[Funland] Dân mỹ khổ sở vì giá xăng tăng cao kỷ lục.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Thế không Đánh giầy, ko ăn sáng, ko cafe, ko chơi gái, ko nhậu nhẹt, không ma chay hiếu hỷ
... gì à cụ?
Em ở VN trung bình 1 tháng:
Ăn sáng 15 lần = $90
Cà phê 45 lần = $180
Đánh giầy 10 lần: chỗ em không có DV này, em đi giày hủi
Nhậu nhẹt 10 lần: khoảng $20/lần, tổng cộng $200
Ma chay, hiếu hỷ 3 lần: chỗ em không có hủ tục này (hầu như không tốn tiền vì số lần đi rất ít và số tiền mỗi lần cũng rất ít)
Gái gú (maxa, tay vịn...) 2 lần: nghe nói đắt nhưng em không rõ đắt như nào
Ngoài ra còn các khoản đóng theo năm như: Gym, Bơi, Bóng, các hội nhóm (c1, c2, c3, đh, đồng hương....):
- Gym membership: khoảng $40/tháng
- Các CLB: tùy CLB, thông thường khoảng $0/tháng

Cụ tính giúp xem sinh hoạt như thế ở bển cần bao nhiêu ợ?
. Ăn sáng 15 lần = $60 (không kèm cà phê)
. Cà phê 45 lần = $220 (Starbucks $5/cốc, còn cà phê ở chỗ khác thì khoảng $3/cốc = $135). (Hầu như không ai ngồi uống cà phê buổi sáng trừ ngày cuối tuần, nhưng thôi cụ thích tính thì em cứ tính cho cụ).
. Đánh giầy 10 lần: chỗ em không có DV sang trọng này, em đi giày hủi không cần đánh và cũng không biết giá.
. Nhậu nhẹt 10 lần: khoảng $20/lần, tổng cộng $200
. Ma chay, hiếu hỷ 3 lần: chỗ em không có hủ tục này (hầu như không tốn tiền vì số lần đi rất ít và số tiền mỗi lần cũng rất ít)
. Gái gú (maxa, tay vịn...) 2 lần: nghe nói đắt nhưng em không dùng nên không rõ
. Ngoài ra còn các khoản đóng theo năm như: Gym, Bơi, Bóng, các hội nhóm (c1, c2, c3, đh, đồng hương....):
- Gym membership: khoảng $25 - $50/tháng
- Các CLB: tùy CLB, khoảng từ $0.00 - $100,000 / tháng. Chỗ em ở thì bể bơi, sân tennis, sân bóng đá, bóng chày, bóng rổ, ... miễn phí. Bể bơi Olympic-sized của thành phố thì hình như $40/tháng, không giới hạn số lần sử dụng.

Một người độc thân thì với mức lương $65K (gross), sau khoảng 2 năm là có $52K dắt túi ($52K = 2 xe Camry)
(Không tính chi phí ở những vùng đắt đỏ mà chỉ tính ở những chỗ "bình thường", nơi 70% dân Mỹ đang sống):
Mức chi tiêu thông thường vào khoảng $2K/tháng:
Tiền nhà: $700-1200, tạm tính $1000.
Tiền ăn uống: $300 ($200 ăn nhà + $25 x 4 lần ăn ngoài)
Xăng: $120
Bảo hiểm xe: $80
Internet: $30
Điện thoại: $50
Điện nước, rác thải: $200
Netflix: $15
Các khoản khác (mua sắm, sửa xe...): khoảng $200.

Mức sống này không phải là sang trọng nhưng chắc chắn không phải là mức "tối thiểu", "bóp mồm bóp miệng" (ở căn hộ riêng, có xe ô tô riêng, cuộc sống có đầy đủ các dịch vụ thông thường thoải mái, có giải trí, mua sắm vừa phải...)

Đây là chi phí định kỳ hàng tháng, chưa tính các chi phí không bắt buộc như đi du lịch chẳng hạn.
Đi một chuyến trong nước Mỹ hết từ $300-$300,000 tùy lựa chọn :)
Kiểu tương tự "tour du lịch Nha Trang 4 ngày ở KS 4 sao" thì hết khoảng $800. Đi du thuyền 5 ngày 4 đêm, ăn ở trọn gói cũng hết khoảng $800.
Nói thêm:
Mức thu nhập $65K/năm là của một kỹ sư mới ra trường.
Mức $24K/năm là của một thư ký tập sự mới học xong cấp 3.

