[Funland] Đàn Dương Cầm (Piano) - Chia sẻ kinh nghiệm!

tuongcap

Xe buýt
Nhà cháu vẫn tập đều và chơi cho vui tuổi già thôi!Ơn giời có tools tự chỉnh dây đỡ phiền anh em thợ phết!Cơ mà cây piano của cháu pin khá ổn nên lâu lắm chả chênh nốt để có dịp dùng!
Chào mừng cụ gia nhập.

QUANG1970

Tháo bánh

hoaianh1102

Xe đạp
Tiếng đàn piano của bé quá hay, giai điệu quá quen thuộc:D:D

thanhtung5186

Xe hơi
Topic chìm quá, em ủn lên quấy quả các bác tý nhé.

Cảm ơn các bác trước!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Ông cu cháu của em sau gần 1 tháng tập bài, đã có 1 clip mới. Vẫn bài ấy thôi, em cứ post lên đây, nhờ bác QUANG1970 và bác Xe vài bánh gop ý hộ xem có tiến bộ được tý nào không.
Cảm ơn các bác trước!

Trước hết, phần em, em xin phép được nói lời cảm ơn bác đã tin tưởng mà lại nhờ em góp ý.
Em cũng rất vui sau khi có góp ý của bác Xe vài bánh và em, cháu bé đã cố gắng rèn luyện thêm trong một tháng qua.

Trước sự tin tưởng của bác cũng như tấm lòng quý mến bác dành cho em, em xin ghi nhận và xin phép được từ chối nhận xét về tiếng đàn của cháu lần này vì hai lý do:

1/ Do một số lý do riêng, nên em không muốn nhận xét tiếng đàn của cháu lần này, nếu có dịp em sẽ cắt nghĩa từng tận tỉ mỉ lý do em im lặng là gì. [-O<

2/ Em rất vui mừng thông báo với bác, mà có lẽ bác cũng đã biết rồi, nếu bác đọc đầy đủ các "còm" trong thớt này.

Thớt vừa xuất hiện một nhân tài sáng chói! Quả thực là tuy em chỉ "Văn kỳ thanh bất kiến kỳ hình" nhưng theo lời giới thiệu của bác cà rốt xanh, thì đây quả là một nhân tài hiếm có! Do đó, em xin phép được im lặng và xin bác vui lòng mời bác duyson_bacsy góp ý trực tiếp, ngoài tài năng sẵn có của bác ấy, một lý do khác nữa là nếu có góp ý của bác duyson_bacsy sẽ giúp cháu bé càng thêm tiến bộ qua nhiều ý kiến, nhận xét, đã khác lại thêm đa chiều.

Phần em thì tuy "Đức bạc tài hèn" nhưng đôi khi, do thấy các bác im lặng, thì em cũng phải nhảy và góp ý theo kiểu "không có chó thì mèo ăn cứt" hầu thớt không im ắng. :P

Vì thế, nay đã có một nhân tài vào thì em xin mời các bác hãy lắng nghe ý kiến nhận xét của bác duyson_bacsy nhé!
Em cũng mong bác duyson_bacsy bớt chút thời gian quý báu ra nghe và cho ý kiến nhận xét hộ bác thanhtung5186, qua đó chúng em cũng có cơ hội được lắng nghe lời vàng ý ngọc của bác!

Em xin trích lại nguyên văn lời của bác cà rốt xanh giới thiệu về tài năng, cũng như mức độ quan trọng của nhân tài mới này ở dưới. :-*

Một lần nữa em xin cảm ơn bác đã tin tưởng và quý mến. ^:)^
Em không nói xin lỗi khi từ chối, mà nói rất vui khi từ chối, vì đây là một cơ hội để giúp cho các bác, cho diễn đàn OF nói chung cũng như trong thớt này nói riêng có thêm nhiều ý kiến, lại đa chiều. =D>

Vâng, cảm ơn bác. Em nhận thông tin ạ.

Mà em vừa thấy bác duyson_bacsy lấp ló bên quán Cà phê. Về piano trên OF, ko có bác ấy ko đc đâu. U50, nhưng chơi tốt ghi ta. Tự học Piano. Đặt luôn 1 bộ tools về tự lên dây, chăm sóc đàn cho mình. Giống ông Quang thế =))=))=))=))

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Ông cu cháu của em sau gần 1 tháng tập bài, đã có 1 clip mới. Vẫn bài ấy thôi, em cứ post lên đây, nhờ bác QUANG1970 và bác Xe vài bánh gop ý hộ xem có tiến bộ được tý nào không.
Cảm ơn các bác trước!
Bác QUANG1970 đã có nhận xét, sau 1 tháng tập luyện, cháu đã tiến bộ nhiều. Em cũng thấy thế. Tuy nhiên, vâng tuy nhiên :D
- Về tempo, cháu còn cần luyện thêm để đạt tempo chuẩn của bản nhạc. Khi tác giả set tempo cho bản nhạc, có nghĩa là bản nhạc cần chơi đúng tempo mới ra được "chất", thể hiện được sự tươi vui, nhí nhảnh vốn có. Chơi chậm quá sẽ gây cảm giác đều đều, mờ nhạt, buồn buồn. Bác có thể cãi là bé thì đánh chậm thế được rồi! Không, bé thì có thể chọn bài bé, đã chọn bài này thì phải đánh ra bài này.
- Về nhịp, một số chỗ cháu chơi bị chậm nhịp lại, tuy đỡ hơn lần trước nhưng cần khắc phục triệt để. Với thể loại sonata cổ điển, chắc nhịp là một thước đo quan trọng.
- Cháu mới điều khiển tạm ổn tay phải. Tay trái thì còn cần thầy hướng dẫn và tập thêm nhiều. Thứ nhất, những phần đệm tay trái cần chú ý sát tay phím đàn và nhẹ nhàng hơn, hiện đang vung mạnh quá. Thứ 2, một số phần giai điệu ở tay trái và phức điệu thì cháu chưa hiểu bài và chơi chưa ra được. Nói chung hiện tại phần tay trái cháu chơi khá thụ động.

