cũng chệu
Bản nào chưa post công khai thì hẵng xin chứ
Vào vnthuquan có khi còn download dạng epub, chưa đầy 10s là xong

Em vào vnthuquan không tìm thấy chỗ nào download dạng epub. Cụ cho em link được không?

minhvmu

Xe buýt
Cụ Ngao5, còm trước em đã đề cập với cụ việc chỉ nên cấp quyền Can View Only, và thực tế em vừa kiểm tra lại folder cụ chia sẻ và phát hiện thấy 1 tài khoản (không phải tài khoản của cụ) đã remove tài liệu "Ba chị em nhà họ Tống", không biết việc remove đó có phải là chủ ý của cụ hay không nữa.
Vì vậy em khẩn thiết mong cụ tạm thời tắt chế độ share folder đó đi, bao giờ cụ làm chủ được việc sử dụng Google Driver thì hẵng Public tiếp. Chứ như tình trạng bây giờ em sợ ai đó "vô tình" remove mất các tài liệu trong folder đó thì phí tâm huyết của cụ lắm lắm, chúng em cũng mất đi 1 nguồn tư liệu quý giá :((

Merlot

Xe máy
Cảm ơn cụ Ngao đã chia sẻ những tư liệu quý giá.
Theo em thì hệ thống quyền lực thời cuối đời Mao cũng giống như thời phong kiến TQ :
- Mao tức là vua có 1 lượng cận thần trung thành( trong đó phải kể đến nhân vật tên Vang từng là vệ sỹ riêng, và am hiểu nội tình nhất, nhưng hình như ông này không tiết lộ thông tin gì cả )
- Đám quyền lực hậu cung , tức là Giang Thanh và phái Thượng Hải
- Các công thần có quyền lực
Mao luôn biết tạo sự cân bằng, để 2 nhóm này phục vụ mình tốt nhất. Lịch sử lặp lại giống thời Hán Cao Tổ.
Nhóm cận thần ( kiểu hoạn quan ) nghiêng về bên nào thì bên đó thắng, Giang Thanh nổi lên nhờ nhóm này hậu thuẫn và bị tiêu diệt cũng nhờ công nhóm này.
P/s cái vụ bơi sông cũng khá hài, các tư liệu toàn do truyền thông của Mao cung cấp :D. Cũng có thể là đấy không phải Mao mà là người đóng thế :)).

huyvand

Xe buýt
18 trang, xin đến 10 trang, cc xin mong inbox đi ạ

bomanthau

Xe tải
Tàu sắp chìm vẫn lôi trước tác Mao ra đọc.

phuongphit

Xe tải
Cám ơn cụ Ngao, đọc các topic của cụ rất khó tạm dừng và mang lại hiểu biết thêm nhiều về lịch sử

0914014354

Xe điện
""Trung tuần tháng 7/2003, Phòng Nghiên cứu lịch sử Đảng trung ương, ủy ban công tác các cơ quan trực thuộc trung ương, đã xin ý kiến Quốc vụ viện về việc có phải nộp thuế các khoản tiền nhuận bút xuất bản “Mao Trạch Đông tuyển tập” và tiền bản quyền ngoại văn tác phẩm của ông hay không.
Tranh luận mãi, đến lúc hỏi vậy tổng số tiền nhuận bút của Mao Trạch Đông tích lại là bao nhiêu? Bấy giờ mới biết tính đến tháng 5/2001, tổng số đã lên tới 131 triệu nhân dân tệ tức gần 16 triệu USD...
...
(Theo Tiền Phong / Phượng Hòang""

http://vnexpress.net/tin-tuc/the-gioi/tu-lieu/bi-mat-ve-tai-san-cua-mao-trach-dong-2070979.html

langvan.vn

Xe tải
Vâng em dịch cuốn Hồi ký Khrushev
Và cuốn Hồ Chí Minh - Chân dung một cuộc đời (Ho Chi Minh - A Life) của ông Duiker
Ông Duiker cho phép em được in sau khi đã kiểm tra
Ông phàn nàn (qua người hiệu đính của em) rằng những bản dịch khác (trước em) cái thì cắt xén, cái thì bỏ chú thích (Note). Bản của em dịch không sót một chữ nào và được hiệu đính cẩn thận. Nói thật với cụ khốn khổ nhất là tên người và tên địa phương ở Trung Quốc. Nếu dịch chơi chơi thì em gán bừa , nhưng dịch để in mất rất nhiều công sức về tên riêng
Vì sống ở Nga cũng lâu, nên những gì ông Duiker viết em cũng thấu hiểu ông ấy làm việc nghiêm túc
Tất cả những cuốn sách em dịch đều non-profit (phi lợi nhuận), em không nhận 1 xu từ TẤT CẢ cuốn sách này
Em dịch để làm tư liệu và để thế hệ F1, F2 sau em hiểu biết hơn mà thôi
Cụ Ngạo thật tuyệt vời. Chúc cụ sức khỏe để ra lò những cuốn sách tiếp theo.

0914014354

Xe điện
Cháu quất lại còm cụ này để cụ Ngao đọc ạ .
Cụ Ngao5, còm trước em đã đề cập với cụ việc chỉ nên cấp quyền Can View Only, và thực tế em vừa kiểm tra lại folder cụ chia sẻ và phát hiện thấy 1 tài khoản (không phải tài khoản của cụ) đã remove tài liệu "Ba chị em nhà họ Tống", không biết việc remove đó có phải là chủ ý của cụ hay không nữa.
Vì vậy em khẩn thiết mong cụ tạm thời tắt chế độ share folder đó đi, bao giờ cụ làm chủ được việc sử dụng Google Driver thì hẵng Public tiếp. Chứ như tình trạng bây giờ em sợ ai đó "vô tình" remove mất các tài liệu trong folder đó thì phí tâm huyết của cụ lắm lắm, chúng em cũng mất đi 1 nguồn tư liệu quý giá :((

born2go

Xe điện
Sau khi biết đám thanh niên sinh viên ngấm món bả sùng bái cá nhân mình. Mao đi tiếp bước nữa
Một tháng sau khi mở màn Cách mạng Văn hoá, hôm 16-6-1966 Mao bơi trên sông Dương Tử
Không rõ bơi ngược dòng hai xuôi dòng mà ông bơi được tới 15 km chỉ trong một giờ và năm phút. Một kỷ lục cho đến nay vẫn được coi đáng nể dù bí hiểm

Bơi chó thế này thì 1h được 1km là kinh lắm rồi :)), chắc bơi xuôi dòng và có người nhái đẩy nữa :P

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em vào vnthuquan không tìm thấy chỗ nào download dạng epub. Cụ cho em link được không?
Hiện tại có vẻ vnthuquan đang gặp sự cố.
Nhưng cụ có thể gõ google vs từ khóa Bác sĩ riêng của Mao epub…chẳng hạn
E đã gõ thử và ra 1 đống trang cho phép load về. E chưa thử down vì ko có nhu cầu + PC có bảo mật

CCM

Xe buýt
Em có một chút thắc mắc là quyển "Mao tuyển" mà cụ Ngao hay gọi và quyển " Trước tác Mao Trạch Đông " là cùng một quyển chỉ khác tên gọi hay là hai quyển khác nhau ?
Hình như Mao tuyển thời CMVH mới ra đời cụ ạ, còn trước tác MTĐ có từ thời kháng Nhật, trong đó có Chiến tranh nhân dân, chiến tranh du kích....

Ngao5

Vũ Trụ
Chân dung một số chiến hữu của Mao
Chu Đức
Chu Đức là người thành lập Đội quân Bát Nhất" hôm 1-8-1927, tiền thân Quân Giải phóng Trung Quốc ngày nay
Trong Cách mạng Văn hoá, Chu Đức mũ ni che tai, thần phục Mao

Lúc ở chiến khu

HKCat

Xe buýt
Cụ HKCat viết
"Hồi 1969 trường ĐHTH sơ tán ở Đông Anh, lính TQ làm đường đóng quân rất nhiều. Cả đơn vị làm, có 1 tên cầm loa đọc trước tác. Chúng xây một bảng tin dán ảnh ông Mao, ông Hồ. Cứ đến đêm trẻ con lại bôi c,ứt trâu lên ảnh ông mao. Chúng căm lăm nhưng không bắt được. Có lần một thằng lính đánh rơi huy hiệu Mao xuống giếng, chúng bắt lặn ngụp cả ngày mò bằng được mới tha".

5-1969 – Khoa Hoá, ĐHTH chúng em sơ tán về làng Mai Lâm, có cái vực sâu, chứng tích vụ vỡ đê thời kỳ 1957-58
Vị trí lớp học xây dựng ngay trên nền doanh trại lều bạt của lính Công binh Trung Quốc. Họ đóng ở đây để sửa chữa cầu Đuống thời kỳ chiến tranh. Khi rút đi, họ lấp giếng và phá sạch, chẳng để lại gì. Giếng họ lấp đi.
Quan hệ Việt Nam-Trung Quốc đã rạn từ trước. Tới 1968 khi Mỹ đàm phán với Việt Nam thì Trung Quốc không tán thành. 15 vạn quân Trung Quốc áp sát biên giới Việt Nam. Ông Lê Duẩn đàm phán yêu cầu lính Trung Quốc rút về nước để dễ nói chuyện với Mỹ. Trung Quốc tức giận rút sạch (và phá sạch) trước khi rút đi, kèm theo cắt giảm viện trợ quân sự cho Việt Nam. Năm 1972 mới khôi phục viện trợ chút đỉnh vì bị Việt Nam tố là "đâm sau lưng"
Ở Hà Nội em không rõ. Ở Hải Phòng người Hoa sống rất thân thiện với người Việt. Họ mở trường Kiều Trung (học), Kiều Tiểu (học) để dạy con em họ. Đài Hải Phòng buổi chiều dành 30 phút phát thanh bằng tiếng Quảng Đông
Trong thời kỳ Cách mạng Văn hoá, Trung Quốc xúi giục Hoa Kiều quậy, cũng thành lập những tiểu tổ "tạo phản". Một số nghe theo Trung Quốc quậy thì ta lấy lý do sơ tán, đóng cửa trường (cũng như trường Việt Nam), thế là hết quậy. Nhưng chỉ một số hung hăng trong Hoa Kiều thôi
Trong chiến tranh, Việt Nam không ưa gì Cách mạng Văn hoá vì làm xáo trộn sự giúp đỡ của Trung Quốc, hơn nữa Hồng Vệ Binh thường quấy phá tuyến đường sắt từ Liên Xô quá cảnh Trung Quốc đến Việt Nam (theo thoả thuận 3 bên), ăn cắp cả vũ khí chuyên chở từ Liên Xô tới Việt Nam, khiến Việt Nam không hài lòng. Trung Quốc nói Việt Nam nên thông cảm, vì không quản được Hồng Vệ Binh.
Vì chiến tranh, Việt Nam phải nín nhịn Cách mạng Văn hoá, nhưng định sử dụng Cách mạng Văn hoá để gây sức ép thì Việt Nam rắn tay ngay.
Bác Ngao5 cùng khoa trường với em rồi: Em vào khoa Hóa ĐHTH tháng 8/1969, năm 1 ở Mai Hiên, năm 2 về bãi Phúc xá. Khóa 14 học 4 năm rưỡi. Tháng 2/ 1974 mới ra trường. Ngưỡng mộ bác đồng nghiệp nhưng uyên bác về lịch sử, sự kiện lớn trên thế giới.

thanhan289

Xe tăng
Từ 1978.
Nguyên tắc cải cách do Đặng đưa ra là: cởi mở kinh tế, kiểm soát chính trị.
Sau này Việt Nam học theo y hệt.
Dù không thích Khựa nhưng phải nói thực ra bọn chúng rất giỏi, giỏi trong nhiều lĩnh vực. Mềnh có mỗi cái học theo, bao nhiêu kinh nghiệm của nó đi trước rồi mà làm không xong.

Ngao5

Vũ Trụ
Bành Đức Hoài, cựu Bộ trưởng quốc phòng Trung Quốc, người dám phê phán trực diện Mao và là người đầu tiên lĩnh đòn của Mao trước khi nổ ra Cách mạng Văn hoá

Ngao5

Vũ Trụ
Bác Ngao5 cùng khoa trường với em rồi: Em vào khoa Hóa ĐHTH tháng 8/1969, năm 1 ở Mai Hiên, năm 2 về bãi Phúc xá. Khóa 14 học 4 năm rưỡi. Tháng 2/ 1974 mới ra trường. Ngưỡng mộ bác đồng nghiệp nhưng uyên bác về lịch sử, sự kiện lớn trên thế giới.
Cụ sau em hai năm, em Khoá 12. Ở trên Đại Từ, Thái Nguyên 2 năm rồi mới về Mai Hiên, Mai Lâm. Lớp cụ có cô Ngọc Hải Phòng phải không?
Năm cụ vào trường là phải thi rồi
Chúng em vào trường không phải thi, thế mới sướng
Bố mẹ thi hộ
Ban tuyển sinh nhìn lý lịch bố mẹ sẽ cho con cái vào trường thơm hay không thơm

Trạng thái
Thớt đang đóng