[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

Grayson

Xe buýt
Còm này của cụ em cũng gặp rồi. Em có người bà con, xưa ở phố hàng Gai, em có cùng bố về thăm 1 lần, khi ấy em còn nhỏ. Căn nhà 1 tầng, cao và rộng, gia chủ được phân cho sau năm 1954, chắc của người nào đó bỏ vô nam.
Gian ngoài cùng, 12m2, ông chủ dùng làm cửa hàng may và bán mũ vải.
Gian giữa, hai ông bà ở (ông bà ko có con).
Gian bếp, phía sau cái bể nước, cho 1 gia đình khác ở nhờ.
sau cùng là công trình phụ, và 1 cái bầu khói lớn, bồ hóng đen kịt; :(( chắc trước đó là nơi đun nấu như kiểu nhà hàng.
Cái gian giữa đó, ông bà cho 1 chú sửa xe đạp ở nhờ, rồi chú mang cả vợ đến ở. Ôi, hai gia đình ở chung nhau, che mỗi tấm vải. Em thấy thật bất tiện. Mà sau đó chú ấy còn chiếm luôn gian đó của ông bà
Thành phần sửa xe đó gọi là "dân đi kinh tế mới" về, ban đầu thì "mượn, nhờ" với sự giới thiệu (bảo kê) của cán bộ khu, tiểu khu (quận, phường) xxxKV, sau 1 thời gian thì chiếm dần từ ngoài vào trong, biến nhà của chủ thành của mình, quẳng cả giường của chủ nhà lẫn con nhỏ của chủ nhà (đang đi vắng) ra ngoài đường cũng có.
Chủ nhà cũng phải sợ dân kinh tế mới, vì bản thân đã bị quy thành phần tư sản, cửa hàng mặt tiền to thì bị trưng thu, cửa hàng nhỏ thì có thể giữ được với điều kiện phải lập "tổ hợp tác" (có thêm 1-2 người cùng làm, nên phải cho mấy dạng "kinh tế mới" người nhà cán bộ/ xxx đứng tên, cùng sử dụng chung cửa hàng). Ho he là nó gọi xxx đến khám nhà, quy luôn tội kinh doanh cá thể, ghi vào sổ đen diện phởn động, con cái xác định.... lý lịch đen, cả nhà vccc ăn không ngon ngủ ko yên với chúng nó!

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container
Họ mang theo thùng tro hay túi tro để rắc lên rồi quét cụ ạ. Cũng có skill chứ ;))
Nhà Hỏa, mợ xem... toàn tường sau của Cửa Đông và Bát Đàn. Hàng Cân, Chả Cá... cũng rứa....

Em sinh sau đẻ muộn nhưng cũng đủ cũ để chứng kiến cảnh lấy phân từ xú thùng...

Tiện em chém tí, sai thì các cụ mợ cũ hơn sửa hộ.

Lấy phân, tục gọi Cổ nhuế xin thề, chưa đầy hai sọt chưa về quê hương.

Nhưng xin thưa, đó là thời " gần" còn trước nữa thì 2-3 ngày sẽ có xe của tạm gọi " vệ sinh môi trường" tới gom các thùng tròn, vuông ra rồi múc bằng gáo cán dài có mũi hình chóp nón. Sau đó lại đẩu thùng vào vị trí dưới hố..
Cụ nào dân phố chắc đều thấy cái rãnh thoát nước sau hố xí nó thế nào. Tất nhiên không quá bẩn như sau này, khi lớp người "lạ" tràn ngập.
Hà Nội thì e nhớ tầm năm 74-75 hết rồi hay sao ý, dưới Hải phòng thì đến những năm 80 vẫn còn

duytrong

Xe lăn
dcm chởi hay lắm thâm vãi mứt.
Như ô bạn e dân phố cổ c.him dài vắt mợ ra sau cắm vầu đ.ít đc hỏi sao c.him mài dài thế, bảo dm mài phố mới đél hiểu đc phố cổ đâu, đái xong nhà chật đél vẩy đc cứ đứng đung đưa lại chả dài họi họi con qặc!
dưng cơ mờ bố mài bán khăn tào sang thẳng lước ngoài mấy chục cuốn nay mua Dôn doi đi ăn sáng tụi **** *** có cẹc xèng mua, bàn bàn lộn cmn cái bàn lên mà họi :(
Hết cmn chích!
Em tả thực chứ có chửi méo đâu, cụ mới chửi thì có ấy.

barca6996

Xe container
Nhà ông bà nội em có mỗi gian tầng 3 trẻn đầu phố Hàng Trống, ngày xưa ông là hiệu trưởng trường Chí Chi trên phố hàng Quạt. Nhà ông bà ngoại thì cũng có mỗi tầng 2 chỗ Hàng Bông. Sống chung chật chội nên nhà em đã chuyển lên trên Thuỵ Khuê ở từ hồi em lên 5.
Hồi đó còn cánh đồng, nông dân trồng lúa nuôi lợn ... nhưng dân ở đó rất tốt bụng nên em chẳng phân biệt nhà quê hay thành phố gì. Tụi bạn bè chơi lê la với nhau tận bây giờ dù hồi đầu bọn nó cứ bảo em kiêu cậy dân phố. :((
Tầng 2 nhà số 1 Hàng Trống có bà mẹ và 2 ông con trai tên là Tuấn và Tú k biết mợ có biết k? Ông Tuấn vượt biên ở Canada, ông em tên Tú cũng bán hết ở đấy h ở Đà Nẵng. Hai ông này cũng phải ngoài 60 rồi

114hangbong

Xe lăn
Hà Nội thì e nhớ tầm năm 74-75 hết rồi hay sao ý, dưới Hải phòng thì đến những năm 80 vẫn còn
Hồi những năm 80 nhà em trên Bưởi thì có người đến vận động làm hố xí tự hoại trong nhà. Em mừng quá hỏi ông hàng xóm bao giờ có ? Ông ấy chữa xe đạp tầng 1 quắc mắt quát vào mặt em Tự dưng ôm cái nhà xí về nhà thối hoắc ai chịu được. ( nhà ông tầng 1 sát khu vệ sinh chung.. :)) ) Thế là đành dùng vệ sinh công cộng xa tít tắp có bà ngừoi Cổ Nhuế hàng ngày đến thu dọn. Giờ thi thoảng em vẫn ngủ mơ cái nhà vệ sinh ấy. :))

Lavender168

Xe buýt
Thành phần sửa xe đó gọi là "dân đi kinh tế mới" về, ban đầu thì "mượn, nhờ" với sự giới thiệu (bảo kê) của cán bộ khu, tiểu khu (quận, phường) xxxKV, sau 1 thời gian thì chiếm dần từ ngoài vào trong, biến nhà của chủ thành của mình, quẳng cả giường của chủ nhà lẫn con nhỏ của chủ nhà (đang đi vắng) ra ngoài đường cũng có.
Chủ nhà cũng phải sợ dân kinh tế mới, vì bản thân đã bị quy thành phần tư sản, cửa hàng mặt tiền to thì bị trưng thu, cửa hàng nhỏ thì có thể giữ được với điều kiện phải lập "tổ hợp tác" (có thêm 1-2 người cùng làm, nên phải cho mấy dạng "kinh tế mới" người nhà cán bộ/ xxx đứng tên, cùng sử dụng chung cửa hàng). Ho he là nó gọi xxx đến khám nhà, quy luôn tội kinh doanh cá thể, ghi vào sổ đen diện phởn động, con cái xác định.... lý lịch đen, cả nhà vccc ăn không ngon ngủ ko yên với chúng nó!
Khổ nhỉ ? trước em cũng đọc một truyện tả lại cảnh chủ nhà phải cà rén dân nhảy dù, căng thẳng vô cùng, thậm chí có bà tiểu thư khuê các rút cục phải lấy ông lông dân mặc quần đùi vén mồm cắm tăm xỉa tanh tách ... để lấy chỗ dựa. Đọc thôi đã thấy khổ

114hangbong

Xe lăn
Tầng 2 nhà số 1 Hàng Trống có bà mẹ và 2 ông con trai tên là Tuấn và Tú k biết mợ có biết k? Ông Tuấn vượt biên ở Canada, ông em tên Tú cũng bán hết ở đấy h ở Đà Nẵng. Hai ông này cũng phải ngoài 60 rồi
Vâng em mang máng nhớ nhà ấy đi lên cầu tháng một bên là nhà ông nhạc sỹ Ngọc Thanh bên kia là nhà anh Tuấn Tú. Bà nội em ở tầng 3 ngay đầu cầu thang ý cụ ạ, có cái cửa nhìn xuống tầng 2 nhà anh Tuấn Tú ý.

pain

Xe ba gác
Chắc cũng tuỳ khu chứ nhà e đi sơ tán về 73 là 2 ngăn rồi, nhà em ỏ Phố Huế
Em lứa sau, 82 vẫn còn. Em ở Phùng Hưng và Bát Đàn. Nhà chú em, đầu Hàng Gai- Lương Văn Can cũng vậy. Ơn trời, đầu 9x xin lại được cả nhà, mất nhõn tó cửa hàng ngoài thì chịu.

barca6996

Xe container
Hồi những năm 80 nhà em trên Bưởi thì có người đến vận động làm hố xí tự hoại trong nhà. Em mừng quá hỏi ông hàng xóm bao giờ có ? Ông ấy chữa xe đạp tầng 1 quắc mắt quát vào mặt em Tự dưng ôm cái nhà xí về nhà thối hoắc ai chịu được. ( nhà ông tầng 1 sát khu vệ sinh chung.. :)) ) Thế là đành dùng vệ sinh công cộng xa tít tắp có bà ngừoi Cổ Nhuế hàng ngày đến thu dọn. Giờ thi thoảng em vẫn ngủ mơ cái nhà vệ sinh ấy. :))
Mợ ở trên Bưởi là cùng làng với diễn viên Thanh Quý đấy :))

114hangbong

Xe lăn
Mợ ở trên Bưởi là cùng làng với diễn viên Thanh Quý đấy :))
Cô Quí con bà Sáu ngay trước cửa nhà em. Ngày xưa cô ấy với ông Thành Chương cãi nhau đem tiền ra đốt cho cả ngõ biết :((

barca6996

Xe container
Vâng em mang máng nhớ nhà ấy đi lên cầu tháng một bên là nhà ông nhạc sỹ Ngọc Thanh bên kia là nhà anh Tuấn Tú. Bà nội em ở tầng 3 ngay đầu cầu thang ý cụ ạ, có cái cửa nhìn xuống tầng 2 nhà anh Tuấn Tú ý.
Đúng rồi, nhà ông Tuấn Tú ban công nhìn xuông đường mà, hình như ông Tuấn sinh năm 59 hay 60, còn 00ng Tú sinh năm 61, h ông Tú để râu ria kinh lắm, ông này hai đời vợ

tomtomchát

Xe container
Mình thấy họ tranh giành cả 2-3m2 trên nóc nhà vệ sinh kia, và kể cả 2-3m3 đó cũng đc cấp sổ đỏ nhé, kg thể tưởng tượng đc. kinh khủng, dành thời gian cuộc đời thanh xuân để sống căng thẳng vậy, em cũng phục các bà về đó làm dâu he he, sao có thể chọn cho mình một cs như vậy chứ ?
chém ẩu hay chém láo ợ?? Đâu đâu khắp dải nước Nam này dưới 16m2 cấp sổ đỏ bảo e??
vậy chớ tam tòng tứ đức tử tử tòng zai ko thích thì ko theo chứ cũng chẳng nên đi vệ sinh vào chữ thánh hiền dư vại :(

Lavender168

Xe buýt
chém ẩu hay chém láo ợ?? Đâu đâu khắp dải nước Nam này dưới 16m2 cấp sổ đỏ bảo e??
vậy chớ tam tòng tứ đức tử tử tòng zai ko thích thì ko theo chứ cũng chẳng nên đi vệ sinh vào chữ thánh hiền dư vại :(
Khg phải cấp sổ đỏ cho 3m2 mà là một căn trên tầng 2 xong một chút sân, và dt trên nóc nhà vs, em nhớ nhầm nên gõ thế, nhưng em nhớ là có chủ quyền cái chỗ đó và chiến đấu rất căng, lúc diễn giải em khg tưởng tượng đc vì nhà khác còn nhảy dù lên chỗ đó, xong còn phải gọi phường vào, sổ đỏ phố cổ có ghi lắt nhắt từng phần đó cụ

barca6996

Xe container
Cô Quí con bà Sáu ngay trước cửa nhà em. Ngày xưa cô ấy với ông Thành Chương cãi nhau đem tiền ra đốt cho cả ngõ biết :((
Ông Thành Chương có với vợ đầu 1 thằng con trai tên Trường Thanh cũng phải ngoài 40 rồi, ông con vẽ rất đẹp, toàn vẽ ở lớp rồi đổi bánh mỳ ăn lúc ở với mẹ đầu Lò Đúc. Thành Chương lúc mới lấy Thanh Quý ở dưới Thanh Nhàn.

114hangbong

Xe lăn
Đúng rồi, nhà ông Tuấn Tú ban công nhìn xuông đường mà, hình như ông Tuấn sinh năm 59 hay 60, còn 00ng Tú sinh năm 61, h ông Tú để râu ria kinh lắm, ông này hai đời vợ
Hai ông đấy hiền có ria mép, em vào nhà chơi các anh ấy kệ em muốn chơi gì thì chơi rất thoải mái nhưng cái gác xép nhà anh ấy tối mà em cứ tưởng tượng ra có bóng người lướt lướt qua nên chỉ chơi tý là em té. Cụ có ở số 1 hàng Trống không ạ. Hồi năm 88 em vẫn về đó ở với bà nội em để luyện thi đại học.

tomtomchát

Xe container
Khg phải cấp sổ đỏ cho 3m2 mà là một căn trên tầng 2 xong một chút sân, và dt trên nóc nhà vs, em nhớ nhầm nên gõ thế, nhưng em nhớ là có chủ quyền cái chỗ đó và chiến đấu rất căng
1m 1 tị mấy, nếu ghép vào lô liền thổ với mặt tiền thì có căng k??

Grayson

Xe buýt
Khổ nhỉ ? trước em cũng đọc một truyện tả lại cảnh chủ nhà phải cà rén dân nhảy dù, căng thẳng vô cùng, thậm chí có bà tiểu thư khuê các rút cục phải lấy ông lông dân mặc quần đùi vén mồm cắm tăm xỉa tanh tách ... để lấy chỗ dựa. Đọc thôi đã thấy khổ
Thực tế còn khổ sở hơn nhiều, cs đen tối hơn đêm 30, vì sau đêm thì ai cũng biết là hôm sau trời sẽ sáng, còn đây thì mịt mùng xác định sống trong sợ hãi đến suốt đời, mở mồm ra 1 câu than thở hàng xóm nghe thấy thì cũng.... xác định, ko dám làm gì vì bản thân là 1 chuyện mà cái chính vì tương lai con cái.
Có 1 vài nhà chống chọi dc vì "vỏ quýt dày có móng tay nhọn", khi có thân nhân làm "cốp" tp, tw, đủ sức gõ đầu cán bộ cấp khu, tiểu khu, xxxphường kia.

barca6996

Xe container
Hai ông đấy hiền có ria mép, em vào nhà chơi các anh ấy kệ em muốn chơi gì thì chơi rất thoải mái nhưng cái gác xép nhà anh ấy tối mà em cứ tưởng tượng ra có bóng người lướt lướt qua nên chỉ chơi tý là em té. Cụ có ở số 1 hàng Trống không ạ. Hồi năm 88 em vẫn về đó ở với bà nội em để luyện thi đại học.
Không mợ ag, em biết hai ông ý thôi.Năm 88 thì ông Tuấn đi lâu rồi,còn ông Tú ở,lúc đó ông Tú làm ở Viện Khoa học VN ở trên Hoàng Quốc Việt, Nhà em thì vẫn ở Phố Huế từ trước

Trạng thái
Thớt đang đóng