Xin phép được hỏi, cháu học bài này có mục đích gì? Biết được mục đích, chắc chắn có thể tư vấn cho cháu sát hơn.

motconmot

Xe tải
Topic hay quá cụ ạ :D

thanhtung5186

Xe hơi
Bác QUANG1970 đã có nhận xét, sau 1 tháng tập luyện, cháu đã tiến bộ nhiều. Em cũng thấy thế. Tuy nhiên, vâng tuy nhiên :D
- Về tempo, cháu còn cần luyện thêm để đạt tempo chuẩn của bản nhạc. Khi tác giả set tempo cho bản nhạc, có nghĩa là bản nhạc cần chơi đúng tempo mới ra được "chất", thể hiện được sự tươi vui, nhí nhảnh vốn có. Chơi chậm quá sẽ gây cảm giác đều đều, mờ nhạt, buồn buồn. Bác có thể cãi là bé thì đánh chậm thế được rồi! Không, bé thì có thể chọn bài bé, đã chọn bài này thì phải đánh ra bài này.
- Về nhịp, một số chỗ cháu chơi bị chậm nhịp lại, tuy đỡ hơn lần trước nhưng cần khắc phục triệt để. Với thể loại sonata cổ điển, chắc nhịp là một thước đo quan trọng.
- Cháu mới điều khiển tạm ổn tay phải. Tay trái thì còn cần thầy hướng dẫn và tập thêm nhiều. Thứ nhất, những phần đệm tay trái cần chú ý sát tay phím đàn và nhẹ nhàng hơn, hiện đang vung mạnh quá. Thứ 2, một số phần giai điệu ở tay trái và phức điệu thì cháu chưa hiểu bài và chơi chưa ra được. Nói chung hiện tại phần tay trái cháu chơi khá thụ động.

Xin phép được hỏi, cháu học bài này có mục đích gì? Biết được mục đích, chắc chắn có thể tư vấn cho cháu sát hơn.
Dạ cảm ơn bác đã góp ý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

huongmai2910

Đi bộ
Cảm ơn các bác đã lập ra thớt này hay quá ạ.
Tiện đây cho em hỏi. Em cũng đang cho cháu nhà năm nay 7 tuổi học piano. Mới đầu chỉ dự định cho học 1 môn nhạc cụ để cho cháu am hiểu về 1 môn nghệ thuật cũng như giải trí sau những giờ học văn hóa căng thẳng. Mà buổi đầu cho đi đến trung tâm tham khảo cháu chỉ thích mỗi piano. Về mẹ cháu nghiên cứu mà thấy con đường theo món này gian nan quá. Hy vọng cháu nản bỏ học mà càng ngày thấy nó càng thích. Sắp tới em quyết định đầu tư cho cháu 1 cây tầm 30 - 35 tr thì nên mua loại gì và ở HN thì địa chỉ nào bán uy tín ạ?
Nhờ bác QUANG1970 tư vấn nữa là nếu mẹ cháu tự học, vì có cây đàn của cháu, mục đích chỉ để đệm tự hát mấy bài hát thì có thể tư học theo hướng nào ạ?
Cảm ơn các bác.

QUANG1970

Tháo bánh
Dạ cảm ơn bác đã góp ý ạ. Mục đích học bài này thì chỉ vì thầy bạn ấy ra cho bạn ấy thôi ạ. Chứ còn gia đình thì như em đã nói từ đầu, ko ai biết gì cả. 5 năm học, thầy cô ra bài nào, đánh ra sao, lúc nào giải phóng, bố mẹ nó chịu chết hết!
..........
1/ Do một số lý do riêng, nên em không muốn nhận xét tiếng đàn của cháu lần này, nếu có dịp em sẽ cắt nghĩa từng tận tỉ mỉ lý do em im lặng là gì. [-O<
......................................

Chiều tối nay Sài Gòn trời mưa lại u ám! Có lẽ mưa buồn thương khóc một người đã ra đi! :)) =))

Em có chút thời gian nên xin phép được nói rõ lý do mà em không nhận xét tiếng đàn của cháu lần 3 này: :P

Ngoài lý do muốn nhường phần chia sẻ cho các thành viên khác, Thực ra, còn có một lý do rất tế nhị mà em im lặng lần này. Em mong các bác hãy, bình tĩnh và lắng nghe để hiểu vấn đề một cách tường tận! ^:)^

Lần trước khi bác bác thanhtung5186 hỏi ý kiến nhận xét về tiếng đàn của một cháu bé với góc độ, bác có một cháu bé đang học đàn. bác và cha mẹ không biết khả năng học hành của cháu như thế nào? có thể tiến xa hay không? qua đó bác đã hai lần up (đăng tải) clip để xin ý kiến của diễn đàn.

Với lòng trân quý những tài năng trẻ, và thực tâm nâng bước cho các cháu có năng khiếu, em đã nhận xét tổng quát về tiếng đàn cũng như khả năng cảm thụ âm nhạc của cháu vì cháu chỉ đánh một bài nhạc Moderne và chơi hoàn toàn ngẫu hứng.

Lần hai bác đưa ra một bài cụ thể là chương 3 Sonate Fa trưởng cuả Mozart và em cũng đã nhận xét rất tỉ mỉ với dẫn chứng và thông tin cụ thể từng điểm mạnh yếu của cháu khi đánh bài này.

Và lần 3 thì không có ý kiến và sẽ không bao giờ có ý kiến vế cháu bé này nữa: :-h

Bởi vì qua tiếng đàn của cháu, cách cháu diễn tấu, nhìn bàn tay, nghe câu nhạc cũng như đối chiếu với tuổi của cháu.
Em chắc chắn rằng cháu đang theo học một thầy dạy đàn, mà người thầy này nếu không là là một giáo viên đang dạy tại nhạc viện thì cũng là một giáo viên dạy đàn và đã tốt nghiệp hay chí ít thì từng học dương cầm ở nhạc viện "ra tấm ra món"!

Nghĩa là cháu đang theo học một thầy giáo có thể nói, là có trình độ, và nghiệp vụ sư phạm. =D>

Em xin lưu ý các bác, trong dạy nhạc, nhất là piano những học sinh của một giáo viên là những con gà của họ! Nghĩa là thường thì đã không dạy thì thôi, một khi đã dạy thì người thầy luôn luôn yêu quý và trân trọng những người học trò của mình. Em cũng xin lưu ý là chúng ta không bàn đến đến loại thầy lý tài, hay dạy đàn để kiếm cơm và vô đạo đức ở đây. Em chỉ nói, hay đề cập về những thầy cô dạy dương cầm nói chung.

