[Funland] Dàn 2 kênh hay 5.1?

Hại Điện

Xe container
Rực rỡ quá cụ ạ... cụ chắc nhiều kinh nghiệm về HT, HD cho e hỏi chút, e đàng dùng AVR Pioneer VSX 922K để xem phim 5.1 loa Fon JBL L890 4 way nhưng way dưới cùng nghe cứ dè dè, hiện tượng này có phải do AVR yếu không hay do dây loa kém, e đang dùng dây Only Speakek Cable 2C14AWG | Foot | 99.9999%
Em nghĩ VSX-922 cũng cỡ 100W/channel trở lên nên không phải là không kéo nổi loa. Cụ vào setting xem thử tần số cắt bao nhiêu ? Nếu dùng loa sub thì nhớ chọn toàn bộ các loa còn lại là small nhé.

Post kết quả lên đây rùi...đoán tiếp. hihi

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em nghĩ VSX-922 cũng cỡ 100W/channel trở lên nên không phải là không kéo nổi loa. Cụ vào setting xem thử tần số cắt bao nhiêu ? Nếu dùng loa sub thì nhớ chọn toàn bộ các loa còn lại là small nhé.

Post kết quả lên đây rùi...đoán tiếp. hihi
Tks cụ. Con VSX 922 -k công suất 135W/channel nên chắc không thể nói yếu được mà chỉ có nghe hay không hay thôi. Như hình ảnh bên dưới thì 3 way trên âm thanh khi xem phim Skyfall chuẩn DTS rất ok, nhưng 1 way dưới e tô màu đỏ thì nghe sát tai vào thì cả 2 bên đều có tiếng dè dè và âm thanh từ way này nghe không được rõ ràng mạch lạc như 3 way trên.

Dây loa thì e đấu vào 2 cọc dưới tô màu đen còn 2 cọc trên bỏ trống

Các cụ tiền bối xin chỉ giáo... Tks

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
Cặp L890 cũng to cụ nhỉ, mà cái gì giải nhất thế cụ ? :))

Cái tròn tròn đó chắc chắn là loa bass rồi, việc nó kêu ít hay nhiều phụ thuộc vào cái Re nó cắt tần số thấp thế nào. Với L890, em nghĩ tần số thấp nhất mà em nó tái tạo được chắc cũng xuống cỡ 50Hz. Nhưng để xem phim cho hay, người setup đã cắt tần (chắc khoảng 100Hz) chuyển sang loa sub rồi. Tức là, trong dải âm thanh mà cụ nghe được, L890 không còn phát ra âm thanh từ tần số cắt trở xuống nữa mà tần số này sẽ do loa sub tái tạo. Nếu xem phim mà cụ vẫn nghe được tiếng bom nổ hoặc các âm thanh siêu trầm khác...thì hệ thống đang làm việc bình thường....và kệ nó đi.

Có một cách để biết L890 có bị...hỏng hay không là cụ vào setting (bấm phím receiver + home trên remote) => System setting => Manual SP Setup => X.Over. Mục X.Over chính là mục chỉnh tần số cắt.

+ Tần số từ điểm cắt trở xuống sẽ do loa sub hoặc/và loa LARGE trong hệ thống quyết định. Nếu ta có loa sub thì thông thường tất cả các loa còn lại phải được set là SMALL. Hệ thống của cụ chắc đang ở setting giống thế này.

+ Các điểm cắt tần thường là 80Hz, 100Hz, 120Hz, 150Hz. Với hệ thống của cụ thì nên để 80Hz.

+ Nếu trong mục System setting => Manual SP Setup mà cụ chọn SW = No (tức là không có loa sub) thì cụ phải chọn loa Front (L890) = LARGE. Lúc này L890 sẽ đảm nhận toàn bộ âm siêu trầm của hệ thống. => Nếu chọn chế độ này thì chắc chắn cái loa trong vòng tròn đỏ mà cụ đánh dấu sẽ nghe được tiếng bom nổ....

Nếu cụ chọn SW=No; FR = LARGE (như em vừa hướng dẫn ở trên) thì khi nghe nhạc hifi, cụ chọn MODE = stereo. Hệ thống sẽ trở thành 1 bộ hifi thuần túy. Nghe nhạc nó cũng hay hơn.

Các chế độ khác cụ cứ đọc Manual và vọc đi nhé.

thucphilips

Xe máy
- Đại đa số nguồn nhạc chúng ta nghe được thu âm stereo (nôm na là 2.0). Các nguồn âm thanh này được thu mang tính "sân khấu", mang tính đẳng hướng về phía trước người nghe, xem như người nghe đang ngồi trước sân khấu ca nhạc.

- Đại đa số nguồn âm cho film và game được thu âm mang tính đa hướng, nó tái tạo "âm thanh môi trường" và xem người nghe đang ở giữa "môi trường". Người nghe sẽ cảm nhận được tiếng bom rơi, đạn nổ, tiếng xoẹt của phi tiêu, tiếng rên của diễn viên....có thể xảy ra trong cùng một thời điểm.

- Đại đa số dàn âm thanh dùng để nghe nhạc là dàn 2.0 với mục đích tái tạo và truyền tải âm thanh mang tính "sân khấu".

- Đại đa số dàn âm thanh dùng để xem phim và chơi game là dàn 5.1 hoặc 7.1. Nó tái tạo và truyền tải âm thanh mang tính "môi trường".

Vậy, mục đích của cụ là gì thì cụ sử dụng phần cứng âm thanh thế đó. Dùng ngược lại cũng được nhưng nó sẽ không hay. Thế thôi.
Cụ nói chí phải

—E†3rNaL

Xe tải
- Đại đa số nguồn nhạc chúng ta nghe được thu âm stereo (nôm na là 2.0). Các nguồn âm thanh này được thu mang tính "sân khấu", mang tính đẳng hướng về phía trước người nghe, xem như người nghe đang ngồi trước sân khấu ca nhạc.

- Đại đa số nguồn âm cho film và game được thu âm mang tính đa hướng, nó tái tạo "âm thanh môi trường" và xem người nghe đang ở giữa "môi trường". Người nghe sẽ cảm nhận được tiếng bom rơi, đạn nổ, tiếng xoẹt của phi tiêu, tiếng rên của diễn viên....có thể xảy ra trong cùng một thời điểm.

- Đại đa số dàn âm thanh dùng để nghe nhạc là dàn 2.0 với mục đích tái tạo và truyền tải âm thanh mang tính "sân khấu".

- Đại đa số dàn âm thanh dùng để xem phim và chơi game là dàn 5.1 hoặc 7.1. Nó tái tạo và truyền tải âm thanh mang tính "môi trường".

Vậy, mục đích của cụ là gì thì cụ sử dụng phần cứng âm thanh thế đó. Dùng ngược lại cũng được nhưng nó sẽ không hay. Thế thôi.
Các cụ mà dùng 5.1 hay 7.1 nghe nhạc thì giống ngồi giữa phòng tập của dàn nhạc giao hưởng chứ không phải ngồi dưới khán phòng để thưởng thức :D
2 cụ này nói chuẩn này.

ThangToan1975

Xe tải
E chơi theo kiểu kết hợp như này đc ko các bác . Denon AVR 4810 , Denon CDP 1510AE , Denon Network DNP 720AE , HD popcorn C300 loa AE 5.1 . CD nghe qoa đường analo stereo Cũng chuẩn , xem fim gon . Hình của E nó đây ạ .
và dây nguồn + lọc nguồn . Nguồn cách ly .

B30TT9

Xe tải
Đồ của cụ ThangToan1975 khủng quá rồi!

ThangToan1975

Xe tải
Cũng bình thường thôi Bác ạ . E nghe được phết . E dùng Networ player cho ra âm thanh như chơi CD sịn , mặc dù MP3 hoặc trên mạng .

Chỉnh sửa cuối:

Khoa Nguyen

Xe đạp
Đại đa số những lời giải thích của cụ Hại Điện đều hay và giễ hiểu.

landport

Xe tăng
Em nghe nhiều cụ nói là nếu nghe nhạc thì không nên chơi giàn 5.1 mà chỉ chơi giàn 2 kênh mới hay. Nhờ các cụ giải thích giúp em. Dàn 2 kênh hay hơn giàn 5.1 như thế nào? Nếu dùng dàn 5.1 nghe nhạc thì sẽ có nhược điểm gì?
Nhạc vàng thì 2 kênh, xem phim thì theo khả năng đầu tư, sàn thì Sup oánh loa quay xuống đấy ấy

phucnsgd

Xe tăng
Website
www.sachtbthdaklak.vn
Cũng bình thường thôi Bác ạ . E nghe được phết . E dùng Networ player cho ra âm thanh như chơi CD sịn , mặc dù MP3 hoặc trên mạng .
Thật hả cụ, em cứ nghĩ mp3 bị cắt xén hết rồi mà vẫn hay như lossles hoặc CD ợ!???

quangtayho

Xe container
EM cũng hóng các cụ vấn đề này vì em dốt món này ;)
Dưng mờ em nghe giang hồ đồn là chơi âm thanh mà bị đẩy xuống hố vôi thì còn "khủng khiếp" hơn cả chơi "hiếp ảnh". Em thì suýt bị đẩy xuống hố vôi "hiếp ảnh" rùi nên hãi lắm.

fantasylove

Xe buýt
thế tại sao e thấy trong các phòng karaoke lại chơi 4.1 ạ?? mục đích của việc này là j ??? sao cùng là nghe nhạc mà mấy cụ au đi ô phi lê lại chọn 2.1 còn mấy cụ kar lại là 4.1 ạ?

audio&video

Xe tải
Website
thienhaaudio.vn
thế tại sao e thấy trong các phòng karaoke lại chơi 4.1 ạ?? mục đích của việc này là j ??? sao cùng là nghe nhạc mà mấy cụ au đi ô phi lê lại chọn 2.1 còn mấy cụ kar lại là 4.1 ạ?
karaoke cần nhạc đầy phòng và phô được giọng tốt còn nghe nhạc 2 .1 thì đòi hỏi được ban nhạc trình diễn và tái tạo lại được bác ah

blackskin

Xe tải
Nhu cầu xem phát hành m nhiều thì đầu tư bô đa kênh,con nếu nghe nhiều thì đầu tư hai kênh. Còn kô khó tính lắm thì nghe nhạc bằng bộ đa kênh cung có sao đâu.