Loitran

Xe tăng
Sai, ún gụ lái xe bị thổi kèn là dính. Kết hôn giả thì ở cùng nhà, cho ktr thoải mái, thì dính thế nào được ạ.
Cụ làm quả kết hôn giả rồi trải nghiệm đê :)) cho đời thêm tươi
Em vẫn thi thoảng uống và lái, có điều từ bé em biết kiểm soát, giới hạn mình nên chạy xe vẫn lái dẻo
Sợ mỗi lái ở VN gặp anh nhai bánh mì thôi hehehe

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Thế không Đánh giầy, ko ăn sáng, ko cafe, ko chơi gái, ko nhậu nhẹt, không ma chay hiếu hỷ
... gì à cụ?
Ăn sáng 15 lần
Cà phê 45 lần
Đánh giầy 10 lần.
Nhậu nhẹt 10 lần.
Ma chay, hiếu hỷ 3 lần.
Gái gú (maxa, tay vịn...) 2 lần.
Ngoài ra còn các khoản đóng theo năm như: Gym, Bơi, Bóng, các hội nhóm (c1, c2, c3, đh, đồng hương....)
Em đang làm việc cách nhà hơn 300km, ở một mình nên sinh hoạt hàng ngày em phải tự lo. Em không biết ở Mỹ và VN thế nào, nhưng em thử đưa ra mức sinh hoạt hàng ngày của em để mọi người tham khảo.

Em được bố trí ở miễn phí trong khu nhà tập thể của công ty, nhưng em thích ở tự do, nên thuê nhà riêng trong thành phố cách chỗ làm 5km. Nhà em thuê là căn hộ 1 phòng khách liền với bếp và 1 phòng ngủ giá 7 triệu VND cả điện nước. Thỉnh thoảng mẹ tụi nhỏ cuối tuần lại đưa mấy nhóc lên chỗ em chơi, thì kéo cái đi văng ra với thêm cái đệm là mấy nhóc ngủ thoải mái.

Sáng em làm cốc Cafe latte và cái bánh ngọt hết 50 ngàn (em thường uống trong công ty). Em ăn sáng ở nhà với bánh mỳ bơ với các loại dăm bông nên tính ra chỉ hết 30 ngàn. Mùa hè thì em đạp xe vào công ty rồi tắm rửa nghỉ ngơi, sau đó mới vào làm. Em đạp xe mất 15 phút mỗi lượt nên cũng coi như là thể thao. Khi nào có việc chạy tới các chi nhánh thì em mới chạy xe hơi.

Em không tập Gym nhưng đi bơi và xông hơi định kỳ tuần 3 buổi, hết 1,1 triệu mỗi tháng.

Em ăn trưa trong công ty mỗi suất hết 79 ngàn cả nước uống.

Bữa chiều thì em nấu lấy. Em hay chở mọi người đi siêu thị mua đồ nên cũng hay mua đồ tươi về nấu ăn chứ ít khi mua đồ đóng đá. Nhưng giá thực phẩm bên đây khá rẻ nhất là thịt thà. Em mua tầm 2 triệu đồ ăn tổng trong cả tháng là ăn thoải mái bữa tối cho cả tháng.

À, đấy là em không uống rượu, bia với hút thuốc. Em chỉ uống nước trắng và chè tây các loại và nước hoa quả (tiền hoa qua cả tháng chắc cũng tầm 2 triệu).

Cuối tuần cả nhà đi ăn hàng thì 5 người hết tầm 1,5 tới 1,8 triệu, cả típ thì tầm max 2 triệu.

Các khoản nhậu nhoẹt thì thỉnh thoảng mời mọi người về nhà, mẹ tụi nhỏ bày vẽ thì cũng chỉ tầm 2 triệu cả đồ uống là thoải mái.

Em không tốn tiền gái gú nên cũng tiết kiệm được khoản này, chứ nếu 2 lần 1 tháng thì cũng hết tầm 3 tới 5 triệu.

Ở bên đây thì mỗi lần ma chay Hiếu hỷ (nói chung là khá ít khi) thì tầm 1 triệu 1 người hoặc 2 tới 3 triệu cả gia đình, có khi hơn tuỳ theo từng mối quan hệ.

Nếu em nhận mức lương phổ thông như mọi công nhân đang làm là 180 ngàn mỗi giờ, tháng bình quân là 52 triệu thì trừ đi 6 ngàn thuế má thì em vẫn có tiền để tiết kiệm.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Cụ làm quả kết hôn giả rồi trải nghiệm đê :)) cho đời thêm tươi
Em vẫn thi thoảng uống và lái, có điều từ bé em biết kiểm soát, giới hạn mình nên chạy xe vẫn lái dẻo
Sợ mỗi lái ở VN gặp anh nhai bánh mì thôi hehehe
Cụ đừng xui dại em, phải bản lĩnh mới làm được chuyện ấy. Em biết một chuyện thật, rất hợp hấp rẫn với cc of, nhưng không kể đâu, sợ người ấy chơi of thì bỏ cụ hehe.
Em dễ như..ph, thật như đếm, không làm...giả, giả vờ được. :))

Loitran

Xe tăng
Cụ đừng xui dại em, phải bản lĩnh mới làm được chuyện ấy. Em biết một chuyện thật, rất hợp hấp rẫn với cc of, nhưng không kể đâu, sợ người ấy chơi of thì bỏ cụ hehe.
Em dễ như..ph, thật như đếm, không làm...giả, giả vờ được. :))
Tụi tây ở tầm cao họ cũng quái quỷ lắm chứ không như chúng ta thường thấy,Có những khi họ không thể làm khác vì rào cản luật lệ thôi
Chứ nhóm tây ở lớp dưới thì mình mới béo tai đá đít được
Ví như cụ xem đá banh có thể cụ xem qua TV, em coi trực tiếp nó cũng Hot lém cụ :D không như mình truyền khẩu đâu ?

.Bo My

Xe container
... gì à cụ?
Ăn sáng 15 lần
Cà phê 45 lần
Đánh giầy 10 lần.
Nhậu nhẹt 10 lần.
Ma chay, hiếu hỷ 3 lần.
Ngoài ra còn các khoản đóng theo năm như: Gym, Bơi, Bóng, các hội nhóm (c1, c2, c3, đh, đồng hương....)
Thêm khoản baby sitter, hầu gái với nuôi mèo nữa. Mấy cụ kia quên khoản nuôi chó mèo rồi, ở Tây rất tốn kém. Bên em dư sức nuôi mèo 50 kg. Em nuôi cá thôi, giá 1 con 2 ngàn, lên mạng bển là 2 đô! :D

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Thêm khoản baby sitter, hầu gái với nuôi mèo nữa. Mấy cụ kia quên khoản nuôi chó mèo rồi, ở Tây rất tốn kém. Bên em dư sức nuôi mèo 50 kg. Em nuôi cá thôi, giá 1 con 2 ngàn, lên mạng bển là 2 đô! :D
... gì à cụ?
Ăn sáng 15 lần
Cà phê 45 lần
Đánh giầy 10 lần.
Nhậu nhẹt 10 lần.
Ma chay, hiếu hỷ 3 lần.
Các cụ hết bao nhiêu 1 tháng ở VN, nói luôn, kể lể dài dòng?

PVN.OTF

Xe tải
52k thì ở VN mua dc nửa con Camry 2.5 nhập Mỹ, còn giá ở Mỹ tầm 28k con xe đó thôi, khéo thu xếp có khi còn mua dc 2 con ;))
E nói nhiều lần là cụ tranh luận cùn và ko có chút kiến thức nào, nên cụ đừng quất còm e nữa mà, hôm trước Vang qua lại để kết thúc rồi mà cụ lại quất, có mỗi cái giá oto VN với Mỹ mà cứ nhai đi nhai lại, sao cụ ko bảo CP mỹ giảm giá internet từ 40$ xuống còn 13$ giống VN đi, nhu cầu thiết yếu đấy, tiện thể cho thuế nhà ở Mỹ xuống bằng VN nữa....

slavik

[Tịch thu bằng lái]
E nói nhiều lần là cụ tranh luận cùn và ko có chút kiến thức nào, nên cụ đừng quất còm e nữa mà, hôm trước Vang qua lại để kết thúc rồi mà cụ lại quất, có mỗi cái giá oto VN với Mỹ mà cứ nhai đi nhai lại, sao cụ ko bảo CP mỹ giảm giá internet từ 40$ xuống còn 13$ giống VN đi, nhu cầu thiết yếu đấy, tiện thể cho thuế nhà ở Mỹ xuống bằng VN nữa....
- Giá xe ở Mỹ và VN có sao thì nói vậy, nguồn dẫn từ báo VN, sao cụ cứ phải xù lông nhím khi nghe chúng thế, cụ ko thích thì đừng đọc, e quote cho người khác xem, diễn đàn OF mà, OK?

