[Funland] Đám cưới hay không đám cưới?

Trang béo

Xe tăng
Quan điểm của em là phải cưới, nhưng làm đám cưới đơn giản thôi. Hạn chế tối đa khách mời và quay phim chụp ảnh.
Cụ nói thế nào ý, quay film chụp ảnh lưu giữ lại khoảnh khắc của cuộc đời. Nên làm lắm chứ, để sau này có cái mà hâm nóng tềnh củm :$
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=eSb3T1mzcB4&list=UUnAmt-yXDpudVwaYR6KlwLA[/YOUTUBE]
http://www.youtube.com/watch?v=eSb3T1mzcB4&list=UUnAmt-yXDpudVwaYR6KlwLA

Không có điều kiện thì thôi, có điều kiện các cụ cứ vẽ vời thật tợn cho em :))

i.m.u.s.m

Xe tăng
đám cưới như thế nào cũng phụ thuộc vào cả 2 người chứ đâu phải cứ đám cưới là to là phải ảnh cưới là phải ảnh cưới là phải mời đông người là thế này thế kia
bạn em vừa mới tổ chức cái đám cưới trogn 5 ngày, bố mẹ quyết ngày cứoi, báo hết cho cả làng cả tổng ngày cười rồi 2 đứa chúng nó ở trong thành phố hồ chí mình chụp đúng 3 cái để treo 3 nơi nhìn như 2 con thạch sùng úp thìa rồi về đến Hà Nội mời bạn bè đi ăn, đi bar rồi nói 1 câu: thứ 2 đám cưới chúng tao, chúng mày đi đám cưới :D đứa nào ko đi được thì thứ 4 tao lại lên
thế là 2 nhà cùng ra nhà hàng ăn uống, tổ chức đúng cái nghi lễ của mọi người vẫn làm nhưng khách thì ko nhiều vì chỉ mời người thân. cưới xin trong 1 ngày xong đứt đuôi con nòng nọc :D thứ 4 lại lên Hà Nội, đồ nướng tưng bừng rồi lại rồng rắn đi chơi \:D/ cả lũ chúc mừng,đứa nào ko về được thì mừng luôn rồi 2 đưá nó vào đà nẵng trăng mật trăng tròn
Nói chung là đám cưới ấy em đi là 1 trong những đám cưới vui nhất ạ :D đơn giản gọn nhẹ, ko quá nặng nè

AnhhoangSu

Xe điện
Em cũng ko thích tổ chức đám cưới hoặc tỷ có thì làm cái đám cưới tập thể cho nó độc đắc nhiều kỷ niệm. Bố mẹ, chị em gđ và họ hàng nhà em cũng tán thành, chả ai câu nệ. Cơ mà hôm valen đem chuyện này ra bàn vs gái thì nó cứ ngúng nguẩy là dùn to hay nhỏ thì vẫn phải tổ chức vì ngoài gđ ra còn có cơ quan đoàn thể nơi nó làm việc, rồi thì bạn bè, họ hàng, làng xóm nhìn vào blah..blah... Em nghe mà ung hết cả thủ, mình lấy cho mình, sống vs nhau chứ qtâm mịe gì mấy cái miệng lưỡi ngoài lề ấy mà phải ngợi. Mà nó cứ sưng sỉa cái mẹt lên, em lại phải lảng chuyện này đi.

RedAnt

Xe tải
phải làm đám cưới còn đòi nợ chứ cụ

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Ý em thì đơn giản thôi, tổ chức nhẹ nhàng theo cách Gia đình và em Zô thấy thoải mái, chứ nếu không cưới thì cũng khó, vì như bác ltgbau nói ở trên, còn nhiều vấn đề khác. Cứ nói chúng ta sống sao tự thân mình thấy sướng là được, nhưng thực ra phải vì Cha Mẹ, người thân mình đã, mọi người cũng sống vì ta mà :D

Em đang lừa anh ạ, nhưng chàng này nhát như cáy, em mà bảo không làm đám cưới chắc chàng ấy toát mồ hôi hột mất :(
Cưới mệt thì cũng vài hôm thôi em, mà cũng 1 lần trong đời, mệt cũng chả mấy đâu em :D

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
"Đám cưới hay không đám cưới?"
Quan điểm của các cụ/mợ về vấn đề này như thế nào ạ? Và mọi người thích một đám cưới như thế nào?

Cá nhân em không thích đám cưới, hôn nhân mơ ước của em là 2 đứa yêu nhau, đưa nhau về giới thiệu với gia đình, 2 nhà cùng ăn với nhau một bữa cơm, làm cái giấy đăng ký kết hôn, rồi sống vui vẻ với nhau đến hết đời. Cuối tuần mời bạn bè về nhà ăn uống hoặc đi chơi đâu đó, sẵn dịp giới thiệu chồng/vợ luôn.

Em chưa cưới bao giờ, nhưng cứ nghĩ đến đám cưới đã thấy rùng mình, xem ảnh cưới của bạn bè, ảnh wedding, em chỉ thấy nổi da gà chứ không có bất kì một cảm xúc nào được xếp loại vào hạnh phúc hay ước mong.

