[Funland] Dân Hàn thời trang thật

Andydo

Xe điện
Đài Loan kém Hàn nhưng không kém xa cụ ạ.
Còn về thời trang em thấy Hàn trẻ trâu, không tinh tế nếu so với Hồng Kông, Nhật, Sing ở Châu Á. Công sở thì nó theo quy tắc chung nên không bàn.
Hôm nọ mới xem vtc trên yt nó làm về Đài loan. Nó bảo gdp đài loan là 21k.
Hoá ra vtc nó nói láo. Vậy Không phải lỗi tại em
:)

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em sợ là nó sẽ trượt theo rồi trở thành lệch lạc giới tính.
Em quen ít nhất 2 trường hợp học ở Hàn về và giờ đã coi mình là nữ giới.
Vậy là do môi trường và thiếu bản lĩnh chứ mấy anh, chị gần nhà em học ở Korea về toàn làm phiên dịch với lãnh đạo công ty tư nhân. Lương thưởng ổn lắm.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Tại vì văn hóa Nhật là nho, nhẫn, phát xít nên kìm nén nhiều ẩn ức. Càng che đậy kìm nén càng nhiều biến thái. Chỉ cần 1 thế hệ bung lụa là thấy chán ngay mà. Con gái Nhật mới thực sự đi làm, độc lập, cá tính chưa được 20 năm.

Nhật mà bung lụa được nguồn lực nữ giới thì phát triển vượt bậc, bây giờ e cảm giác vẫn đến 80-90% GDP nhật do nam giới tạo ra.
Bên đó nam làm việc nhiều và áp lực, nữ chỉ thích ở nhà nội trợ mới lạ là những gì em cảm nhận khi sang bên đó.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Clip quay cảnh khu phố Gangnam tối thứ 6, nhìn dân bên họ ăn mặc như trình diễn thời trang.
Thế giới chắc có Seoul và Paris là dân ăn mặc đẹp nhất.

Chưa dịch thì cụ nên Mã Mây - Tạ Hiện . Vào 1900 xem các cháu nước ta có khác gì trình diễn thời trang đâu.

Dân Tổ

Xe container
Cô gái xinh xắn nhưng cái váy này lúa quá (xin lỗi trên này mới nói thật chứ em không nói chê bao giờ, nghĩ trong đầu thôi 😄).
Em cũng thấy thời trang Hàn đẹp, thanh lịch, khác với Pháp Ý nhưng vẫn đẹp mà. Thời trang công sở của Hàn em cũng thích, cả đàn ông và phụ nữ hầu như chỉ mặc màu đen, may ra thỉnh thoảng có màu ghi và các tông màu lạnh khác. Giới công sở, tài chính thế giới cũng thế, rất đẹp. Chỗ em làm việc cũng phải mặc như vậy, nên khi đi mua đồ ở Việt Nam mà người bán cứ giới thiệu đây là thời trang công sở sao không mua (mua sao được nếu màu sắc loè loẹt, có bèo nhún, tay bồng, tay loe, ánh lấp lánh, tua rua, hoa hoét, in hình, đính khuy cúc tùm lum vv).
Nhân nói về thời trang, có 1 lỗi mà người Việt còn hay mắc đấy là mặc hàng nhái. Nếu không có cái áo Gucci chẳng hạn, thì thà mặc 1 cái áo hàng chợ không nhãn mác còn hơn gắn thêm cái hiệu Gucci lên đó.
Hehe, em không bình luận về quần áo, ảnh em chia sẻ là cô phục vụ sự kiện người Triều Tiên, vẻ tự nhiên không PTTM như các cô gái phía Nam (Hàn Quốc) :D

Bạn gái cũ của em là gốc Triều Tiên (sinh sống vùng Hắc Long Giang - TQ) nên em không lạ gì văn hóa và phong cách của họ. Gia đình cô ấy cũng có cả người thân tại 2 miền Bắc - Nam, xem ảnh họ gửi sang thì Bắc vẫn tự nhiên, còn Nam thì phong cách (do điều kiện 2 miền khác biệt). Seoul em có qua công tác, nói về số đông - ý cụ là thời trang công sở - cũng chỉ nên so sánh với Tokyo (Nhật Bản) ở khu vực Đông Á. Chứ xuống 1 tí là Thượng Hải, Hong Kong thì có lại là câu chuyện khác.

So sánh với khu vực Đông Nam Á có Singapore để có thể đặt phong cách ăn mặc của Seoul ở sự gọn gàng và chú ý tới chi tiết - còn mặc đẹp ăn chơi thì em vẫn phải quay lại với các bạn HongKong và Thượng Hải để nói về style. Còn so với châu Âu cũng là sự chênh lệch nếu theo từng phạm vi: công việc, thời trang, quý tộc...

