[Funland] Đàn Dương Cầm (Piano) - Chia sẻ kinh nghiệm!

Xe vài bánh

Xe điện
Cháu nhờ cụ QUANG1970 và các cụ vạn sự thông tư vấn dùm chút ạ. Sở dĩ là nhà cháu (em gái) có chú nhóc 9 tuổi rưỡi (đang lớp 4) đã cho học đàn khoảng 5 năm. Cháu nó cứ hứng lên, đánh bất cứ bài nào nó thích, dù là nghe ở trường, trên xe ô tô, hay xem Youtube.
Tai nghe của nó có vẻ cũng tốt (cô giáo nó khen) và cái này hình như cũng quan trọng để phát triển tiếp, nếu gia đình quyết định đi tiếp.
Gia đình em thì ko có ai theo nghiệp đàn ca cả, nên rất băn khoăn. Nhỡ mà nó có khả năng thật, ko cho theo thì cũng thấy ăn năn, kiểu phí cơ hội của nó.
Theo thì mù tịt, chả biết gì cả. Nghe cô giáo thì ..chả biết thế nào, lỡ "mẹ hát con khen hay" thì bỏ mẹ.
Cháu để cái clip ở đây, nhờ các cụ xem hộ, và cho ý kiến khách quan ạ.
Cảm ơn các cụ nhiều!
Các biểu hiện về năng khiếu âm nhạc của cháu bé bác QUANG1970 đã phân tích chuẩn rồi. Em xin phép bổ sung thêm một chút.
Cụ có nói về "quyết định đi tiếp", vậy theo cụ gia đình mong muốn đi tiếp thế nào, đi theo chuyên nghiệp hay chỉ là đầu tư nhiều hơn cho âm nhạc thôi? Biết được dự định thì các cụ ở đây tư vấn sẽ hợp lý hơn.
Để có thể hiểu rõ hơn khả năng theo học piano của cháu, cụ vui lòng làm giúp 1 bài test nữa: cụ yêu cầu cháu tự vỡ và sau đó chơi 1 bài đàn viết cho piano độ dài 2 đến 4 trang giấy.
- Bài đàn đó là bài mới, cháu chưa học bao giờ;
- Vỡ bài trong thời gian ngắn nhất có thể, khi nào chơi được thành thục 2 tay thì nhờ cụ quay lên;
- Gợi ý bài:
+ 1 bài Invention 2 bè của Bach (bất kỳ bào nào cháu chưa học, ngay bài số 1 chẳng hạn)
+ Chương 1 của bấy kỳ bản sonatina nào cháu chưa học, của Clementi, Kuhlau, Diabelli, Dussek, Mozart, Beethoven... nói chung là bất kỳ bản nào, của bất kỳ tác giả nào.
+ 1 bản Valse nhỏ của Chopin hay 1 bản nhạc cổ điển nào khác mà cháu tìm thấy trong sách...
Cháu theo học 5 năm rồi nên theo em yêu cầu trên hoàn toàn nằm trong khả năng của cháu.

Xe vài bánh

Xe điện
Để thêm cái ghế nhựa để đập chân theo nhịp cho trẻ bé. Trẻ nhà em đang đc cô dạy thế mợ ah
À, thế mà em ko nghĩ ra nhỉ, cám ơn bác nhé :x:x:D:D
Tốt nhất là mua 1 cái máy đập nhịp, điện tử cũng được! Nhịp chân quen đi, sau lên diễn mà nhịp chân là khó nhìn lắm đấy!
Bên cạnh đó thì ý kiến kê ghế nhựa cho bé để chân của bác tuongcap là chuẩn xác. Các cháu cần có điểm tựa chân vững vàng, tránh 2 chân đung đưa khi chơi đàn.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Các biểu hiện về năng khiếu âm nhạc của cháu bé bác QUANG1970 đã phân tích chuẩn rồi. Em xin phép bổ sung thêm một chút.
Cụ có nói về "quyết định đi tiếp", vậy theo cụ gia đình mong muốn đi tiếp thế nào, đi theo chuyên nghiệp hay chỉ là đầu tư nhiều hơn cho âm nhạc thôi? Biết được dự định thì các cụ ở đây tư vấn sẽ hợp lý hơn.
Để có thể hiểu rõ hơn khả năng theo học piano của cháu, cụ vui lòng làm giúp 1 bài test nữa: cụ yêu cầu cháu tự vỡ và sau đó chơi 1 bài đàn viết cho piano độ dài 2 đến 4 trang giấy.
- Vỡ bài trong thời gian ngắn nhất có thể, khi nào chơi được thành thục 2 tay thì nhờ cụ quay lên;
- Gợi ý bài:
+ 1 bài Invention 2 bè của Bach (bất kỳ bào nào cháu chưa học, ngay bài số 1 chẳng hạn)
+ Chương 1 của bấy kỳ bản sonatina nào cháu chưa học, của Clementi, Kuhlau, Diabelli, Dussek, Mozart, Beethoven... nói chung là bất kỳ bản nào, của bất kỳ tác giả nào.
+ 1 bản Valse nhỏ của Chopin hay 1 bản nhạc cổ điển nào khác mà cháu tìm thấy trong sách...
Cháu theo học 5 năm rồi nên theo em yêu cầu trên hoàn toàn nằm trong khả năng của cháu.

