[Funland] Đàn Dương Cầm (Piano) - Chia sẻ kinh nghiệm!

QUANG1970

Xe lăn
Không phải "coi cọp" đâu bác ơi, coi đàng hoàng chính thống đó!
Bác bỏ chút công việc, bay ra coi là đúng ngay phần hay nhất của cuộc thi luôn đó!

Nghe bác nói em lại nhớ bài "Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến!

Đã bấy lâu nay bác tới nhà,
Trẻ thời đi vắng, chợ thời xa.
Ao sâu nước cả khôn chài cá,
vườn rộng rào thưa khó đuổi gà.
Cải chửa ra cây, cà mới nụ,
Bầu vừa rụng rốn, mướp đương hoa.
Đầu trò tiếp khách trầu không có
Bác đến chơi đây ta với ta

- Nguyễn Khuyến -

Buồn quá, nên em cảm tác họa lại bài "Bạn đến chơi nhà" để đáp lời bác Xe vài bánh ntn:

Bỗng thấy, nghe đâu, có đờn ca, :x
Nhà thì, người vắng, đường lại xa. [-O<
E phe (air fare) tiền túi: Không phải lá, [-X
"Thụt két" (case) công ty: Chết bỏ bà! :((

Nghe tên, nhìn tuổi, như khích, dụ, :-*
Xem mặt, ngắm tay, mơ tưởng hoa. :P
Đường xa, mà túi tiền không có, :-h
Thôi đành biết vậy ta với ta! :))

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Nghe bác nói em lại nhớ bài "Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến!

Đã bấy lâu nay bác tới nhà,
Bác đến chơi đây ta với ta

- Nguyễn Khuyến -

Buồn quá, nên em cảm tác họa lại bài "Bạn đến chơi nhà" để đáp lời bác Xe vài bánh ntn:

Bỗng thấy, nghe đâu, có đờn ca, :x
Nhà thì, người vắng, đường lại xa. [-O<
E phe (air fare) tiền túi: Không phải lá, [-X
"Thụt két" (case) công ty: Chết bỏ bà! :((
Nghe tên, nhìn tuổi, như khích, dụ, :-*
Xem mặt, nhìn tay, mơ tưởng hoa. :P
Đường xa, mà túi tiền không có, :-h
Thôi đành biết vậy ta với ta! :))
Kính bác:
Dù lần đầu tiên bác tới nhà,
Chúng ta ra quán, đâu có xa!

QUANG1970

Xe lăn
Kính bác:
Dù lần đầu tiên bác tới nhà,
Chúng ta ra quán, đâu có xa!

Xin phép đáp lời bác nhé:

Quán tiệm đầu nghe, cũng gần nhà,
Ăn xong quên bóp (ví), lại bảo xa.
Không tiền chẳng lẽ trơ như đá,
Mà chạy thì e chết bỏ bà. :((

Bây giờ mới tỏ, là bác dụ,
Chẳng còn xoen xoét lời như hoa.
Nếu như em biết, tiền không có
Chằng khổ cái thân, "cầu thực" xa! :-h

Xe vài bánh

Xe điện

Chằng khổ cái thân, "cầu thực" xa! :-h
Bác thơ thế thì coi khinh anh em Hà Nội quá! =))

QUANG1970

Xe lăn

Chằng khổ cái thân, "cầu thực" xa!
:-h
Bác thơ thế thì coi khinh anh em Hà Nội quá! =))
"Ở đâu cũng có anh hùng, Ở đâu cũng có thằng khùng, con điên" ! Bác ạ!

Thơ phú nhân một sự kiện, vụ việc để vui, để đùa, để ghẹo nhau: Cho nhau tiếng cười đó mới là mục đích cao đẹp của người viết. Những "tác dụng phụ" của một bài thơ, câu văn luôn có tùy theo cảm nhận của người đọc và khó tránh khỏi!

Còn như bác nói như vậy, em xin "mượn miệng bác" trả lời cho chính ngay bài thơ em họa lại cho chính ngay bài của em ntn, có lẽ sẽ cùng vui cùng cười:

Tưởng tượng, tính toan, mất thật thà,
Trân quý kể chi gần hay xa.
Trăm năm son sắt như vàng đá,
Một dạ chung vai khắp sơn hà.

Dĩ tiến, bất hồi, vô năng cụ,
Khả nhu, hữu ái, sở đăng khoa!

Cầm như hỏi tới gì cũng có
Chắc hẳn rồi sau cũng phải xa!

Phụ chú:
Dĩ tiến, bất hồi, vô năng cụ,: Chỉ tiến tới, không quay đầu lùi bước, không có hề sợ hãi
Khả nhu, Hữu ái, sở đăng khoa!" Có sự nhu mì, có được tình thương mến của bạn bè và người chung quanh, sẽ có khả năng đứng (đoạt giải, đỗ) cao trong tranh tài, thi cử!
Đây là hai câu đối do em làm và sở đắc nhất!

Chỉnh sửa cuối:

cà rốt xanh

Xe tải
Bác Quang ra HN đợt này đi bác. Thời tiết đẹp, đàn hay, giám khảo xịn, bia ngon, gái đẹp :)):)):)):)):)):)).

Đúng là thiên thời, địa lợi, nhân hoà ạ!

QUANG1970

Xe lăn
Bác Quang ra HN đợt này đi bác. Thời tiết đẹp, đàn hay, giám khảo xịn, bia ngon, gái đẹp :)):)):)):)):)):)).

Đúng là thiên thời, địa lợi, nhân hoà ạ!

Cám ơn bác cà rốt xanh đã có nhã ý chiêu dụ tiếp, em không biết nói sao hơn, là lại phải, mượn bài thơ "Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến để hoạ lại, hầu phúc đáp lời mời cũng như thú thật cái tâm tư thèm khát của em bấy lâu nay ntn:

Chẳng cần trầu quán, lẫn trầu nhà! [-X
Bầu mướp xưa nay em tránh xa. [-X
"Thương em, bác/thì cứ "cua" với cá: :P
Sủ vàng, "Kinh cáp", rượu thập xà
"Hoa xuân" non chuc, vửa chớm nụ :bz
Rượu rót tràn ly địa khai hoa " :P

Ước mơ "bé bỏng" nhưng nào có :((
Vì thế, đành thôi,/chôn chân, em ở nhà! :))

Phụ chú:
"cua"
: cua ngoài nghĩa thông thường, còn một nghĩa "khác" .... :P
"Kinh cáp": cua King crab
Sủ vàng: cá Sủ vàng
"Hoa xuân": hoa biết nói
Rót chén tràn ly địa khai hoa: người Tàu có câu "Lạc địa khai hoa" khi rơi đổ xuống dất thì hoa (niềm vui, may mắn, hoan lạc,....) sẽ nở ra (trổi lên )

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Bảng B,C, ban bánh khảo có vẻ ko "nể" chủ nhà Việt Nam tý nào rồi!
Bảng C, dành cho lứa tuổi đại học, thì cũng như các lần thi trước, đội chủ nhà luôn không có thí sinh "đối ứng", các bạn VN có tiềm năng đang học đại học ở nước ngoài không về thi.
Phải xem Bảng B thi mới thấy năm nay thí sinh VN cũng rất mạnh, nhưng các bạn nước ngoài bảng này đông và mạnh quá, có thể thấy là đẳng cấp hơn. Ban bánh khảo công minh, đội chủ nhà tâm phục khẩu phục!

QUANG1970

Xe lăn
Bảng B,C, ban bánh khảo có vẻ ko "nể" chủ nhà Việt Nam tý nào rồi!
Bảng C, dành cho lứa tuổi đại học, thì cũng như các lần thi trước, đội chủ nhà luôn không có thí sinh "đối ứng", các bạn VN có tiềm năng đang học đại học ở nước ngoài không về thi.
Phải xem Bảng B thi mới thấy năm nay thí sinh VN cũng rất mạnh, nhưng các bạn nước ngoài bảng này đông và mạnh quá, có thể thấy là đẳng cấp hơn. Ban bánh khảo công minh, đội chủ nhà tâm phục khẩu phục!

Bác cà rốt xanh xem mòi vẫn mang tư tưởng bao cấp! :D

Trong đội ngũ 9 vị giám khảo (Jury) kỳ này chì có 3 vị sống và trưởng thành trong "xứ Thiên đường" (mà trong đó quê hương của một vị đã là "thiên đường gẫy cánh" "lạc lối" sang "khu giẫy chết": Giáo sư Jania Aubakirova! ) còn lại 6 vị sống trong "xứ giẫy chết" bác ạ! Mà cái đám sống ở cái "xứ giẫy chết" thì các bác biết đấy làm đ-ếch gì có chuyện bao che bênh vực: cứ thẳng mực Tầu mà sổ thẳng! :-h

Với giám khảo quốc tế cái "xứ giẫy chết", nó chẳng ngại gì mà không thẳng tay chấm, vì không chỉ là công bằng, mà là còn là danh dự (honor) phẩm giá (dignity) và nghiệp vụ chuyện môn (career) của họ nữa. Đấy là chưa nói 4 trong 6 vị là nơi "xứ giẫy chết" đỉnh cao của phẩm giá con người (Đức, Mỹ, Canada, Nhật) thì việc nhập nhằng tình lý đừng có mơ bác nhé! [-X

Đã qua rồi cái thời bao cấp đi Nga, đi Bun, .... học xong về với tấm bằng chẳng tiến sĩ thì cũng thạc sĩ hay cùng lắm là "phó tiến sĩ giấy" nên mới có loại thầy cô day mà không nắm chuyên môn, hay loại Tiến sĩ Cải Lương như bà Nghệ sĩ Nhân dân Bạch Tuyết rồi các bác ạ! :))

Cái ""nể" chủ nhà Việt Nam" mà có thể bày tỏ các giải phụ chẳng hạn như giải nghệ sĩ (dương cầm thủ) tiềm năng, giải người biểu diễn được yêu thích, .v .. v.... :x

Riêng bác Xe vài bánh thì đúng người là đang nuôi gà, nhưng nhốt chờ mài cựa rồi mới "ra sới", nên nắm vững quá! cả về thực trạng chuyên môn lẫn "nhiệt độ" trong ngoài! =D>

Bác làm em ước có thuốc tiên, uống cho trẻ lại để làm con, làm gà do bác "tự tay chăm sóc" đấy! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Thấm thoát mà nay đã 14/9!!!

Ngày mai (15/9) là ngày hội Thi Cuộc thi Piano Quốc Tế lần thứ 4 kết thúc. Ngồi chôn chân ở Saigon em cũng nhấp nhổm, nhưng vốn dĩ "tiền đò ngại tốn, con đường ngại xa" phần vì miếng cơm manh áo, nên đành lấy mắt ngó! :-o :((

Thôi thì hoà với niềm vui của các bác đã và đang tham gia, em không biết nói sao hơn, là lại thêm một lần nữa, mượn bài thơ "Bạn đến chơi nhà" của Nguyễn Khuyến để họạ lại, hầu ghi lại vài dòng ngắn gọn về cuộc thi, kết hợp với ý kiến nhận của bác Xe vài bánh, một người "ăn cơm nắm" dõi theo các kỳ thi dương cầm trong và ngoài nước trong nhiều năm qua, đồng thời chia sẻ cảm xúc của những ai quan tâm đến kỳ thi nói riêng và việc học tập đàn dương cầm ở VN nói chung:

Rộn rã liên hoan khách tới nhà,
Năm châu bốn biển chẳng còn xa.
Đỉnh cao văn hóa, khôn độ cá,
Hết dạ yêu thương, vẫn có gà.

Thiên chỉ, xuân hoa, hàm tiếu nụ,
Cửu khảo, minh tâm, thỏa mãn khoa.

(Ngàn ngón tay xuân, vửa chớm nụ,
Chín vị cầm cân, nảy đăng khoa.)

Bốn phương tụ hội, mong luôn có
Đơn chiếc cô thân, ta với ta
Phụ chú:

Đỉnh cao văn hóa, khôn độ cá,
: trong các kỳ thi, các cuộc tranh tài, ganh đua, cá độ vừa là vấn nạn vừa là nỗi đau nhưng riêng trong các bộ môn văn hóa đỉnh cao, nhất là thi Dương cầm thì hầu như không có. [-X

Hết dạ yêu thương, vẫn có gà.
: Điểm đặc biệt các kỳ thi âm nhạc, nhất là dương cầm, các thí sinh thường luôn có: không phụ huynh thì cũng là thầy cô theo sát, chăm sóc hướng dẫn (coaching) những" con "gà cưng" của mình! ~:>

Thiên chỉ xuân hoa, hàm tiếu nụ, (Ngàn ngón tay xuân vửa chớm nụ,): Ba bảng thi có tất cả 82 thí sinh: 1.640 ngón tay! @};-

Cửu khảo minh tâm, thỏa mãn khoa. (Chín vị cầm cân, nảy đăng khoa) : Kỳ thi có đội ngũ 9 vị giám khảo hùng hậu, lại công tâm cầm cân, nảy mực (nảy đăng khoa: tạo ra kỳ thi công bằng trong sáng như đèn (đăng), người đoạt giải xứng đáng) nói chung là đáp ứng đủ cho yêu cầu của toàn bộ kỳ thi.
Lưu ý:thoả mãn: thoả: đáp ứng cho "mãn": đầy đủ, thoả mãn khoa: đáp ứng như cầu của toàn cả cuộc thi. :-*

Bốn phương tụ hội, mong luôn có: Mong luôn có những kỳ thi quốc tế ntn: Nhiều thì sinh giỏi cùng với đội ngũ giám khách mời công tâm, giàu kinh nghiệm, giúp cho phong trào học tập dương cầm ngày càng nâng cao cả về phẩm, lẫn lượng. =D>

Đơn chiếc cô thân, ta với ta
: Nếu không có thì các kỳ thi quốc tế ntn, thì nếu có thi, vẫn chỉ là ta thi với ta, ta chấm ta và kết quả ntn chắc không cần phải nói phải không nào?! :T
Một ý khác của em là hội thi vui là thế mà em vẫn ngồi nhìn từ xa! Híc híc híc ! :(( :((

Đặc chú:

Thiên chỉ, xuân hoa, hàm tiếu nụ,
Cửu khảo, minh tâm, thỏa mãn khoa

là cặp câu đối em làm cho kỳ thi này, Em tự thấy khá chỉnh, và hài lòng nhưng với tinh thần cầu thị cũng như yêu sự hoàn mỹ em rất mong mỏi được các bậc cao nhân minh trí (như bác giangthuy3108 chẳng hạn), vui lòng chỉ giáo, chỉnh sửa, hầu cho nếu đã gọi là tốt thì sẽ tốt hơn nữa, nếu có thể!

Trân kính,

大衛, 李

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
...
Cái ""nể" chủ nhà Việt Nam" mà có thể bày tỏ các giải phụ chẳng hạn như giải nghệ sĩ (dương cầm thủ) tiềm năng, giải người biểu diễn được yêu thích, .v .. v.... :x
Bác cứ như đi guốc trong bụng ban tổ chức ấy nhỉ!^:)^ =))

hanhpn

Xe tải
Cháu đánh dấu hóng. Thi thoảng cháu cũng tự tay làm chút chút cho đỡ buồn tuổi già

cà rốt xanh

Xe tải
Bác Xe vài bánh có thể chia sẻ chút kinh nghiệm về quá trình săn cây Grand của bác đc ko ạ? Giá rổ, địa điểm mua v.v...

Tks bác nhiều.

Sở dĩ em hỏi vậy, vì được nghe 1 câu chuyện, có cụ nào đó sang tận Nhật kiếm dc cây Yamaha mang về cho con, sau đó phải chi tới 50 triệu để đưa đc cây đàn ấy lên nhà (chắc căn Penhouse nào đó). Mà con của cụ đó lại là bạn của cô bé Ngân Hà. Em cứ liên tưởng đến bác đấy ạ :D:D:D:D

QUANG1970

Xe lăn
Bác Xe vài bánh có thể chia sẻ chút kinh nghiệm về quá trình săn cây Grand của bác đc ko ạ? Giá rổ, địa điểm mua v.v...

Tks bác nhiều.
Không cứ gì bác cà rốt xanh mà ngay cả em cũng rất muốn nghe về kinh nghiệm "săn đón" này của bác chủ thớt.
Em đồ rằng nếu đàn của bác chủ thớt mua ở Nhật và là Yamaha thì chẳng thể nào mua nơi đâu khác hơn là mua qua TAKEMOTO.

Sở dĩ em hỏi vậy, vì được nghe 1 câu chuyện, có cụ nào đó sang tận Nhật kiếm dc cây Yamaha mang về cho con, sau đó phải chi tới 50 triệu để đưa đc cây đàn ấy lên nhà (chắc căn Penhouse nào đó). Mà con của cụ đó lại là bạn của cô bé Ngân Hà. Em cứ liên tưởng đến bác đấy ạ :D:D:D:D

Chuyện này nếu có thật "cụ nào đó sang tận Nhật kiếm dc cây Yamaha mang về cho con" thì em tin rằng cụ đó sang Nhật không phải để lựa đàn Yamaha mà là để chơi, nghỉ ngơi cũng như lưạ Geisha để thư giãn thì đúng hơn! Hay tệ hơn là dạng "trọc phú" chưa biết về Yamaha mà đã mua đàn này!

Em dám mạnh dạn khẳng định như vậy, bởi vì một người đã có tiền mà mua Yamaha từ Nhật thì chắc chắn: Nếu là đàn mới thì đã có những đại lý kinh doanh Yamaha tại Việt Nam không phải cất công như vậy vì hưởng giá tốt và dịch vụ trọn gói cũng như rủi ro trong vận chuyển.

Còn nếu họ đã mua đàn qua sử dụng thì trong các địa chỉ kinh doanh Yamaha ở Nhật không nơi đâu tốt hơn là của TAKEMOTO

1/ Tất cả đàn do Takemoto bán, đùng nói đàn đại dương cầm bán mấy chục ngàn USD, mà ngay cà đàn dương cầm từ một đến vài ngàn USD, khi chào giá, tất cả các đàn, đều công khai thông tin: tình trạng cây đàn đó ra sao (Soundboard, dây đàn, máy, vỏ, phím, nước sơn,....) Bảng phân loại tình tình trạng này rất tỉ mỉ và cụ thể theo các tiều chí A,AB, B, BC, C,... do đó nếu lựa đàn về ngoại hình tình trạng thì chẳng cần đi đâu hết mà cứ ngồi ở nhà rồi Takemoto đưa thư và thông tin cho mình lựa chọn

2/ Còn nếu Bảo qua để nghe thử tiếng đàn thì cũng xin thưa luôn với các bác, vì các bác không "ở trong nghề" nên mới thắc mắc điều này và ngĩ này nọ, Cón lại thì với dân trong nghề, thì khi mua Yamaha không cần phải nghe thử âm thanh làm gì cho mất thời gian!

Lý do tất cả các đàn đại dương cầm Yamaha đều làm theo dạng công nghiệp hàng loạt, đại trà và được kiểm tra lắp ráp rất cẩn thận. Do đó, nếu giả sử có ba cây đàn cho dù cũ tình trạng giả dụ như nhau về Soundboard, dây đàn, máy. vỏ, phím, nước sơn,.... V. v... sau khi Takemoto đã tân trang (Refurbished) thì khỏi cần nghe thử cũng biết rằng ba cây đàn tiếng giống y hệt nhau !!!

Đàn Yamaha mới cũng vậy nếu các bác vào showroom Yamaha. bán tất cả là đàn mới. Em bảo đảm là âm thanh của ba cây cùng size sẽ như nhau mà thôi. Do đó không cần phải đi tận nơi để thử làm gì cho tốn tiền!

3/ Riêng những cây đàn của Mỹ hay Châu Âu thì bắt buộc phải đi nghe thử!

Lý do: vì những cây đàn của Mỹ (như Steinways, Baldwin, Charles Walter, Mason Hamlin ...) hay châu Âu như Bosendorfer, Bechstein, Fazioli,... đều làm bằng tay và do làm bằng tay từng cây thì khi hoàn thành sản phẩm, Người thợ (hay hai nhóm thợ) sẽ dựa vào thực chất của cây đàn để phát huy tối đa chất lượng âm thanh của cây đàn theo thực tế mà nó có, nghĩa là không cây đàn nào giống cây đàn nào hết về mặt âm thanh khi đó cần đi đến tận nơi để nghe thử coi mình có thích cái âm thanh đó hay không!?

Việc lựa chọn một cây đàn Mỹ hay châu Âu cho hợp với ý thích của mình vể âm thanh và piano touché là rất bình thường!
Ngay cả những trường nhạc lớn, hay nhạc viện lớn ở châu Âu khi qua Đức mua Steinways cũng phải nhờ người đi đánh để họ nghe thử!

Để nói cho dễ hiểu: ví dụ một cây đàn Steinways B, Semi concert, sau khi làm xong, thì người thợ sẽ dựa vào âm sắc cây đàn đó để phân định âm thanh nó thuộc vào nhóm nào, và khi khách hàng tới mua thì sẽ cung cấp thông tin để dễ dàng lựa chọn.
Giống như kim cương: Vẫn biết rằng là hạt xoàn 6ly hay 8 ly nhưng người ta sẽ không bao giờ cắt các hột 6 ly giống nhau bởi vì tuy cùng một kích sỡ ly có khi phải cắt giác hoa cúc hoặc cắt giác Hoa Đào hay cắt giác giọt nước,.... lý do thì ai cũng biết rằng giác cúc đẹp nhất nhưng nếu cách theo giác này thì sẽ có một góc cạnh nào đó không vướng bọt, than hoặc "râu ria"làm giảm mất đi độ sáng và giá trị của hạt kim cương đó ===> buộc lòng tuy biết là xấu đi hay chưa optimum nhưng người ta phải cắt theo một kiểu giác khác để vẫn tuy là 6 hay 8ly nhưng bảo đảm vẻ hoàn hảo toàn bích nhất trong khả năng phép.

Đàn dương cầm làm bằng tay của Mỹ hay châu Âu cũng vậy!

Xe vài bánh

Xe điện

Tks bác nhiều.

Khả năng cao "cụ nào đó" mà cụ nói đến chính là em rồi! Ngoại trừ việc "sang tận Nhật" để kiếm đàn ra, còn lại đều chính xác!
Ngày trước em dùng 1 cây G5, tiếng hay, tốt, phù hợp để trong phòng khách gia đình. Tuy nhiên đối với các bạn học piano chuyên nghiệp thì dòng này chưa đủ để luyện vì phím nhẹ quá và sờ nhẹ vào là nó đã kêu toáng lên rồi. Tập ở nhà tưởng ngon rồi nhưng ra biểu diễn đàn lớn là chật vật ngay.
Em quyết tâm tìm cây đàn lớn hơn. Sau khi tham khảo Yamaha C7, CS2, CF, CFIII, Steinway C, em kết cây CF hiện tại đang dùng. Chọn đàn thì em chơi với 1 bác chuyên bán đàn, 1 tháng oánh vài công từ Nhật về bán, ở gần Keangnam. Bác ấy cho xem luôn list đàn của Takemoto, có đánh giá chi tiết. Mình tạm ưng cây nào báo họ, họ sẽ gửi cho ảnh chi tiết của cây đàn, khoảng 10 bức ảnh, show từ dây, phím, búa, soundboard... rất chuyên nghiệp, nói chung là đảm bảo xem ảnh thế nào đàn về chính xác như thế. Có sang Nhật cũng không thể có list đàn đầy đủ hơn thế được, vì chắc chả ai cho mình vào kho xem, còn showroom thì chắc bày được vài cái là hết đất! Chọn xong chuyển tiền và chờ 2-3 tuần là đàn về thôi! Về giá thì bác ấy nhân đúng giá Takemoto báo JPY chuyển sang VND cộng thêm thuế và phí vận chuyển, bác ấy bảo là giúp cháu, nếu cụ thích em mật thư cho cụ, chứ post lên đây sợ các cụ mợ khác không dám nghĩ đến đàn nữa! =))
Khổ nỗi nhà ở trên tầng cao, thang máy không thể đút vừa cây đàn CF, cưa đôi ra thì sợ lên không gắn lại được, nên máu cây đó rồi lại phải tính phương án đưa đàn lên, làm hợp đồng chuyển đàn xong mới dám đặt đàn. Vụ đưa đàn lên thực tế lại không đơn giản như dự tính, riêng việc đưa đàn lên có thể viết thành quyển sách! :D
Đến giờ em vẫn thấy quyết định mua cây đàn đó là đúng, và chắc sẽ ở cái nhà này lâu dài, vì chỉ nghĩ đến việc đưa đàn xuống là dẹp ngay ý định chuyển nhà! :)):)):))

cà rốt xanh

Xe tải
Dạ vâng, nếu đc, bác cứ mật thư cho em ít thông tin ạ.

Bác cho giúp em các thông tin sau nhé:

1. Cây G5 trước bác lấy giá bao nhiêu? Sau đẩy đi bao nhiêu?

2. Cây CF tính tổng chi phí (ko kể chi phí 50 triệu như em đã biết nhé :D) là bao nhiêu?

Thú thật với bác, việc đổi đàn là một kế hoạch dài hơi của nhà em, hy vọng thực hiện đc trong khoảng 1-2 năm tới ạ.

Cảm ơn bác!

Xe vài bánh

Xe điện
Dạ vâng, nếu đc, bác cứ mật thư cho em ít thông tin ạ.

Bác cho giúp em các thông tin sau nhé:

1. Cây G5 trước bác lấy giá bao nhiêu? Sau đẩy đi bao nhiêu?

2. Cây CF tính tổng chi phí (ko kể chi phí 50 triệu như em đã biết nhé :D) là bao nhiêu?

Thú thật với bác, việc đổi đàn là một kế hoạch dài hơi của nhà em, hy vọng thực hiện đc trong khoảng 1-2 năm tới ạ.

Cảm ơn bác!
Chào mừng bác ra nhập đội quân đi trên con đường trên là thảm, dưới đầy đinh! \m/ =))

cà rốt xanh

Xe tải
Chào mừng bác ra nhập đội quân đi trên con đường trên là thảm, dưới đầy đinh! \m/ =))
Vâng, cảm ơn bác. Em nhận thông tin ạ.

Mà em vừa thấy bác duyson_bacsy lấp ló bên quán Cà phê. Về piano trên OF, ko có bác ấy ko đc đâu. U50, nhưng chơi tốt ghi ta. Tự học Piano. Đặt luôn 1 bộ tools về tự lên dây, chăm sóc đàn cho mình. Giống ông Quang thế =))=))=))=))

duyson_bacsy

Xe buýt
Vâng, cảm ơn bác. Em nhận thông tin ạ.

Mà em vừa thấy bác duyson_bacsy lấp ló bên quán Cà phê. Về piano trên OF, ko có bác ấy ko đc đâu. U50, nhưng chơi tốt ghi ta. Tự học Piano. Đặt luôn 1 bộ tools về tự lên dây, chăm sóc đàn cho mình. Giống ông Quang thế =))=))=))=))
Nhà cháu vẫn tập đều và chơi cho vui tuổi già thôi!Ơn giời có tools tự chỉnh dây đỡ phiền anh em thợ phết!Cơ mà cây piano của cháu pin khá ổn nên lâu lắm chả chênh nốt để có dịp dùng!