[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lilak

Xe tải
Lôi phụ huynh nhau ra bàn, hết phúc.
sặc!
Sao nặng nề phúc Lộc j ở đây cụ?

có những chuyện Đâu phải phụ huynh luôn là đúng? vâng dạ để Hiếu thuận chứ stress với các cụ ko được xả và bạn bè à???

hanoien

Xe điện
Nói chung k nên lập thớt để đả kích 1 nhóm người nào đó mang tính vùng miền như vậy.

Lavender168

Xe buýt
Toàn dân sau năm 54 nhảy dù vào, rồi con cái phần lớn ra đó sẵn buôn bán dễ nên cũng không chú ý học hành mấy, kết hôn khg phải tất cả nhưng cũng toàn dân tỉnh về, mà dân tỉnh thì có tý là khinh người nhất hạng, nên cụ thấy thế cũng phải.Em thấy toàn người tỉnh về sống HN một thời gian thì lại rất mạnh miệng ra mồm chê đồ nhà quê liên tục, còn người gốc họ thấy khác ý thì để biết trong bụng tránh đi hạn chế va chạm chứ kg ai nói thằng mặt mấy đâu
Có đợt em vào một nhà 5 ông con trai thì cả năm ông toàn lấy vợ ở đâu rồi buôn bán lặt vặt quanh đó, vậy có gọi dân phố cổ kg ?
Cũng là dân buôn bán nhưng người gốc họ nền nã khác hẳn.
Họ sống còn dành giật từng mét vuông đất với nhau, em nhìn phát sợ, phải em thế chạy tức khắc ra ngoài kiếm cửa khác, chứ dành giật thế em cũng mất toi cuộc đời.
Chủ nhà chính hiếm hoi lắm mới có nhà giữ đc, còn lại chạy bán sới hết còn đâu nữa mà dân phố cổ

Chỉnh sửa cuối:

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Em rể dân phố hơi cổ đây. Em cấm tuyệt đối các con em lên phố. Khi lên phải có mặt em.
phong cách sống ở môi trường hẹp của em. Thấy không ổn chút nào

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
1. Khinh người (khinh những người nhà quê, kém cỏi hơn mình)
2. Bảo thủ (luôn cho mình là đúng )
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
4. Hà khắc với ng khác - nhiều định kiến - thù dai/ nhớ lâu.
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Em mạn phép toán đàm xin thỉnh giáo ý kiến các cụ.
Cũng cùng sẽ kể thêm những mẩu chuyện khác cùng chia sẻ.
Chẳng riêng gì dân phố cổ mà cả HN phần lớn đều có kiểu hành xử như vậy.

Khi lần đầu được nếm trải những "đặc sản" trên, thường thì cảm thấy bị tổn thương, rất khó chịu. Dần dần, sẽ cảm nhận được những cái hay và trưởng thành hơn. Nếu mình là "người nhà quê, kém cỏi" thì phải lấy đó làm động lực để phấn đấu vươn lên chứ cứ tự ti bất mãn thì khó mà khá lên được.

Đến một lúc nào đó mình sẽ thấy biết ơn khi đã bị đối xử như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Lilak

Xe tải
...được chuyển nhà nhiều lần! Được sống cùng nhiều quận & dân cư các vùng miền. Em nhận thấy “dân quê” nhiều xứ rất tình nghĩa & bao bọc thương yêu nhau
Các bà các cô xứ Huế/ xứ Nghệ cũng nhiều người nền nếp phong nhã lắm (chả riêng người Tràng An thanh lịch)
Ấy mới nói: đâu cũng có người nọ, người kia.

nên mới thấy thương sự ấu trĩ trong suy nghĩ của các cụ dân phố

barca6996

Xe container
Nhà e thì 4 đời ở đây, đến con e là đời thứ 5. E vào nghe chủ thớt và cccm chửi bới thế nào. Riêng phụ huynh thì e k bàn nhưng thấy chủ thớt k biết gặp được bao nhiêu người rồi mà quy nạp như vậy

1 phần người HN biết phấn đấu đã di cư, đã Nam tiến hoặc không phải dễ có dịp tiếp xúc & trò chuyện cùng họ.
1 phần người HN có nền tri thức đáng nể nhưng nhà sẵn có xe sẵn có, họ hưởng thụ cuộc sống mà ko cần bon chen nên nhìn có vẻ an phận ít phấn đấu.
1 phần người HN thất bại sống chen chúc, hay mượn hào quang phố cổ hồ cụ rùa để an ủi thực tại tù mù.

Dân ngoại tỉnh phù hợp lớp nào sẽ nhìn thấy dân HN lớp đó.

Lilak

Xe tải
Nhà e thì 4 đời ở đây, đến con e là đời thứ 5. E vào nghe chủ thớt và cccm chửi bới thế nào. Riêng phụ huynh thì e k bàn nhưng thấy chủ thớt k biết gặp được bao nhiêu người rồi mà quy nạp như vậy
Như em cũng nói: ko phải tất cả ạ. Nhưng số ko nhỏ

datld

Xe tải
Em thấy chủ đề này buồn cười. Ở đây, chúng ta thế hệ con cháu, ngồi phán xét, các cụ cứ ở trong hoàn cảnh đấy, bao giờ mức tuổi same same ngồi nhìn lại bản thân mình thì hãy phán xét. Em chỉ thấy ở đây đó là thời thế, thế thời, chắc khoảng 50 năm nữa phân hóa giàu nghèo rõ ràng thì chúng ta mới thấy rõ: giới nhà giàu là như nào, tầng lớp quý tộc mới ra sao?. Chúng ta lúc đấy chỉ là con sâu, cái kiến thôi.

barca6996

Xe container
Có một lần e cho cốc bia vào mặt một thằng vì e đã nhắc nó đến lần thứ ba là k mang phụ huynh ra để làm mồi nhậu

datld

Xe tải
1 phần người HN biết phấn đấu đã di cư, đã Nam tiến hoặc không phải dễ có dịp tiếp xúc & trò chuyện cùng họ.
1 phần người HN có nền tri thức đáng nể nhưng nhà sẵn có xe sẵn có, họ hưởng thụ cuộc sống mà ko cần bon chen nên nhìn có vẻ an phận ít phấn đấu.
1 phần người HN thất bại sống chen chúc, hay mượn hào quang phố cổ hồ cụ rùa để an ủi thực tại tù mù.

Dân ngoại tỉnh phù hợp lớp nào sẽ nhìn thấy dân HN lớp đó.
Hà nội làm gì có người dân Hà Nội ạ. Cụ đang nhầm đấy, cùng lắm là dân 3 - 4 đời thôi. Người bám lấy Hà nội thì sao gọi là dân Hà nội ạ.

VCHDHN

Xe container
...được chuyển nhà nhiều lần! Được sống cùng nhiều quận & dân cư các vùng miền. Em nhận thấy “dân quê” nhiều xứ rất tình nghĩa & bao bọc thương yêu nhau
Các bà các cô xứ Huế/ xứ Nghệ cũng nhiều người nền nếp phong nhã lắm (chả riêng người Tràng An thanh lịch)
Ấy mới nói: đâu cũng có người nọ, người kia.

nên mới thấy thương sự ấu trĩ trong suy nghĩ của các cụ dân phố
Sặc mùi vùng miền, đố kỵ... không hay ho cho lắm. Muốn nói về dân phố cổ HN, trao đổi về những nét đặc trưng....nên lắng nghe nhiều hơn nếu thớt không phải gốc HN.

Lilak

Xe tải
Em thấy chủ đề này buồn cười. Ở đây, chúng ta thế hệ con cháu, ngồi phán xét, các cụ cứ ở trong hoàn cảnh đấy, bao giờ mức tuổi same same ngồi nhìn lại bản thân mình thì hãy phán xét. Em chỉ thấy ở đây đó là thời thế, thế thời, chắc khoảng 50 năm nữa phân hóa giàu nghèo rõ ràng thì chúng ta mới thấy rõ: giới nhà giàu là như nào, tầng lớp quý tộc mới ra sao?. Chúng ta lúc đấy chỉ là con sâu, cái kiến thôi.
Vâng! Chúng ta luôn cũng chỉ là con sâu cái kiến!
diễn đàn cũng chỉ là nơi mình chia sẻ học hỏi đúng/ sai

nhiều năm sau các con cháu cũng có thể toạ đàm về thếhệ chúng ta
Cá nhân em thấy bình thường .
Thay đổi để tốt nên. Chúng ta khi đó cũng sẽ ko bảo thủ

hbu082

Xe container
Chẳng riêng gì dân phố cổ mà cả HN phần lớn đều có kiểu hành xử như vậy.

Khi lần đầu được nếm trải những "đặc sản" trên, thường thì cảm thấy bị tổn thường, rất khó chịu. Dần dần, sẽ cảm nhận được những cái hay và trưởng thành hơn. Nếu mình là "người nhà quê, kém cỏi" thì phải lấy đó làm động lực để phấn đấu vươn lên chứ cứ tự ti bất mãn thì khó mà khá lên được.

Đến một lúc nào đó mình sẽ thấy biết ơn khi đã bị đối xử như vậy.
phần em bôi màu, hình như cụ lỗn lận linh tinh thì phải :D
thứ 1, đã gốc là nhà quê, thì mãi là nhà quê, và là con người thì phải biết tự hào về cái nơi chôn nhau cắt rốn, nuôi lớn mình trưởng thành, đó là quê của mình, nên ai khinh em nhà quê em thấy bình thường, vì mình là người nhà quê thật.
thứ 2, đã quê mà kém cỏi thì làm sao mà trụ ở thành thị được, và có phấn đấu muôn đời thì mình vẫn là người gốc nhà quê thôi cụ :D

Có một lần e cho cốc bia vào mặt một thằng vì e đã nhắc nó đến lần thứ ba là k mang phụ huynh ra để làm mồi nhậu
Thô nhưng mà thật.
Phận con cháu không có quyền phán xét phụ huynh. Con người không phải là họ nhà tôm.

Trạng thái
Thớt đang đóng