[Funland] Dân như này có tham quá không ạ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
So sánh với tầng 2 hơn 3 lần, tầng 3 là 4,5 lần mức hỗ trợ thêm như vậy không hợp lý thì theo cụ gấp bao nhiêu lần nữa cho hài lòng? Cho nên người ta thường nói quan tham, dân gian là đúng thôi

Thứ nhất: nói hỗ trợ dân đã là sai về bản chất
Thứ hai: mức "hỗ trợ" mà không minh minh bạch tại sao lại "hỗ trợ" vậy thì bao nhiêu cũng ít.

Ở đây không có ai hỗ trợ ai hết. Mà đây là quan hệ ngang hàng, cần sòng phẳng.
Vì bản chất là dân góp đất; DN góp tiền xây khu mới để kinh doanh.
Vì vậy, không dùng quan hệ hỗ trợ được.

Mà hãy xác định giá trị khu đất, chia cho từng hộ để ra giá trị thị trường của phần dân góp
Xác định giá trị phần DN góp.
Làm xong bán lãi lờ bao nhiêu; thưởng cho DN một phần nào đó; còn lại chia theo tỷ lệ.

Rất sòng phẳng.
Dân không đòi hơn, còn để lại phần thưởng cho DN, nghĩa là DN lợi hơn.

Sao hổng thằng DN nào làm
Mà cứ đòi "hỗ trợ" mà thôi.
Hỗ trợ kiểu mập mù như thế chả có lý gì bảo là nhiều hay ít cả.

Em kiểm định hàng trăm cái cc cũ rồi cụ ơi, vẫn là lợi ích tầng 1 như B6, D2 Giảng Võ... nằm mặt đường lớn. Còn các chung cư trong ngõ ít lợi ích như B7 hay B8 GV gì đó thực hiện nhanh trong 1 nốt
Sao các cc trong ngõ khác chưa thấy triển khai nhỉ. Thực tế không ít các hộ phản đối là các hộ tầng trên. Tập thể cũ có 5 tầng chủ đầu tư nhảy vào còn có lãi chứ cc 30 tầng rồi thì ai dám làm.
Vấn đề là chả có ông dân nào kêu với CQ là phải xây lại cả, chỉ có doanh nghiệp thấy miếng đất đẹp muốn ăn, những khu trong ngõ dân có kêu 20 năm thì vẫn kêu tiếp nhé.
Chỉ có ở Việt Nam thì đồ ăn trộm lại được kẻ trộm công khai đòi tính làm tài sản cá nhân và đòi đền bù "thỏa đáng".

fsipraha

Xe hơi
Vấn đề là chả có ông dân nào kêu với CQ là phải xây lại cả, chỉ có doanh nghiệp thấy miếng đất đẹp muốn ăn, những khu trong ngõ dân có kêu 20 năm thì vẫn kêu tiếp nhé.
Cụ viết chuẩn! Chỗ dân kêu không thấy CQ nào xây lại cả, chỗ dân đang làm ăn được thì CDT lại muốn chiếm nên dân mới không đồng thuận.

hoviethung

Xe lăn
Thứ nhất: nói hỗ trợ dân đã là sai về bản chất
Thứ hai: mức "hỗ trợ" mà không minh minh bạch tại sao lại "hỗ trợ" vậy thì bao nhiêu cũng ít.

Ở đây không có ai hỗ trợ ai hết. Mà đây là quan hệ ngang hàng, cần sòng phẳng.
Vì bản chất là dân góp đất; DN góp tiền xây khu mới để kinh doanh.
Vì vậy, không dùng quan hệ hỗ trợ được.

Mà hãy xác định giá trị khu đất, chia cho từng hộ để ra giá trị thị trường của phần dân góp
Xác định giá trị phần DN góp.
Làm xong bán lãi lờ bao nhiêu; thưởng cho DN một phần nào đó; còn lại chia theo tỷ lệ.

Rất sòng phẳng.
Dân không đòi hơn, còn để lại phần thưởng cho DN, nghĩa là DN lợi hơn.

Sao hổng thằng DN nào làm
Mà cứ đòi "hỗ trợ" mà thôi.
Hỗ trợ kiểu mập mù như thế chả có lý gì bảo là nhiều hay ít cả.
Mình nghĩ làm sao xác định được giá thị trường chung của khu đất nhỉ khi không có quan hệ thuận mua vừa bán giữa DN và công dân khu đó trong đó có tính đến lợi ích của Nhà Nước? Mà khu đấy có DN đứng ra thoả thuận với dân không cụ. Mà với tình trạng này thì khó có thể giải quyết hài hoà các loại lợi ích nếu không có sự can thiệp của Chính Quyền và luật pháp?

hoanganhhn83

Xe tải
Cái này chỉ vận động miệt mài là tối ưu
vâng đến lúc cưỡng chế lại ỉ ôi lên tận đâu mới nhận được, chưa biết bao giờ nhận tiền đền bù vì tiền trở lại kho bạc. ông không chịu chấp hành ông thiệt thôi ạ

transporter3

Xe điện
Cứ theo giá TT mà tiến hành thôi, bảo sao dân phố cổ ko chịu di dời mặc dù ai cũng muốn. Khi đã là sở hữu riêng thì đừng đem mấy cái của chung vào bắt người khác phải theo. Nói đến tiền thì ko thể theo số đông đc. :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
"Xác định giá trị lô đất theo giá thì trường" nói thế cũng mang tính tương đối thôi ạ. Vì bọn chủ nhà như tui chỉ đặt vấn đề tốt nhất là làm được như thế. Vì như thế thì coi như thống nhất từ trước về giá trị.

Còn không được như thế thì hãy làm bài toán ngược; Nghĩa là xác định sơ bộ phần góp của dân, ấy chính là cái phần mà DN trả lại nhà theo cái 2.2, tiền "hỗ trợ" thêm và phần đóng góp của DN (các loại tiền) và giá trị thu được sau khi hoàn thành để biết... lãi bao nhiêu (tất nhiên là khoảng khoảng thôi) như thể sẽ định lượng được sơ bộ là phần "hỗ trợ" lên tới 2.2 kia là nhiều hay ít.

Ví dụ nếu DN bỏ ra 1000 tỷ; sau khi hoàn thành, trả lại một phần cho dân (nhà + tiền) họ thu phần lãi ròng là tầm 150 tỷ (tính kiểu ... lãi định mức); thưởng cho họ 50 tỷ; thì cái "hỗ trợ" 2.2 kia là ok. Còn bỏ 1000 tỷ mà sau đó lãi 1000 tỷ nữa thì dân bọn em... ghen ăn tức ở lắm lên sẽ không đồng ý.

Hoặc một phương án đưa ra là cả khu có 3 dãy nhà bao gồm 2 dãy trong, 1 dãy mặt đường. Ông DN và làm tất cả khu đi, đừng làm nhõn cái nhà ngoài. Vì làm thế khác gì đi mua đất với giá chung cả mảnh nhưng lúc mua thì cắt mỗi khúc ngoài để mua còn phần sau iem bác giữ lấy bán sau. Bác cụ là người bán đất các cụ có bán không ?

Thật là có lần đi họp, tui nói thế.
Số chủ hộ ủng hộ tui, thay đổi/lung lay quyết định đồng ý cũng có tăng lên ạ

Ý kiến của cụ nghe qua thì hay nhưng vướng ở điểm này cụ ạ.
Mình nghĩ làm sao xác định được giá thị trường chung của khu đất nhỉ khi không có quan hệ thuận mua vừa bán giữa DN và công dân khu đó trong đó có tính đến lợi ích của Nhà Nước? Mà khu đấy có DN đứng ra thoả thuận với dân không cụ. Mà với tình trạng này thì khó có thể giải quyết hài hoà các loại lợi ích nếu không có sự can thiệp của Chính Quyền và luật pháp?

Chỉnh sửa cuối:

tungLam.nwl

Xe tăng
Toàn thấy các cụ không có nhà cc ở khu tập thể cũ chửi tại sao cơi nới, có khi rà lại nguồn gốc phần nhiều đất đai các cụ đã được cấp sổ đỏ hiện nay cũng là từ cơi nới.Thử hỏi chung cư xịn như giờ thì cơi nới bằng niềm tin ah. Tóm lại đã là quan hệ kinh doanh thì CĐT không có lợi thì nó ngu gì ôm vào, NN cũng không ai đi can thiệp vào các quan hệ dân sự để mang lợi ích của người này cho người khác hưởng. Trường hợp cc xuống cấp nghiêm trọng không đảm bảo an toàn theo quy chuẩn thì người ta đã cưỡng chế theo luật như khu tt Nguyễn Công Trứ hay Giảng võ trước kia rồi.

zaiwaz123

Xe điện
Các cụ mơ à? Đất lấn chiếm, nhảy dù mà đòi hợp thức hoá.
Cụ không khôn hơn DN và các cơ quan quản lý NN đâu , cưỡng chế được thì đã làm lâu rồi. Vấn đề ở đây chắc các hộ tầng 1 muốn DN thoả thuận giá với họ theo giá thị trường, thậm chí nó không muốn hợp tác đầu tư thì DN cũng chịu, trường hợp nguy hiểm theo cấp độ bắt buộc phải di dời thì Chính quyền làm trong buổi sáng.

Xedap4banh2

Xe tăng
Cháu nghĩ thế này, chắc t1 phản đối là chính, sao CĐT không làm = 100% số nhà t1 là kiot ( S nhỏ hơn chút ) rồi thêm cho họ căn con con phía trên nhỉ ? Phần còn lại của T1 ( tất nhiên là phía đẹp hơn ) dành cho CĐT muốn làm gì thì làm.
Chứ T2 trở lên ông nào chả muốn có nhà mới to đẹp mà ở :)
KLQ nhưng TT 180A Ngọc Hà có tay to nào lấy không cc nhỉ? đất rộng mênh mông , lại đối diện công viên to vật, mỗi tội gần ông cụ quá :P

vitngoc

Xe điện
Em thấy từ cổ chí kim chả ông dân nào ăn dc của ai dc cái gì cả!

Xuân Trường

Xe buýt
Chủ đầu tư tư nhân thì em không biết, chứ thành phố thì quỹ nhà lúc nào chả thừa mà :D

Như mấy tòa N10, N11 bên Sài đồng đang dọa đập đi vì không ai ở :D
Vâng, cái người dân cần là họ đang ở đó kiếm ra tiền, giờ chuyển ra khu khác họ làm gì để ra tiền thôi. Vấn đề đó cá nhân em nghĩ là khó, giống kiểu mấy nhà phố cổ, tối mang cái nước mía trà chanh ra đầu đường bán kiếm đống tiền, hay nhận trông xe 1 tối cũng 1 đống :D. Giờ về sài đồng họ sống sao :(
Còn đảm bảo là cứ di chuyển đi, 2 năm nữa có nhà rồi quay lại thì em nghĩ ai cũng đi. Nhưng mà có khi cả chục năm họ cũng ko có nhà lại nữa :D

Ớt xanh

Xe điện
So sánh với tầng 2 hơn 3 lần, tầng 3 là 4,5 lần mức hỗ trợ thêm như vậy không hợp lý thì theo cụ gấp bao nhiêu lần nữa cho hài lòng? Cho nên người ta thường nói quan tham, dân gian là đúng thôi
Em không so sánh quyền lợi giữa các tầng với nhau bác ơi.
Mà em coi đây là cuộc mặc cả sòng phẳng giữa cư dân và chú đầu tư.
Một bên thì lỏng lẻo về kinh nghiệm đàm phán cũng như tổ chức bên còn lại thì vô cùng chuyên nghiệp và có sự hậu thuẫn của chính quyền.
Đội nào win thì bác biết rồi đấy.

Ớt xanh

Xe điện
Sao ko để tự họ bàn với nhau rồi đề xuất cho TP để giải quyết, ko thì cứ để họ ở thế. Họ đang 50m thì cứ đền cho căn 50m thế đã là ưu đãi quá rồi.
Chào bác Sơn.
Bác gì đối tác của bác vẫn Tự Lái hay có lái xe riêng rồi ợ????

hoviethung

Xe lăn
Em không so sánh quyền lợi giữa các tầng với nhau bác ơi.
Mà em coi đây là cuộc mặc cả sòng phẳng giữa cư dân và chú đầu tư.
Một bên thì lỏng lẻo về kinh nghiệm đàm phán cũng như tổ chức bên còn lại thì vô cùng chuyên nghiệp và có sự hậu thuẫn của chính quyền.
Đội nào win thì bác biết rồi đấy.
Cái này thì đâu chả có. Nếu không thì làm gì có chuyện kiện cáo đấy đai giữa dân chúng với chủ đầu tư và chính quyền. Mình đã gặp trường hợp chủ đầu tư làm việc với cư dân rồi. Họ gặp theo cá nhân dùng thủ đoạn cái gậy và củ cà rốt để thuyết phục. Dân nào sành sỏi thì cứ để đấy tạo sức ép. Không biết cư dân khu chung cư tập thể thì chủ đầu tư thì áp dụng chiêu nào. Còn về anh Vượng thì anh đó giầu nên trả đền bù thật cao theo dân nên anh ấy giải phóng mặt bằng cực nhanh luôn

Ớt xanh

Xe điện
Cái này thì đâu chả có. Nếu không thì làm gì có chuyện kiện cáo đấy đai giữa dân chúng với chủ đầu tư và chính quyền. Mình đã gặp trường hợp chủ đầu tư làm việc với cư dân rồi. Họ gặp theo cá nhân dùng thủ đoạn cái gậy và củ cà rốt để thuyết phục. Dân nào sành sỏi thì cứ để đấy tạo sức ép. Không biết cư dân khu chung cư tập thể thì chủ đầu tư thì áp dụng chiêu nào. Còn về anh Vượng thì anh đó giầu nên trả đền bù thật cao theo dân nên anh ấy giải phóng mặt bằng cực nhanh luôn
Vậy thì quan điểm dân "gian" của bác nói là phải xem xét lại đới.

Bí đỏ 2011

Xe đạp
Em ở hải phòng. Có dùng mạng này, thấy chết liên tục. Liệu có bị khóa sim k hả các cụ?