Em chưa thấy ai ác và "tàn nhẫn" như bác này! Thằng bé học "chỉ đã" 5 năm mà đánh nhạc tình Việt nam mùi là vậy! Thế mà bác đòi nào là Bach Inventions, Sonatine Clementi, Kuhlau, Diabelli, Dussek. Rồi lại còn cả Mozart, Beethoven nữa chứ. !!! :-o

Chết chửa !!!! Sao bác nỡ dội nước lạnh vào ngọn lửa đang le lói trong sương khuya thế! :P
Bác "xúi" thế, đưa ra yêu cầu như thế cầm bằng bác bảo ..... Híc híc híc !!!

Em về bạ cư ở Saigon ngót nghét 6 năm, mà chừng ra em "sành tâm lý" các bậc cha me VN hơn bác đới ! :))

Bác nên nhớ, đôi khi các bậc cha mẹ chỉ muốn "Tôi xin người cứ gian dối nhưng xin người đừng lìa xa tôi"! [-X
VÀ, đôi khi sống trong cái "đám lá tối trời" cũng là một hạnh phúc, bác ạ! :P
Hình như bác chỉ quen sống trong biệt thự rộng thênh thang có cả chục thậm chí cả mấy chục phòng ngủ phỏng ??? :-?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Cô có chỉ đập nhịp chân ko mợ. Em thấy cái đó quan trọng
Khi vào bài cô có hướng dẫn đập nhịp bằng cách vỗ tay bác ạ (vì cháu còn bé, chân chưa có chạm xuống đất đc)
Bên cạnh đó thì ý kiến kê ghế nhựa cho bé để chân của bác
tuongcap là chuẩn xác. Các cháu cần có điểm tựa chân vững vàng, tránh 2 chân đung đưa khi chơi đàn.[/QUOTE]
Tốt nhất là mua 1 cái máy đập nhịp, điện tử cũng được! Nhịp chân quen đi, sau lên diễn mà nhịp chân là khó nhìn lắm đấy!

Một cái máy đập nhịp (Metronome) như bác Xe vài bánh nói là chuẩn xác nhất cả về thực tế lẫn yêu cầu cho sự chính xác của chuyên môn. Nhưng "áo ngắn, thì cưới theo áo ngắn"! nên nói chung là "Tùy gia phong kiệm". :P

Riêng trên sân khấu biểu diễn thì "ngầm" bên trong các nghệ sĩ (người đánh đàn) sẽ nhịp bằng đầu ngón chân trái!
Và với giai điệu thì họ hát lẩm nhẩm trong miệng: Các bác không thấy từ Martha Argerich, Daniel Barenboim, cho tới Seong-jin cho hay Enzo hay Evgeny Kissin đến Valentina Lisíta đều lẩm nhẩm như nhai chí trong miệng lúc đàn sao? :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Hihi, trót bị bác bảo cầm dao rồi thì em xiên luôn:
Các cháu 9 tuổi rưỡi theo tiêu chuẩn là phải học cùng lúc 3 cái trên cộng thêm một mớ eutde, gam gủng các thể loại chứ không phải là chọn lấy 1 đâu ợ! :D

Bác thật là .......... :P

Bác không để ý cái P/s. trong phần cuối của "còm" 53 sao? :-?

Việc gì mà phải ... ta cứ là, nhè nhẹ, dìu dịu, êm êm thôi bác ạ! Đi đâu mà vội! [-X

QUANG1970

Tháo bánh
Thế thôi vậy, em xin phép xóa còm, rút dao! =))

Ấy chết! :T

Em xin !!!
"Hạ thủ bất hoàn" bác ạ! [-X

Nói nào ngay, không "bổ bế dọc cũng bổ bề ngang"! Ai chê thì có người khác ăn! Chẳng ăn lúc này thì xơi khi khác! :P