Thế nên để đưa thang điểm chấm về ăn mặc, có lẽ nó không thể đúng hoàn toàn được. Còn bê về so sánh với Việt Nam thì lại càng khó nếu các cụ cứ so sánh hàng nhái phổ thông :)) - Giới ăn chơi ở nhà cũng chả thua kém nếu nói về chuẩn hàng hiệu.

Dân Tổ

Xe container
Hỏi khí ko phải chứ cụ mới đc qua Hàn ạ :))

Thêm nữa là Hàn của cụ là ở trong phin hay ở đâu chứ mấy thằng Hàn lỡ gặp ở quê mình thì chỉ muốn tẩn. Tộ xư, thô lỗ cục súc cứ gọi là b-)
Ko khệnh khạng, ko phô trương.. hố hố. Cứ ngồi mà tưởng tượng :))
Cùng văn hoá xơi thịt chó thì khác gì nhau đâu :P
Đọc bình luận đầu tiên của cụ ấy em tưởng sang lâu, nhưng càng đọc mới vỡ lẽ - kiểu mới sang được 1 thời gian thôi :D Khen cả mứt Hàn thì đúng là chỉ mới biết ti tí. :P

muadem

Xe cút kít
Quận Gangnam: Trên đường về từ quán ăn thấy có cái xe được kẹp cái card hình có kèm số đt lạ lạ :D

Bên này sẵn mấy cái hình kèm này lắm, ở bốt điện thoại xu, thậm chí nhét cả khe cửa phòng khách sạn khách mới đến.

View attachment 6628414
Cụ đỗ xe hé cửa nóc không sợ mưa hay bụi à?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thời trang đẹp hay xấu tuỳ thuộc vào gu thẩm mỹ của mỗi người. Thế mà có những người mang cái thiên kiến của mình ra để dè bỉu quan điểm của người khác rồi cười hô hố, tưởng hay. Tài giỏi thì tranh luận bằng lý lẽ, dẫn chứng để người ta nể, phục. Người ta hơn nhau ở cái sự tự trọng, đằng này, việc tối thiểu là tôn trọng người khác cũng không có. Mà tôn trọng người là chính tôn trọng mình. Nản!

zero4803

Xe buýt
sang Nhật bọn nó mặc đẹp hơn thế, kể cả đội người già mặc lịch sự, ko lôi thôi. Kiểu bọn nó giàu, kt đạt đỉnh từ năm 80 rồi nên mấy nhãn thời trang luxury chúng nó mặc suốt, lúc ấy vn còn đang mải Đổi mới. Tuy nhiên gu Nhật hơi dị, nó chỉn chu quá đâm ra kể cả mấy ông lao công, tối hết giờ về vẫn mặc đi vest ra về

Chỉnh sửa cuối:

ngasieuchuoi

Xe hơi
Quan điểm của em là đẹp không nằm ở việc khoác toàn hàng hiệu lên người, nên không đánh giá cái đẹp ở việc chịu chơi. Đẹp trong cách lựa chọn, phối hợp quần áo, nhiều người mặc hàng bình dân mà lên người vẫn sang, thể hiện cái gu tinh tế của người ta.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em là đẹp không nằm ở việc khoác toàn hàng hiệu lên người, nên không đánh giá cái đẹp ở việc chịu chơi. Đẹp trong cách lựa chọn, phối hợp quần áo, nhiều người mặc hàng bình dân mà lên người vẫn sang, thể hiện cái gu tinh tế của người ta.
Em cũng có chung ý kiến như của mợ. Nhiều người biết phối đồ nên mặc dù giá của cả set không mắc lắm, mà vẫn đẹp. Gu thẩm mỹ đó vừa là do họ có khiếu thẩm mỹ, vừa do họ chịu khó học hỏi. Em cũng toàn mặc đồ rẻ, nên rất cân nhắc tới việc kết hợp màu sắc, hoàn cảnh và dáng người của mình. Chủ đề này em thấy thiết thực với mọi người ạ. Mặc dù trên Fb, Insta, Pinterest cũng nhiều nhưng đọc các bình luận ở đây cũng hiểu thêm được một vài thứ, mợ nhỉ?:D

ngasieuchuoi

Xe hơi
Em cũng có chung ý kiến như của mợ. Nhiều người biết phối đồ nên mặc dù giá của cả set không mắc lắm, mà vẫn đẹp. Gu thẩm mỹ đó vừa là do họ có khiếu thẩm mỹ, vừa do họ chịu khó học hỏi. Em cũng toàn mặc đồ rẻ, nên rất cân nhắc tới việc kết hợp màu sắc, hoàn cảnh và dáng người của mình. Chủ đề này em thấy thiết thực với mọi người ạ. Mặc dù trên Fb, Insta, Pinterest cũng nhiều nhưng đọc các bình luận ở đây cũng hiểu thêm được một vài thứ, mợ nhỉ?:D
Vâng đúng vậy mợ ạ. Diễn đàn truyền thống có cái hay riêng so với các MXH kia. Đương nhiên Hàn không phải là chuẩn mực, em cũng ko khoái phong cách Hàn lắm nhưng em công nhận mặt bằng chung họ biết cách ăn mặc hơn dân mình ạ. Trước đây em cũng đề cao chủ nghĩa thoải mái, giày bệt lạch bạch khắp nơi, nhưng giờ cũng cố gắng cải thiện bằng cách đi giày ít nhất phải có chút gót để cải thiện cái dáng (em 3m bẻ đôi).

Smile1102

Xe container
Em chắc gốc kỹ thuật nên chỉn chu quá là không chịu được. Ví dụ mà làm cả bộ vest với váy công sở, áo sơ mi là em thấy sợ, dù đúng là nó rất lịch sự. Tủ quần áo của em là 7 sắc cầu vồng và mặc theo tâm trạng, ví dụ có dạo toàn mặc màu cơ bản kiểu đen trắng xám be, nhưng có ngày trời đẹp lại thích tung tăng hoa lá hay màu vàng rực rỡ.
Em chỉ chỉn chu những khi phải đi Party, ký hợp đồng, kick off meeting, họp với khách hàng mà đông ng hay những cuộc gặp chính thức. Còn lại thì cứ ko hở quá, ko ngấn mỡ, ko trong suốt, ko nhức mắt là đc ạ.
Nhưng phải nói về thẩm mỹ thì mình còn lâu mới bắt kịp các nc phát triển, nhất là đội châu Âu.

dhela

Xe tăng
Thế chắc là các em Hàn máu nóng, trai Hàn không đáp ứng được.
Hừm, hôm qua em định làm nốt quả báo cáo về zai Hàn mà nghĩ tới nghĩ lui lại thôi vì cũng muốn để mấy đứa lỡ nghiện kít Hàn còn chỗ mà núp. Nhưng chúng nó vẫn ngoan cố lắm >:)

Nói đến đàn ông Hàn là nghĩ ngay đến sự tử tế :))
Hỏi có loại đàn ông tử tế nào mà chọn vợ như chọn nô lệ, như bọn đàn ông Hàn ko. Nó bắt mấy đứa con gái lột truồng ra để nó chọn. Tró đực nó cũng ko bắt tró cái phải vén lông lên để chọn như thế #:-s
Đành rằng để việc nhơ nhớp này xảy ra, mấy đứa con gái kia cũng có lỗi. Lỗi vì nghèo và ít học. Nhưng mấy thằng đực kia, chúng nó tự hào vỗ ngực xuất xứ giàu sang thượng đẳng văn hoá cao cơ mà?

Vụ hành hung vợ Việt của chồng Hàn chưa lắng xuống thì tối qua, đài SBS tiếp tục có một phóng sự ngắn nói về cô gái Việt Nam và bạn trai kể lại quá trình anh ta và người hàng xóm đánh nhau vì người hàng xóm này cho rằng cô là gái mại dâm và buông những lời lăng mạ và mang tính phân biệt một cách bừa bãi.

Qua đó, cho thấy cái nhìn méo mó của người dân Hàn Quốc về những nền văn hóa khác biệt, đặc biệt là phụ nữ Việt Nam và các nước khu vực Đông Nam Á.

Hàn đấy! Gái thì mại dâm có truyền thống. Trai thì cục súc thô lậu có gia phả. Một tông dật với cái gốc văn hoá như thế mà cứ đội chúng nó lên hít hà thì phải nói là lấy làm buồn mề lắm. Nản [-(

Dân Tổ : Người đi nhiều biết nhiều sẽ ít nói vì biết nó mùi như nào mà cụ :">

boy_spott

Xe điện
Về thương mại thì anh cả Mỹ giao hết cho em Hàn

Em chắc gốc kỹ thuật nên chỉn chu quá là không chịu được. Ví dụ mà làm cả bộ vest với váy công sở, áo sơ mi là em thấy sợ, dù đúng là nó rất lịch sự. Tủ quần áo của em là 7 sắc cầu vồng và mặc theo tâm trạng, ví dụ có dạo toàn mặc màu cơ bản kiểu đen trắng xám be, nhưng có ngày trời đẹp lại thích tung tăng hoa lá hay màu vàng rực rỡ.
Em chỉ chỉn chu những khi phải đi Party, ký hợp đồng, kick off meeting, họp với khách hàng mà đông ng hay những cuộc gặp chính thức. Còn lại thì cứ ko hở quá, ko ngấn mỡ, ko trong suốt, ko nhức mắt là đc ạ.
Nhưng phải nói về thẩm mỹ thì mình còn lâu mới bắt kịp các nc phát triển, nhất là đội châu Âu.
Ăn cho mình, mặc cho người cụ ạ. Đành rằng đi làm hàng ngày thì mặc đồ casual được rồi nhưng không có nghĩa là mặc 7 sắc cầu vồng. Không phải vô lý khi đồ công sở ở các nước đều tông tầm: xám, nâu, đen, navy ... nó khiến cho những người xung quanh ko bị mất tập trung bởi 1 màu sắc chói lói chóe lóe nào đó. Thích chói lói thì đi chơi thôi cụ. Người ta ăn mặc thoải mái nhưng vẫn có những quy tắc bất thành văn, bản thân mình cũng nên học hỏi và suy ngẫm rồi còn dậy lại con cái mình, thích gì làm nấy thì đâu được.

Landscape2son

Xe hơi
Ăn cho mình, mặc cho người cụ ạ. Đành rằng đi làm hàng ngày thì mặc đồ casual được rồi nhưng không có nghĩa là mặc 7 sắc cầu vồng. Không phải vô lý khi đồ công sở ở các nước đều tông tầm: xám, nâu, đen, navy ... nó khiến cho những người xung quanh ko bị mất tập trung bởi 1 màu sắc chói lói chóe lóe nào đó. Thích chói lói thì đi chơi thôi cụ. Người ta ăn mặc thoải mái nhưng vẫn có những quy tắc bất thành văn, bản thân mình cũng nên học hỏi và suy ngẫm rồi còn dậy lại con cái mình, thích gì làm nấy thì đâu được.
Em đồng ý với cụ.
Hồi xưa khi thu nhập còn bèo bọt thì em cũng ăn mặc lôm côm lắm. Giờ rút kinh nghiệm rồi.
Cố gắng sao cho mình chỉn chu nhất có thể dù ở nhà, đi chơi hay đi làm.
P/s: em thích phong cách ăn mặc của người Châu Âu. Tự do, phóng khoáng nhưng vẫn rất lịch sự và phù hợp từng hoàn cảnh. Hàn và Nhật hơi nhàm chán.

Smile1102

Xe container
Em làm lĩnh vực công nghệ nên các cty em làm phần lớn ăn mặc khá thoải mái. Ngoài ra các cty công nghệ nam nhiều nữ ít nên cũng khuyến khích chị em ăn mặc tươi vui. Chứ đến toàn xám với đen tráng navy thì chán lắm, mất cả hứng lviec luôn. Em vẫn đỏ xanh tím vàng hoa đến công ty bình thường ạ, mà chả thấy đứa nào nó mất tập trung vì em :D

Em làm lĩnh vực công nghệ nên các cty em làm phần lớn ăn mặc khá thoải mái. Ngoài ra các cty công nghệ nam nhiều nữ ít nên cũng khuyến khích chị em ăn mặc tươi vui. Chứ đến toàn xám với đen tráng navy thì chán lắm, mất cả hứng lviec luôn. Em vẫn đỏ xanh tím vàng hoa đến công ty bình thường ạ, mà chả thấy đứa nào nó mất tập trung vì em :D
Vâng cụ.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Ăn mặc kiểu "dạo phố" như cờ nhíp là tương đối đồng đều, nhiều cụ so com lê, quần tây đắt tiền làm gì ko biết, em ở eu lâu thấy họ mặc và phù hợp theo hoàn cảnh bối cảnh, ở nhà khác, đi dạo cho chó đi ị khác :D, thể thao dã ngoại khác, ăn tiệc bt khác, tiệc lớn khác, đi làm khác và đẹp nhất là khi đi rạp hát ( không phải rạp chiếu phim) , mặc ko khác gì đi khiêu vũ, mà cưới cũng mặc khác....
Theo bối cảnh ý thì ngay trẻ con giầy thôi cũng tầm 4_5 đôi đủ loại theo bối cảnh, phụ nữ chả biết điến đâu... :D