Do đó khi nghe một cháu học đàn dương cầm đánh, mà khen chính là khen thầy cháu cũng như chê nó khác nào chê thầy nó!
Vấn đề ở đây là việc khen chê một cháu bé khi biết cháu đang theo học một giáo viên tử tế là điều không nên không nên vì hai lý do:

1/ Phần Người Thầy, khi khen chê học trò của họ, trong môi trường đàn thì đây là điều đụng chạm tự ái ghê gớm! Do đó một khi đã tin tưởng, giao con cho thầy giáo thì phải tin vào người thầy đó. Việc phụ huynh đi hỏi người khác mà lại hỏi trước "thập thị sở mục" thì khác nào nói rằng không tin tưởng vào khả năng của người thầy?! :-?

Em lưu ý các bác, tất cả những thông tin chúng ta bàn bạc ở đây đều, được lưu trong Google và bất kỳ ai, chỉ cần đánh một vài từ khoá là sẽ ra nội dung ta đang bàn bạc hay khen, chê, tranh cãi,.... :))

Thử hỏi những câu, những chữ khen chê này mà lọt vào tầm mắt người thầy của cháu bé, thì sẽ nguy hiểm cho cho bé như thế nào???
Nhắc lại, em không nói những loại thầy cô lý tài hoặc sống chết cũng bám lấy học trò để mong kiếm cơm! [-X

Với những người thầy cô có trình độ, hoặc có tự trọng họ sẽ từ chối dạy những loại học trò và phụ huynh không tin tưởng vào mình. Vì thực tế mà nói, những thầy cô giỏi này, học trò rất nhiều gạt ra không hết. Hoặc họ dạy không nhiều, chỉ dạy vì sự đam mê, thích thú, tiền không phải là tất cả. Với đối hàng trăm lý do hàng ngàn "lý trấu", ví dụ sức khỏe yếu, không có giờ hoặc, v.. và v... họ sẽ ngưng dạy cháu bé đó! đó là khả năng xấu nhất! [-O<

Học Dương Cầm, nhất là học nhạc cổ điển cho ra bài ra bản, chọn một người thầy là cả một vấn đề và thay một thầy giáo khác thì là vấn đề còn kinh khủng hơn nữa! :(( :(( :((

Trong thực tế, thường thì họ sẽ chẳng bao giờ nói, hoặc chi cười nhat, nhưng những bước tiếp theo thì như thế nào các bác cũng biết đấy không đi sâu vào ở đây! :T :((

Do đó, với những bác cho con học dương cầm, thì em xin lưu ý các bác hãy nhớ nằm lòng trong đầu mình câu ca dao "tân biên" này:
Muốn sang thì bắc cầu kiều, :P
Đừng mơ đàn giỏi (mà) không yêu quý thầy! [-X

2/ Còn về phần em, em cũng đã từng đi dạy, mà nói theo nghĩa đen, ngày nay, và và bây giờ, em là "một người thầy mất dạy" :(( :P :))
"Mất dạy" xin hiểu nghĩa là không còn đi dạy! Nhưng cái đạo lý hay nói cách khác là cái tình đồng môn đồng nghiệp vẫn còn trong con người của em , trừ khi em là loại người bỏ đi! :))

Xin phép nói dài dòng và "nặng nề" một chút! ^:)^ ^:)^ ^:)^
Đừng nói trong day dỗ giáo dục, ngay cả trong giới giang hồ hay tệ hơn đám bán trôn nuôi miệng, họ cũng có "tôn ti trật tự trên dưới" cũng như "sự tôn kính nể trọng" lẫn nhau! =D>

Đây là ta nói về thành phần vốn bị xã hội coi thường, rẻ rúng như loại cặn bã! :((
Mà ở đây những người đi dạy, nhất là dạy đàn piano, là một môn nhạc của quý tộc, cũng như phần lớn thầy cô đều là những người xuất thân cho những gia đình có thể gọi là "có miếng ăn miếng để" và có giáo dục.
Nếu là thầy cô mà không có sự tôn trọng, bảo vệ dành cho những người thầy cô tử tế đàng hoàng hóa ra họ còn thua những thành phần cặn bã hay sao? :-? :T

Đó là lý do tế nhị mà em im lặng lần này! Dĩ nhiên nếu các bác đưa ra một bé khác xin nhận xét, thì em nếu có điều kiện và có thời gian, em sẽ rất vui khi được góp ý. Còn riêng phần cháu bé này, khi biết cháu đã học một người thầy như vậy em thì sẽ không bao giờ có nhận xét hãy đánh giá bất kỳ một lần nào nữa trước công luận "thập thị sở mục". [-X :-h

Trong trường hợp phụ huynh của cháu thực sự quan tâm và rất muốn biết do không có nghiệp vụ, khả năng nghe thì em thiết nghĩ rằng, việc chia sẻ đóng góp cũng như tìm hiểu qua liên lạc cá nhân chắc chắn sẽ không gây tổn hại hay vi phạm phải không ạ?! =D> :P

Em nghĩ trong thớt này có lẽ bác Xe vài bánh là người duy nhất hiểu rõ, cũng như có những trải nghiệm, và kinh nghiệm về những gì em nói, em chia sẻ ở trên này! :)) :P

Dở hay chỉ một tiếng đàn,
Hiểu rồi, thì chớ luận bàn làm chi! [-X

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Chiều tối nay Sài Gòn trời mưa lại u ám! Có lẽ mưa buồn thương khóc một người đã ra đi! :)) =))

Em có chút thời gian nên xin phép được nói rõ lý do mà em không nhận xét tiếng đàn của cháu lần 3 này: :P

Ngoài lý do muốn nhường phần chia sẻ cho các thành viên khác, Thực ra, còn có một lý do rất tế nhị mà em im lặng lần này. Em mong các bác hãy, bình tĩnh và lắng nghe để hiểu vấn đề một cách tường tận! ^:)^

Lần trước khi bác bác thanhtung5186 hỏi ý kiến nhận xét về tiếng đàn của một cháu bé với góc độ, bác có một cháu bé đang học đàn. bác và cha mẹ không biết khả năng học hành của cháu như thế nào? có thể tiến xa hay không? qua đó bác đã hai lần up (đăng tải) clip để xin ý kiến của diễn đàn.

Với lòng trân quý những tài năng trẻ, và thực tâm nâng bước cho các cháu có năng khiếu, em đã nhận xét tổng quát về tiếng đàn cũng như khả năng cảm thụ âm nhạc của cháu vì cháu chỉ đanh một bài nhạc Moderne và chơi hoàn toàn ngẫu hứng.

Lần hai bác đưa ra một bài cụ thể là chương 3 Sonate Fa trưởng cuả Mozart và em cũng đã nhận xét rất tỉ mỉ với dẫn chứng và thông tin cụ thể từng điểm mạnh yếu của cháu khi đánh bài này.

Và lần 3 thì không có ý kiến và sẽ không bao giờ có ý kiến vế cháu bé này nữa: :-h

Bởi vì qua tiếng đàn của cháu, cách cháu diễn tấu, nhìn bàn tay, nghe câu nhạc cũng như đối chiếu với tuổi của cháu.
Em chắc chắn rằng chỗ đang theo học một thầy dạy đàn, mà người thầy này nếu không là là một giáo viên đang dạy tại nhạc viện thì cũng là một giáo viên dạy đàn và đã tốt nghiệp hay chí ít thì từng học dương cầm ở nhạc viện "ra tấm ra món"!

Nghĩa là cháu đang theo học một thầy giáo có thể nói là có trình độ và nghiệpp vụ sư phạm. =D>

Em xin lưu ý các bác, trong dạy nhạc, nhất là piano những học sinh của một giáo viên là những con gà của họ! Nghĩa là thường thì đã không dạy thì thôi, một khi đã dạy thì người thầy luôn luôn yêu quý và trân trọng những người học trò của mình. Em cũng xin lưu ý là chúng ta không bàn đến đến loại thầy lý tài, hay dạy đàn để kiếm cơm và vô đạo đức ở đây. Em chỉ nói, hay đề cập về những thầy cô dạy dương cầm nói chung.

Do đó khi nghe một cháu học đàn dương cầm đánh, mà khen chính là khen thầy cháu cũng như chê nó khác nào chê thầy nó!
Vấn đề ở đây là việc khen chê một cháu bé khi biết cháu đang theo học một giáo viên tử tế là điều không nên không nên vì hai lý do:

1/ Phần Người Thầy, khi khen chê học trò của họ, trong môi trường đàn thì đây là điều đụng chạm tự ái ghê gớm! Do đó một khi đã tin tưởng, giao con cho thầy giáo thì phải tin vào người thầy đó. Việc phụ huynh đi hỏi người khác mà lại hỏi trước "thập thị sở mục" thì khác nào nói rằng không tin tưởng vào khả năng của người thầy?! :-?

Em lưu ý các bác, tất cả những thông tin chúng ta bàn bạc ở đây đều, được lưu trong Google và bất kỳ ai, chỉ cần đánh một vài từ khoá là sẽ ra nội dung ta đang bàn bạc hay khen, chê, tranh cãi,.... :))

Thử hỏi những câu, những chữ khen chê này mà lọt vào tầm mắt người thầy của cháu bé, thì sẽ nguy hiểm cho cho bé như thế nào???
Nhắc lại, em không nói những loại thầy cô lý tài hoặc sống chết cũng bám lấy học trò để mong kiếm cơm! [-X

Với những người thầy cô có trình độ, hoặc có tự trọng họ sẽ từ chối dạy những loại học trò và phụ huynh không tin tưởng vào mình. Vì thực tế mà nói, những thầy cô giỏi này, học trò rất nhiều gạt ra không hết. Hoặc họ dạy không nhiều, chỉ dạy vì sự đam mê, thích thú, tiền không phải là tất cả. Với đối hàng trăm lý do hàng ngàn "lý trấu", ví dụ sức khỏe yếu, không có giờ hoặc, v.. và v... họ sẽ ngưng dạy cháu bé đó! đó là khả năng xấu nhất! [-O<

Học Dương Cầm, nhất là học nhạc cổ điển cho ra bài ra bản, chọn một người thầy là cả một vấn đề và thay một thầy giáo khác thì là vấn đề còn kinh khủng hơn nữa! :(( :(( :((

Trong thực tế, thường thì họ sẽ chẳng bao giờ nói, hoặc chi cười nhat, nhưng những bước tiếp theo thì như thế nào các bác cũng biết đấy không đi sâu vào ở đây! :T :((

Do đó, với những bác cho con học dương cầm, thì em xin lưu ý các bác hãy nhớ nằm lòng trong đầu mình câu ca dao "tân biên" này:
Muốn sang thì bắc cầu kiều, :P
Đừng mơ đàn giỏi (mà) không yêu quý thầy! [-X

2/ Còn về phần em, em cũng đã từng đi dạy, mà nói theo nghĩa đen, ngày nay em là "một người thầy mất dạy" :((
"Mất dạy" xin hiểu nghĩa là không còn đi dạy! Nhưng cái đạo lý hay nói cách khác là cái tình đồng môn đồng nghiệp vẫn còn trong con người của em , trừ khi em là loại người bỏ đi! :))

Xin phép nói dài dòng và "nặng nề" một chút! ^:)^ ^:)^ ^:)^
Đừng nói trong day dỗ giáo dục, ngay cả trong giới giang hồ hay tệ hơn đám bán trôn nuôi miệng, họ cũng có "tôn ti trật tự trên dưới" cũng như "sự tôn kính nể trọng" lẫn nhau! =D>

Đây là ta nói về thành phần vốn bị xã hội coi thường, rẻ rúng như loại cặn bã! :((
Mà ở đây những người đi dạy, nhất là dạy đàn piano, là một môn nhạc của quý tộc, cũng như phần lớn thầy cô đều là những người xuất thân cho những gia đình có thể gọi là "có miếng ăn miếng để" và có giáo dục.
Nếu là thầy cô mà không có sự tôn trọng, bảo vệ dành cho những người thầy cô tử tế đàng hoàng hóa ra họ còn thua những thành phần cặn bã hay sao? :-? :T