Xe vài bánh

Xe điện
Piano điện.
Cũng có 88 phím như phần lớn các cây đàn piano cơ, cảm giác phím gần như piano cơ, piano điện là một lựa chọn tốt trong một số hoàn cảnh nhất định.
Piano điện có 2 phần cơ bản:
- Phần máy đàn, gồm phím đàn và hệ máy chuyển động ở trong giúp người chơi có cảm giác như chơi trên 1 cây piano cơ.
- Phần tạo âm, gồm mạch điện tử và loa, tạo ra âm thanh của cây đàn fullsize grand ... nhưng phát ra loa.
Về phần âm thanh, người ta lấy một cây đàn fullsize grand tốt, lên dây, canh chỉnh cẩn thận, sau đó ghi âm từng nốt của cây đàn đó. Âm thanh đó được lưu vào bộ xử lý của cây đàn điện và khi người chơi bấm phím trên cây đàn điện, âm thanh của nốt tương ứng sẽ phát ra loa. Đó là quảng cáo của nhà sản xuất!
Thế còn ai chơi âm thanh cũng đều biết, tái tạo lại được âm thanh một cách trung thực như gốc là một bài toán khó, rất tốn kém và gần như là không có lời giải hoàn hảo!
Mà đó mới chỉ là chơi từng nốt một! Khi chơi một hợp âm, rồi nhiều chùm hợp âm trên 1 pedal đôi khi lại thêm cả pedal trái, hòa thanh tạo ra vô cùng phức tạp. Lúc này, đối với cây piano điện, hòa thanh sẽ do bộ não điện tử tính toán và suy diễn ra, chính xác đến lạnh lùng, còn trên cây đàn cơ, hòa thanh sẽ hoàn toàn tự nhiên, là sự rung của dây, của soundboard và cộng hưởng của thùng đàn, không gian khán phòng...
Nhưng bù lại, đàn điện không bao giờ sai dây, kể cả trời khô hay trời nồm, muốn chỉnh tone lên 442 hay xuống 438 thoải mái, gọn nhẹ, dễ kê, dễ di chuyển.

Về máy đàn, có thể chia ra làm 2 loại:
- Loại phổ thông, máy đàn có cấu tạo đơn giản, có cảm giác phím gần như chơi một cây đàn upright, nhưng mới chỉ ... gần như thôi, dù lao9j này có cả phím nhựa, phím gỗ.

- Loại Hybrid, có bộ máy của 1 cây piano cơ nhưng âm thanh của piano điện:
+ Loại hybrid upright. Loại này sử dụng bộ action của một cây upright, chỉ khác là búa giả và khi đánh búa không gõ vào dây mà âm thanh do bộ điện tử tạo ra. Chơi cây đàn này có cảm giác phím chính xác của một cây upright.

- Loại hybrid grand. Loại này thì là đỉnh của dòng piano điện rồi và giá của nó cũng không hề rẻ, ngang ngửa một cây acoustic grand. Đàn loại này sử dụng bộ máy của 1 cây grand, chỉ có búa giả không gõ vào dây. Chơi đàn này có cảm giác phím như chơi trên 1 cây grand thực thụ.

tuongcap

Xe buýt
tuongcap là chuẩn xác. Các cháu cần có điểm tựa chân vững vàng, tránh 2 chân đung đưa khi chơi đàn.

Một cái máy đập nhịp (Metronome) như bác Xe vài bánh nói là chuẩn xác nhất cả về thực tế lẫn yêu cầu cho sự chính xác của chuyên môn. Nhưng "áo ngắn, thì cưới theo áo ngắn"! nên nói chung là "Tùy gia phong kiệm". :P

Riêng trên sân khấu biểu diễn thì "ngầm" bên trong các nghệ sĩ (người đánh đàn) sẽ nhịp bằng đầu ngón chân trái!
Và với giai điệu thì họ hát lẩm nhẩm trong miệng: Các bác không thấy từ Martha Argerich, Daniel Barenboim, cho tới Seong-jin cho hay Enzo hay Evgeny Kissin đến Valentina Lisíta đều lẩm nhẩm như nhai chí trong miệng lúc đàn sao? :))[/QUOTE]
Em cảm thấy dưới 5 tuổi việc nhịp chân cần lưu ý từ sớm thì sau mới chắc nhịp đc, việc này có vẻ khá khoai với trẻ nhỏ mà ko đc chỉ ngay từ đầu.

thanhtung5186

Xe hơi
- Gợi ý bài:
Vâng, cảm ơn bác QUANG1970 và bác Xe vài bánh đã tư vấn. Em hỏi lại phụ huynh cháu rôi, bài đó là nó tự đánh thôi, chứ ko ai dạy.
Tối nay em sẽ xin clip bài cháu nó học, nhờ các cụ góp ý ạ.

QUANG1970

Tháo bánh
Vâng, cảm ơn bác QUANG1970 và bác Xe vài bánh đã tư vấn. Em hỏi lại phụ huynh cháu rôi, bài đó là nó tự đánh thôi, chứ ko ai dạy.
Tối nay em sẽ xin clip bài cháu nó học, nhờ các cụ góp ý ạ.
Vâng, rất cảm ơn bác đã chuẩn bị bổ sung tiếp món chính (main course) ! =D>

Chứ nếu học đàn dương cầm 5 năm mà đánh xập xình nhạc Moderne như cái đoạn clip bác gửi, thì em thấy hay, thì có hay thật đấy nhưng em tiếc cho cái công lao học tập 5 năm của cháu! :((

Cầm bằng như Bài nhạc đó (coi như món ăn "dặm" lúc ngứa mồm (snack)) chỉ là đánh chơi vui ngoài giải trí mà cháu vẫn đang học nhạc cổ điển ra tấm ra món. Thì tuy em chưa nghe, nhưng tin rằng cháu đó đang học tốt: Bởi vì khi nhìn khi cháu đánh, cách cháu nhấc tay những nố "non-legato" note cuối câu cũng như làm câu khá gọn gàng, và "thở" cũng khá khéo léo.