Cuối tuần vừa rồi em với tụi bạn ngồi chém gió, em cũng đưa ra chủ đề này, có 4 đứa thôi mà chém hết 1 buổi tối vẫn chưa hết luận điểm. Em không đi tìm sự đúng, sai của vấn đề, em chỉ muốn tìm kiếm những luận điểm có thể thuyết phục được bản thân em, tại sao phải làm đám cưới, và tại sao có thể không làm đám cưới? Em nhờ các cụ/mợ chém cho em thông suốt, vì đến giờ ngồi nghĩ "đám cưới" em vẫn thấy rùng mình.
E đây,mỗi lần nghĩ đến cưới e sởn hết cả ra :))
Ở quê e là trưởng họ:Phải cưới ở quê
Ở quê Gấu là gái út:Phải cưới ở quê
E sinh ra và lớn lên ở HP,ô bà già còn ở đó:Phải cưới ở HP
E và Gấu học ở HN+quê ngoại ở HN:Phải cưới ở HN
Thế là trong vòng 1 tuần e cưới 4 nơi,trong đó có 3 nơi là 3 ngày liên tiếp.
Hic,hồi đó e khỏe như voi mà còn phải ngậm sâm đấy mợ ợ

trantrungna

Xe hơi
Website
www.otofun.net
văn hoá, tập tục và truyền thống VN mà cụ. là người VN thì phải chấp nhận thôi cụ ợ.
Tổ chức đám cưới ntn, ra làm sao là quyền quyết định của các bô lão 2 GĐ nhé. Em đố cụ cãi đấy ;;)

Songloc

Xe hơi
Hôn nhân ko phải là việc của chỉ 2 người, mà là việc kết nối tạo nên mối quan hệ giữa 2 đại gia đình - mà "gia đình" theo quan điểm của người Việt là 2 từ vô cùng thiêng liêng :D

Bắt nguồn từ đó, cô dâu và chú rể phải đặt mình ở vị trí của bố mẹ, người thân để việc cưới xin được diễn ra theo cách trọng đại nhất trong mắt của phụ huynh. Nay mỗi nhà đâu cũng có 2-3 đứa con nên càng muốn tổ chức cho lịch sự, chu đáo. Và bố mẹ muốn:

- Con cái mình sinh ra phải được bằng hoặc hơn bạn hơn bè, chưa biết sống sau này ra sao nhưng ko muốn bị thiên hạ dị nghị "nhà này làm gì mờ ám mà con lén lút đi lấy chồng", "cái con bé vừa về ở cái nhà thằng đó quan hệ thế nào nhỉ, mình mà có con gái thì chẳng bao giờ nuôi nó lớn bằng đầu bằng cổ mà đùng 1 cái ko cưới xin cứ thế về ở nhà thằng đó"...tóm lại là bạn sẽ có 1 mối quan hệ ko minh bạch trong mắt hàng xóm, láng giềng. Bố mẹ sẽ ngại, vì người ác ý sẽ nói "ông bà này chẳng nhẽ ko đủ dăm chục làm vài mâm cỗ mời và thông báo tới hàng xóm, láng giềng"; rồi đi đâu người ta cũng hỏi cùng 1 điệp khúc...con A/ thằng B nhà bà thế nào, cưới ai, mặt mũi ra sao, khi nào cưới, sao ko mời chúng tôi...

- Bố mẹ tham dự rất nhiều đám cưới rồi và mong có ngày con mình là nhân vật chính, ko muốn nó thiệt thòi. Và đám cưới của con là một bước ngoặt quan trọng với bố mẹ, ông bà sẽ rất tự hào khi đứng ra tổ chức và chịu trách nhiệm từ nhỏ đến lớn cho sự kiện này.

- Đám cưới quá tốn kém và mệt mỏi nên người ta ko muốn thực hiện nó lần thứ 2 => Hôn nhân bền vững hơn nhờ các mối quan hệ đi kèm với nó, ko như quan hệ yêu đương trai gái, muốn là có thể chia tay ngay.

P/s: mình thực sự cũng ko thích tổ chức đám cưới :))

kysingheo

Xe buýt
Cái cảm giác bóc phong bì không phải ai cũng trải qua vài lần đâu bác ạ, thật sự là nó rất rất tuyệt... :">

nhq.arch

Xe container
Cưới là cho mình còn đám cưới là cho cả họ. Đơn giản thì mình làm Đám cưới ngọt mợ nhé.

HSBC

Xe buýt
E thấy vấn đề cưới nó chỉ là "Bịt mồm thiên hạ" thôi.
Chưa cưới thì người người nhà nhà chỉ chỉ trỏ trỏ. Con này, thằng kia chưa cưới mà .... Cưới xong cái là hết đoạn cưới. Nhưng lại đến đoạn con. Nào là bao giờ có, có chưa, sao lâu thế .... và một loạt thứ khác. Có con rồi thì lại hết đoạn có con. Nhưng lại nảy ra thế khác.
Vậy nếu mợ thích và thấy thoải mái thì cứ làm thôi (em chỉ sợ các cụ buồn hoặc không nhất trí), còn hơi đâu mà đi " bịt mồm thiên hạ" được. Phỏng ạ.
Mà không nữa Mợ làm cái thiệp báo hỷ. Tôi và anh kia đã là vợ chồng. Chả ai trách được mợ cả.

Chỉnh sửa cuối:

Peekaboo

Xe tăng
Em thích đám cưới nhẹ nhàng, có ý nghĩa như làm lễ nhà thờ ở bên Đạo, không đặt nặng vấn đề ăn uống. Mỗi tội ngày xưa em đặt vấn đề yêu em nào bên Đạo là u em lắc đầu quầy quậy :D nên giờ vẫn chưa có cô em xứ Đạo nào :(

volanggo

Xe tăng
Em cũng đang tìm hiểu vụ này, và em cũng cùng ý nghĩ với mợ Zo.
Em không thích vụ tổ chức cho lắm nên làm đơn giản với hai bên gia đình, đăng ký kết hôn, lễ cưới vẫn tổ chức tại nhà thờ, rồi về sống với nhau.

arsenal8660

Xe tăng
làm phòng nhì thì chả cụ nào thích cưới đâu, mợ thích làm phòng nhì của ai đó không :D