Túm lại thu nhập 1 ông dân Mỹ bình thường với giá xe (ptiện thiết yếu) rẻ hơn VN 2-3 lần, giá xăng thấp hơn chút. giá thực phẩm mua về nhà tự nấu (chứ hem phải restorant sang chảnh nhe :D) thì tương đương hoặc nhỉnh hơn 1 chút (chưa tính yếu tố chất lượng, an toàn thực phẩm) so với nc e quen thì giá cả vài thứ ở Mỹ có cao hơn chút cũng vẫn xông xênh hơn gấp 5 gấp 10 lần, nhé.

PVN.OTF

Xe tải
Một người độc thân thì với mức lương $65K (gross), sau khoảng 2 năm là có $52K dắt túi ($52K = 2 xe Camry)
(Không tính chi phí ở những vùng đắt đỏ mà chỉ tính ở những chỗ "bình thường", nơi 70% dân Mỹ đang sống):

Mức sống này không phải là sang trọng nhưng chắc chắn không phải là mức "tối thiểu", "bóp mồm bóp miệng" (ở căn hộ riêng, có xe ô tô riêng, cuộc sống có đầy đủ các dịch vụ thông thường thoải mái, có giải trí, mua sắm vừa phải...)

Đây là chi phí định kỳ hàng tháng, chưa tính các chi phí không bắt buộc như đi du lịch chẳng hạn.
Kiểu tương tự "tour du lịch Nha Trang 4 ngày ở KS 4 sao" thì hết khoảng $800. Đi du thuyền 5 ngày 4 đêm, ăn ở trọn gói cũng hết khoảng $800.

Thành thật khuyên cụ nên tự nhìn lại bản thân :)
Đây là dữ liệu của cụ, nhưng thống kê của U.S năm 2019 ko nói thế, năm 2019 chi phí trung bình cho một người ở Mỹ đã 38k$, bây giờ 2022 chắc chắn phải tăng hơn nhiều, ví dụ lương nghề nghiệp tài xế xe tải kinh nghiệm 3-5 theo indeed thống kê 70k$/năm, sau thuế còn khoảng 52k, trừ đi 38k còn khoảng 14k/năm, e ko biết bằng cách thần kỳ nào đó mà a tài xế này có thể bỏ túi 26k/năm như lời cụ nói ? Hay cụ bắt người ta chắt bóp ? =)).

https://www.nerdwallet.com/article/finance/monthly-expenses-single-person-family
Mà e hỏi để biết thông tin mà cụ lại nói e nhìn lại bản thân ??? Hỏi một chút về cuộc sống ở Mỹ cũng cần phải nhìn lại bản thân ah ? Cụ sao phải khó chịu thế :).

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đây là dữ liệu của cụ, nhưng thống kê của U.S năm 2019 ko nói thế, năm 2019 chi phí trung bình cho một người ở Mỹ đã 38k$, bây giờ 2022 chắc chắn phải tăng hơn nhiều, ví dụ lương nghề nghiệp tài xế xe tải kinh nghiệm 3-5 theo indeed thống kê 70k$/năm, sau thuế còn khoảng 52k, trừ đi 38k còn khoảng 14k/năm, e ko biết bằng cách thần kỳ nào đó mà a tài xế này có thể bỏ túi 26k/năm như lời cụ nói ? Hay cụ bắt người ta chắt bóp ? =)).

https://www.nerdwallet.com/article/finance/monthly-expenses-single-person-family
Mà e hỏi để biết thông tin mà cụ lại nói e nhìn lại bản thân ??? Hỏi một chút về cuộc sống ở Mỹ cũng cần phải nhìn lại bản thân ah ? Cụ sao phải khó chịu thế :).
Số liệu cụ trích dẫn có lẽ không sai nhưng nó mang ý nghĩa khác.

Nói ngắn gọn, một người độc thân chỉ cần bỏ ra $2K/tháng là sống rất OK ở Mỹ, nhưng một thằng Mỹ độc thân trung bình thực tiêu tận $3.1K/tháng (như con số cụ đưa).

Dân Mỹ chi tiêu vô tội vạ (so với người Việt có thu nhập tương đương), vay nợ để tiêu dùng nên tỷ lệ tiết kiệm rất thấp. Hiện tỷ lệ tiết kiệm cá nhân của dân Mỹ đang vào khoảng 4.4%, tức là làm ra 100 thì tiêu hết 95.6 USD.
(Mặt lợi - hại của thói quen này là gì thì không thuộc chủ đề của thớt nên không bàn ở đây).

Cụ xem lại câu của cụ mà em đã quote trước đó nhé.
Vẫn biết kiểu chửi bới cá nhân như thế là rất "bình thường" trong văn hóa hàng ngày ở Việt Nam nhưng thực chất là rất vô văn hóa.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Tụi tây ở tầm cao họ cũng quái quỷ lắm chứ không như chúng ta thường thấy,Có những khi họ không thể làm khác vì rào cản luật lệ thôi
Chứ nhóm tây ở lớp dưới thì mình mới béo tai đá đít được
Ví như cụ xem đá banh có thể cụ xem qua TV, em coi trực tiếp nó cũng Hot lém cụ :D không như mình truyền khẩu đâu ?
"Trắng thì lạnh Màu thì nóng" chứ nhỉ hâyyygià.
Cụ chắc gì đã 3cung "ợ cùng ặn cùng ngụ cùng" :D.
P/s Không phải "3cương 5thường" nhé cụ. :P

PVN.OTF

Xe tải
Số liệu cụ trích dẫn có lẽ không sai nhưng nó mang ý nghĩa khác.

Nói ngắn gọn, một người độc thân chỉ cần bỏ ra $2K/tháng là sống rất OK ở Mỹ, nhưng một thằng Mỹ độc thân trung bình thực tiêu tận $3.1K/tháng (như con số cụ đưa).

Dân Mỹ chi tiêu vô tội vạ (so với người Việt có thu nhập tương đương), vay nợ để tiêu dùng nên tỷ lệ tiết kiệm rất thấp. Hiện tỷ lệ tiết kiệm cá nhân của dân Mỹ đang vào khoảng 4.4%, tức là làm ra 100 thì tiêu hết 95.6 USD.
(Mặt lợi - hại của thói quen này là gì thì không thuộc chủ đề của thớt nên không bàn ở đây).

Cụ xem lại câu của cụ mà em đã quote trước đó nhé.
Vẫn biết kiểu chửi bới cá nhân như thế là rất "bình thường" trong văn hóa hàng ngày ở Việt Nam nhưng thực chất là rất vô văn hóa.
Số liệu e đưa là thống kê của U.S với mức sống, nhà riêng, đi lại, nhu cầu cơ bản như cụ bảo ấy, chưa có du lịch, nhưng chênh lệch tăng 50% so với số của cụ, ở đây tính trung bình chứ ko tính sống ở xa tít ngoại ô hay ở giữa trung tâm thành phố, nên kết luận lương 65k/năm mỗi năm sống cơ bản mà tiết kiệm 26k/năm là ko thực tế, chưa kể chi phí phát sinh khác.
cái e muốn biết là tiền tiêu có rủng rỉnh thoải mái với mức lương 65k/ năm như mấy cụ cuồng tây ở đây đang xù lông bảo vệ Mỹ ko thôi.
Cụ cắt cúp câu của e rồi nói nó là vô văn hóa thì đó là cảm nhận cá nhân của cụ. Còn một câu hỏi bình thường về cuộc sống mà tự nhiên bị bộp câu " hãy nhìn lại bản thân" cá nhân e thấy nó cũng rất vô văn hóa, mang tính hằn học, hay ở chỗ cụ sống bên Mỹ, coi đó là bình thường ???

Vo_cho_mua_oto

Xe máy
Số liệu e đưa là thống kê của U.S với mức sống, nhà riêng, đi lại, nhu cầu cơ bản như cụ bảo ấy, chưa có du lịch, nhưng chênh lệch tăng 50% so với số của cụ, ở đây tính trung bình chứ ko tính sống ở xa tít ngoại ô hay ở giữa trung tâm thành phố, nên kết luận lương 65k/năm mỗi năm sống cơ bản mà tiết kiệm 26k/năm là ko thực tế, chưa kể chi phí phát sinh khác.

Cụ cắt cúp câu của e rồi nói nó là vô văn hóa thì đó là cảm nhận cá nhân của cụ. Còn một câu hỏi bình thường về cuộc sống mà tự nhiên bị bộp câu " hãy nhìn lại bản thân" cá nhân e thấy nó cũng rất vô văn hóa, mang tính hằn học, hay ở chỗ cụ sống bên Mỹ, coi đó là bình thường ???
Ci

Bọn Mỹ tiêu gì mà kinh vậy nhỉ, bên Úc 1 gia đình bình dân bố mẹ và 1 con nhỏ đi childcare, tổng thu nhập trước thuế khoảng $130k AUD, tiêu xài trung bình $6K - $8K AUD/tháng bao gồm đi chơi, giải trí, 1 năm về VN 1 lần. Mà $1AUD = $0.7USD.

Em làm bên finance nên client nhiều, xem hồ sơ chi tiêu, bank account các thể loại.

Bọn bank cho vay cũng đánh giá theo tiêu chuẩn tương đối conservative mà 1 single thu nhập trước thuế tầm $92K AUD nó cũng chỉ áp tiêu chuẩn chi tiêu 1 tháng tầm $2,200 AUD/tháng thôi.

Hay là bên Mỹ phúc lợi ít hơn Úc nên dân phải tự trả nhiều hơn???

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Ci

Bọn Mỹ tiêu gì mà kinh vậy nhỉ, bên Úc 1 gia đình bình dân bố mẹ và 1 con nhỏ đi childcare, tổng thu nhập trước thuế khoảng $130k AUD, tiêu xài trung bình $6K - $8K AUD/tháng bao gồm đi chơi, giải trí, 1 năm về VN 1 lần. Mà $1AUD = $0.7USD.

Em làm bên finance nên client nhiều, xem hồ sơ chi tiêu, bank account các thể loại.

Bọn bank cho vay cũng đánh giá theo tiêu chuẩn tương đối conservative mà 1 single thu nhập trước thuế tầm $92K AUD nó cũng chỉ áp tiêu chuẩn chi tiêu 1 tháng tầm $2,200 AUD/tháng thôi.

Về VN năm/lần tốn kém phết, biếu tiền mặt, quà bánh cho gia đình họ hàng đã đủ mệt. Nếu tính thế thì dân VN vs mức lương khoảng 120tr/năm ko ăn uống chi tiêu gì khác thì mới đủ cho chuyến đi Âu/ Mỹ mỗi năm 1 lần :D

PVN.OTF

Xe tải
Ci

Cái này e chịu, ở link e gửi nó có cái file .pdf họ liệt kê chi tiết các mức đó, cụ có thể tham khảo.

PVN.OTF

Xe tải
Cụ ngây thơ thật hay đùa thế? Nerdwallet là cộng đồng những người dùng công cụ budgeting, nhìn chung là tech savvy và thu nhập cao hơn trung bình.

Nhà 4-5 người mà chi 85k là tiêu gần bằng nhà em rồi đấy (nhà em + du lịch 30k/ năm), mà thu nhập gd em thuộc dạng top US income.
Cái link e gửi là thông tin cục thống kê lao động U.S làm, nerdwallet chỉ đưa thông tin chứ có phải khảo sát cộng đồng nerdwallet đâu.
Hay e dịch j sai ah ?
Nhà cụ tiêu rẻ có thể cụ ở bang thuế rẻ hay j đó, vị trí nhà ở.... còn đây họ thống kê trung bình các nơi ở Mỹ.

barcaboy

Xe đạp

Thành thật khuyên cụ nên tự nhìn lại bản thân :)
Cụ này chắc người ở đâu đó.

Với giá 1000/tháng tiền nhà thì nếu là mortage với mức lãi suất 4% và trả trong 15 năm thì khoản vay là khoảng 120k. Nếu 30 năm lãi suất 4% thì khoản vay khoảng 200k. Như vậy giá nhà sẽ khoảng 150-250k.

Nhưng giá nhà trung bình (average) ở Mỹ là 300k theo link này, còn median thì cao hơn khoảng 375k.

.

Nên tụi Mỹ bình thường với giá nhà trung bình, thì 1 tháng tiền mortgage tụi nó sẽ khoảng 2k-3k. Cộng thêm thuế nhà như cụ này đã nói là 500 nữa là khoảng 2.5 đến 3.5k.

Nhưng vấn đề là khi đã có mortgage như vậy thì mất việc là mất nhà, ra đường.

Anh có lương 65k/năm thì lương anh nhận về khoảng 50k là 4k/tháng. Anh bỏ 2.5k cho cái nhà thì số còn lại lo cho tất cả các thứ thì thật sự anh ko có gì để tiết kiệm. Anh ko ăn ko tiêu gì chỉ trả mortgage thì sau 10-15 năm anh cũng mới trả xong cái nhà.