Kỹ thuật cháu này khi đánh cao thấp, hay dở ntn thế nào thì em chưa dám nói. Nhưng với tiếng đàn và đôi tay này mà đánh nhạc cổ điển ở mức độ đã học bình thường vời "thầy cô tử tế", và có tập nghiệm đầy đủ, thì em mạnh dạn mà nói rằng tiếng đàn của cháu sẽ rất là truyền cảm cũng như là khi nghe có thể thấy có sai sót về kỹ thuật, vấp note, thậm chí sai note,... nhưng rất dễ "lấy lòng" người nghe! :">

Chắc các bác không quên trong thớt "Tư vấn mua đàn piano" em đã rất nhiều lần nói: Nghệ sĩ khi đánh, đôi lúc có thể có sai sót : quên bài, vấp note, thậm chí sai note, ... nhưng tiếng đàn có "hồn" có "chất" và họ đàn rất dễ "lấy lòng" người nghe có tâm hồn! Còn đánh hay về kỹ thuật (technique), cũng như đánh sạch "boong" không sai một note mà tiếng đàn không có "hồn" chẳng có "chất" thì chỉ là nhac công hay cao hơn là Piano Performencer. :))

Xin các bác, trong "còm" này, cho phép em "rờ mu rùa", được chứ ạ? :P

Chúng ta cùng chờ bác thanhtung5186 nhé! =D>

Chỉnh sửa cuối:

thanhtung5186

Xe hơi
Dạ vâng, cháu đưa tiếp clip lên, nhờ các bác góp ý ạ.
Cảm ơn các bác nhiều!

DoHuong89

Xe tải
Bà nội bảo con đánh cho bà nghe bài "Bà ơi bà" xem nào, ko có bản nhạc nên cô ả bật bông như thế này đây các bác ạ :x:x:x

getzbac

Xe tăng
Lời đầu tiên em thành thực xin cảm ơn cụ Xe vài bánh đã mời em tham gia thớt này với tư cách người tham gia chia sẻ các thông tin hữu ích về đàn piano.
Thật sự khi nhận được lời mời của bác em ái ngại vô cùng, thú thực em không biết gì về đàn, ngay cả nốt nhạc bẻ đôi còn chưa biết, em cũng không có đôi tai nhạy để cảm âm do vậy bác gọi em vào thì em cũng chỉ là người lắng nghe các bác chia sẻ. Nói các bác đừng cười em có lần bị bác QUANG1970 " mắng" khi em trình bày cái note A4, khi đó em có nói là note có số thứ tự 49 trên phím đàn. Cái vụ này do em cóp nhặt trên gg về cách kiểm tra cao độ bằng phần mềm, ở đó họ nói A4 có số thứ tự là 49 cao độ 440Hz nhưng em đo chỉ được 436Hz nên có gọi hỏi bác Quang để nhờ bác chỉ bảo. Nói như vậy là các bác biết "trình" của em cao cỡ nào rồi :D
Đối với em mua được chiếc đàn là sự cố gắng của bản thân, sự hỗ trợ nhiệt tình của các bác đặc biệt là sự tư vấn nhiệt thành của bác QUANG1970, nếu không có sự hỗ trợ của các bác có lẽ đến thời điểm này em cũng chưa mua được, bởi vì chả biết gì mà mua mặc dù trong lòng rất mong muốn được sở hữu một chiếc piano. Nói thật với các bác em mua cây đàn này về chủ yếu cho thoả lòng mong ước của con gái, cháu nó năm nay cũng lớn rồi- năm 3 ĐH. Thời còn học tiểu học mẹ cháu cũng cho cháu đi học đàn với cây đàn điện TQ, học được đôi năm thì nghỉ do vậy cũng chả học được bao nhiêu. Em cũng biết cháu nhà em không có năng khiếu về nhạc, gia đình cũng không ai theo nghề nghệ thuật, bản thân cháu đam mê cũng vừa phải nên để hy vọng là không có tuy nhiên em vẫn tạo mọi điều kiện để cháu học, học được đến đâu tốt đến đó để như các bác nói " không bổ bề dọc thì cũng bổ bề ngang", khi có âm nhạc thì cuộc sống sẽ tươi vui và yêu đời hơn.
Ở thớt này em sẽ cố gắng tham gia HỎI trên thớt này nhằm mục đích bổ sung kiến thức cho mình cũng như các bác chưa biết và cũng luôn để thớt xôm tụ, rất mong các bác am hiểu chỉ dân tư vấn.
P/s: Thật sự cái icon thông báo của Of đã hiện lên cả tuần, em cũng đã đọc tuy nhiên mấy hôm rồi bận bịu nên không rep bác được, mong bác Xe vài bánh tha lỗi.

Xe vài bánh

Xe điện
Cảm ơn các bác nhiều!
Cháu chơi chương 3 bản Sonata cung Fa Trưởng K332 của Mozart, là một bản khó với độ tuổi của cháu và kể cả với cháu.
Ngoài việc chơi được 2 tay bản nhạc từ đầu đến cuối gần như không vấp ra, cháu không thể hiện thêm được điều gì khác, có lẽ vì bản nhạc quá khó đối với cháu.
Tuy nhiên việc cháu nhớ và chơi được bản nhạc như vậy cũng đã là điều đáng khích lệ và không phải bất kỳ bạn nào học piano cũng đều làm được.
Chi tiết hơn, em xin để bác QUANG1970 nhận xét.

