[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

titcoi

Xe tăng
Năm 2000 em lên tìm nhà người quen ở Đội Cấn, hồi đấy đường Giang Văn Minh đang mở dở dang vì kiện cáo, nhà ngõ thì ngoằn ngoèo, tìm mãi không được.
Ra mặt đường Đội Cấn thấy một nữ trung niên đang đứng ở cửa nhìn ra liến tiến tới hỏi nhờ chỉ giúp.
Nữ trung niên quay mặt nhổ toẹt bãi nước bọt rồi quay mông vào nhà, không nói không rằng.
Nhìn dáng dấp cũng khá xinh.
ĐM
Đội Cấn thì phố cũng lâu lắm rồi nhưng chả bao giờ được gọi là phố cổ

Lilak

Xe tải
Sặc mùi vùng miền, đố kỵ... không hay ho cho lắm. Muốn nói về dân phố cổ HN, trao đổi về những nét đặc trưng....nên lắng nghe nhiều hơn nếu thớt không phải gốc HN.

Sặc mùi vùng miền, đố kỵ... không hay ho cho lắm. Muốn nói về dân phố cổ HN, trao đổi về những nét đặc trưng....nên lắng nghe nhiều hơn nếu thớt không phải gốc HN.
các cụ tôi ra hn / sinh ông bà nội/ ngoại- bố mẹ rồi đến mình. rời phố cổ chừng chục năm- giờ sống cách đó 2,3 cây
Đâu cần phải nâng cao quan điểmHN gốc!
Hn cũng rất nhiều nét đẹp/ đặc trưng. Tôi ko quan điểm tranh luận theo chiều hướng chê bai nhé .
Tôi cũng ko mong là chủ đề mình đúng
Vẫn muốn nghe những chuyện theo chiều hướng tích cực.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Hà nội làm gì có người dân Hà Nội ạ. Cụ đang nhầm đấy, cùng lắm là dân 3 - 4 đời thôi. Người bám lấy Hà nội thì sao gọi là dân Hà nội ạ.
Vẫn có, nhưng ít. Mà dân Hà Nội gốc đâu chỉ trên khu phố cổ.
Những người thuộc làng Ngọc Hà, Hồng Mai, Tứ Liên, Hào Nam, Trung Tự, Cót, Phương Mai... họ cũng là Hà Nội gốc đấy chứ.

datld

Xe tải
Vâng! Chúng ta luôn cũng chỉ là con sâu cái kiến!
diễn đàn cũng chỉ là nơi mình chia sẻ học hỏi đúng/ sai

nhiều năm sau các con cháu cũng có thể toạ đàm về thếhệ chúng ta
Cá nhân em thấy bình thường .
Thay đổi để tốt nên. Chúng ta khi đó cũng sẽ ko bảo thủ
Em không bảo thủ cụ ạ. Chúng ta khi tham gia kinh tế thị trường chủ yếu chạy theo những cái phù phiếm, cái gì thuộc về giá trị tinh thần gần như bị mai một. Người có tiền mới nổi khác với gia đình thế gia ... Gia đình có truyền thống, con cháu nhận biết về giá trị gia đình, giá trị bản thân tốt lắm cụ ạ.

cuckhoai

Xe tăng
Tranh cãi vụ này chả để làm gì, rồi lại cãi nhau to thôi. Ông thớt đúng rỗi việc.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Sau năm 54 quân ta tiến về giải phóng Thủ Đô thì giá đình cán bộ tứ xứ về ở trong nội đô cả mà , lấy đâu ra người phố cổ hịn nữa :)
Nhiều kẻ không biết điều đó,hoặc cố tình k biết để đc đả kích cho thỏa miệng! Kệ thôi.

VCHDHN

Xe container
các cụ tôi ra hn / sinh ông bà nội/ ngoại- bố mẹ rồi đến mình. rời phố cổ chừng chục năm- giờ sống cách đó 2,3 cây
Hn cũng rất nhiều nét đẹp/ đặc trưng. Tôi ko quan điểm tranh luận theo chiều hướng chê bai nhé .
Được vài còm đã lôi xứ Huế với xứ Nghệ vào để làm gì. Gia đình nhà cụ gốc gác như thế cụ nên nói thêm nhiều về phong cách, đặc điểm của dân HN như tiêu đề thớt thì hơn. :)

Dark

Xe buýt
E chưa từng thấy 1 thớt nào dân phố cổ hay dân HN nói chung lên tiếng chê bai đả kích các khu vực, vùng miền khác.
Nhưng những thớt dân ở tỉnh, các vùng ven đố kỵ, ghen ăn tức ở với dân HN thì rất nhiều.
Điều này đã phản ánh rõ sự khác nhau về tư duy, tầm nhìn rồi.
Cho hỏi chủ thớt quê đâu?

Honghen2008

Xe container
Đến lúc ai đó động đến mình thì chắc chửi toáng lên như cắt tiết =)) nói chung không nên đả kích riêng ai cả, vì ai cũng vậy thôi trong mắt người đố kị thì đều như mư...t;)

datld

Xe tải
Những người thuộc làng Ngọc Hà, Hồng Mai, Tứ Liên, Hào Nam, Trung Tự, Cót, Phương Mai... họ cũng là Hà Nội gốc đấy chứ.
Đấy là dân ngoại thành thôi cụ ơi, lối sống làng xã ăn sâu vào tiềm thức chứ không phải là nội đô ạ. Cái này khác nhau xa lắm ạ: giống kiểu thằng nhà giàu và thằng nhà nghèo. Nhà giàu sẽ hướng dẫn con cảm thụ cuộc sống (nghĩa tốt cụ nhé, ko phải hưởng thụ), nhà nghèo luôn theo tư tưởng hy sinh đời bố củng cố đời con (nghĩa này thì chắc cụ cũng hiểu nghĩa xấu: bắt ép, mong muốn đổi đời...., cái này giống với các cụ ngoại tỉnh).

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Năm 2000 em lên tìm nhà người quen ở Đội Cấn, hồi đấy đường Giang Văn Minh đang mở dở dang vì kiện cáo, nhà ngõ thì ngoằn ngoèo, tìm mãi không được.
Ra mặt đường Đội Cấn thấy một nữ trung niên đang đứng ở cửa nhìn ra liến tiến tới hỏi nhờ chỉ giúp.
Nữ trung niên quay mặt nhổ toẹt bãi nước bọt rồi quay mông vào nhà, không nói không rằng.
Nhìn dáng dấp cũng khá xinh.
ĐM
Lão này thù lâu nhớ dai thật, 20 năm rồi mờ :D

TPS

Xe điện
Sau năm 54 quân ta tiến về giải phóng Thủ Đô thì giá đình cán bộ tứ xứ về ở trong nội đô cả mà , lấy đâu ra người phố cổ hịn nữa :)
Có phố cổ hịn nhưng ít lắm, những người đó thường bị đẩy vào ở phía trong/lên trên tầng 2,3. Ở mặt tiền và mặt đất và diện tích bé toàn là các cán bộ tứ xứ được phân về và người tới ở nhờ rồi chiếm luôn nhà của người khác. Mặt tiền và mặt đất to là cán bộ cốp cấp cao được phân cho đất công vụ. Chỉ có 1 ít nhà mặt tiền to là dân cổ cũ sau này làm ăn mua lại.

pain

Xe ba gác
Được vài còm đã lôi xứ Huế với xứ Nghệ vào để làm gì. Gia đình nhà cụ gốc gác như thế cụ nên nói thêm nhiều về phong cách, đặc điểm của dân HN như tiêu đề thớt thì hơn. :)
Thôi cụ! Nhận thức là cả quá trình mà. Cụ pha ấm trà đi, em ké chén nào. Ta ngồi ngẫm:)

cuckhoai

Xe tăng
Đọc văn cụ có vẻ không phải người sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, nếu có thể cụ show cái khai sinh gốc xem nào.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
phần em bôi màu, hình như cụ lỗn lận linh tinh thì phải :D
thứ 1, đã gốc là nhà quê, thì mãi là nhà quê, và là con người thì phải biết tự hào về cái nơi chôn nhau cắt rốn, nuôi lớn mình trưởng thành, đó là quê của mình, nên ai khinh em nhà quê em thấy bình thường, vì mình là người nhà quê thật.
thứ 2, đã quê mà kém cỏi thì làm sao mà trụ ở thành thị được, và có phấn đấu muôn đời thì mình vẫn là người gốc nhà quê thôi cụ :D

Ý em như lày ạ:

1. Người nhà quê không xấu, tuy nhiên có những cái mình không bằng người thành phố. Do đó khi bị khinh thì mình phải soi lại xem mình có đáng bị đối xử như vậy không? Nếu đáng thì mình phải chấp nhận và học hỏi cái hay của người thành phố cho ló văn minh, lịch sự...

2. Khi trưởng thành hơn và có điều kiện tiếp xúc, trải nghiệm, học hỏi được nền văn minh ở các nước tiên tiến trên thế giới thì mình lại thấy họ (dân phố cổ) sao mà... quê thế! :))

o0akay0o

Xe buýt
Trung tự, Cót, Phương Mai là gốc Hà Tây mà cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng