[Funland] Đàn ông có gặp vấn đề tâm lý với vợ/ng yêu khuyết tật

langthangnoidau

Xe buýt
Mợ chịu khó nghe chuyện về cđ e đi, e thật chả có ai bất hạnh bằng e đâu và e tin mợ cũng thế
E bị tật ở chân, từ nhỏ đã sống cùng với ánh mắt ái ngại của mọi ng xung quanh rồi, cũng từng nghĩ đến cái chết, từng bất cần đời. Rồi e đi học, rồi ty đến. Thật sự những ng đến vs mình là ty chân thật nhất vì e chả xinh đẹp lồng lộn, chả có tiền để mà lợi dụng. E yêu suốt 5 năm trời, ra trường phụ huynh ng ta biết được ngăn cản thế là chia tay. Đau chứ nhưng mà vẫn phải sống, e đi làm rồi lại gặp ng đàn ông # ( giờ là ck e) tốt thật sự, thương e thật sự. Sau 4 năm yêu nhau thì a ấy về làm công tác tâm lý cho gia đình rồi đầu năm 2017 2 đứa mới quyết định cưới, dự cưới vào t11 cuối năm( vì chờ làm xong nhà mí cưới đc). Đùng 1 cái tai họa ập đến t8 e bị bắt vì tội trốn thuế, e nhận lệnh tạm giam 4tháng thì còn cưới xin gì nữa. Cứ nghĩ là thôi đời xong rồi thì bà xếp e chạy cho e ra sau 1 tháng nghỉ dưỡng ở hỏa lò. E dính án nên chuyện cưới xin phải hoãn lại cuối năm.
Gia đình e thì k đc như nhà ng ta, bố nghiện rượu đến ngày cưới của con thì phá phách. E ngậm đắng nuốt cay về nhà ck trong nc mắt và tủi nhục.
Đấy e sa cơ lỡ bước ng ta vẫn ở bên e( ck e hoàn toàn bình thường) giờ e có con gái 19 tháng rồi. 2 vkck giờ giống bạn tri kỷ hơn vì sống xa nhau, e vs con ở quê, anh làm ở hn cuối tuần nào cũng về vs vk con. Đây chưa phải là happy endding đâu nhé vì hậu kết hôn còn khổ dài dài. Lúc đầu gđ ck cho cưới nhưng cưới xong thì ghét e ra mặt giờ cháu cũng k thèm nhìn mặt mẹ con phải về sống nhờ nhà ngoại. Nhà cửa thì k có e thì thất nghiệp được cái vk ck thương nhau. Ah ck e cũng là 1 off phơ trên này ah
Em thật may mắn, hãy sáng suốt và vững vàng để bước tiếp nhé.
Chị thấy chị cũng nhiều sai lầm trong cuộc hôn nhân này, và sai lầm lớn nhất là chọn nhầm người.

Nuhoangracroi

Xe tải
Chị thấy chị cũng nhiều sai lầm trong cuộc hôn nhân này, và sai lầm lớn nhất là chọn nhầm người.
Chọn nhầm thì vẫn có thể chọn lại, khi cánh cửa này đóng lại thì sẽ có 1 cánh cửa khác mở ra. Những cái gì khiến ta đau thì coi nó như cái ung nhọt mà mạnh mẽ vứt bỏ đi. Làm lại cđ k bao giờ là muộn quan trọng là ta có tinh thần vượt khó.

Chĩm111

Xe điện
Cụ can đảm thì inbox
Không cần, một số cụ cợt nhả đùa vui thôi cụ!
Em đang tin thớt có tâm sự bởi một câu chuyện có thật, các cụ đừng giỡn quá, rất dễ gây tổn thương, nhất là với phụ nữ, em thật!

November123

Xe tải
Gđ tôi thuộc tầng lớp lao động, tôi chẳng đc chứng kiến nhiều cuộc hôn nhân hạnh phúc, thấm chí rất ít.
Bố mẹ tôi ly hôn khi tôi còn nhỏ và tôi bị ám ảnh bởi chuyện này, nên cũng sợ ly hôn.
Nhưng giờ tôi cũng đang thay đổi suy nghĩ, có lẽ ly hôn trong hòa bình là điều ai cũng mong muốn
Mợ hãy thử đổi hướng nhìn xem, thay vì cứ nhìn vào những gia đình tan vỡ và có suy nghĩ bi quan thì thử nhìn vào số ít những gia đình hạnh phúc còn lại để có suy nghĩ khác được không?

Cuộc sống này không ai nói hay trước điều gì hết, chỉ là hãy làm tốt nhất những gì có thể.

Hai vợ chồng đã từng ngồi lại tâm sự với nhau vấn đề khúc mắc chưa? Đã nói rõ hết mọi chuyện chưa? Hai người có cùng quan điểm hay khác nhau?

Mong mợ bình tâm suy nghĩ mọi chuyện trước khi đưa ra quyết định. Chỉ cảm nhận, tâm trạng của mợ không tốt trong lúc này.

Hãy luôn nghĩ rằng, dù có thế nào đi chăng nữa, mọi chuyện rồi sẽ ổn, mợ nhé. :)

Kitcat

Xe container
Không biết là chồng của c đã làm gì khiến c nói ra câu đó.
Thực ra cái khó khăn nhất khi sống cùng 1 người tự dưng khuyết tật là cú shock tinh thần khiến cho người bệnh thay đổi tính nết, dễ cáu dễ giận, đổ vỡ lại từ đó nảy sinh hơn là từ ngoại hình.
Nói có lẽ khó nghe, nên nhìn nhận lại mình và có cái nhìn out of the box với bạn đời.

Mợ cần thời gian để chấp nhận bản thân mợ, thì chồng mợ cũng vậy, cuộc đời vốn là đầy biến động.
Để nắm tay nhau đi khắp thế gian cần nhiều hy sinh, và thấu hiểu ở cả 2 phía. Chơi kéo co phải có 2 người.

Kitcat

Xe container
Hôm rồi em với cháu em max rảnh, ngồi xem chỉ số IQ Trung bình của TG. Đại loại thấy được sự bất hợp lý của IQ khi tính dựa trên trung bình kết quả IQ của những người tham gia test online của 1 QG và nói đó là IQ của quốc gia đó.
Mới đầu khi chưa phân tích kỹ, nhìn vào thì IQ của người da đen khá là thấp. Em mới cười bảo: đấy người da đen IQ thấp chưa, nói bọn họ dốt là nói sự thật, nhưng nếu nói như vậy lại bị cho là kỳ thị, khéo sau này phải có luật bảo vệ người da trắng, họ có vẻ bị kỳ thị ngược vì màu da của mình.

Trong trường hợp một người đang liếm láp nỗi đau thể xác lẫn tinh thần thì sao, liệu mỗi hành vi lời nói của bạn đời có bị soi xét theo cách khác với trước kia hay không? Có phải sống cùng mình người khác như đi trên băng mỏng, động 1 chút là chạm vào nỗi đau của mình hay không?
Nếu có thì vấn đề là ở mình.

langthangnoidau

Xe buýt
Không cần, một số cụ cợt nhả đùa vui thôi cụ!
Em đang tin thớt có tâm sự bởi một câu chuyện có thật, các cụ đừng giỡn quá, rất dễ gây tổn thương, nhất là với phụ nữ, em thật!
Những lời nói của người trên mạng không làm tôi tổn thương được. Dù sao trên diễn đàn này còn rất nhiều người tử tế!

langthangnoidau

Xe buýt
Trong 3 tháng tôi nằm viện cuối năm trước chồng tôi ít quan tâm. Và chồng tôi hầu như không về nhà từ tết đến giờ, nên tôi thấy không còn gì nhiều muốn nói nữa.
Giờ tôi thấy ko vượt qua được chính bản thân mình để nói chuyện với nhau rõ ràng.

Hơn 10 năm hôn nhân cũng gặp nhiều sóng gió ngầm, dù ít cãi nhau và nhìn có vẻ hạnh phúc, nhưng không nói chuyện với nhau, không cùng quan điểm sống, chồng ít chăm sóc con cái và tài chính chật vật.
Lúc tôi ốm cũng không phải là ng bệnh dễ chịu gì, không phải hay kêu ca mà ngược lại, tôi thường tự làm mọi chuyện 1 mình và ko muốn mọi ng quá hỏi han mình, có lẽ đã là khởi đầu của trầm cảm.

windy1

Xe điện
Một câu hỏi khó trả lời

Nuhoangracroi

Xe tải
Vợ chồng khi đã cùng nhau trải qua bạo bệnh. Sống vù nghĩa vì tình, vì gì cái zú hả cụ
E chả biết cắt vú đi thì như nào, có xấu lắm k? Nhưng e có 1 con bạn thân. Ngực nó như đàn ông luôn k có 1 tí gì hết chỉ có mỗi cái núm thò ra, người bt k xấu chả xinh thậm trí da còn đen mà nó nhiều người yêu lắm luôn

Freeman Bodhany

Xe tăng
Các bác cho em hỏi, nếu vợ hay người yêu các bác ko may gặp tai nạn, bệnh tật, phải cắt bỏ 1 bộ phận nào đó trên cơ thể: tay, chân, vú (do ung thư vú), hoặc bộ phận ko nhìn thấy, nh vẫn có thể quan hệ được sau khi hồi phục, thì các bác có thể làm đc chuyện đó ko?
Ko làm được thì giải pháp là gì? Có người khác thay thế/ Bỏ vợ/ Nhịn?
Em biết có chị diễn viên Angelina Jolie cắt bỏ cả 2 vú để phòng ngừa ung thư vú, ( vì chị ý được bs chuẩn đoán có gene ung thư vú truyền từ mẹ đẻ- mẹ đẻ chị ấy đã bị chết vì ung thư vú), sau đó thì 2 vợ chồng bỏ nhau, chồng chị ý là nam tài tử Brad Pitt.

Chả có nhẽ anh chồng chán cái vú giả của chị ấy nên bỏ ??? Có nhẽ đâu thế (?) :D

windy1

Xe điện
Những ai tàn tật ở cơ thể thì còn có người thương hại. Còn những người tàn tật ở trí óc thì hết thuốc chữa và bị người đời khinh rẽ

Hư Không

Xe tăng
Tự ti quái gì, sau kết hôn mà dính thì cứ mặc nhiên mà đón nhận.
Đứa nào ruồng rẫy bạn đời, thì sống không bằng em gâu gâu, em thật. ;))
Bác Trục nói chuẩn, ra ngoài có thể ngắm gái, nhưng bạn đời nó là cái gì đó thiẻng liêng. Lấy nhau rồi phải có trách nhiệm với nhau chứ

quy la tien

Xe điện
Xin chia sẻ với mợ chủ.
Theo mợ nói khi đang bt thường thì cs của mợ cũng kg phải hoàn hảo cho lắm: anh xã không toàn tâm toàn ý lo cho gđ và ít chăm sóc khi mợ ốm.
Hoàn cảnh các gđ xung quanh cũng khiến mợ có suy nghĩ nhiều về hôn nhân....Thế nên mợ cảm thấy như vậy cũng là điều dễ hiểu.
Thực sự tôi khâm phục ý chí của những người không may bị khuyết tật và càng nể những người bạn đời của họ khi vượt qua các rào cản định kiến để đến và gắn bó với nhau, như vậy thì cs vẫn đẹp đấy chứ mợ?!!
Nói vậy chứ khi người bạn đời chẳng may bị bệnhhay tai nạn- điều mà trong xh ngày nay luôn có thể xẩy ra bất cứ khi nào và với bất cứ ai- thì để vượt qua những giao động về tâm lý không dễ .
Vài lời chia sẻ cùng mợ, mong mợ vui vẻ, lạc quan trong cuộc sống.

Dancingwiththewind

Xe điện
Hai năm trước em bị bệnh, tóc rụng từng mảng trơ gia đầu, mặt mũi mẩn đỏ thâm lại, người gầy rộc, mệt phờ phạc. Chồng em bảo có anh em không phải lo gì. Sau đó là quá trình chữa bệnh, chồng em tẩn mẩn nhặt yến chưng, nấu đồ ăn cho em ăn suốt 1 năm trời. Giờ em béo lại như con cun cút rồi.
Vợ chồng gắn bó thì sẽ cùng nhau tìm cách giải quyết vấn đề chứ không nên bỏ mặc.
Phẫu thuật ngực sẽ là cú sốc lớn cho cả hai bên cần có thời gian và tình cảm để vượt qua. Giờ khoa học phát triển, mợ có thể nghiên cứu làm ngực. Mợ hãy chọn cách tự chăm sóc sức khoẻ cho bản thân mình, tập thể dục và chăm chút bề ngoài, tự yêu bản thân mình sẽ lan toả đến những người xung quanh.
Em có theo dõi facebook của em Thuỷ Bốp (chị xin phép em chia sẻ ở đây) từ khi em ấy bệnh tật xấu xí và yếu đuối. Giờ em ấy tập thể dục, làm bánh và sống cuộc sống sôi động hạnh phúc mà người bình thường còn chưa làm đc. Trông em ấy ngày càng xinh đẹp, quyến rũ và tự tin

tranmanhha

Xe điện
Tuyền những tình huống khó phết.