Xe vài bánh

Xe điện
Lời đầu tiên em thành thực xin cảm ơn cụ Xe vài bánh đã mời em tham gia thớt này với tư cách người tham gia chia sẻ các thông tin hữu ích về đàn piano.
Thật sự khi nhận được lời mời của bác em ái ngại vô cùng, thú thực em không biết gì về đàn, ngay cả nốt nhạc bẻ đôi còn chưa biết, em cũng không có đôi tai nhạy để cảm âm do vậy bác gọi em vào thì em cũng chỉ là người lắng nghe các bác chia sẻ. Nói các bác đừng cười em có lần bị bác QUANG1970 " mắng" khi em trình bày cái note A4, khi đó em có nói là note có số thứ tự 49 trên phím đàn. Cái vụ này do em cóp nhặt trên gg về cách kiểm tra cao độ bằng phần mềm, ở đó họ nói A4 có số thứ tự là 49 cao độ 440Hz nhưng em đo chỉ được 436Hz nên có gọi hỏi bác Quang để nhờ bác chỉ bảo. Nói như vậy là các bác biết "trình" của em cao cỡ nào rồi :D
Đối với em mua được chiếc đàn là sự cố gắng của bản thân, sự hỗ trợ nhiệt tình của các bác đặc biệt là sự tư vấn nhiệt thành của bác QUANG1970, nếu không có sự hỗ trợ của các bác có lẽ đến thời điểm này em cũng chưa mua được, bởi vì chả biết gì mà mua mặc dù trong lòng rất mong muốn được sở hữu một chiếc piano. Nói thật với các bác em mua cây đàn này về chủ yếu cho thoả lòng mong ước của con gái, cháu nó năm nay cũng lớn rồi- năm 3 ĐH. Thời còn học tiểu học mẹ cháu cũng cho cháu đi học đàn với cây đàn điện TQ, học được đôi năm thì nghỉ do vậy cũng chả học được bao nhiêu. Em cũng biết cháu nhà em không có năng khiếu về nhạc, gia đình cũng không ai theo nghề nghệ thuật, bản thân cháu đam mê cũng vừa phải nên để hy vọng là không có tuy nhiên em vẫn tạo mọi điều kiện để cháu học, học được đến đâu tốt đến đó để như các bác nói " không bổ bề dọc thì cũng bổ bề ngang", khi có âm nhạc thì cuộc sống sẽ tươi vui và yêu đời hơn.
Ở thớt này em sẽ cố gắng tham gia HỎI trên thớt này nhằm mục đích bổ sung kiến thức cho mình cũng như các bác chưa biết và cũng luôn để thớt xôm tụ, rất mong các bác am hiểu chỉ dân tư vấn.
P/s: Thật sự cái icon thông báo của Of đã hiện lên cả tuần, em cũng đã đọc tuy nhiên mấy hôm rồi bận bịu nên không rep bác được, mong bác Xe vài bánh tha lỗi.
Sự góp mặt của bác đã là đáng quý rồi ạ! Hy vọng đây là sân chơi bổ ích để các bác yêu thích dương cầm không phân biệt trình độ, kinh nghiệm, độ tuổi có chỗ chia sẻ, hoc hỏi đúng như tiêu đề của topic!

QUANG1970

Tháo bánh
Bà nội bảo con đánh cho bà nghe bài "Bà ơi bà" xem nào, ko có bản nhạc nên cô ả bật bông như thế này đây các bác ạ :x:x:x
Thật dễ thương bác ạ! =D>

Mười ngón tay dễ thương cứ như 10 cánh hoa đang hé nở! :P
Bàn tay tốt như thế này mà không học đàn thì thật là phí! Với bàn tay này cộng thêm sự rèn giũa của một người thầy có trình độ, kinh nghiệm và lương tâm. Cũng như trên tất cả, là sự cố gắng học tập, kiên trì tập luyện của người chủ sở hữu đôi tay kèm thêm sự động viên khích lệ đúng lúc của gia đình thì chắc chắn một tài năng dương cầm Việt nam sẽ xuất hiện không xa! @};-

DoHuong89

Xe tải
Thật dễ thương bác ạ! =D>

Mười ngón tay dễ thương cứ như 10 cánh hoa đang hé nở! :P
Bàn tay tốt như thế này mà không học đàn thì thật là phí! Với bàn tay này cộng thêm sự rèn giũa của một người thầy có trình độ, kinh nghiệm và lương tâm. Cũng như trên tất cả, là sự cố gắng học tập, kiên trì tập luyện của người chủ sở hữu đôi tay kèm thêm sự động viên khích lệ đúng lúc của gia đình thì chắc chắn một tài năng dương cầm Việt nam sẽ xuất hiện không xa! @};-
Ôi bác quá khen, các cụ có câu "cá chuối đắm đuối vì con", em cũng biết đc khả năng của con m tới đâu chứ, nghe các anh chị mới 9,10 tuổi chơi đàn như thế kia cơ mà, giỏi quá!

