[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

091090098

Xe điện
Ví dụ : Công viên Văn Lang
Quy hoạch từ thời em học cấp 3.
Đến khi bác ấy về Phú Thọ mới làm xong. Sau 17 - 18 năm bị treo.

Công trình này giống vụ đường sắt Cát Linh - Hà Đông. Loằng ngoằng và nhiều lợi ích nhóm. 3 đời chủ tịch trước là người gốc Phú Thọ nên ko ai dám ký.

Bác ấy là cán bộ luân chuyển, ko dính lợi ích nhóm. Vả lại làm nửa nhiệm kỳ rồi về Bộ nên ko sợ dây dưa.

Nên bác ấy dứt điểm phát xong.

Có lẽ luân chuyển là chính sách hay.
Cán bộ gốc địa phương ko dám làm vì sợ sai, sợ lợi ích nhóm.
Còn cán bộ luân chuyển thì cần để lại dấu ấn làm bàn đạp để về Bộ nên họ dám làm, dám quyết.
Em dân Hà Nội nhưng cũng đóng góp xây dựng đất Tổ mấy năm từ năm 1999.
Ko thể quên chỉ 30p đặt chân lên đất Tổ trước lạ sau quen được đãi chén rượu rát bỏng môi.

Thế ra CV Văn Lang đã xong rồi ợ?

Hồi ý tưởng có thể tung tăng nắm tay e gái Việt Trì chơi CV mà lúc rời về HN giấc mơ vẫn chưa thành hiện thực. Năm 2000 năm chẵn, năm ông bạn đồng môn với ông già em bên trường thiếu sinh quân Lư Sơn Quế Lâm, tên Mạnh lên Đền Thượng dâng hương nhân Giỗ Tổ.

asset19

Xe buýt
Em dân Hà Nội nhưng cũng đóng góp xây dựng đất Tổ mấy năm từ năm 1999.
Ko thể quên chỉ 30p đặt chân lên đất Tổ trước lạ sau quen được đãi chén rượu rát bỏng môi.

Thế ra CV Văn Lang đã xong rồi ợ?

Hồi ý tưởng có thể tung tăng nắm tay e gái Việt Trì chơi CV mà lúc rời về HN giấc mơ vẫn chưa thành hiện thực. Năm 2000 năm chẵn, năm ông bạn đồng môn với ông già em bên trường thiếu sinh quân Lư Sơn Quế Lâm, tên Mạnh lên Đền Thượng dâng hương nhân Giỗ Tổ.
Vâng, công viên Văn Lang xong rồi cụ ạ.
Công trình thế kỷ, 😜. Vì kéo dài từ thế kỉ 20 (1997) sang thế kỷ 21 (2015).

Bác Chu Ngọc Anh để lại dấu ấn nhiệm kỳ thành công ngoài mong đợi với khoảng 6 công trình như vậy cho tỉnh Phú Thọ. Mà nhiệm kỳ của bác rất ngắn, chỉ 30 tháng (hơn 2.5 năm).

Nên bác làm Tổng đốc thủ đô em vote 1 phiếu.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Viên

Xe máy
1 phần người HN biết phấn đấu đã di cư, đã Nam tiến hoặc không phải dễ có dịp tiếp xúc & trò chuyện cùng họ.
1 phần người HN có nền tri thức đáng nể nhưng nhà sẵn có xe sẵn có, họ hưởng thụ cuộc sống mà ko cần bon chen nên nhìn có vẻ an phận ít phấn đấu.
1 phần người HN thất bại sống chen chúc, hay mượn hào quang phố cổ hồ cụ rùa để an ủi thực tại tù mù.

Dân ngoại tỉnh phù hợp lớp nào sẽ nhìn thấy dân HN lớp đó.
Ý cuối của cụ suất xắc quá !

QuangSunlight

Xe điện
Phố cổ được người Pháp thiết kế cho 300 nghìn dân sống... giờ thành rất nhiều triệu... những nét văn hóa có thể phôi pha ... nhưng không vì thế mà phủ nhận được văn hóa người phố cổ...

