Đám cưới Sài Gòn !!!

Sài Gòn em đi nhiều lắm, ăn cưới ở SG cũng nhiều lắm luôn, nhà em cũng ở SG cả năm trời nên nhiều khi thấy SG thân thuộc quá chẳng có gì nhiều để nói. Đợt vừa rồi có cậu em mời vào ăn cưới, nhân tiện đã lâu không có bài gì phục vụ các cụ mợ đọc cho đỡ buồn, máy móc để lâu sợ nó ẩm hỏng hết cả phụ kiện, cho nên hôm rồi quyết định vác máy đi làm bài viết nho nhỏ cho vui cửa vui nhà.
Sài Gòn thì nhiều cụ mợ ở đây rành quá còn gì, đủ mọi thứ khác biệt so với Hà Nội. Mà có cái hay là cứ một ông HN mà ngồi với một ông SG mà ngồi với nhau thì kể cả lâu năm thân thiết nhưng cứ mở miệng là Hà nội của tôi, Sài Gòn của em.. Ngộ phết.
Nói về cái chuyện bất đồng ngôn ngữ thì đương nhiên là có nhiều, bản thân em ở trong đấy cũng lâu mà nhiều khi mấy người nói nhanh quá em toàn phải nhờ họ nói lại 2-3 lần mới thủng, đến khổ.
Mà ngôn ngữ SG thật là hay, dạo này em thấy du nhập ra HN nhiều từ phết: Chảnh, sang chảnh, xạo, hay vậy ta, zậy hả...
Duy chỉ có một cụm từ mà em hỏi các bạn người Sài Gòn giải thích hộ em để cho nó rõ nghĩa thì phần lớn chẳng ai giải thích được, nhưng người ta lại dùng rất nhiều. Đó là cụm từ: Xấc bấc sang bang. Có cụ nào giải thích được cho nó chính xác hộ em cái coi? :P
Người Miền Nam thì rất khó phân biệt được đâu là giọng nói của người Hà Nội hay Hà Tây hay Hải Phòng... và ngược lại, người Hà Nội thì cũng khó biết đâu là người Sài Gòn hay Đồng Tháp, Tiền Giang, Cà mau.... Thậm chí Miền Đông Nam Bộ và Tây Nam Bộ cũng khó phân biệt được.
Chuyện về SG thì rất nhiều, nhưng hôm nay em viết bài viết này để giới thiệu các cụ một đám cưới đặc trưng của Sài Gòn hiện đại.
Cậu em này thì cũng cao ráo đẹp trai, trước cũng có yêu một vài em, cuối cùng dừng lại ở một em gái Bắc kỳ nhỏ nhắn. Trai Nam gái Bắc. Chuẩn không cần chỉnh.
Trong bài viết này có những chi tiết em viết có thể so sánh giữa miền Bắc và miền Nam, nhưng không hề có sự phê phán nào cả, chỉ là những giá trị tham chiếu for fun. Mong các cụ mợ ở cả hai miền bỏ quá cho.
Trước khi đi vào đám cưới của em nó, mời các cụ đi dạo lòng vòng quanh Quận 1 với em một chút để ít nhiều định hình được đặc điểm của khu vực trung tâm.

Bonus các cụ một kiểu trước khi cùng em đi dạo phố. Nhà thờ Đức Bà tại trung tâm quận 1 luôn là điểm đến để chụp hình cho album ảnh cưới.

Các em gái tuổi teen cũng thường xuyên ra đây.. tự chụp lẫn nhau để post lên FB!

Otter

Xe hơi
Em ngồi hóng. Cụ viết chắc chắn là hay rồi mặc dù em chả lạ gì SG

giangcoi79

Xe điện
Em cũng vào SG nhiều rồi nhưng chưa đi dự đám cưới trong đó thế nào.Ngồi hóng ảnh của cụ vậy.

Từ Nguyễn Bỉnh Khiêm, em kiếm một xe taxi rồi nhảy đại lên. Nói chung taxi SG đi em rất thích, miễn là phải biết phân biệt được xe dù và xe xịn. Xe taxi dù thì vừa ngồi lên xe đi vài mét đồng hồ đã nhảy như con choi choi rồi, kinh lém. Cách đây 9 năm em dính vụ vội nên trả giá đắt lòi ra. Giờ thì ko bao giờ gà nữa.

Mình em một đường chả chung với ai, tha hồ mà chụp ảnh. Đây là đường Paster!

Các biển quảng cáo treo tùm lum...

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Khách sạn này đã bao ngày em phải đứng đây đưa đón gấu vì hồi đó gấu nhà em làm giám đốc kinh doanh cho khách sạn này một thời gian.

Mọi thứ vẫn không thay đổi nhiều.

CENTER_FUN

Xe hơi
Kê ghế hóng chuyện của cụ cho xôm

Cùng một con phố!

Phố này nằm ngay cạnh nhà thờ Đức Bà, đầu phố có quán cà phê mà dân nghệ sỹ, nhà báo hay ra đấy ngồi chém gió. Em ngồi chém ở đấy mấy lần với họ dưng thấy chả có gì hay. Đồ uống cũng phình phường..

Các bạn trẻ cứ vô tư xả rác, có các cụ dọn hộ lun òi...

Có vẻ như nhóm các bạn này đang học bài chung thì phải, thấy căng thẳng nghiêm túc phết.

Một bình nước, vài ly cà phê đá, một vài tờ giấy lót vào làm thành chỗ chém gió vui phết.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

miwon

Xe tăng
Đi sắp hết SG vẫn chưa đến đám cưới, em sống ở SG 10 năm nhưng em chê SG vẫn ít thùng rác hơn HN ạ :) - em hóng tiếp cụ chủ ạ.
Tự nhiên hôm qua thèm hủ tíu bò kho với bún bò giò heo ^^

Tự sướng...

Tự sướng mãi cũng chán nên nhờ mềnh chụp hộ, với một điều kiện là chụp hộ xong thì phải làm mẫu hộ vài kiểu.. Hehe.. không có chi chú ạ.. Mềnh tí ngã.. Dạo nì mềnh già thế seo?

Đi sắp hết SG vẫn chưa đến đám cưới, em sống ở SG 10 năm nhưng em chê SG vẫn ít thùng rác hơn HN ạ :) - em hóng tiếp cụ chủ ạ.
Tự nhiên hôm qua thèm hủ tíu bò kho với bún bò giò heo ^^
Ối, đám cưới tận tối cơ mà, giờ vẫn còn đang sáng.. :))
Em thích nhất hủ tíu Nam Vang ở Nguyễn Trãi, Cơm chiên cá mặn ở một nhà hàng trên đường Phạm Ngọc Thạch và Cơm Tấm Kiều Giang. Lại thèm òi...

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
e hóng tiếp ảnh đẹp của bác..e mới vào SG 1 lần,mong có dịp đc trở lại