QUANG1970

Tháo bánh
Cảm ơn các bác nhiều!
Cháu chơi chương 3 bản Sonata cung Fa Trưởng K332 của Mozart, là một bản khó với độ tuổi của cháu và kể cả với cháu.
Ngoài việc chơi được 2 tay bản nhạc từ đầu đến cuối gần như không vấp ra, cháu không thể hiện thêm được điều gì khác, có lẽ vì bản nhạc quá khó đối với cháu.
Tuy nhiên việc cháu nhớ và chơi được bản nhạc như vậy cũng đã là điều đáng khích lệ và không phải bất kỳ bạn nào học piano cũng đều làm được.
Chi tiết hơn, em xin để bác QUANG1970 nhận xét.

Cảm ơn bác thanhtùng5186 có nhã ý tải (up) clip lên và chia sẻ!

Em cũng cảm ơn bác xe vài bánh đã nhắc khéo em góp ý!
Phải góp ý chứ bác xe vài bánh! Chứ nếu không khéo các bác trên đây đập bể "tráp và mu rùa" của em thì sao?! (vì em trót nhỡ đăng ký làm thầy bói trong "còm" trước):P

Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến góp ý của bác xe vài bánh vì nhìn tổng thể, và nghe ở góc độ bình thường thì đúng là như vậy.
Tuy nhiên ở góc độ chuyên môn cũng như khi nhận xét góp ý thì em xin lưu ý các bác chúng ta phải nhìn tổng thể tham khảo các yếu tố cộng thêm để khi phát biểu ý kiến phải đúng về chuyên môn, nằm trong điều kiện thực tế, hay nói nôm na là cũng như hài hòa chữ tình, hay với cái mà người ta vẫn nói là tính nhân văn trong ý tưởng.

Vì vậy để có một ý kiến khi "gạn đục khơi trong" cũng như khi "đãi cát tìm vàng", em xin đưa quan điểm của em là chúng ta hãy nhìn tác phẩm này được biểu diễn bởi:

+ Một chú bé mới 9 tuổi
+ Một chú bé không học chuyên nghiệp mà chí học ở bên ngoài tức là học và chơi nghiệp dư
+ Một chú bé học đàn trong điều kiện gia đình không có một ai theo nghề này nghĩa là hoàn toàn cô đơn "bơi trong biển rộng"

Xuất phát từ những thông tin tham khảo này đến khi chúng ta bình, chúng ta bàn chúng ta góp ý sao cho thỏa được các yếu tố đúng về chuyên môn đầy tính nhân văn cũng như là động lực để cho những tài năng vươn lên! Em nghĩ đó mới là cái đích sau cùng của góp ý phải không ạ?

1/ Bài chú bé biểu diễn là chương 3 Final của Sonate Mozart số 12 cung Fa trưởng K.332

Những ai có học đàn thì sẽ biết đánh Mozart cho ra chất khó nhất!
Đánh Mozart không khó về kỹ thuật: phức tạp và tinh xảo như Lizt
Đánh Mozart cũng không đòi hỏi sự sâu lắng và kinh nghiệm như đánh Schubert. Lưu ý các bác, tất cả những người biểu diễn Schubert giỏi, nổi tiếng đều trên 30 tuổi!
Đánh Mozart cũng không có đánh cái giai điệu sâu lắng và da diết như Chopin!

Mà "đánh ra" Mozart là đánh ra tất cả!!!

Cái khó nhất của đánh Mozart mà ra chất, tức là đánh hay xử lý làm sao được sự tinh tế của Mozart vì nhạc của Mozart cực kì tinh tế nên khi một một nghệ sĩ đã làm được (đánh ra) tinh tế thì việc: kỹ xảo, tính sâu lắng, cũng như kinh nghiệm, là chuyện đương nhiên phải có. Hay nói nôm na, người nào đã đánh ra Mozart thì đương nhiên khi đánh các tác giả (nhạc sĩ) khác cũng hay.

Nếu các bác để ý các nghệ sĩ lớn những nghệ sĩ nào trong danh mục biểu diễn của họ có nhiều tác phẩm của Mozart thì điều chắc chắn là cũng sẽ có những tác phẩm của tác giả khác!
Trong khi một số nghệ sĩ biểu diễn có thể đánh một số tác phẩm, của một số nghệ sĩ nào đó, nhưng không thấy họ đánh Mozart thì thi thoảng họ (nghệ sĩ đó) chỉ đánh chung với người khác thôi (đánh 4 tay).

Ví dụ như Samson Francois, đánh rất nhiều tác phẩm của Chopin, Beethoven, Lizt,... chứ hầu như ít ai thế Samson độc tấu hay đánh Mozart

Câu cuối cùng em nói trong đoạn này là: Ai đã đánh được Mozart thì sẽ đánh được những tác giả khác!