Đó là lý do tế nhị mà em im lặng lần này! Dĩ nhiên nếu các bác đưa ra một bé khác xin nhận xét, thì em nếu có điều kiện và có thời gian, em sẽ rất vui khi được góp ý. Còn riêng phần cháu bé này, khi biết cháu đã học một người thầy như vậy em thì sẽ không bao giờ có nhận xét hãy đánh giá bất kỳ một lần nào nữa trước công luận "thập thị sở mục". [-X :-h

Trong trường hợp phụ huynh của cháu thực sự quan tâm và rất muốn biết do không có nghiệp vụ, khả năng nghe thì em thiết nghĩ rằng, việc chia sẻ đóng góp của như tìm hiểu qua liên lạc cá nhân chắc chắn sẽ không gây tổn hại hay vi phạm phải không ạ?! =D> :P

Em nghĩ trong thớt này có lẽ bác Xe vài bánh là người duy nhất hiểu rõ, cũng như có những trải nghiệm, và kinh nghiệm về những gì em nói, em chia sẻ ở trên này! :)) :P

Dở hay chỉ một tiếng đàn,
Hiểu rồi, thì chớ luận bàn làm chi! [-X
Bác QUANG1970 làm gì cũng suy nghĩ thật là thấu đáo! :-bd

QUANG1970

Tháo bánh
Cảm ơn các bác đã lập ra thớt này hay quá ạ.
Tiện đây cho em hỏi. Em cũng đang cho cháu nhà năm nay 7 tuổi học piano. Mới đầu chỉ dự định cho học 1 môn nhạc cụ để cho cháu am hiểu về 1 môn nghệ thuật cũng như giải trí sau những giờ học văn hóa căng thẳng. Mà buổi đầu cho đi đến trung tâm tham khảo cháu chỉ thích mỗi piano. Về mẹ cháu nghiên cứu mà thấy con đường theo món này gian nan quá. Hy vọng cháu nản bỏ học mà càng ngày thấy nó càng thích. Sắp tới em quyết định đầu tư cho cháu 1 cây tầm 30 - 35 tr thì nên mua loại gì và ở HN thì địa chỉ nào bán uy tín ạ?
Nhờ bác QUANG1970 tư vấn nữa là nếu mẹ cháu tự học, vì có cây đàn của cháu, mục đích chỉ để đệm tự hát mấy bài hát thì có thể tư học theo hướng nào ạ?
Cảm ơn các bác.

Xin cảm ơn bác đã có nhã ý tin tưởng mà nêu đích danh hỏi thăm.

Rất tiếc là em ở Sài Gòn nên không thể giúp được gì nhiều cho bác trong những vấn đề bác quan tâm, tuy nhiên với kinh nghiệm một người yêu thích và tiếp cận với piano hơn bốn chục năm em xin phép được có một số ý kiến như sau:

1/a. Ai là người có uy tín ở Hà Nội bán piano, thì thực sự em không nắm vững và chỉ có thể lưu ý bác những điểm sau:

+ Giá cả bán Piano ở Sài Gòn so với Hà Nội, thì Hà Nội mắc hơn khoảng 20 thậm chí 30% một sản phẩm.

+ Một lý do khác, trước khi nói cũng phải xin lỗi, các bác đừng phiền lòng, khi em nói thật, do người Hà Nội nói riêng và dân miền Bắc Nói chung vẫn chưa có văn hóa học và sử dụng piano lâu năm - Vì vậy, ở trong một thị trường mới như vậy, thì dân kinh doanh rất dễ "bóp cổ". Cũng như trong môi trường dạy dỗ sẽ "nảy sinh" ra nhiều vấn nạn là điều dễ hiểu!

1/b. Trước mắt em nghĩ rằng bác có thể thường xuyên theo dõi trên trang web chợ tốt và thêm một trang web khác của Sovaco
Về Sovaco, em thấy trang web này thường xuyên có đợt khuyến mãi, và giá đàn ở mức chấp nhận được. Hơn nữa, đây là một công ty kinh doanh có cơ sở, địa chỉ rõ ràng, cũng như lâu năm, do đó chúng ta khi mua có sự cố thì chúng ta có thể khiếu kiện hay làm việc "sâu hơn".

2/ Về trung tâm học đàn ở Hà Nội tốt, thì em hoàn toàn mù tịt! Nhưng theo kinh nghiệm logic của em, nếu bác chỉ muốn con bác tiếp cận với piano ở mức độ giải trí bình thường, thì các trung tâm, lớp piano tổ chức của nhà văn hóa hoặc những nơi mà bác thấy rằng số lượng học viên đến học đông, cũng như bác có thể đến coi dự thính để xem thầy cô dạy như thế nào truóc khi chọn lựa.

3/ Về việc bác bảo, bác cũng muốn học piano thì em thấy rằng đây là một ý kiến rất hay bởi vì học piano nói riêng nhạc cụ nói chung không giới hạn tuổi tác! Người lớn khi học nhạc cụ có những thuận lợi là dễ nhớ, dễ hiểu nhưng sẽ gặp đôi chút khó khăn trong thực tập do đã có một thói quen nhất định trong hành vi hàng ngày. Tuy nhiên nếu mình quyết tâm và thực sự yêu thích thì sẽ vượt qua dễ dàng rào cản này. Giai đoạn đầu học, rất cần có thầy dạy và hướng dẫn!

Ngoài ra nếu bác cũng học đàn và con bác cũng học đàn thì sẽ có thuận lợi là khi cháu đến học mà bác ngồi dự thính và ghi nhớ lời cô dạy rồi về nhà nhắc nhở cháu nhất là khi cháu còn bé chưa quen tập trung.

Cũng xin có một ý nhỏ, là bác có thể dự thính khi cháu học đàn nhưng không nên cho cháu dự thính khi bác học đàn. Đây là một vấn đề thuộc về nguyên tắc sư phạm và giáo dục

Chúc bác sớm tìm được một cây piano ưng ý cũng như tìm được một chỗ học đàn lý tưởng và phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:

thanhtung5186

Xe hơi
Dạ vâng. Cảm ơn bác QUANG1970 nhiều. Thực sự, nhà cháu không suy nghĩ đc sâu xa thế, có lẽ cũng 1 phần vì không hiểu được ngọn ngành của món Piano này. Đúng là ku cậu kia được 1 thầy ở Nhạc viện kèm. Và gia đình cũng đang lưỡng lự trước ngưỡng cửa Nhạc viện (năm nay đã không cho cháu thi, dù đủ tuổi). Lý do thì đơn giản là gia đình sợ nếu có đỗ đựoc vào thì học quá vất, sợ không theo đc.
Em xin tiếp thu góp ý của bác, và xin xóa các Clip ạ.
Một lần nữa cảm ơn bác.

huongmai2910

Đi bộ
Xin cảm ơn bác đã có nhã ý tin tưởng mà nêu đích danh hỏi thăm.

Rất tiếc là em ở Sài Gòn nên không thể giúp được gì nhiều cho bác trong những vấn đề bác quan tâm, tuy nhiên với kinh nghiệm một người yêu thích và tiếp cận với piano hơn bốn chục năm em xin phép được có một số ý kiến như sau:

1/a. Ai là người có uy tín ở Hà Nội bán piano, thì thực sự em không nắm vững và chỉ có thể lưu ý bác những điểm sau:

+ Giá cả bán Piano ở Sài Gòn so với Hà Nội, thì Hà Nội mắc hơn khoảng 20 thậm chí 30% một sản phẩm.

+ Một lý do khác, trước khi nói cũng phải xin lỗi, các bác đừng phiền lòng, khi em nói thật, do người Hà Nội nói riêng và dân miền Bắc Nói chung vẫn chưa có văn hóa học và sử dụng piano lâu năm - Vì vậy, ở trong một thị trường mới như vậy, thì dân kinh doanh rất dễ "bóp cổ". Cũng như trong môi trường dạy dỗ sẽ "nảy sinh" ra nhiều vấn nạn là điều dễ hiểu!

1/b. Trước mắt em nghĩ rằng bác có thể thường xuyên theo dõi trên trang web chợ tốt và thêm một trang web khác của Sovaco
Về Sovaco, em thấy trang web này thường xuyên có đợt khuyến mãi, và giá đàn ở mức chấp nhận được. Hơn nữa, đây là một công ty kinh doanh có cơ sở, địa chỉ rõ ràng, cũng như lâu năm, do đó chúng ta khi mua có sự cố thì chúng ta có thể khiếu kiện hay làm việc "sâu hơn".

2/ Về trung tâm học đàn ở Hà Nội tốt, thì em hoàn toàn mù tịt! Nhưng theo kinh nghiệm logic của em, nếu bác chỉ muốn con bác tiếp cận với piano ở mức độ giải trí bình thường, thì các trung tâm, lớp piano tổ chức của nhà văn hóa hoặc những nơi mà bác thấy rằng số lượng học viên đến học đông, cũng như bác có thể đến coi dự thính để xem thầy cô dạy như thế nào truóc khi chọn lựa.

3/ Về việc bác bảo, bác cũng muốn học piano thì em thấy rằng đây là một ý kiến rất hay bởi vì học piano nói riêng nhạc cụ nói chung không giới hạn tuổi tác! Người lớn khi học nhạc cụ có những thuận lợi là dễ nhớ, dễ hiểu nhưng sẽ gặp đôi chút khó khăn trong thực tập do đã có một thói quen nhất định trong hành vi hàng ngày. Tuy nhiên nếu mình quyết tâm và thực sự yêu thích thì sẽ vượt qua dễ dàng rào cản này. Giai đoạn đầu học, rất cần có thầy dạy và hướng dẫn!

Ngoài ra nếu bác cũng học đàn và con bác cũng học đàn thì sẽ có thuận lợi là khi cháu đến học mà bác ngồi dự thính và ghi nhớ lời cô dạy rồi về nhà nhắc nhở cháu nhất là khi cháu còn bé chưa quen tập trung.

Cũng xin có một ý nhỏ, là bác có thể dự thính khi cháu học đàn nhưng không nên cho cháu dự thính khi bác học đàn. Đây là một vấn đề thuộc về nguyên tắc sư phạm và giáo dục

Chúc bác sớm tìm được một cây piano ưng ý cũng như tìm được một chỗ học đàn lý tưởng và phù hợp.
Cảm ơn bác rất nhiều ạ. Em mù tịt khoản đàn và nhạc nhẽo nên giờ định mua mà hoang mang quá. Tìm được nơi mua lại phải đến xem và chọn đàn, vì cùng trung tâm lại có con này, con kia. Giá mà ở HN cũng có bác nào am hiểu như bác em nhờ 1 buổi nhỉ.

vovinan

Đi bộ
Kính chào bác Quang và các bác.
Hơn 10 ngày nay em “lang thang internet” đọc hết topic trước đây và topic này, đến 1 vài trung tâm bán đàn nhưng vẫn chưa vững tâm chọn 1 cây piano để cả nhà (gồm con em và bố mẹ nó) gõ vu vơ những nốt buồn vui.
Nay em reg nick vào diễn đàn mong hỏi bác Quang và các bác đôi điều đang băn khoăn.
- Hôm trước em có đến trung tâm nọ khá to (em ở SG), có 1 cây UX3 serial 39x. Em nhờ bạn bán đàn chơi 1 bài thì nghe âm thanh sáng ấm vang rất tuyệt vời (bạn ấy có đạp pedal). Sau đó em nhờ bạn ấy đánh lại bài đó nhưng ko đạp pedal thì nghe âm thanh ko ấm, bí và tù, chỉ bằng 40-50% so với có pedal.
Em muốn hỏi cây đàn đó có vấn đề gì ko? Có thể nào việc đạp/ko đạp pedal lại gây ra sự chênh lệch lớn như vậy? Hoặc là tai em nghe và cảm nhận ko chính xác?
- Thứ hai, em thấy góc dưới bên phải soundboard của cây đàn này có 1 vệt gỗ tối màu ko đồng nhất với vân gỗ tại đó. Xin hỏi soundboard này bình thường hay đã được vá lại?
Em cảm ơn rất nhiều.

QUANG1970

Tháo bánh
Cảm ơn bác rất nhiều ạ. Em mù tịt khoản đàn và nhạc nhẽo nên giờ định mua mà hoang mang quá. Tìm được nơi mua lại phải đến xem và chọn đàn, vì cùng trung tâm lại có con này, con kia. Giá mà ở HN cũng có bác nào am hiểu như bác em nhờ 1 buổi nhỉ.

Vâng!

Với đàn dương cầm mà bác nhờ một buổi hay hai cho việc thẩm định hay nhận xét thì em sẵn sàng khi có cơ hội. Còn cầm bằng như mà, với các loại đàn khác, :x thì chắc cũng cần phải coi lại ntn, rồi em mới giả nhời bác được! :P

Nhưng có khả năng cao là ít khi từ chối! :))

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Em khuyên chân thành là nếu bác đi chọn đàn thì:
- Nếu có người thực sự thân quen, biết về đàn hãy nhờ người đó dẫn đi xem đàn. Quen sơ sơ (Trừ trường hợp đặc biệt bác QUANG1970 ra :D), hay biết võ vẽ hoặc thầy dạy đàn thì tốt nhất không nên nhờ, đi một mình là hơn.
- Nếu không có người quen thì cứ đến cửa hàng đàn mình tin tưởng nhất (tin tưởng qua các kênh qua tìm hiểu) rồi nói thẳng với người bán đàn chọn cho mình cây tốt nhất với tầm tiền của mình. Mình cứ mạnh dạn đặt hẳn niềm tin vào cửa hàng, họ sẽ không phụ niềm tin của mình đâu!

QUANG1970

Tháo bánh
Kính chào bác Quang và các bác.
Hơn 10 ngày nay em “lang thang internet” đọc hết topic trước đây và topic này, đến 1 vài trung tâm bán đàn nhưng vẫn chưa vững tâm chọn 1 cây piano để cả nhà (gồm con em và bố mẹ nó) gõ vu vơ những nốt buồn vui.
Nay em reg nick vào diễn đàn mong hỏi bác Quang và các bác đôi điều đang băn khoăn.
- Hôm trước em có đến trung tâm nọ khá to (em ở SG), có 1 cây UX3 serial 39x. Em nhờ bạn bán đàn chơi 1 bài thì nghe âm thanh sáng ấm vang rất tuyệt vời (bạn ấy có đạp pedal). Sau đó em nhờ bạn ấy đánh lại bài đó nhưng ko đạp pedal thì nghe âm thanh ko ấm, bí và tù, chỉ bằng 40-50% so với có pedal.
Em muốn hỏi cây đàn đó có vấn đề gì ko? Có thể nào việc đạp/ko đạp pedal lại gây ra sự chênh lệch lớn như vậy? Hoặc là tai em nghe và cảm nhận ko chính xác?
- Thứ hai, em thấy góc dưới bên phải soundboard của cây đàn này có 1 vệt gỗ tối màu ko đồng nhất với vân gỗ tại đó. Xin hỏi soundboard này bình thường hay đã được vá lại?
Em cảm ơn rất nhiều.

Cảm ơn bác đã hỏi thăm và xin phép được trả lời từng điểm như sau:

1/ UX (1,2,3) là một model cải tiến của Yamaha.
Về nguyên tắc, hay lý thuyết, tiếng đàn đẹp (piano bell) dựa vào 4 yếu tố sau:
+ Chốt pin (trục lên dây) tốt không tuột,
+ Chất lương dây đàn tốt
+ Khung định hình tốt, giữ chắc cho soundboard ổn đinh
+ Soundboard

Trong hầu hết các đàn piano đàn dương cầm không định hình (Tension Resonator) đều theo kết cấu khung gỗ hình chữ nhất và hệ thống cột hình trụ đứng. cá biệt thì có Mason Hamlin dùng hệ thống (Tension Resonator) để giữ chắc khung định hình hầu tạo cho sự ổn định cho soundboard tại ra tiếng đàn đẹp (như hình dưới).

Trong Model UX Yamaha đã dùng hệ thống trục hình chữ x tạo lực cân đối và ổn định như hình bác cung cấp. Đây là một cải tiến giúp cho âm thanh đàn tốt và hay hơn.
Đó là về mặt lý thuyết, còn thực tế thì cũng cần phải coi lại!

Em xin nhắc lại và nói lớn để các bác nhớ và hiểu rằng, cho đến giờ phút này Yamaha vẫn chỉ xếp thứ hai sau đàn Mỹ và châu Âu (chỉ trừ có đàn đại dương cầm Yamaha S series thì còn có thể gọi là đem So sánh nhưng giá tiền thì cũng bằng ngang ngửa với đàn Mỹ và châu Âu!!!) Do đó mọi cố gắng của Yamaha chiêu thị (marketing) vẫn chỉ là phục vụ cho những người mới bước vào nghề đàn phách hoặc không có tiền nhiều, hay nhu cầu thẩm âm không cao.

Với một người học đàn chơi đàn chuyên nghiệp thì khó có ai có thể hài lòng với tiếng đàn Yamaha!

Một khi các bác đã nghe những tiếng của những cây đàn Mỹ hay Châu Âu hàng "top tier" thì em tin chắc rằng với người có đôi tai tốt sẽ hiểu được tại sao mà Yamaha vẫn chỉ ở "chiếu dưới"!

2/ Về việc dùng Pedal hay không dùng Pedal khi đánh một bản nhạc, thì xin lỗi bác, đa phần tất cả những người đánh đàn ở tại showroom đều chỉ học võ vẽ đánh được năm ba bài nhạc moderne với một "đống hợp âm" và một "đống hợp âm rải" nhét vào cũng như vài ba bài nhạc của Richard Clayderman! Họ chẳng thể nào đánh được những bài nhạc tinh tế của Bach, Handel, Domenico Scarlatti, Vivaldi, ,... Với những tác phẩm nhạc cổ điển thời Baroque thì đa phần chẳng cần dùng Pedal tiếng đàn cũng đã đủ vang vọng, réo rắt, tươi đẹp rồi!

Riêng với những "Dương Cầm Thú showroom", chắc các bác cũng hiểu, do họ đa phần, học hành không đến nơi đến chốn, chỉ đánh được những bài nhạc mà bản thân nó không đủ giai điệu, nên phải dùng phụ trợ của Pedal để tạo sự liên lạc cũng như sự "hoành tráng giả tạo" do đó, với những bản nhạc này đánh qua tay "Dương Cầm Thú showroom" mà không có pedal thì chẳng khác nào bác xơi lòng lợn mà không có mắm tôm! :P

Việc khác biệt giữa một bài nhạc có pedal và không có pedal mà bác nghe họ đánh là rất bình thường. Tuy nhiên khi đó bác nghe nhạc cổ điển bác, sẽ thích là không có pedal hay có ít pedal hơn: để bảo đảm tiếng đàn trong sáng rõ đẹp!
Đấy ta chưa nói đạp pedal là một nghệ thuật và là kỹ thuật: Chỉ nhìn một người khi đàn đạp pedal là có thể biết người đó có học hành tử tế hay chưa hay có tuy học hành tử tế mà bị thầy cô dấu nghề không truyền "hết chiêu". Cũng giống như pha (đánh) mắm tôm chanh ớtvắt chanh sai cách ! [-X :P :((

Tai bác không có vấn đề mà là quá tốt đấy! =D>

3/ Còn về việc những phần gỗ hình tam giác ở (trong) góc tay trái phía trên hay góc tay phải phía dưới (nhìn từ đàng sau đàn - như hình bác minh hoạ) soundboard của đàn dương cầm (upright piano): Thì điều này cũng rất là bình thường ở một số những Model đàn dương cầm trước năm 1950 Soundboard đàn còn "không nguyên vẹn" nghĩa là bác có thể "thọc tay" vào "trong thùng cộng huởng âm thanh" hoặc từ trong "thùng cộng hường âm thanh" có thể thọc tay ra ngoài ở góc tam giác hở của soundboard này nữa. Mục đích chính vẫn chỉ để cho âm thanh của đàn trong rõ không bị nhòe.
Bác có thấy rằng soundboard của Đàn đại dương cầm là hình tam giác chỉ vừa đủ, tương ứng cho chiều dài các dây đàn mà không phải là quên một tấm hình chữ nhật hay không?

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Khả năng cao "cụ nào đó" mà cụ nói đến chính là em rồi! Ngoại trừ việc "sang tận Nhật" để kiếm đàn ra, còn lại đều chính xác!
Ngày trước em dùng 1 cây G5, tiếng hay, tốt, phù hợp để trong phòng khách gia đình. Tuy nhiên đối với các bạn học piano chuyên nghiệp thì dòng này chưa đủ để luyện vì phím nhẹ quá và sờ nhẹ vào là nó đã kêu toáng lên rồi. Tập ở nhà tưởng ngon rồi nhưng ra biểu diễn đàn lớn là chật vật ngay.
Em quyết tâm tìm cây đàn lớn hơn. Sau khi tham khảo Yamaha C7, CS2, CF, CFIII, Steinway C, em kết cây CF hiện tại đang dùng. Chọn đàn thì em chơi với 1 bác chuyên bán đàn, 1 tháng oánh vài công từ Nhật về bán, ở gần Keangnam. Bác ấy cho xem luôn list đàn của Takemoto, có đánh giá chi tiết. Mình tạm ưng cây nào báo họ, họ sẽ gửi cho ảnh chi tiết của cây đàn, khoảng 10 bức ảnh, show từ dây, phím, búa, soundboard... rất chuyên nghiệp, nói chung là đảm bảo xem ảnh thế nào đàn về chính xác như thế. Có sang Nhật cũng không thể có list đàn đầy đủ hơn thế được, vì chắc chả ai cho mình vào kho xem, còn showroom thì chắc bày được vài cái là hết đất! Chọn xong chuyển tiền và chờ 2-3 tuần là đàn về thôi! Về giá thì bác ấy nhân đúng giá Takemoto báo JPY chuyển sang VND cộng thêm thuế và phí vận chuyển, bác ấy bảo là giúp cháu, nếu cụ thích em mật thư cho cụ, chứ post lên đây sợ các cụ mợ khác không dám nghĩ đến đàn nữa! =))
Khổ nỗi nhà ở trên tầng cao, thang máy không thể đút vừa cây đàn CF, cưa đôi ra thì sợ lên không gắn lại được, nên máu cây đó rồi lại phải tính phương án đưa đàn lên, làm hợp đồng chuyển đàn xong mới dám đặt đàn. Vụ đưa đàn lên thực tế lại không đơn giản như dự tính, riêng việc đưa đàn lên có thể viết thành quyển sách! :D
Đến giờ em vẫn thấy quyết định mua cây đàn đó là đúng, và chắc sẽ ở cái nhà này lâu dài, vì chỉ nghĩ đến việc đưa đàn xuống là dẹp ngay ý định chuyển nhà! :)):)):))
Nể và phục Cụ quá!!!!!!!!!!!!!!!=D>=D>=D>=D>=D>@};-@};-@};-@};-@};-

QUANG1970

Tháo bánh
Em khuyên chân thành là nếu bác đi chọn đàn thì:
- Nếu có người thực sự thân quen, biết về đàn hãy nhờ người đó dẫn đi xem đàn. Quen sơ sơ hay biết võ vẽ hoặc thầy dạy đàn thì tốt nhất không nên nhờ, đi một mình là hơn.
- Nếu không có người quen thì cứ đến cửa hàng đàn mình tin tưởng nhất (tin tưởng qua các kênh qua tìm hiểu) rồi nói thẳng với người bán đàn chọn cho mình cây tốt nhất với tầm tiền của mình. Mình cứ mạnh dạn đặt hẳn niềm tin vào cửa hàng, họ sẽ không phụ niềm tin của mình đâu!

Theo em bác nói thì cũng có thể đúng với đàn dương cầm hay một số loại nhạc cụ nào đó!
Còn như cũng có một số loại "đàn" thì lại bị "chi phối" hay "ảnh hưởng" bởi một "nguyên lý" trong "Cung oán ngâm khúc":

Miếng cao lương tuy ngon nhưng lợm, [-X :((
Mùi hoắc, lê lạ miệng mà ngon!
:P :))