Ai đó đã nói rằng bắn vào quá khứ một phát súng lục, thì tương lai ta sẽ nhận được quả đại bác... sao không làm đẹp hơn nữa mà lại bỉ bôi nhỉ ? Thế các cụ mợ đang sống ở đâu ? có phải mình là một tế bào cấu thành nên Hà nội không ?
Ông " bánh mì pha tê " bị hack nick hay sao thế nhỉ ?

Honghen2008

Xe container
E từ khi đi học ĐH đến đi làm thì e nhận thấy có sự phân biệt rõ ràng giữa dân HN gốc( phố cổ và ko cổ) và dân phố cổ so với dân nhà quê tụi em. Hồi đi học thì e thấy ranh giới đó nên e ko thân với bạn nào phố cổ cả( hoặc các bạn cũng ko muốn thân với em, dù nói chuyện với nhau ko có vde gì). Đi làm thì mới thấy sự khác biệt rõ ràng. Hầu như dân phố cổ ( ko phải 100%) ko chịu làm các cv lăn lộn, còn e nhà quê lúc đó chỉ mong có lương( làm bấy cứ vc gì cũng được- miễn là ko phạm pháp và sống ko cần xin tiền BM )--> cuối cùng nghề của emm hầu hết là dân nhà quê làm, Sau 5n, 10n và bây h là mấy chục năm ra trường thì lại càng khác nữa. Các bạn HN hầu hết theo con đường giảng dạy,văn phòng, còn kinh doanh thì chỉ có 1-2 người làm tốt, còn lại kinh doanh thành công trong nghề e toàn dân nhà quê xịn.
E tiếp xúc với rất nhiều Sếp, đồng nghiệp dân phố cổ- E thấy:
- 1 số người họ có tầm nhìn của nhà tư sản, họ ko phân biệt nhà quê và phố cổ---> và đó là những ngôi sao sáng cực kì thành công--> e nể họ thực sự
- PN thì số đông ko lăn lộn được như nhà quê tụi em, nên cuộc sống của họ nhẹ nhàng và hưởng thụ nhiều hơn tụi em
- Cách suy nghĩ phần lớn họ khác tụi em( ko cần quá phấn đấu ) , và họ luôn tự hào là dân phố cổ- dù xuất phát điểm của họ vượt xa tụi em nhưng đến h nhiều bạn lại thụt lùi cả về kinh tế, nhận thức XH so với cả khóa nhưng vẫn tự hào mình ở tầng lớp khác.

--> đến h em vẫn bị 1 số dân phố cổ nhìn với ánh mắt kiểu nhà quê, chỉ biết làm ko biết hưởng thụ....--> nhưng họ ko biết là làm việc đâu chỉ để kiếm tiền, còn rất nhiều ý nghĩa khác nữa.
Đúng như cụ nào trên nói: ai cũng được mài giũa trong môi trường sống của mik, vì như e ko dựa được vào ai, chỉ có cách làm và làm tiếp, tự mình chiến đấu mà thôi--> nên e dạy con em ko được phân biệt HN và dân tỉnh lẻ- học cái hay của họ mà áp dụng vào hoàn cảnh của mình cho phù hợp thui.
Em thấy có chút tự ti và so đo nhỉ :(

Chỉnh sửa cuối:

bill1605

Xe máy
Em thấy có chút tự ti và so đo nhỉ :(
hu hu em viết sự thật mà bác thấy tự ti và so đo là sao. Mọi ng đều nói e là biết mình biết ta. E nhìn mỗi người đều có điểm mạnh riêng. E sống và lv theo quy tắc chuẩn mực của mình, đâu có tự ti hay so đo nhỉ?Bác là dân phố cổ à?

bill1605

Xe máy
H cụ chắc cũng ok hơn nhiều so với thời sinh viên nhà quê dép lê lên giảng đường rồi. Hỏi cụ 1 câu: cụ có muốn con cụ lặp lại quá trình vất vả đó của cụ không? Quá trình của cụ, cụ k kể rõ nhưng qua cách hành văn em đoán nó có kha khá mồ hôi, nước mắt! :)
Echỉ viết tóm tắt nên cc ko hiểu hết ý em , cho rằng e xuất thân quá nghèo khó, và tự ti so bì tị nạnh.... hahhaa
E, là dân tỉnh lẻ- ko chân lấm tay bùn, BM đều là học thức và chức sắc, có điều kiện KTe khá, bản thân e học cực giỏi( ko muốn nói cụ thể vì ko muốn mọi người biết)- cụ nghĩ e đi dép lê lên giảng đường thì càng quá lầm, nhưng BM e ko trải sẵn con đường cho em mà e tự phấn đấu trên đôi chân của mình, lúc đó e cũng có thể chọn con đường nhẹ nhàng khác chứ ko phải em cụt đường như cụ tưởng. Và bây h so với bạn bè thì chưa ai đánh giá em thua kém cả trình độ và nhiều khía cạnh khác. Và bây h rất nhiều người phố cổ muốn làm việc hợp tác và chơi thân với em dù lúc đầu họ nghĩ e nhà quê đó. E chả tự ti với ai và cũng chả so sánh với ai. E đạt mục tiêu của e là OK. Rất nhiều người phố cổ trước kia làm việc cùng e bây h phải nhìn nhận lại những khách quan lúc hồi trẻ nghĩ về em đó.
E thừa đk để con e sướng hơn bây h nhiều lần, nhưng e muốn con e phải rèn luyện vững vàng, khi vững thì e cho cái bệ phóng khá khá, rất nhiều bạn phố cổ tưởng e làm như thế là .... nhưng khỉ hiểu nguyên tắc của em thì công nhận đúng.
Cụ đánh giá em nhiều mồ hôi và nước mắt thì đúng- nhưng h e lại tự hào và tự tin với việc đó- cái gì cũng có giá của nó mừ.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Echỉ viết tóm tắt nên cc ko hiểu hết ý em , cho rằng e xuất thân quá nghèo khó, và tự ti so bì tị nạnh.... hahhaa
E, là dân tỉnh lẻ- ko chân lấm tay bùn, BM đều là học thức và chức sắc, có điều kiện KTe khá, bản thân e học cực giỏi( ko muốn nói cụ thể vì ko muốn mọi người biết)- cụ nghĩ e đi dép lê lên giảng đường thì càng quá lầm, nhưng BM e ko trải sẵn con đường cho em mà e tự phấn đấu trên đôi chân của mình, lúc đó e cũng có thể chọn con đường nhẹ nhàng khác chứ ko phải em cụt đường như cụ tưởng. Và bây h so với bạn bè thì chưa ai đánh giá em thua kém cả trình độ và nhiều khía cạnh khác. Và bây h rất nhiều người phố cổ muốn làm việc hợp tác và chơi thân với em dù lúc đầu họ nghĩ e nhà quê đó. E chả tự ti với ai và cũng chả so sánh với ai. E đạt mục tiêu của e là OK. Rất nhiều người phố cổ trước kia làm việc cùng e bây h phải nhìn nhận lại những khách quan lúc hồi trẻ nghĩ về em đó.
E thừa đk để con e sướng hơn bây h nhiều lần, nhưng e muốn con e phải rèn luyện vững vàng, khi vững thì e cho cái bệ phóng khá khá, rất nhiều bạn phố cổ tưởng e làm như thế là .... nhưng khỉ hiểu nguyên tắc của em thì công nhận đúng.
Cụ đánh giá em nhiều mồ hôi và nước mắt thì đúng- nhưng h e lại tự hào và tự tin với việc đó- cái gì cũng có giá của nó mừ.
Hỏi cụ như vậy vì em cũng được giáo dục tương tự thế! Tuy nhiên ánh nhìn của cụ với dân phố cổ nên nhẹ nhàng vì không con thì cháu cụ cũng là dân “phố cổ” tương lai! Nguên tắc của cụ em khâm phục nhưng đôi khi đừng cứng nhắc quá cụ ạ! :)

bill1605

Xe máy
-> đến h em vẫn bị 1 số dân phố cổ nhìn với ánh mắt kiểu nhà quê, chỉ biết làm ko biết hưởng thụ...
Cụ thấy họ nhận xét vậy đúng ko?
họ đang đặt theo tiêu chuẩn của họ. Vd như tôi có 50 tỉ thì tôi sẽ về hưu sớm, ko làm việc nữa chỉ đi chơi. Còn họ lại ko hiểu tiêu chuẩn và ý nghĩa sống và làm việc của em.

091090098

Xe điện
Em hỏi mợ 1 câu thôi: gia đình mợ có hạnh phúc không?

Grayson

Xe buýt
họ đang đặt theo tiêu chuẩn của họ. Vd như tôi có 50 tỉ thì tôi sẽ về hưu sớm, ko làm việc nữa chỉ đi chơi. Còn họ lại ko hiểu tiêu chuẩn và ý nghĩa sống và làm việc của em.
Tại sao "họ" lại phải hiểu "tiêu chuẩn và ý nghĩa sống và làm việc" của cụ?
Vd "có 50 tỷ e sẽ về hưu sớm" chính là "tiêu chuẩn và ý nghĩa sống và làm việc" của cụ? Cụ nói rõ hơn dc ko, vấn đề quan niệm "hưởng thụ cs" cũng khá thú vị.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhà nào cũng có đủ hai dạng người này. Mẹ em và bà chị gái chả biết làm ăn gì, ra ngoài lúc nào cũng sợ bị lừa. Còn bà bác dâu cơm nước cỗ bàn khéo cực mà buôn bán suốt từ hồi tem phiếu. Sau này con trai bà cũng làm dân buôn tiền. :)
Phụ nữ HN phố có người nọ người kia. Người tháo vát, người nhu mỳ. Nhưng họ đều nền nã. Mấy chuyện nói năng nặng lời nhưng không văng tục cụ kể rồi.
Ăn bún ăn phở (trừ mấy người ngồi bán hàng ở chợ không có thìa thì khác nha) còn họ cũng tay thìa tay đũa như mọi người, chỉ là họ gắp thức ăn vào thìa và đưa lên miệng; hiếm khi gắp thẳng từ bát vào miệng. Mời nước những người ngồi ghế thấp thì họ ngồi hoặc khum chân xuống vẫn giữ thẳng lưng chứ không cúi. Cái môi cái thìa sau khi dùng xong đặt vào bát theo chiều úp chứ không phải bất kỳ.

Grayson

Xe buýt
Thật tệ khi sống cs của mình mà cứ luôn phải đem ra so sánh vs "người phố cổ" để "người pc đánh giá, muốn chơi, muốn hợp tác abcd,,," hoặc như 1 số còm khác rất muốn chứng minh mình "giàu hơn npc, học giỏi, tiến bộ hơn npc, thăng tiến, thành đạt hơn npc, nhà cao cửa rộng hơn npc", v.v... Để làm gì vậy các cụ/ mợ?
Trong khi những vấn đề như văn hóa ứng xử trong gđ-xh, sự đam mê thơ ca nhạc họa, đức công dung ngôn hạnh của người phụ nữ; sự lịch thiệp, nhã nhặn của người HN xưa, kể cả ẩm thực HN xưa thiên về cái tinh tế, lấy ít, lấy ngon làm đầu chứ ko p lấy no, lấy nhiều, lấy chém to kho mặn tấn công thực khách, v.v.... thì hầu như ko dc ai nhắc đến trong cái topic về "người phố cổ" này.

Chỉnh sửa cuối:

April_

Xe điện
Nhà nào cũng có đủ hai dạng người này. Mẹ em và bà chị gái chả biết làm ăn gì, ra ngoài lúc nào cũng sợ bị lừa. Còn bà bác dâu cơm nước cỗ bàn khéo cực mà buôn bán suốt từ hồi tem phiếu. Sau này con trai bà cũng làm dân buôn tiền. :)
Năm xưa em khăn gói quả mít lên Hn học, gặp ngay đứa bạn hồi đó thân thân lắm lắm, nó tự hào nói bà ngoại nó là gái chợ Đồng xuân, hồi đó em mê tít, thấy nó đúng là dân Hn gốc rồi (bố nó là người tỉnh khác). Giờ vào of có mợ Mun hay khoe dòng dõi kinh kỳ, nhưng em thấy ko thể nào so với mợ đc :D.

Em dân ở tỉnh. Nhà em thì ở nội thành, nhưng để đi học cấp 3 thì đi qua 1 cái cầu. Ngày đầu tiên đi học, cái thằng lớp trưởng nó bảo em ở quê lên học à =), nó bảo đi qua cầu là ở quê sang phố học rồi. Từ đó em mới bắt đầu biết đến sự phân biệt giữa dân phố và dân quê :D.

114hangbong

Xe cút kít
Năm xưa em khăn gói quả mít lên Hn học, gặp ngay đứa bạn hồi đó thân thân lắm lắm, nó tự hào nói bà ngoại nó là gái chợ Đồng xuân, hồi đó em mê tít, thấy nó đúng là dân Hn gốc rồi (bố nó là người tỉnh khác). Giờ vào of có mợ Mun hay khoe dòng dõi kinh kỳ, nhưng em thấy ko thể nào so với mợ đc :D.

Em dân ở tỉnh. Nhà em thì ở nội thành, nhưng để đi học cấp 3 thì đi qua 1 cái cầu. Ngày đầu tiên đi học, cái thằng lớp trưởng nó bảo em ở quê lên học à =), nó bảo đi qua cầu là ở quê sang phố học rồi. Từ đó em mới bắt đầu biết đến sự phân biệt giữa dân phố và dân quê :D.
Cụ đừng so em với mợ ấy, em rất tôn trọng cuộc sống hoặc cách suy nghĩ mợ ấy.
Vào đây em mới thấy việc là người ở quê hay phố được các cụ mợ quan tâm đến thế. Lúc trước em lấy chồng Hải Hậu, cô bạn em bảo với dân Nam Định chúng nó thì dân Hải Hậu là xa tít tắp mà quê lắm ý. Ai mà lấy chồng Hải Hậu là rất hiếm hoi. :))
Em bảo nó mày thấy Tây nó cưới vợ VN, có phân biệt vợ ở HN hay TH hoặc NĐ không? Tao giống bọn Tây, he... he.. :))

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]

Kí ức sâu đậm nhất về HN có lẽ là là những ngày nhảy tàu điện lên Bờ Hồ. Lang thang phố cổ, chợ Đông Xuân...

_AHA_

Xe điện
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
1. Khinh người (khinh những người nhà quê, kém cỏi hơn mình)
2. Bảo thủ (luôn cho mình là đúng )
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
4. Hà khắc với ng khác - nhiều định kiến - thù dai/ nhớ lâu.
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Em mạn phép toán đàm xin thỉnh giáo ý kiến các cụ.
Cũng cùng sẽ kể thêm những mẩu chuyện khác cùng chia sẻ.
E có họ hàng cũng sống ở phố cổ đã lâu, cũng gặp nhiều người sống ở phố cổ. E thấy nhiều người cũng mông muội lắm. Tất nhiên cũng có nhiều người phong cách thị thành.
Nên để đánh giá thì chỉ tương đối thôi.

April_

Xe điện
Cụ đừng so em với mợ ấy, em rất tôn trọng cuộc sống hoặc cách suy nghĩ mợ ấy.
Vào đây em mới thấy việc là người ở quê hay phố được các cụ mợ quan tâm đến thế. Lúc trước em lấy chồng Hải Hậu, cô bạn em bảo với dân Nam Định chúng nó thì dân Hải Hậu là xa tít tắp mà quê lắm ý. Ai mà lấy chồng Hải Hậu là rất hiếm hoi. :))
Em bảo nó mày thấy Tây nó cưới vợ VN, có phân biệt vợ ở HN hay TH hoặc NĐ không? Tao giống bọn Tây, he... he.. :))
Ở đâu cũng có sự phân biệt gốc gác mợ ah. Ko chỉ ở Vn, mà ở nước ngoài cũng vậy, người nơi này kỳ thị người nơi khác, dân tộc này kỳ thị dân tộc khác.
Chính em cũng vẫn luôn có sự phân biệt vùng miền, nên cũng ko thể nào nói đc người khác là sao mày phân biệt tao :D.

Trạng thái
Thớt đang đóng