Điều đó nói lên cái khó của các tác phẩm Mozart! với Mozart cho dù là một bài nhỏ xíu, Ví dụ như bài Valse Favorite chỉ có mấy câu mà đánh cho ra được sự nhí nhảnh duyên dáng cũng như dễ thương của nó thực sự mà nói không phải dễ dàng!

Từ những nhập môn đó em mới đi sâu vào phần của chú bé này!

Đúng như em nói chú bé có thẩm âm tốt biết "làm câu" khi đánh, do đó bài nhạc này chú bé đánh nghe rất "vừa tai thuận nhĩ"
Ngay đến người sắc sảo, tinh tế như bác xe vài bánh khi mới nghe mà vẫn chưa tìm ra được những cái sai của chú ta!

Lý do: xin thưa bởi vì do thẩm âm (thẩm mỹ âm nhạc) của chú tốt, chú khéo xử lý bài! nghĩa là chú biết làm câu và biết thở đúng câu khiến người nghe rất dễ chịu!

2/ Em xin phép đi xa một chút để các bác hiểu: Khi đánh piano để làm sắc thái hay trong nghề gọi là "làm câu" người nghệ sĩ phải dùng gì để làm nó?

Câu hỏi này em có nêu ra trong "còm" hôm trước, ở trong thớt "Tư vấn về đàn dương cầm" và nhờ các bậc cao nhân chia sẻ cùng nhưng cho đến nay vẫn chưa thấy ai có ý kiến! Nên hôm nay, em muốn xin phép, nói đôi ba điều chia sẻ về vấn đề này :

Đánh Dương Cầm nói riêng và đánh các nhạc cụ khác nói chung muốn hay (tiếng đàn "đi" vào lòng người), cái cần nhất khi biểu diễn là "đánh ra bài, ra câu" hoặc nói từ chuyên môn là "làm sắc thái"
Để làm sắc thái của một bài nhạc ngoài yếu tố đầu tiên là cây đàn phải đạt chuẩn tối thiểu (yếu tố ngoại vi) thì còn một yếu tố khác đó là người đánh đàn (yếu tố nội tại)
Để làm sắc thái của một bài nhạc, nguòi đàn phải dùng: ngón tay, bàn tay (bao gồm cả cổ tay) và cả cánh tay để dùng (áp dụng) cho việc xử lý sắc thái.
Sự tham gia của ngón tay, của bàn tay (bao gồm cả cổ tay), của cánh tay (bao gồm cả khuỷu tay) khi xử lý sắc thái là cả một kỹ thuật và là một nghệ thuật, đôi ba điều trong "còm" này không thể nói hết được. Em chỉ mới nêu "định đề" trong một chủ đề thôi!
Điều mà các bác cần phải nhớ trong đầu là: "ngón tay, bàn tay hay cánh tay" chỉ là những công cụ để xử lý sắc thái giống như nói nôm na cho dễ hiểu, đó chỉ là những người đầy tớ, người công nhân làm theo lệnh chủ!

Từ đó suy ra:
+ Nếu người chủ thông minh, người chủ óc tổ chức, cao hơn nữa là có kinh nghiệm lại có thêm một đội ngũ công nhân (đầy tớ) lành nghề thì công việc sẽ vô cùng đễ dàng xuất sắc
+ Còn nếu người chủ thông minh xuất chúng mà có một đám thợ không giỏi mà chỉ bình bình, thì suy ra với tài năng của mình anh ta tuy không có thể xử lý được công trình đó ở mức tốt nhưng chắc chằn sẽ đạt ở mức chấp nhận được.
+ Trong trường hợp người chủ thông minh tài ba nhưng đám thợ lại quá tệ
===> nghĩa là suy ngược lại trong đánh đàn: ngón tay, bàn tay, cánh tay không đủ kỹ thuật đã xử lý mắc dù người dàn có thẩm âm tốt ===> thì vấn đề như thế nào các bác đã hiểu rồi không bàn ở đây phải không ạ?

Để có một bàn tay, ngón tay, cánh tay đạt chuẩn tốt đó là do phần tập luyện của người nghệ sĩ
nhưng đó mới chỉ là ở phân đoạn "Đào tạo công nhân, đào tạo thợ" Còn cái hồn hay cái chính điều hành vẫn là người chủ, mà "người chủ" ở đấy tức là ở thẩm mỹ Âm Nhạc.
Thẩm mỹ Âm Nhạc và khả năng diễn giải truyền đạt cái thẩm mỹ đó ( ví như chủ truyền lệnh cho những người thợ) HAY
cách khiển cho đôi bàn tay đã thuần thục làm những cái mà đầu của người biểu diễn nhạc cụ nghĩ và muốn!

Trong thực tế, nếu các bác
không học đàn hay cho dù có học, mà thầy không "hết lòng truyền nghề", sẽ chẳng bao giờ biết, là tất cả các nghệ sĩ, khi biểu diễn: Cái "cơ quan đầu não", điều khiển việc làm sắc thái, chính là cơ bụng và hơi thở trong bụng!!! 8-| 8-| 8-|

Hơi thở trong bụng và cơ bụng điều tiết mọi cảm xúc của tất cả các nghệ sĩ khi biểu diễn!
Khi bắt đầu đánh đàn (biểu diễn) đều hóp bụng lại và điều tiết hơi thở từ bụng ra để điều khiển câu nhạc theo hơi thở của mình và theo nhịp tim nhịp thở của mình tạo ra tiếng đàn truyền cảm hay không do đó một người có có thẩm mỹ tốt về âm nhạc thi khí đó cơ bụng sẽ điều khiển hơi thở tốt nghĩa là sẽ tạo ra tiếng đàn đẹp mặc dù có thể sai sót về kỹ thuật. Từ trong nghề gọi là "làm câu bằng nội lực".

Trong khi những người biết "làm câu" (làm sắc thái) nhưng không có thẩm mỹ âm nhạc tức là việc dẫn truyền hơi từ trong bụng không phủ hợp cũng như kỹ thuật xử lý câu không tinh tế thì muôn đời cũng chỉ là thợ đàn!!!

Em xin phép được nói dài dòng như ở trên để bác hiểu tại sao chú bé này đánh đàn sai mà vẫn nghe lọt tai và "lừa được tai" của nhiều người !!!

3/ Độ khó của bài nhạc em không nhắc lại vì nó là một bài tương đối khó với một chú bé 9 tuổi, mà lại không học chuyên nghiệp cũng như "cô thân, cô thế"! Mà cho dù một bài nhạc đơn giản của Mozart đánh cho cho hay, cũng là khó như em đã nói ở trên. Cái em muốn nói ở đây, là em "mào đầu" trước khi nói đến những chỗ sai sót của chú bé:

Nếu xét về chuyên môn thuần tuý thì chú bé đã đánh sai nhiều, sai theo cái nhìn chuyên môn là sai te tua bài nhạc này! :((
Tuy sai mà nghe vẫn dễ lọt tai thuận nhĩ chính vì cái hồn của của bài nhạc mà chú làm ra đôi phần hay nói chính xác là do thẩm mỹ âm nhạc của bé cứu hoàn toàn bài nhạc này! :))
Những cái sai của bài nhạc cụ thể: [-X

a/ Nhịp: Trong bài chủ đánh một số chỗ sai nhịp mất nhịp: nhưng chính vì biết thở mà những chỗ sai đó vẫn lướt qua được. khi nghe không nhận ra!
Cụ thể nhất là chú đã sai ở ngay trong chỗ chuyển đoạn: trong phần chuyển đoạn thứ chú đã dôi ra một nhịp ở phút 2:55"

b/Mất note và "ngọng" cũng như sai note ở rất nhiều chỗ cụ thể:
phút 4.17" - 4.21"
phút 5:13" 5.14"
Lướt và "ngọng" phút 5:30"
Kinh khủng nhất là phú 5.55" đền 6.00"mất giai điệu do "bốc" sai note
Phút 6:22":ngọng và mất nốt

c/ Làm câu chưa đúng:
phút 0.38: Tay phải êm dịu và tay trái leggiero mà cháu đánh như giã giò
Phút 1.04": câu Calando mà không singing và không dùng pedal Una corda để "tạo màu" mới cho câu nhạc tay trái do thiếu pedal nên cháu đánh như giã giò!
Phút 3.00": có hai note Lab4-Fạ và Lab4-Fạ là note phải đánh Subito forte (mạnh đột ngột) nhưng không đánh ra
phút 4.55": Tay phải êm dịu và tay trái leggiero mà cháu đánh như giã giò

v.v. và v.v.

Em chỉ nêu để chứng minh những em nói, cũng như để các bác hiểu, là em đã lắng nghe thật cẩn thận, rồi mới nói chứ không phán bừa theo cảm tính cũng như em liệt kê một số chỗ sai để bất cứ ai muốn kiểm chứng có thể dễ dàng thực hiện.

Tuyệt nhiện em không có ý "tầm chương trích cú" hay "bới bèo ra bọ" vì như đã nói: "khi phát biểu ý kiến phải đúng về chuyên môn, nằm trong điều kiện thực tế, hay nói nôm na là, cũng như hài hòa với chữ tình hay, với cái mà người ta vẫn nói là tính nhân văn trong ý tưởng"

4/ Tóm lại, xét cho cùng một cháu bé trong hoàn cảnh này, những gì cháu làm là đáng khen và ca ngợi!

Riêng em, nếu gặp chú bé này ngoài đời, và có cơ hội, cùng như sau khi nói chuyện và thấy (recognize) chú bé có thêm chút thông minh, hóm hỉnh và có lòng nhân ái trong nhận thức, thì em sẵn sàng dạy cũng như chia sẻ kinh nghiệm cho đến khi chú không thích học nữa thì thôi! :))

Đúng là các cụ dạy chớ có sai: "Đẻ con khôn thì mát ... rười rợi! :P
Xin vui và mừng cho "nhà cháu (em gái)" của bác thanhtùng5186 nhé! :-*

Chỉnh sửa cuối: