[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thì Sơn Tây hay Hà Đông chả phải là Hà Tây là gì hả cụ? cụ cứ bắt bẻ nhà em ;;)
Vâng, nhưng thực sự thì các làng ven đô Hà Nội nó vẫn có cái gì đó khác biệt với các làng quê cổ của Hà Đông và Sơn Tây lắm.

omerta77

Xe điện
Giờ còn sót lại thì chắc cũng sắp xuống lỗ hết rồi còn đâu.
Mà trên đấy đúng là nhếch nhác, bẩn thủi.
Trong nhà, ngõ chật chội thì ko dám nói chứ đường phố cổ e thấy sạch sẽ đấy vì là khu du lịch. Trừ mấy phố ăn uống lúc bán hàng chứ sáng sớm đi rất sạch sẽ

pisces_hn

Xe container
Gớm chả cứ dân hàng phố, mấy cụ ở quê lên sớm cũng thế thôi.

darthvader

Xe điện
Thời các cụ, người "quê" tứ xứ cũng về HN sinh sống làm ăn liên tục, nhưng khi về HN đa phần đều thay đổi bản thân để hợp với cách sống thành thị... hiện giờ thì hình như ngược lại, người "quê" đang cố gắng nông thôn hóa HN về kiểu sống :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chắc giàu nhưng mặc cảm chưa sang nên dìm hàng dân phố cổ cho thêm tự tin đây. =))

Gia đình nhà em sống ở HN gần 500 năm rồi, chuyển vào trong phố chắc trên 100 năm,... Cả họ nhà em có mỗi mình em đẻ ra ở tỉnh và em tự hào vì điều đó (mấy ai được 1 chốn đôi quê như em)
Em thấy cụ thớt hơi phiến diện rồi, HN gốc cũng có người này người khác,...

TVBstar

Xe hơi
Cụ chủ thớt cũng là nói lên cái nhìn của cụ khi thấy (một) vài người dân phố cổ thôi. Đọc cũng buồn buồn nhưng phố cổ cũng có cổ this cổ that, mà quê thì cũng quê these quê those.

Em đây ở phố cổ, cổ của cổ, phố nằm trong 36 phố phường, quy hoạch cổ loại 1 luôn. Ông bà nội ngoại em là hàng xóm của nhau, nên cổ 3 đời của cổ. Em chả biết cổ nào gớm ghê, chứ như mẹ em nè, GHÊ THẬT các cụ/mợ ạ =)) Nhưng mà GHÊ vui lắm, bà mà ra chợ thì chúng nó sợ hết hồn, nhưng lúc nào cũng cô ơi mở hàng cho con, cô mua con mang vào tận nhà cho...

Bố mẹ em trong mọi cử chỉ, lời nói, hành động cũng đều có cái tự hào mình là dân Hà Nội gốc, luôn giữ cái nếp, giữ lịch sự. Kiểu vẫn chửi nhau với hàng xóm nhưng tuyệt nhiên không văng phụ khoa, nội tạng =)) Y hệt con Gấu nhà em, nó ghê như thú, nhưng lúc nào cũng mở mồm là nhã nhặn với thanh tao, đừng hòng nó văng tục. Em ƯNG!!! Cụ/ mợ nào để ý, hoặc làm sales BĐS hay bán nhà phố, gặp nhiều các bác phố cổ, đặc biệt Hà Nội gốc gác, sẽ thấy nhiều bác có chung cung cách ăn nói, thần thái, rất là hay. Ko kênh kiệu đâu, kín đáo lắm. Kiểu như có biệt thự riêng ở Park River Ecopark thì nói nhẹ nhàng "con cô ở bên Hưng Yên" =))

Còn để mà nói về cái Khinh người nhà quê, em nghĩ các cụ cũng có suy nghĩ đó đấy. Vì cái tư tưởng dân phố cổ, Hà Nội gốc nó ngấm vào máu thịt rồi. Ai cấm được ai khinh ai. Người khinh cứ khinh, mà người bị khinh cũng cứ kệ thây. Chả nhẽ mấy thanh niên ở quê lại để ý cái nhìn của mấy cụ phố cổ à? Hơi đâu! Còn kiếm cơm mướt mải í chứ.

yesterday

[Tịch thu bằng lái]
Nó khinh cho đúng cmn r

Chopchopchop

Xe buýt
Em pha trộn cả quê lẫn cổ, cả thành thị lẫn nông thôn, ngồi hóng các cụ,các cụ nhà em thuôc thành phần, năm 54, phải lùi vào trong, leo lên tầng 2 để chia nhà cho người khác đến ở, mấy chục con người chung nhau cái nhà xí xổm, đến đời ông bà rồi bố mẹ em không chịu nổi sự chật chội thì bán lại cho cái người ngày xưa chiếm nhà mình rồi đi về cùng ven ở. Em ngồi hóng các cụ vật nhau, vì giờ em chạ biết về phe nào >:D<

091090098

Xe điện
Em thì thấy nơi sống bẩn thỉu chật chội nhìn họ đến tội.
Thời dân phố Cổ đã có nhà vệ sinh thì "nhà quê" vẫn ra đồng, ra sông... đấy ah.
Còn chật chội thì nó cũng tương đối.
Dĩ nhiên nhà ống thì ko rộng như nhà quê rồi, nhưng nguyên bản 1 nhà cổ như ở Mã Mây là chỉ dành cho 1 gia đình thôi ah.

printer05

Xe điện
Những người có quá khứ oai hùng thì trước năm 54 thường giỏi và giầu, nhà vài cái, giúp việc cả chục. Sau 54 thì hiến, đổi, cho tặng,... gần hết, không làm thế thì lại bị bế đi, hầy dà.

Thạc sỹ

Xe tăng
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
1. Khinh người (khinh những người nhà quê, kém cỏi hơn mình)
2. Bảo thủ (luôn cho mình là đúng )
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
4. Hà khắc với ng khác - nhiều định kiến - thù dai/ nhớ lâu.
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Em mạn phép toán đàm xin thỉnh giáo ý kiến các cụ.
Cũng cùng sẽ kể thêm những mẩu chuyện khác cùng chia sẻ.
Nhận xét kiểu Ếch ngồi đáy giếng

• Vodka
Reactions: LLY

printer05

Xe điện
Thời dân phố Cổ đã có nhà vệ sinh thì "nhà quê" vẫn ra đồng, ra sông... đấy ah.
Còn chật chội thì nó cũng tương đối.
Dĩ nhiên nhà ống thì ko rộng như nhà quê rồi, nhưng nguyên bản 1 nhà cổ như ở Mã Mây là chỉ dành cho 1 gia đình thôi ah.
Cụ chuẩn rồi.

Nhà em xây xong là năm 58 đã dùng xí bệt và tắm sen rồi.

Cái nhà cổ thiết kế cho 1 gia đình, sau 54 nó được phân cho 6 gia đình từ nơi khác đến thì làm gì chẳng chật.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Mẹ chồng nào trong mắt con dâu chả thế. Ngồi túm năm tụm ba nói xấu nhà chồng. Ae chỉ ngồi nói xấu vợ, tuyệt nhiệt ko động đến gia đình vợ nhóe. hehe

Phỗng new

Xe điện
Dân (gốc) Hà Nội thì cũng có nhiều thành phần cụ thớt ạ.
Dòng giống trí thức tư sản tiểu tư sản, dòng giống bình dân học vụ từ các địa phương lân cận tụ tập về thành các làng nghề buôn bán ở những khu phố "Hàng" thời thực dân, rồi dòng giống của con sen cậu quýt khi giải phóng thủ đô được "phân" nhà Hà Nội cũng nhiều.
Nên không thể quy kết chung như thế được.

cusao

Xe lăn
Bây giờ nói đến tiền ngay thì hơi phô nhưng quả thực chất lượng cuộc sống mới là trên hết, ví dụ như
- Công việc ổn định (cả làm thuê hay làm chủ)
- Kinh tế vững vàng, có đủ điều kiện sinh hoạt ở mức cao và biết thưởng thức cái đẹp trong cuộc sống, có tích lũy dự phòng
- Con cái ngoan ngoãn và được đầu tư học hành chu đáo
- Được những người xung quanh tôn trọng và quí mến
Em nghĩ tạm như thế được gọi là sướng, chẳng cần phố cổ hay phố cũ

XPQ

Xe lăn
"Dân phố cổ" là cái khái niệm nhố nhăng của báo chí thời đổi mới tự phóng uế ra rồi ăn.

tientung000

Xe điện
Vậy thì đáng thương hơn là đáng trách. Vẫn tự hào cái quá khứ hoàng kim mà không biết bên ngoài người ta lên tận sao Hỏa rồi ;))
Ối dồi, tự hào quá khứ hoàng kim là bệnh chung của xã hội. Mấy cụ quê ra mà thành đạt cũng chả chém phần phật về quá khứ ông cha đánh Phớp đuổi Nhựt, Mỹ cút ngụy nhào... đó thôi, tivi tuần nào chả có

printer05

Xe điện
Nhà e thì 4 đời ở đây, đến con e là đời thứ 5. E vào nghe chủ thớt và cccm chửi bới thế nào. Riêng phụ huynh thì e k bàn nhưng thấy chủ thớt k biết gặp được bao nhiêu người rồi mà quy nạp như vậy
Em đoán chủ thớt chắc toàn gặp những người tiến vào HN sau năm 54

ocean08

Xe điện
Ở Quốc gia nào, vùng nào, miền nào,dân tộc nào, tôn giáo nào, giới nào...cùng có người nọ, người kia. Thế mới là xã hội.
Lấy 1 vài đặc điểm có thể có ở một số người rồi gán cho cả khu vực, cả phố, cả quận, cả tình, cả vùng, cả miền...thì không bao giờ là phù hợp. Đến trong 1 gia đình 4 người cũng thế, mỗi người một tính một nết, cha có thể khác con, vợ có thế khác chồng...
Những nhận định, quy chụp kiểu vơ đũa cả nắm dễ dẫn đến mâu thuẫn, tranh cãi, xung đột nên hết sức tránh.
Họ hàng bên ngoại nhà em nhiều người Phố cổ (3- 4 đời sinh ra, lớn lên và cả đã ra đi ở Phố cổ). Em thấy hầu hết mọi người đều nền nã, tinh tế, hiền lành và cư xử rất đúng mực, từ Ông bà, Bố mẹ đến con cái. Tất nhiên, đấy chỉ là trong vài chục người họ hàng mà em biết. Còn xã hội, cộng đồng thì thiên hình vạn trạng....

Trạng thái
Thớt đang đóng